Kinh nghiệm đỗ xe, quay xe cho lái mới

nguoilangson

Xe tải
Em lấy bằng được 2 tháng các cụ ạ, mới mua 1 con Everest, nhưng em thấy rất ngại mỗi khi gửi xe ở chỗ hẹp như mặt đường công ty, bigC hoặc trong phố cổ, em cứ thấy ghê ghê sợ quẹt, nhất là góc bên phụ :(
Hôm trước đi bigC em quay mít đỗ vào chuồng nhưng giữa 2 chuồng :D

Nhìn các xe khác đỗ cách lề đường có 5cm mà thèm ơi là thèm.

Rồi cả vụ quay xe, loay hoay nhiều lắm mới quay được.

Các cụ tài già cho em ít kinh nghiệm với ạ, có cách nào xử lý ngon những tình huống này không ạ?

manhhaibcvt

Xe tải
Cụ dũng cảm nhỉ, mới lấy bằng mà đi xe to vật, :), có mỗi cách là phải luyện thật nhiều vào thôi. Cụ vào bãi xe Nam trung Yên ấy luyện lùi nhiều vào.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Cụ dũng cảm nhỉ, mới lấy bằng mà đi xe to vật, :), có mỗi cách là phải luyện thật nhiều vào thôi. Cụ vào bãi xe Nam trung Yên ấy luyện lùi nhiều vào.
luyện ngay bài khó nếu vượt qua sẽ tự tin hẳn lên kụ ợ, hehe

nguoilangson

Xe tải
Bãi xe đấy là bãi cho thuê hay thế nào ạ, em cũng muốn có diện tích để tập mà không biết điểm. Đi đường nào hả cụ?

Muon_biet

Xe cút kít
Cái gì nó cũng có giá của nó, xe cụ cứ xây xước vài lần là tay lái lụa ngay và người khác lại thèm được như cụ.

toanh04

Xe tải
Khi lùi cụ hạ gương xuống 1 chút, nhìn thấy bánh sau thì Cụ sẽ căn sát được, tóm lại cứ chạy nhiều rồi tự nhiên sẽ quen thôi chứ mới đầu ai chả thế hở Cụ...

nguoilangson

Xe tải
Cái gì nó cũng có giá của nó, xe cụ cứ xây xước vài lần là tay lái lụa ngay và người khác lại thèm được như cụ.
Hạn chế được tí nào hay tí đó cụ ạ, mỗi lần nghĩ gửi xe phải leo vỉa hè, chui vào giữa 2 xe khác là em không dám vác 4b đi, lại chạy 2b, hix

Kim Chỉ Nam

Xe điện
Lùi chuồng nhiều chút, Cụ có thể ra đường Pham Văn Đồng gần công viên Hoà Bình có bãi đất trống để tập nhé

Happyfun

Xe buýt
e cũng lái mới, e sợ nhất là đi giờ tan tầm, xe máy nó bao vây tứ phía.

cuccucukd

Xe tăng
Chấp nhận sơn đầu sơn *** vài lần sẽ rút đc kinh nghiệm

tieutruc

Xe buýt
Cái này thì phải luyện cho quen thôi. Cụ kiếm bãi luyện nhiều vào, khi lùi cụ chú ý chỉnh gương sao cho nhìn thấy bánh sau thì sẽ dễ hơn, quan trọng là bình tĩnh mà xử lý thôi :)

nguoilangson

Xe tải
e cũng lái mới, e sợ nhất là đi giờ tan tầm, xe máy nó bao vây tứ phía.
Lái 1-2 ngày thì quen vụ xe máy, ít ra người ta cũng có chủ động tránh xe mình. Chứ lùi thì toàn vật tĩnh, nó không có chân cụ ạ.
Em phải bố trí đi tập thêm ở đất trống vậy.

vietpq75hanes

Xe container
Khi lùi chuồng để đỗ xe, bác đi xe sát vào cửa chuồng, khi cửa chuồng qua vai bác, bắt đầu đánh lái hết sang phải (hoặc trái) tùy vào vị trí của chuồng và bác vào chuồng từ phía nào, khi bác nhìn gương chiếu hậu thấy xe của bác và vạch cửa chuồng (hoặc một cái mốc nào đó mà bác tự đặt ra, tự tưởng tượng ra) tạo thành một góc khoảng 120 độ và cách cửa chuồng khoảng 1-2,5m (tùy vào chỗ đó có rộng hay không), bác bắt đầu lùi xe, xe có tất cả 3 gương, theo kinh nghiệm lùi chuồng của em thì E nhìn nhiều nhất vào gương chiếu hậu bên lái để căn xe một bên thôi (bên phụ nhìn ít hơn) và gương chiếu hậu trong xe xem có vật cản gì sau xe không.
Khi đi đến một nơi lạ (nhất là chỗ không được rộng rãi, thoải mái) mà lùi xe vào chỗ đỗ E cứ xuống xe quan sát một lượt, xem có thể đánh xe như thế nào, lấy gì làm chuẩn, để lùi xe vào thuận tiện nhất. Khi đang lùi xe thấy không OK, E cũng xuống xe quan sát lại rồi mới lùi, thế cho nó chắc.

Chỉnh sửa cuối:

nguoilangson

Xe tải
Hôm qua, em lùi , đánh hết lái rồi mà mít không lọt chuồng, tiến lên tí thì bị 1 cái morning nó đỗ ngay đó cản, 1 lúc là xe máy ùn ra còi inh ỏi. Lúc đó rất cà cuống, may có mấy người đứng làm hoa tiêu cho.

Trước lái 4 chỗ thấy đỡ hơn bao nhiêu, con everest nhìn khó thật.

cola0611

Xe tải
Everest hơi dài, chắc cụ chưa quen. Với tình huống vào chuồng trong bãi thì ko khó lắm. Chưa quen thì phải 4,5 đỏ có khi mới vào được. Chỗ em gửi thì đường trước cửa chuồng còn là đường giao thông chính, xe cộ qua lại nườm nượp. Lúc mới ko quen vào cứ loay hoay mãi làm tắc đường. 1 lần hơi vội ăn 1 phát cột vào mít xe.
Đỗ xe ghép dọc trên phố giữa 2 xe đậu sẵn trước sau mới mệt.

Shinta

Xe tăng
1. đi nhiều là quen cụ ạ
2. nhìn đủ 3 gương trái, phải, hậu & nếu có camera càng tốt thì mới bắt đầu lùi từ từ (vẫn quan sát đủ)
3. có người xi nhan cho (nhiều khi em cũng phải cần có người xi nhan khi ghép xe)

gocart

Xe cút kít
Gửi bác:
[video=youtube;ttOLDC_hrGo]http://www.youtube.com/watch?v=ttOLDC_hrGo[/video]

[video=youtube;199QsWyBhpo]http://www.youtube.com/watch?v=199QsWyBhpo[/video]

raisomoon

Xe tăng
luyện ngay bài khó nếu vượt qua sẽ tự tin hẳn lên kụ ợ, hehe
Chết cái chỗ tự tin đó cụ ạ, tháng đầu cầm xe ranger mới em đi gần 2000k nên thấy tự tin lắm, sang tháng thứ 2 thì dính liên tiếp mấy lỗi khi lùi toàn chạm góc bên phụ.

Manoog

Xe hơi
Cụ cứ đi nhiều thì trình mới lên được. Tích cực tham khảo các thớt trên diễn đàn cũng bổ ích đấy

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng mới lái được hơn 3 tháng, sang tháng thứ 4 và đi được gần 9000km, em cũng có ý kiến thế này:
Trước kia, lúc chưa biết lái nghĩ lái khó, lúc lái được rồi, đi đường cao tốc thì nghĩ đường "thấp tốc" (quốc lộ) khó nhưng lái được đường quốc lộ rồi thì nghĩ đèo dốc khó nhưng cuối cùng em thấy khó nhất vẫn là giao thông tĩnh (tiến lùi lùi tiến, muốn đi kiểu gì thì đi nhưng miễn là phải đỗ ngay ngắn, không cản trở giao thông). Em cho rằng, trước khi tiến hành lái xe mình phải làm quen xe bằng cách:
Đầu tiên phải đọc kỹ quyển hướng dẫn sử dụng xe (trong đó có hướng dẫn cách lái xe)- mà điều quan trọng là mình phải có cảm giác không gian (nhớ kỹ 6 đường cơ bản của không gian xe).
Điều chỉnh gương để làm sao nhìn được bánh sau của xe- tốt nhất nên lắp đôi gương con ti tí là ngon. Em nói thật em lùi xe chả bài vở gì mấy đâu cụ ạ nhưng nhờ có đôi gương con mà em lùi xe ngon hẳn.
Nhưng theo em, kỹ năng lùi tiến có rồi thì mình phải có kỹ năng "đọc" tình huống rằng chỗ này có vào được không? Đừng cố đấm ăn xôi, nếu cảm thấy vào được nhưng khá hẹp thì hãy xuống xe quan sát. Và phải biết lượng sức mình. Nếu không vào được thì...thôi, tìm chỗ khác chứ đừng nên thử. Bởi nếu vào tường thì không sao chứ vào xe khác thì ốm đấy.
Nếu em nói có gì không phải, mong được các cao nhân góp ý.