Cách tính bán kính quay vòng tối thiểu !

calibrationwater

Xe điện
Trong các tài liệu kỹ thuật đi kèm xe thường có thông số này. Ví dụ
Đặc tính kỹ thuật của xe VIOS Limo :
- bán kính quay vòng tối thiểu : 4.9 m

Đặc tính kỹ thuật của xe INNOVA :
- bán kính quay vòng tối thiểu : 5.4 m

Em đang cần công thức tính bán kính quay vòng tối thiểu của các loại xe.Bác nào biết chỉ giáo em zơí !
Đa tạ các bác !(b) (b)

pvc

Xe buýt
em thấy hình như nó tỷ lệ với chiều dài cơ sở của xe đó bác, có nghĩa là chiều dài từ tâm bánh trước đến tâm bánh sau càng dài thì bán kính vòng quay càng lớn (nhược điểm khi quay xe trong phố nhỏ) nhưng lại rất an toàn khi đường trường ở những đoạn cua gấp khả năng lật xe sẽ thấp hơn xe có chiều dài cơ sở ngặn. Tuy nhiên nó phụ thuộc nhiều vào khoảng sáng gầm xe cũng như chiều cao của xe nữa

mời các chiên gia đại nhân bình loạn tiếp ạ, em té

kekeke

ChiePCW

Xe tăng
Bác kéo 1 đường thằng qua tâm 2 bánh sau, kéo 1 đường nữa vuông góc,qua tâm 2 bánh trước khi mà bác đánh hết lái.Ba đường này gặp nhau tại 1 điểm thì đó là tâm quay. Bán kính quay được tính từ tâm này đến trọng tâm của xe.

PS : Em nhớ mang máng thôi không rõ có chính xác không vì thất học đã lâu rồi mà những cái này chẳng giúp gì cho việc kiếm xiền cả nên quên đi cho nhẹ đầu.

vina

Xe máy
Giúp bác:

Bán kính quay vòng :R
Chiều dài cơ sở :L
Góc quay vòng của bánh xe dẫn hướng: anlpha,beta

Chỉ cần biết được chiều rộng cơ sở,chiều dài cơ sở ,góc quay vòng là có thể tính ra bán kính quay vòng R,tính theo góc hình học bình thường thôi bác

Chỉnh sửa cuối:

otovui

Xe máy
Thường bán kinh quay vòng của các xe du lịch là 4,8

Niva4WD

Xe tải
Tính làm gì nhỉ? Chả ai đo xe rồi tính khi nhà SX nó đã cho rồi. Nếu không biết thì ra chỗ rộng cua hết lái là được chứ gì. Tôi đã phải thử như thế để làm lối cua vào nhà. Chắc ăn thì cộng thêm tối đa đến mức có thể, ngon ngay lần đầu. 7m trở lên xe con nào cũng lọt.

otovui

Xe máy
Tính để biết xe mình có bị dơ lái không!
Viết thế này các bác bảo em lên mặt dạy đời bỏ mẹ em..:))em đeo kính mặc mát mẻ thế này cơ mà,không ham mới là la....:)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

Land

Xe tăng
Nói ra thì có bác lại bảo E hâm, nhưng quả thực E đang cố làm 1 việc là cho cái bán kính quay vòng của con xe nhà E nó trở về càng gần Zero càng tốt , kô biết có bao nhiêu phương án tất cả, các bác cho E cái í tưởng để E thử lên phương án nào khả thi nhất kô. Xe em là 4wd , 5 chỗ.

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Land nói:
Nói ra thì có bác lại bảo E hâm, nhưng quả thực E đang cố làm 1 việc là cho cái bán kính quay vòng của con xe nhà E nó trở về càng gần Zero càng tốt , kô biết có bao nhiêu phương án tất cả, các bác cho E cái í tưởng để E thử lên phương án nào khả thi nhất kô. Xe em là 4wd , 5 chỗ.
Đúng là hâm thật, biết thế rồi mà còn hỏi :))

supra

Xe container
Bác thiết kế 1 cái mâm quay đủ chỗ cho con xe của bác. (y)
Cho xe leo lên, ấn nút motor quay mâm là xong :))

dac

Xe tăng
Land nói:
Bó tay với bác này

@Bác Land: Làm 1 cái trục (như cái kích) đặt giữa trọng tâm xe, khi nào cần quay thì cho cái trục đó chống xuống đất, nâng bổng cái xe lên, quay trên cái trục đó :)) :))

dac

Xe tăng
UAZ nói:
@Bác Land: Làm 1 cái trục (như cái kích) đặt giữa trọng tâm xe, khi nào cần quay thì cho cái trục đó chống xuống đất, nâng bổng cái xe lên, quay trên cái trục đó :)) :))
Hay!!! :D Sao anh em mình ko làm cái kiến nghị gửi các nhà sx xe để thêm cái "tính năng" này vảo nhể :)) :))

Land

Xe tăng
Black viết :
"Đúng là hâm thật, biết thế rồi mà còn hỏi "

Đúng là hâm thật, biết thế rồi mà còn reply. Mang tiếng ông là chủ cái gara to nhất nhì ở cái thủ đô này mà kô có lấy một cái í tưởng, viết toẻn hoẻn mấy cái chữ ấy thôi đúng là hâm nốt.

Các bác cứ cho YK đi , thậm chí hơn cả mức hâm cũng được , vì E đã tính đến phương án cánh quạt, đệm kô khí , đệm từ trường rồi nên cái gì cũng chấp nhận được. Fun là chính mà. Hì hì.

otovui

Xe máy
Land nói:
:)) Phương án này kia thì không giám bàn ,có bác hỏi thì cũng phải có bác trả lời ,đôi khi lời nói không biểu hiện được khuôn mặt nó mất hết:P cái sâu đậm...

Chỉnh sửa cuối:

vina

Xe máy
otovui nói:
:)) Phương án này kia thì không giám bàn ,có bác hỏi thì cũng phải có bác trả lời ,đôi khi lời nói không biểu hiện được khuôn mặt nó mất hết:P cái sâu đậm...
Fun đi bác !!!(y)

Land

Xe tăng
Chủ đề này vừa ô tô vừa fun đúng với tiêu chí của diễn đàn, E đã có í tưởng là dùng đệm kô khí ( có khả năng làm thật) để thực hiện phát này , mong các bác đánh giá xem liệu có hiện thực kô. Còn bây giờ xin phép đi họp ở 65 đây , tối về trình bày tiếp

thanh3e

Xe tải
Bác Thổ gắn cả thước lái cho bánh sau đê! Khi bác đánh lái 1 cái ........ 4 bánh đúng là chủ động luôn............ quay ngay 180 độ quanh trọng tâm.
Cái này dùng khi nhỡ bị xxx chạy ra tóm thì............. quay đầu té NUÔN cho tiện!

thanh3e nói:
Bác Thổ gắn cả thước lái cho bánh sau đê! Khi bác đánh lái 1 cái ........ 4 bánh đúng là chủ động luôn............ quay ngay 180 độ quanh trọng tâm.
Cái này dùng khi nhỡ bị xxx chạy ra tóm thì............. quay đầu té NUÔN cho tiện!
Úi, bác Thổ bác ý cũng khoái cái ý tưởng này lắm đấy. Có điều là bánh sau lái thế nào và khi nào thì lái bánh sau :D động nhích vô lăng 1 cái mà cả 4 bánh đều quay thì có họa đi trong rạp xiếc :D

Hay là bác Thổ chơi kiểu này đi:

Chỉnh sửa cuối:

Land

Xe tăng
Cám ơn bác Thanh 3e và UAZ , phương án dẫn động lái cho trục sau là không khả thi vì 4 bánh kô thể quay ngược chiều nhau để cho xe xoay tròn được, cái Jeep bão táp làm được vì nó có 2 máy dùng tới 8 các đăng truyền mô men riêng rẽ cho từng bánh. Hoặc ta phải áp dụng trên loại xe kô có các đăng thì việc xoay bánh đi 45 độ mới kô gây ảnh hưởng tới việc dẫn công suất tới các bánh.

Cái thiết kế tâm quay ở chính giữa xe là number one, nhưng mà tôi lại thíc nó ở vị trí tại hộp visai cầu sau hơn, trường hợp hạ sách sẽ chuyển nó về 1 trong hai bánh sau. Như vậy bán kính quay vòng sẽ trong khoảng 70cm.

Chỉnh sửa cuối: