Xe em đi 30-40km/h bị rung có phải do bugi không?

Lordice

Xe đạp
Xe em từ 1 tháng nay cứ nhấn ga tăng tốc từ 30-60km/h là bị rung, trước còn bị nhẹ đến mấy hôm trước em đi đường 5 thấy rung mạnh quá, em mới cho vào gara kiểm tra. Kết quả thấy mấy quả rotuyn càng A bị rơ. Em tìm khắp các cửa hàng không có (em ở HP) nên đành ép lại đi tạm. Nhưng vẫn còn một khoảng rung nhẹ ở 30-40km/h. Anh chủ gara bảo thay bugi là hết. Em đang phân vân không biết có hết không? Nhỡ không hết lại phải thay rotuyn hay càng A thì tốn thóc quá. Cụ nào có cao kiến chỉ giáo cho em với em xin vodka cụ.
Em đi Nissan Xtrail T31 2007.

auto.pro

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
daunhapkhau.com
Theo em bác cứ nghe theo gara làm xem thế nào. Vì hiện tượng rung thì rất nhiều nguyên nhân, và khi bugi đánh lửa kém cũng là nguyên nhân dẫn tới rung giật, bỏ máy. và bác có thể ngửi thấy mùi xăng sống ở sau ống xả do không đốt hết nhiên liệu.
Xe em từ 1 tháng nay cứ nhấn ga tăng tốc từ 30-60km/h là bị rung, trước còn bị nhẹ đến mấy hôm trước em đi đường 5 thấy rung mạnh quá, em mới cho vào gara kiểm tra. Kết quả thấy mấy quả rotuyn càng A bị rơ. Em tìm khắp các cửa hàng không có (em ở HP) nên đành ép lại đi tạm. Nhưng vẫn còn một khoảng rung nhẹ ở 30-40km/h. Anh chủ gara bảo thay bugi là hết. Em đang phân vân không biết có hết không? Nhỡ không hết lại phải thay rotuyn hay càng A thì tốn thóc quá. Cụ nào có cao kiến chỉ giáo cho em với em xin vodka cụ.

vuduythanh

Xe hơi
Cụ chủ mua bugi 2 chấu lắp vào xem có hết không. Không hết xem lại mobin

trinhvietcuong

Xe máy
minh nghĩ xe rung là do ambida thì phải

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
Xe giật máy rung thì có thể do : bướm ga, cổ hút, lọc xăng, bugi, bobin đánh lửa ...

Lordice

Xe đạp
Cảm ơn các cụ đã chỉ dẫn. Đấy là em cho xe vào gara rồi đấy, em cũng đã vệ sinh tổng thể hết rồi, cả bugi cũng tháo ra xem và vệ sinh rồi. Chắc đợi mấy hôm nữa mua bugi mới lắp xem sao. Nhưng ở dưới em đắt lắm (250K/1con), cụ nào có địa chỉ mua đồ Nissan tốt mà rẻ ở HN chỉ cho em, hôm nào tiện em ghé mua.

vnt8226

Xe tải
em cũng bị như cụ, mấy bố gara ở HP chém phụ tùng đẹp không đỡ được

dothekien

Xe đạp
Trường hợp xe của bác bị rung ở tốc độ 30-40 km/h sẽ có vài nguyên nhân sau :
1,Hệ thống gầm, chân máy
2,Hệ thống nhiên liệu
3,Hệ thống đánh lửa
Nếu các chân máy không bị rách cao su, cao su càng A bác đã đi ép lại thì có thể coi tạm ổn, Bác nên kiểm tra hệ thống đánh lửa xem từng bugi đánh lửa còn tốt hay không?
Nếu các bugi đánh lửa vẫn tốt thì bác lên kiểm tra bướm ga xem có bẩn hay không? Tiếp theo bác kiểm tra lọc xăng, cần thiết kiểm tra cả kim phun. Thông thường thì xe chạy vài vạn là bác cần phải vệ sinh bướm ga, khoảng 5- 6 vạn thì bác cũng nên vệ sinh lại lọc xăng. Chất lượng xăng dầu ở việt nam giờ cũng cần phải suy nghĩ nhiều lắm.

Mỹ Bình

Xe hơi
Hôm em cũng bị như bác. Của em là do lốp mòn quá.

Lordice

Xe đạp
Trường hợp xe của bác bị rung ở tốc độ 30-40 km/h sẽ có vài nguyên nhân sau :
1,Hệ thống gầm, chân máy
2,Hệ thống nhiên liệu
3,Hệ thống đánh lửa
Nếu các chân máy không bị rách cao su, cao su càng A bác đã đi ép lại thì có thể coi tạm ổn, Bác nên kiểm tra hệ thống đánh lửa xem từng bugi đánh lửa còn tốt hay không?
Nếu các bugi đánh lửa vẫn tốt thì bác lên kiểm tra bướm ga xem có bẩn hay không? Tiếp theo bác kiểm tra lọc xăng, cần thiết kiểm tra cả kim phun. Thông thường thì xe chạy vài vạn là bác cần phải vệ sinh bướm ga, khoảng 5- 6 vạn thì bác cũng nên vệ sinh lại lọc xăng. Chất lượng xăng dầu ở việt nam giờ cũng cần phải suy nghĩ nhiều lắm.
Cảm ơn cụ đã chỉ dẫn. Nhưng tình hình là em đã thay 4 con bugi Iridium Denso, vệ sinh lọc xăng, kiểm tra hết các loại cao su đệm (không có cái nào bị rách cả). Mấy hôm trước em đi đường trường mới phát hiện ra không phải chỉ rung ở vận tốc 30-40km/h mà còn bị cả khi đè ga để vượt xe khác nữa. Hiện nay đang có một cụ mách em nên thay dầu hộp số vì cho rằng đây là hiện tượng trượt côn, các cụ thấy có hợp lý không?

dothekien

Xe đạp
Cảm ơn cụ đã chỉ dẫn. Nhưng tình hình là em đã thay 4 con bugi Iridium Denso, vệ sinh lọc xăng, kiểm tra hết các loại cao su đệm (không có cái nào bị rách cả). Mấy hôm trước em đi đường trường mới phát hiện ra không phải chỉ rung ở vận tốc 30-40km/h mà còn bị cả khi đè ga để vượt xe khác nữa. Hiện nay đang có một cụ mách em nên thay dầu hộp số vì cho rằng đây là hiện tượng trượt côn, các cụ thấy có hợp lý không?
Xe bác hộp số CVT ah?
Trong trường hợp dầu số của bác bẩn thì có biểu hiện hộp số sẽ xuất hiện tiếng kêu. Còn chất lượng dầu hộp số thì phải kiểm tra bằng máy điện tử xem chỉ số của dầu đã cần phải thay hay chưa?

Lordice

Xe đạp
Hehe, sau bao ngày mòn mỏi chạy quanh các gara cuối cùng thì cũng đã bắt được bệnh và đã xử lý được: Quyết định thay đôi láp, xe lại đi êm như mới. :)
Trước đây em cũng nghi ngờ bộ phận truyền động nhưng do các chú thợ cứ phán đoán là do thứ này, thứ nọ nên mình rối tung lên. Vì vậy, sau vụ này mình rút ra bài học tuy phải tôn trọng ý kiến chuyên môn nhưng cần có chính kiến của riêng mình, tránh lãng phí những chi phí không cần thiết.
Xong rồi, nhưng em muốn chia sẻ lên đây vì thấy rằng nhiều cụ tạo ra một chủ đề nhưng không kết thúc nó làm nhiều người muốn tham khảo mà không có được câu trả lời. Vui quá là vui, cảm ơn tất cả các ae đã góp ý kiến. :-bd

lechidung79

Xe tăng
Ngồi nghe các cụ ợ

Dark Prince

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cũng khó nói,tốt nhất cụ mang đi kiểm tra lại thì mới biết đc

inochi

Xe điện
Bugi theo xe T31 là loại 2 chấu, hiện nay sẵn loại nhưng chỉ 1 chấu thôi, giá cả cũng không rẻ dưới 250K đâu, cụ bảo họ mang hàng ra xem sao nếu chính xác loại 2 chấu mà 250K thì là giá mua được

Cảm ơn các cụ đã chỉ dẫn. Đấy là em cho xe vào gara rồi đấy, em cũng đã vệ sinh tổng thể hết rồi, cả bugi cũng tháo ra xem và vệ sinh rồi. Chắc đợi mấy hôm nữa mua bugi mới lắp xem sao. Nhưng ở dưới em đắt lắm (250K/1con), cụ nào có địa chỉ mua đồ Nissan tốt mà rẻ ở HN chỉ cho em, hôm nào tiện em ghé mua.

Chỉnh sửa cuối:

Ford bagia

Xe hơi
thưa cụ, xe của cụ có phải bị ở giai đoạn chuyển số không ạ! xe của em cũng giống thế nhưng nhẹ thôi, đang theo dõi

Ford bagia

Xe hơi
cụ ơi, cụ sửa ở đâu thế ạ, em cũng muốn đem xe đi kt nhưng chưa biết chổ nào , tổng chi phí bao nhiêu thế ạ?