Tắm Sauna ở Phần Lan và những chuyến xuất ngoại của gia đình Happy4ever

Happy4ever

Xe điện
Trong thớt này em sẽ kể lại các câu chuyện xuất ngoại mà em hoặc gia đình em đã từng trải nghiệm qua các chuyến đi. (cả các chuyến đi gần đây và các chuyến đi đã lâu). Mục đích của em là chia sẻ kinh nghiệm và giao lưu kiến thức cùng các cụ. Vậy nên cụ nào có thông tin về những nơi em đã qua, mong các cụ đóng góp cho thớt em thêm sôi nổi và thú vị.
Thớt này của em sẽ phân ra từng chủ đề nhỏ như sau:

Phần Lan và Sauna Phần Lan;
Nhà gỗ Phần Lan: http://www.otofun.net/threads/659694-tam-sauna-o-phan-lan-va-nhung-chuyen-xuat-ngoai-cua-gia-dinh-happy4ever/page26

Đan Mạch – Ngắm Nàng Tiên Cá: http://www.otofun.net/threads/659694-tam-sauna-o-phan-lan-va-nhung-chuyen-xuat-ngoai-cua-gia-dinh-happy4ever?p=20635695#post20635695

Estonia – Đất nước đẹp với 2 triệu dân: http://www.otofun.net/threads/659694-tam-sauna-o-phan-lan-va-nhung-chuyen-xuat-ngoai-cua-gia-dinh-happy4ever/page42

Đức – Cảm nhận khi lướt qua;

Thượng Hải – Bất ngờ và thú vị;

Philippine – Xem núi lửa và bị lừa;

Lào – Gần như là Việt Nam;

Thái Lan – Gần mà mãi mới có dịp thăm;

Sing + Malaysia (em có thớt riêng rồi ): http://www.otofun.net/threads/637657-tet-2014-tu-do-kham-pha-singapore-–-malacca-malaysia-–-kuala-lumpur-malaysia

Chỉnh sửa cuối:

Happy4ever

Xe điện
Trước hết em xin bắt đầu từ Phần Lan và Sauna Phần Lan.
Như các cụ đã biết, từ Sauna nguyên gốc chính là tiếng Phần Lan (Finland), khi loại hình này du nhập vào Việt Nam thì bên cạnh tiếng gốc là Sauna, thì tiếng Việt còn gọi là XÔNG HƠI .
Ở Việt Nam, khi nói đến Sauna, các cụ nhà ta thường nghĩ ngay đến các tổ hợp vui chơi giải trí, nhà hàng khách sạn,… Vậy bên Phần Lan thì hình thức Sauna sẽ là như nào.
Theo như em tìm hiểu, Phần Lan chính là một trong những nơi khởi nguồn của tắm Sauna, lý do là do khí hậu vào mùa Đông ở đây rất lạnh, có những dịp nhiệt độ xuống -40, đặc biệt là phía Bắc Phần Lan (Lapland – Nơi có ông già Noen  ), chính vì vậy mà người dân Phần Lan đã phát minh ra hình thức Sauna để khi tắm, mọi người có thể tắm ngay trong phòng Sauna và như vậy sẽ không bị lạnh :-?
Vì lý do truyền thống nêu trên, nên Sauna bên Phần Lan cực kỳ thông dụng, bất cứ nhà của người dân Phần Lan nào cũng đều có 1 phòng tắm Sauna (giống như VN mình là nhà nào cũng có WC ý). Tuy nhiên ở một số khu tập thể (dạng chung cư), thì cũng có thể một vài nhà chung nhau một phòng Sauna. Bên cạnh đấy thì các khu vui chơi thể thao cũng thường có các nhà Sauna công cộng.

trabi s

Xe tải
Lại có thớt hay xem rồi,em hóng ảnh cụ chủ.

Happy4ever

Xe điện
Em tìm toét mắt mới thấy được 1 tấm ảnh chụp một ngôi nhà Sauna (dạng cho khu dân cư và công cộng) em up các cụ xem tạm. Trong thớt này ảnh chủ yếu được chụp bằng máy bao diêm nên sẽ không được đẹp. Chỉ mang tính thông tin và minh họa cho các cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

Happy4ever

Xe điện
Nhìn ảnh chắc các cụ cũng thấy, nhà tắm Sauna trong ảnh được làm hoàn toàn bằng gỗ (gỗ thông các cụ ah). Lý do chắc là nhiều, nhưng một lý do chính nữa là công nghiệp gỗ ở Phần Lan cực kỳ phát triển, bên cạnh nền công nghiệp chế biến gỗ phát triển thì việc phát triển và bảo vệ rừng cũng cực kỳ khoa học. Em được cậu bạn người Phần Lan cho biết rằng, doanh nghiệp nào muốn đăng ký khai thác rừng lấy gỗ, doanh nghiệp đó phải nộp bảo lãnh 1 khoản tiền sao cho đủ chi phí để trồng lại một khu rừng với quy mô tương đương hoặc lớn hơn khu rừng mà doanh nghiệp đó đăng ký khai thác. Sau khi khai thác xong, doanh nghiệp phải trồng ngay lại khu rừng đó và nhận lại tiền. Nếu doanh nghiệp không trồng lại thì chính phủ sẽ sử dụng số tiền bảo lãnh để thuê doanh nghiệp khác trồng, đồng thời rút luôn giấy phép kinh doanh của doanh nghiệp khai thác trước đó.

Happy4ever

Xe điện
Em chưa tìm được thêm ảnh nào về Sauna, em up trước mấy ảnh ngựa Phần Lan vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Happy4ever

Xe điện
Em thêm một vài ảnh phong cảnh nữa để rồi em sẽ bắt đầu câu chuyện khi may mắn kết thân với cậu bạn người Phần Lan từ những năm .......... 1998 :))

Hồ nước như này, nhưng mùa đông là có thể lái xe trên mặt hồ đấy các cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

Happy4ever

Xe điện
Một ngôi nhà cho trẻ con chơi trong vườn của người dân Phần Lan.

Chỉnh sửa cuối:

Bui Anh Tu

Xe buýt
Ảnh cụ chủ chụp đẹp quá.

minhvtv3

Xe tăng
Em cũng vào để hóng :P

Happy4ever

Xe điện
Em xin quay về thế kỷ trước, năm 1998 :))

Năm đó em là một cậu kỹ sư mới ra trường, nhiệt huyết không thiếu, cái thiếu nhiều đương nhiên là tiền rồi :)). Mang tấm bằng còn thơm mùi giấy em chuẩn bị hồ sơ và nộp vào khoảng 4-5 công ty, cũng chẳng phải đợi lâu, em được tuyển ngay vào một công ty xây dựng của nhà nước với mức lương khởi điểm là 820K. Ngay sau tháng đầu tiên đi làm, sau khi nhận đủ 820k tiền lương em liền nhẩm rằng, 1 năm làm việc em sẽ nhận được khoảng 9 triệu, 10 năm làm sẽ là..... Ui, nghĩ vậy là em k nhẩm nữa mà em quyết định nghỉ việc để xin vào công ty khác (tuổi trẻ nghĩ ngắn mà :)) ). Chính vì từ bỏ công ty này mà em nhảy sang phỏng vấddeeer tham gia dự án XD có sự tham gia của các kỹ sư nước ngoài. Tại dự án này, em may mắn chơi và kết thân với một cậu bạn + một cặp vợ chồng người Phần Lan, những người mà về sau trở thành người thân trong gia đình em và cho em cơ hội sang Phần Lan sau này.

Rickyman

Xe điện
Ảnh ...ái đâu, post lên ngay để còn rót rượu :D :D

Happy4ever

Xe điện
Vừa viết vừa lọ mọ tìm ảnh, rồi sắp xếp lại ảnh nên sẽ hơi chậm, các cụ thông cảm!!!

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em cũng hóng cho nó mở mang :))

Happy4ever

Xe điện
Trong quá trình làm việc với mấy người Phần Lan, em phát hiện ra rằng người Phần Lan nói riêng và người Bắc Âu nói chung là những người rất tốt tính và thân thiện. Suốt thời gian làm cùng dự án, cậu bạn em đã nêu lên ý tưởng mời em qua Phần Lan chơi, nhưng vì ngày đó mới nghĩ đến xuất ngoại thôi là em đã lo không đủ tiền và lo không tự tin rồi. Chính vì vậy mà dự án kết thúc vào năm 2000, em và bạn thư đi thư lại mãi đến năm 2005 em mới quyết định xuất ngoại chuyến đầu tiên, đích đến là Phần Lan.