[VHGT] Làn đường "đèn đỏ được rẽ phải" và Ý thức của 2B.

ThaiBala

Xe buýt
Kính các Cụ/ Mợ.
Hiên nay tại các ngã tư có làn ưu tiên rẽ phải khi đèn đỏ, tuy nhiên em để ý là 2B đi thẳng cứ thấy chỗ nào trống là phi vào đỗ chờ đèn làm cho các Cụ 4B còi inh ỏi. Hình như XXX chưa bao giờ bắt 2B kiểu này. Vẫn biết bằng lái 2B có đến vài chục % là mua, chẳng biết tý gì về Luật nhưng cũng thấy bức xúc.
Mà XXX nhà mềnh như vậy là cũng không hoàn thành nhiệm vụ phải không ợ?

contrai9x

Xe tải
Cái này cháu bị suốt! Thấy có 1-2 ông xe máy thì thúc còi, chứ thấy đông đông => cháu thôi dừng đèn đỏ cùng luôn, chờ họ đi thì mình rẽ, chứ còi nhiều đau đầu cả 2.

Tuan Can

Xe container
Nhiều lúc nghĩ cũng cáu. Nhưng nhiều chỗ hẹp quá, 2b cũng không còn chỗ vì 4b đõ làn ngoài cùng rồi.

Matizcoi

Xe cút kít
Kính các Cụ/ Mợ.
Hiên nay tại các ngã tư có làn ưu tiên rẽ phải khi đèn đỏ, tuy nhiên em để ý là 2B đi thẳng cứ thấy chỗ nào trống là phi vào đỗ chờ đèn làm cho các Cụ 4B còi inh ỏi. Hình như XXX chưa bao giờ bắt 2B kiểu này. Vẫn biết bằng lái 2B có đến vài chục % là mua, chẳng biết tý gì về Luật nhưng cũng thấy bức xúc.
Quê em mấy chú đội 7 thi thoảng ra vịn mấy thèng xe mái đầu đất vì cái tội í rùi, nhưng điếu xuể vì bọn chúng quá đông lại hung hãn :D

NoCarNoMoney

Xe buýt
Cụ thật là, làn ưu tiên cho rẽ phải nhưng có biển cấm cụ dừng ở đó đâu? có vạch cấm cụ đi thẳng đâu? Nó chỉ ưu tiên là cụ đang đứng ở đó thì được quyền rẽ phải chứ không cấm cụ đứng đấy để đợi đi thẳng nhé...
Kính các Cụ/ Mợ.

ThaiBala

Xe buýt
Ui, phục cụ rùi. 2B đứng thì không sao nhưng 4B thì XX vịn ngay, cụ không tin thì đến Ngã tư Lê Trọng Tấn - Quang Trung (Hà Đông) cụ đứng, chiều hướng vào HN ấy, XX đứng ngay đấy...

K197hvan

Xe tải
Cụ thật là, làn ưu tiên cho rẽ phải nhưng có biển cấm cụ dừng ở đó đâu? có vạch cấm cụ đi thẳng đâu? Nó chỉ ưu tiên là cụ đang đứng ở đó thì được quyền rẽ phải chứ không cấm cụ đứng đấy để đợi đi thẳng nhé...
đúng như cụ nói, ở ngã 4 Lê Duẩn HBT đc phép rẽ trái khi đèn đỏ, nhưng ko có bển cấm dừng và ko có vạch chéo vì vậy 2B vẫn đỗ ở chỗ đó, mình muốn rẽ trái thì đành phải chờ đèn xanh thôi

Jinzin

Xe điện
Cho rẽ mà ko rẽ lại dừng ở đó là mắc lỗi cản trở giao thông đấy cụ ạ (cản trở các xe khác muốn rẽ)

Ngo nho

Xe tăng
Kính các Cụ/ Mợ.
Em tương tác ngay: còi và chỉ biển cho 2B thấy, có chưa biết thì lâu dần cũng quen chứ!

Rồng bay

Xe đạp
úi .. nếu bắt xe máy , thơi gian đâu mấy chú XXX bắt oto cụ ơi ...

RubynamitnA

Xe điện
Muốn sửa thói quen này chỉ còn cách sửa Luật và các văn bản dưới Luật: Mặc định khi đèn đỏ cho phép rẽ phải (Như SG đang Luật bất thành văn, cho phép người dân), chứ ko phải chỗ cho, chỗ không. Có như vậy khi đến nút GT gặp đèn đỏ, mọi người đều có ý thức chỗ này dành cho phương tiện rẽ phải và sẽ không đứng vào đó.
Mà em nói thật chứ, thằng nào bảo không được thế hay đang cho phép lại dỡ biển đi là những thằng ng.u, những thằng tạo cơ hội để kiếm tiền. Em còn nhớ 1 dạo HN cho phép nhiều nút lắm, sau lại bảo phải hạn chế vì gây nguy hiểm cho người đi bộ. Con mẹ chúng nó chứ! Thế khi đèn xanh Bố mày rẽ phải có gặp người đi bộ (đúng luật) không? Trong khi Luật qui định xe cơ giới phải nhường người đi bộ rồi thì mấy cái lưu ý hay cắm ở ngã 4 hay ko cho phép rẽ phải khi đèn đỏ chẳng có lý thuyết phục tý nào.

Chỉnh sửa cuối:

ThaiBala

Xe buýt
Muốn sửa thói quen này chỉ còn cách sửa Luật và các văn bản dưới Luật: Mặc định khi đèn đỏ cho phép rẽ phải (Như SG đang Luật bất thành văn, cho phép người dân), chứ ko phải chỗ cho, chỗ không. Có như vậy khi đến nút GT gặp đèn đỏ, mọi người đều có ý thức chỗ này dành cho phương tiện rẽ phải và sẽ không đứng vào đó.
Mà em nói thật chứ, thằng nào bảo không được thế hay đang cho phép lại dỡ biển đi là những thằng ng.u, những thằng tạo cơ hội để kiếm tiền. Em còn nhớ 1 dạo HN cho phép nhiều nút lắm, sau lại bảo phải hạn chế vì gây nguy hiểm cho người đi bộ. Con mẹ chúng nó chứ! Thế khi đèn xanh Bố mày rẽ phải có gặp người đi bộ (đúng luật) không? Trong khi Luật qui định xe cơ giới phải nhường người đi bộ rồi thì mấy cái lưu ý hay cắm ở ngã 4 hay ko cho phép rẽ phải khi đèn đỏ chẳng có lý thuyết phục tý nào.
Theo em thì tất cả các ngã tư nên cho phép rẽ phải vì 2 lý do:
thứ nhất các xe rẽ phải không tạo ra xung đột giao thông với các hướng khác.
Thứ 2 giảm một lượng lớn xe chờ đèn, khi đèn xanh áp lực di chuyển sẽ giảm đi đáng kể.
Mời các cụ chém tiếp..

xecho

Xe tải
Xã đợi khi nào nhiều ô tô thì chuyển sang bắt xe máy

Hanoi84

Xe tăng
Bình thường đợi tí thì không sao chứ đang lúc vội em toàn bấm(giữ) còi cho đến lúc dẹp vào thì thôi. Ông 2b nào quay lại lẩm bẩm,em kéo kính xuống chỉ ngay vào cái biển "đèn đỏ được phép rẽ phải"

nampan80

Xe tải
Nước ngoài em chưa đi nhiều nhưng mấy nước em đi chả có nước mẹ nào đèn đỏ mà không được rẽ phải cả các cụ ạ! nhiều khi muốn phát điên, em gặp 1 trường hợp ở Ngã Tư Nhổn, còi nó nó còn bảo đang đèn đỏ trong khi đấy có cái đèn mũi tên xanh lè ngay trên đầu con bò đấy mà nó thì đứng vào phần đường rẽ phải các cụ ạ!

blue_moon

Xe hơi
Website
vimax.vn
Theo em thì tất cả các ngã tư nên cho phép rẽ phải vì 2 lý do:
thứ nhất các xe rẽ phải không tạo ra xung đột giao thông với các hướng khác.
Thứ 2 giảm một lượng lớn xe chờ đèn, khi đèn xanh áp lực di chuyển sẽ giảm đi đáng kể.
Mời các cụ chém tiếp..
Em cũng nghĩ như cụ. Nhưng vấn đề đặt ra là nếu bốn bề cứ rẽ phải thì khi nào người đi bộ được đi ???

doanhlilama691

Xe điện
Cái này cháu bị suốt! Thấy có 1-2 ông xe máy thì thúc còi, chứ thấy đông đông => cháu thôi dừng đèn đỏ cùng luôn, chờ họ đi thì mình rẽ, chứ còi nhiều đau đầu cả 2.
Iem cũng gặp rất nhiều và cũng làm như cụ, nói chung cũng có cái khó cái dễ cụ nhể, đg hẹp thì họ bít tránh chỗ nào đc cơ chứ.

mabu_210

Xe điện
Em cũng nghĩ như cụ. Nhưng vấn đề đặt ra là nếu bốn bề cứ rẽ phải thì khi nào người đi bộ được đi ???
Các phương tiện được phép rẽ phải và CHÚ Ý nhường đường cho người đi bộ cụ ợ ! Tức là có người đi bộ thì phải ưu tiên trước ;))

ThaiBala

Xe buýt
Nhường đường cho người đi bộ là lẽ dĩ nhiên
Nhường đường cho người đi bộ ít có khả năng gây ún ứ vì người đi bộ dễ xoay sở khi gặp xe hơn các loại phương tiện.

Namxlda

Xe tăng
nhiều lúc cũng uc chế phết cụ nhỉ. :-??