Hỏi xử lý xe lên dốc cao

Dungxipo

Xe hơi
Chào các cụ, e mới lái xe dc vài tháng nên chưa có nhiều kn, đi dg phố thì ok. Nhưng hôm vừa rồi cho con kún nhà em đi siêu thị lotte ở tây sơn phải cho xe xuống hầm, lúc đi lên dốc hầm em đi con matit sợ máy yếu nên khi đi lên dốc cao e phải đạp căng ga đi lên nhưng khi lên gần hết dốc con xe máy nó lại đỗ lại e phải dừng lại, e đề ba nhưng vẫn bị trôi xe xuống 1 tí, mấy người xe máy sau e kêu toán loạn, e phải làm 3 lần đề ba đạp hết ga mới lên. Các cụ đi nhiều có kn giúp e cách đi lên mà k bị trôi giúp e với. Tks

Khonghieu

Xe container

ReadOnly

Xe tăng
Đề pa phanh tay mà còn trôi thì phanh chân đỡ thế nào được ạ :)

Dungxipo

Xe hơi
Xe e MT, lúc đấy cuống e dùng mỗi phanh chân thôi, có cần kết hợp cả chân và tay k các cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
Cứ bài đề ba bác chạy thì trừ cái dốc tự nhiên quá cao, còn dốc họ làm thì những cái xe thường, chở theo tải (không quá nhiều) đều lên được!
Chưa thạo chân với phanh-ga mà bác không dùng phanh tay thì nó lùi là chuyện bình thường. Ngày xưa các bac thi xe tải cũng sợ bài này lắm. Họ bắt khởi động máy ở giữa dốc chứ không phải chạy đến dừng rồi chạy tiếp như bài bây giờ!

Đại linh

Xe hơi
Xe e MT, lúc đấy cuống e dùng mỗi phanh chân thôi, có cần kết hợp cả chân và tay k các cụ?
Với dốc cao thì mợ nên depa phanh tay , mạnh ga chút mới không bị tụt mít xuống. Mợ depa phanh chân , dốc cao , xe yếu, khi chuyển chân ga tụt mít là phải rồi ợ.

Đại linh

Xe hơi
Cụ đề ba phanh chân thì tiện hơn (tất nhiên vẫn phải thuần thục đề ba phanh tay).
Depa phanh chân chỉ tiện cho dốc vừa phải thôi cụ à! Với dốc cao và có xe trứoc sau nên sử dụng depa phanh tay cho nó chắc.

h_mdc

Xe điện
Dốc vào gara nhà em chỉ hơi dốc, em lùi vào bỏ ga là xe lại tiến ra ngoài, đạp ga thì nó lại lùi vào nên em toàn dùng phanh tay khi ngớt ga, sau đó tăng ga lại và thả phanh tay mới lùi được. Xe em AT. Trên dốc cần phải sử dụng phanh tay cho thuần thục, chủ quan có ngày oan gia.

Dungxipo

Xe hơi
Vậy là vừa đạp phanh chân vừa kéo phanh tạy ạ. Hay chỉ dùng mỗi phanh tay k ạ?

Đại linh

Xe hơi
Vậy là vừa đạp phanh chân vừa kéo phanh tạy ạ. Hay chỉ dùng mỗi phanh tay k ạ?
Nói chung là gặp tình huống trên dốc thì bác đạp phanh chân rồi, sau đó kéo phanh tay , chuyển phanh chân sang ga và thực hiẹn động tác depa để lên dốc

Dungxipo

Xe hơi
Cảm ơn các cụ đã chỉ giúp! E đã hiểu

thanhnamdinh

Xe tăng
đề pa lên dốc nó phụ thuộc vào sự nhuần nhuyễn của lái xe , nhưng tốt nhất là cứ kiểu phanh tay là chuẩn đối với dốc cao , điều quan trọng nhất là không được xoắn lên mà phải bình tĩnh thao tác , mặc kệ những người xung quanh , yếu tố này rất quan trọng đấy nếu mà xoắn lên có khi lại trôi thì khổ

superb

Xe tải
Chào các cụ, e mới lái xe dc vài tháng nên chưa có nhiều kn, đi dg phố thì ok. Nhưng hôm vừa rồi cho con kún nhà em đi siêu thị lotte ở tây sơn phải cho xe xuống hầm, lúc đi lên dốc hầm em đi con matit sợ máy yếu nên khi đi lên dốc cao e phải đạp căng ga đi lên nhưng khi lên gần hết dốc con xe máy nó lại đỗ lại e phải dừng lại, e đề ba nhưng vẫn bị trôi xe xuống 1 tí, mấy người xe máy sau e kêu toán loạn, e phải làm 3 lần đề ba đạp hết ga mới lên. Các cụ đi nhiều có kn giúp e cách đi lên mà k bị trôi giúp e với. Tks
Khi phải dừng xe ở dốc cao cụ cứ làm như sau:
Cách phổ thông (ưu điểm: thoải mái cho người lái khi phải dừng đỗ lâu, an toàn, ko bị trượt dốc. Nhược điểm: nhiều thao tác, tăng tốc chậm.)
1) giật phanh tay hết cỡ (tùy theo cảm nhận của cụ, khi nhả phanh chân từ từ thấy xe ko trôi là được)
2) về số 1 đạp nhẹ ga thấy xe hơi gồng lên phía trước tay phải cụ nhả phanh tay từ từ.
Cách giữ xe bằng côn và ga (ưu điểm: tăng tốc nhanh, nhược điểm: luôn phải giữ chân ga và côn hay mỏi chân khi dừng đỗ lâu, dễ chết máy khi con ga ko hợp lý, dễ bị trượt dốc)
1) về số 1 nhả nhẹ côn, đạp nhẹ ga, giữ nguyên côn,ga khi xe đứng im

luyenok

Xì hơi lốp
Tình huống này cụ cứ làm đúng như lúc tập là ok:

- Đạp hết côn, phanh
- Kéo phanh tay
- Vào số 1, bỏ chân phanh sang chân ga
- Nhả côn và đệm ga (côn ra, ga vào), chú ý côn cũng phải ra từ từ thôi chứ ra hẳn là sẽ khực khực và chết máy.
- Côn ra ga vào cho đến khi thấy xe bắt đầu có xu hướng chồm lên thì hạ phanh tay và đệm thêm ga, bước này nếu chưa thạo thì cứ đệm mạnh ga nhưng vẫn tì côn, chấp nhận xe hơi rú tẹo nhưng đảm bảo ko chết máy.

Về lý thuyết nếu chưa quen thì cụ có thể làm như trên cho an toàn, còn nếu thành thục và quan trọng là quen xe thì có thể ko cần dùng phanh tay mà chỉ cần 2 bước sau:

- Đạp hết côn, phanh
- Vào số 1, đỡ côn và chuyển nhanh từ phanh sang ga, đạp ga hơi sâu để xe đi lên được thì nhả tiếp côn cho đến khi xe lên hết dốc. Làm như này có thể xe hơi lùi 1 tẹo nhưng vẫn ok. Quan trọng là cảm giác ko lên được và xe bị tụt dốc thì phải đạp hết phanh côn để thao tác lại.

Dù làm theo cách nào thì quan trọng nhất là khi dốc cao cụ phải đỡ côn chứ không được nhả hẳn vì sẽ làm xe chết máy.

Chỉnh sửa cuối:

vũ duy

Xe hơi
Vậy là số cơ rôi.dừng giữa dốc thi đạp kịch phanh,khi muốn xuất phát thì nhả tý côn ra khi nào nghe máy hơi rùng thì giữ im côn vị trí đó,và đồng thời đêm ga,thì xe xe tiến lên vững vàng,

moimuaxe2013

Xe tăng
1. nhiều sẽ thành quen: tuần nào cũng đi Lote mua sắm là ổn - vừa luyện châncôn ga, vừa có đồ ăn siêu thị.
2. nếu có Đk thì đổi con Matiz Groove hoặc bất kỳ xe AT nào khác: hầm B2 Lote chứ B12 Telo cũng chấp hết.