[TNGT] Ảnh hiện trường vụ Mercedes tai nạn ở đèo Pha đin

coixay

Xe buýt
Vụ này báo vietnamnet+người đưa tin (http://www.doisongphapluat.com/xa-hoi/mercedes-lao-xuong-vuc-sau-3-nguoi-chet-tham-a26827.html#.UzGikah_tGY) đưa ảnh tai nạn tại US lấy từ internet và cũng không trích dẫn nguồn. Vụ ấy chiếc Mercedes S-class bị rơi 120m ở đèo Yosemite- California mà ca bin xe vẫn nguyên vẹn, lái xe an toàn (http://www.carscoops.com/2013/10/mercedes-s-class-rolls-400-feet-down.html).

Em tìm được mấy cái ảnh này chụp vụ ở đèo Pha đin. Khôg có ảnh chụp cận cảnh để các cụ xem xét hiện trạng xe. Tuy nhiên việc có 3 người chết bao gồm cả lái xe và 1 người bị thương nhẹ cho thấy có thể 2 hành khách đã ngồi băng ghế sau và không thắt dây an toàn, lái xe cũng có thể đã không thắt dây an toàn? 1 người may mắn chỉ bị thương nhẹ có thể đã sử dụng dây an toàn??? Chúng ta không biết chắc chắn vì không có mặt ở hiên trường và lái xe có thể vẫn thắt dây an toàn, nhưng tử nạn vì ca bin chỗ goc chữ A bên lái có thể bị bẹp do lăn xuống rãnh hẹp như trên ảnh! (Ảnh tình trạng xe sau tai nạn không rõ lắm!)

Mặc dù luật gthong VN không bắt buộc, em nghĩ là tất cả chúng ta- kể cả người ngồi băng ghế sau- nên thắt dây an toàn khi đi đường trường để hạn chế tổn thất khi sự không may xẩy ra!

Nguồn ảnh: http://vphtii2.blogspot.com/2014/03/ban-tin-toan-giao-thong-quoc-lo-6.html#comment-form

UPDATE 1: CẢM ƠN CỤ 1_nải chuối_9 cung cấp tấm ảnh này. Xem hiện trạng xe còn được thế này thì rõ ràng nếu người ngồi trong xe sử dụng dây an toàn thì chắc chắn tổn thất ít hơn rất nhiều. Ca bin la'i xe hoa`n toa`n kho^ng bi. đe` be.p!!!

Em có ảnh cận cảnh đây. Gửi các Bác tham khảo.
Vietnamnet có sửa sai, xóa ảnh xe nước ngoài và đưa thêm video này các cụ xem thêm hiên trường tai nạn:
http://vietnamnettv.vn/mercedes-lao-xuong-vuc-o-deo-pha-din-3-nguoi-chet-a20140323064607518-c100.html

UPADATE 2: CAM ON cu. lamgico!

Có video đoạn xe bị rơi hầu các Cụ, lúc em đi qua là đang kéo xe lên. Phút thứ 2.10 nhé.
http://www.youtube.com/watch?v=jvmD7kq3kA4

[video=youtube;jvmD7kq3kA4]http://www.youtube.com/watch?v=jvmD7kq3kA4[/video]
UPDATE 3: Phân tích tai nạn và kinh nghiệm đi đèo của các cụ off:

Đi đường đèo , nhất là điều kiện sương mù thì không lái xe nào ngủ gật đâu vì tay đánh lái liên tục. Ngủ gật chỉ xẩy ra khi đường tốt, cứ đi thẳng băng ko đánh lái, ko chướng ngại vật cụ ạ.
Đi đèo ban đêm, đôi khi gặp ảo giác, nhìn khoảng trống trước mặt lại ngỡ là con đường, cứ thế tăng ga để dấn tới, và khi nhận ra thì đã quá muộn. Đường có sương mù nhẹ là càng dễ bị ảo giác này.
Cầu mong cho linh hồn những người xấu số được siêu thoát!

Đó là do chưa lái quen đường miền núi thôi!
Khi chạy đường dốc núi quanh co mà thấy 1 khoảng thoáng phía trước là người ta biết ngay khả năng đang chạy thẳng tới cái vực là rất cao, chỉ trừ lái xe rất quen đường đã thuộc từng cung nhỏ còn lại mà không giảm tốc độ nếu không lao xuống vực thì cũng có nguy cơ đối đầu với những cái xe ngược chiều, vì chỗ cua đó cũng sẽ rất gấp. Do là cua gấp, vực sâu nên mới không có ngọn cây nào mọc vươn được lên tới mặt đường. Chạy đường nào thì cũng phải giữ tốc độ theo khả năng quan sát. Chẳng thấy gì phía trước mà vẫn chạy nhanh, nhất là ở miền núi, thì hậu quả rất thảm khốc. Chạy đường lạ mà cố bám theo mấy ông thuộc đường cũng rất nguy hiểm. Xe khách trên đó họ vào cua nhanh, chạy sát sàn sạt với cái xe khách ngược chiều không sao, nhưng người chưa quen thì chuyện bị "giật mình" cũng khá thường xuyên!

Còn cái Mẹc ML450 thì chắc chẳng còn thiếu tiện ích hỗ trợ chạy an toàn nào rồi. Nhưng xe gì, tiện ích gì thì cũng phải chịu sự tác động của các quy luật vật lý. Tiện ích chỉ hỗ trợ, giảm thiểu, vượt quá thì xe vẫn văng, lăn,... không thể điều khiển được.
Nhìn xe có méo lắm đâu? Gọi là "rơi", nhưng thực tế là "lăn" hoặc cùng lắm là "lộn", nên nếu cài dây an toàn thì em dự là mạng còn nguyên. Đáng tiếc tiêu chí an toàn là quan trọng nhất mà các bác ấy lại bỏ qua :(. R.I.P.
đi đường đèo không được phép chủ quan
R.I.P
Đi đường đèo có sương mù em rất thích chạy sau một khoảng vừa đủ với xe phía trước .Có khi còn đợi xem có cái xe khách nào cùng tuyến không :D.Thấy nó đỏ mít thì mình rà phanh cho nhàn .
Mới lái xe qua cung đường này đc mấy hôm xong. Đi con Camry đời 99 vẫn okie. Trời đầy sương mù, chỉ bít bám đèn hậu xe đi trc mà đi thôi..Nguy hiểm kinh khủng
Đây là lỗi tài xế, dù đường có sương mù thì vạch kẻ đường chỗ tai nạn vẫn rõ ràng. Bám vạch mà đi thì đâu nên nỗi.

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Can

Xe container
Kinh hoàng quá. Ngồi trong xe này chắc em cũng sợ mà chết.

quangtrung8

Xe tải
Chắc xe này cũng lộn nhiều vòng thì mới thiệt hại về người như vậy.

vanvuong

Xe điện
120 m!
Giả sử là lộn chiều dọc cũng 12 vòng, nếu lộn chiều ngang chắc 20 vòng.
Hix, cứ cho rằng buộc chặt người vào ghế (và người cứng hơn thép nguội) thì em cũng chết vì chóng mặt.
Thành thật chia buồn cùng gd nạn nhân.

Ngo nho

Xe tăng
Chia buồn với gia đình nạn nhân

...Mặc dù luật gthong VN không bắt buộc, em nghĩ là tất cả chúng ta- kể cả người ngồi băng ghế sau- nên thắt dây an toàn khi đi đường trường để hạn chế tổn thất khi sự không may xẩy ra!...
Đi đường trường em luôn yêu cầu mọi người trên xe thắt dây an toàn và toàn thời gian!

chipden024

Xe máy
Em cứ lên xe là thắt dây luôn, trừ xe cỏ không có dây thôi.
Khổ cái vợ cả em không thích thắt dây. Từ giờ phải chấn chỉnh lại ngay thôi :((

SimsSam

Xe điện
RIP,

chia buồn cùng nạn nhân.

huyhai

Xe buýt
Chia buồn với các nạn nhân. Mấy trang báo nhà ta toàn đưa 80m với cái ảnh xe hơi bị bẹp có thể đã được lật lại rồi hoặc lấy ở đâu ra cho sinh động. TV còn quay thêm cái chai riệu ... nhưng theo link này thì thực sự là hoàn toàn khác. Lái không quen đường, đi đêm, mưa to với sương mù thì không thể nói hay được đâu. Các cụ cẩn trọng trong mùa mưa, độ ẩm cao này nhé.

anhtho

Xe ngựa
Công nhận đạo đức lều báo thấp quá. Chưa có ảnh liền phang ngay ảnh moi trên mạng ra cứ như đúng rồi.
Nhìn mấy ảnh trước con Mẹc có vẻ khá nguyên vẹn làm em tự hỏi: trông xe thế này mà die gần hết. Hóa ra.
Xin chia buồn với gia đình các nạn nhân. Một bài học cho các cụ lái mới mà muốn đi các cung đường khó.

anhtho

Xe ngựa
Em cứ lên xe là thắt dây luôn, trừ xe cỏ không có dây thôi.
Khổ cái vợ cả em không thích thắt dây. Từ giờ phải chấn chỉnh lại ngay thôi :((
Sao gấu nhà cụ giống gấu nhà em thế, chỉ vì không thích thắt dây mà không chịu ngồi ghế trên bao giờ. Chả hiểu thắt dây thì có gì khó chịu nhỉ. Em mà ko thắt dây là cảm giác rất chông chênh, kể cả ngồi ghế phụ.

brake

Xe buýt
chia buồn với gia đình nạn nhân

thaonguyen_car

Xe tăng
MEC. Là một trong những xe an toàn hàng đâu mà vậy. Ko hiểu em Chào buổi sáng thì sao các Cụ nhể. Làm gì hãy thương bản thân ta trước đã. Bao vụ tai nạn về đêm toàn lý do các Bác Tài cố đi mà đường thì không thuộc

lamgico

Xe buýt
Trưa qua 12h em đi qua đấy thấy đang tời xe lên, tời bằng tay chứ k phải máy. Định xuống chụp vài kểu hầu các Cụ mà Gấu bảo sợ lắm k cho chụp. Đoạn đấy qua đỉnh đèo có tẹo dốc cao thẳng chỗ xe rơi cua cũng k gấp lắm. Công nhận nhiều sương mù em đến Thung Khe là 6h tối mà chẳng nhìn thấy j. May xe em đã chuẩn bị đèn vàng.

Em xem nguồn ảnh vụ ở đèo Yosemite - California thấy xe chỉ bi xước mà cabin không bến dạng.
Phải công nhận có tiền thì mua mấy em này vẫn hơn.