Đi Mỹ kiểu Ofer - Chả ai mời cũng chả cần ai đón

piaggio

Xe tăng
Chào các cụ

Em vừa làm chuyến du hành nước Mỹ trong 18 ngày, để hiểu thì chưa nhiều, để kể thì thua Michael Jo, để chụp ảnh thì thua Chuotlang …. Nên em chỉ chép lại và chia sẻ với các cụ chút kinh nghiệm mà em đã trải qua mong sẽ làm các chuyến đi của các cụ đỡ bỡ ngỡ và hiệu quả hơn

1- Chuẩn bị trước khi đi

Visa : Không khó như mọi người hay nói, các cụ cứ khai trên mạng, ra HSBC đóng tiền và xếp lịch phỏng vấn. Trung thực và đừng lo lắng quá, em xin visa du lịch (B1/B2), chả quen ai bên kia mà cũng chỉ phỏng vấn 5 phút là xong.

Vé máy bay : Đi Mỹ thì có nhiều lựa chọn, tùy vào điểm đến mà các bác chọn. Các bác nên lên lịch chi tiết và đặt vé trọn gói ( cả quốc tế và nội địa Mỹ) của cùng hãng thì sẽ rẻ hơn. Em chọn KoreaAir vì có mấy yếu tố sau:
- Máy bay to ( A380 ở vài tuyến ), Sạc pin USB khắp nơi
- Phục vụ, tiếp viên nhiệt tình
- Transit ở sân bay Incheon có Tour miễn phí đi thăm quan Seoul ( Trước hình như qua Nhật có cho vào nhưng giờ kg được hay sao í)

Lên kế hoạch chi tiết : Càng chi tiết thì càng tốt, cố gắng tính đúng tính đủ các thời gian trên đường, thời gian ăn, ngủ, chơi ... Đọc kỹ, tìm hiểu các thông tin điểm đến, kinh nghiệm người đi trước

Sức khỏe : Tất nhiên là đi chơi thì các cụ phải tập luyện đi bộ, giữ gìn sức khỏe để đi được nhiều hơn …

Bảo hiểm du lịch : Em không thấy yêu cầu bảo hiểm du lịch trong khi phỏng vấn như đi châu Âu, chắc không bắt buộc. Nhưng em khuyên các cụ nên mua. Có nhiều công ty cung cấp dịch vụ này. Em mua cho 20 ngày đâu như 500k/người
Bảo hiểm sẽ có ích ít nhất làm ta yên tâm hơn, khi hành lý thất lạc, mất giấy tờ mà cần phải ở lại thêm ... thì sẽ được thanh toán !!

Mang đi :
- Khóa vali theo tiêu chuẩn TSA : http://www.sakosvn.com/khoa-tieu-chuan-quoc-te-tsa/?lang=vi

Khóa của mình kg theo tiêu chuẩn đã bị cắt, kiểm tra ( lúc về ), Họ có bỏ vào trong vali lời nhắc nhở và thông báo là đã kiểm tra ( may mà về SB Vietnam không bị mất thêm gì !!! mất đồ chủ yếu là phía nhà mình thôi )

- Mỳ tôm : Cũng nên mang theo vì buổi sáng dậy có thể xin nước để ăn và uống café ( kiểu gì lệch múi giờ cúng dậy sớm !!!). Mỳ mua bên Mỹ cúng có nhưng của nó là loại ăn trong Seven Eleven nên phải có lò vi sóng ( 4 phút) và không có thìa bên trong. Không nên mang mỳ Gà, chanh, ớt tươi, sẽ bị thu do lo cúm Gà và dịch

- Ổ cắm điện : Mỹ dùng ổ dẹt 2 chân, mà nó chuối là kể cả trong toilet cũng không có ổ cắm đa năng ( ổ nhà mình thì cắm được chuẩn của nó nhưng của nó thì mình chịu ). Các cụ nên mang theo đầu Adapter hay tốt nhất là mang một cái dây nối dài ( khoảng 3 đầu ) rồi cắt thay luôn cái phíc cắm dẹt là ngon

Chuẩn bị hành lý

Mua vé máy bay đi Mỹ - các bác sẽ được 2 kiện hàng gửi ( 23kg x 2) + 1 xách tay 7kg + 1 túi máy ảnh hoặc máy tính. Nhưng các bác lưu ý là vé máy bay nội địa thì chưa bao gồm cước. Khi ra sân bay phải cân đo rồi họ mới bán cước ( Khoảng 25$ /một vali)

Đi Mỹ về thì rất ít người mà không xách cho đủ 50kg cước chưa kể thùng nọ thùng kia mua thêm, nên lời khuyên của em là mang đi 1 cái vali thôi rồi mua thêm một cái nữa cho khi về

Quần áo thì tùy theo mùa nhưng suýt nữa em nghe lời cụ Jo là mang 1 bộ quần áo thôi rồi sang đấy mua - Đúng là quần áo bên ấy rẻ mà tốt nhưng đi mua đồ là khá xa và mất cả ngày nên em mang theo đủ luôn. Mua thêm là để làm quà thôi

Cafe nên mang theo từ nhà - Trà thì không cần vì em kg quen uống cái cafe loãng toẹt của Tây

2- Nhập cảnh

Theo luật, có visa không có nghĩa là 100% được vào Mỹ, Passport control officer có quyền hỏi vặn vẹo, bác đừng cuống hay cáu gì, trả lời thật tự tin, nhẹ nhàng là chả có gì lo

Chỉnh sửa cuối:

piaggio

Xe tăng
3- Lái xe ở Mỹ : Mục quan trọng nhất cho OFFer

Ngoài những cụ đi theo Tour em không nói, chứ đi Mỹ mà không có xe ( người đưa đi hay tự lái ) thì bằng đi tù – Taxi ít mà đắt , giao thông công cộng kg phát triển ( đặc biệt là bờ Tây) mà nói thật là người nhà bên Mỹ ai cũng bận nên em quyết phương án tự thuê xe và lái bên Mỹ. Nói thật là lúc đầu cũng sợ và không tự tin nhưng chỉ cần vượt qua là tự tin và lái được thôi các cụ ạ. Đây là vài kinh nghiệm

- Bằng lái xe : Bằng Việt Nam – Plastic có cả tiếng Anh : Được chấp nhận ( thấy bảo là 30 ngày ) tại Mỹ

- Thuê xe : Có rất nhiều hãng cho thuê xe, em chọn Enterprice rent a car – Giá cả hợp lý, nhiều trạm trả và xe rất mới ( có thể thuê cả Ferrari hay benley nếu đặt trước). Đặt thuê xe sớm online sẽ rẻ hơn. Giá thuê từ hơn 30$/ngày không hạn chế km. Em thuê tại chỗ nên hơi đắt, con Nissan thuê 52$, con Mustang 2014 thuê 70$/ngày. Họ sẽ đến đón cụ ở KS và khi trả sẽ có xe đưa về tận KS

Khi làm thủ tục thuê các bác chỉ cần có bằng lái và thẻ tín dụng, họ sẽ quẹt nhiều hơn tí ( chắc để an tâm, như em thuê 4 ngày nó quẹt 400$) sau khi trả xe mới tính toán cụ thể và trả lại tiền sau. Khi giao xe nhân viên hãng xe bao giờ cũng khuyên các bác mua bảo hiểm như : BH tai nạn, BH thân vỏ, BH người thứ 3 …. Gì gì đó khoảng 25$/ngày ( tùy loại xe) – Em mua tất cho yên tâm

Kiểm tra xe cho kỹ, đánh dấu và ký vào mức xăng – Nếu cụ thuê bao nhiêu trả bấy nhiêu không nói nhưng nếu cụ trả ít xăng hơn nó sẽ tính phí đâu như 3$/gallon coi như đi đổ hộ - Thừa tất nhiên là không trả lại đâu

Các cụ hoàn toàn có thể thuê xe một nơi và trả ở một chi nhánh khác – Trả thêm một chút phí là ok. Việc trả xe ở sân bay cũng vậy, bao giờ cũng có một tòa nhà để xe của tất cả các hãng cho thuê xe, bạn cứ đánh xe vào parking, đến chỗ của hãng của mình, bỏ đồ xuống, chìa khóa để trong xe, sẽ có người đến kiểm tra và làm giấy tờ cho bạn

Dẫn đường GPS: Các cụ hoàn toàn có thể thuê GPS tại nơi cho thuê xe với giá 10$/ngày. Em chọn cách khác : Sygic cờ rắc cài trên điện thoại, ở nhà thì chả bao giờ dùng đến GPS nhưng phải công nhận là chuyến đi của em vừa rồi tốt đẹp chính là nhờ bản Sygic quá tốt. Dẫn đường door to door, tìm vị trí cây xăng, tự tìm đường lại khi rẽ nhầm mà không làu bàu gì

http://www.tinhte.vn/threads/sygic-gps-navigation-v14-0-2-beta-1-ban-do-8-2013-khuyen-mai-vietmap-x10-thang-2-2014.2065502/
Các cụ dùng Mapdownloader down về data của bang mình định tới, cho vào thư mục Maps, chú ý phải tìm được file content.info của quốc gia đó là chạy thôi
Rất quan trọng là các cụ phải mang một bộ gá điện thoại nếu muốn sử dụng như em + xạc ô tô tất nhiên

Khi đi trên đường cao tốc, việc sử dụng một bộ GPS dẫn đường bằng tiếng Việt sẽ làm các cụ dễ dàng hơn trong việc sử lý thông tin, mặc dù những câu lệnh nhiều lúc cũng hơi tối nghĩa ví dụ như Giữ phải và lại rẽ về bên trái chẳng hạn …. Khi đến giao lộ lớn có nhiều đường ra quá mà GPS thường hơi chậm một chút thì các bác cũng tự tin mà rẽ, nếu sai thì nó sẽ tự chỉ lại thôi. Việc rẽ sai thường chỉ làm ta đi thêm khoảng 1 km chứ không đến mức vài chục km như người ta dọa đâu

Đổ xăng: Trên Sygic sẽ chỉ cho các cụ cây xăng gần nhất và dẫn đường cho các cụ rẽ qua đó. Cây xăng là tự động – Cắm thẻ vào, chọn tiền, chọn loại xăng và tự đổ thôi . Cũng có cây không chấp nhận thẻ của VN, các cụ vào trong quầy đọc số Cột mà xe đang đỗ và trả bằng tiền mặt

Về luật giao thông : Từ tốc độ, chuyển làn, đỗ …. Đừng tưởng xe thuê nó kg làm được gì các cụ nhá. Mỹ rất nghiêm trong phạt nguội. Số Thẻ tín dụng của các cụ đã có công ty xe lưu nên có về nhà nó cũng phạt được. Em là may mắn thôi ( Đủ tội: quá tốc độ, đánh võng, không nhường đường … Vi phạm để biết lần sau kg vi phạm chứ chả hay ho gì ạ)

Thông báo với các cụ là em vừa nhận được thẻ phạt do chạy làn trả phí mà kg tiền nhé

Thằng cầu đường đòi tận 63$ - Nhưng em chả có đấy - đếch sợ

Thằng cho thuê xe thì chỉ cắt 15$ thôi

Kg chạy được đâu, nên các cụ lái xe cho cẩn thận

Theo tôi hiểu thì hảng thuê xe phạt thêm $15 vì làm họ mất thêm thì giờ để giải quyết giấy tờ từ hảng "The Toll Roads".

$65 tiền phạt của hảng "The Toll Roads" thì cũng phải trả thôi. Nếu không họ sẻ đưa việc này ra tòa hoặc nhờ các hảng đòi nợ chuyên nghiệp ("collection agency") để đòi nợ giùm cho họ.

Nếu giấy tờ được chuyển ra tòa án thì ông tòa (the judge) sẻ phát hành lệnh truy nả. Cảnh sát công lộ (the highway patrol police) có thể bắt anh bất cứ ở đâu với lệnh truy nả này.

Nếu việc này được đưa đến các hảng đòi nợ chuyên nghiệp thì hồ sơ cá nhân của anh sẻ có điểm xấu (bad credit history). Sau này khó có thể trở lại Mỷ vì nó nằm trong hồ sơ cá nhân của anh rất lâu.

Nhiều người ở đây rất khốn khổ vì những việc như thế này. Lúc ban đầu họ xem việc này như chuyện nhỏ nhưng sau này thành chuyện lớn. Họ không thể vay tiền nhà bank để mua xe, mua nhà, hay kinh doanh. Nếu vay tiền được thì phải trả tiền lời rất cao.
Nếu hồ sơ cá nhân có những điểm xấu (bad credit) vì các lý do như không đóng tiền phạt, trả nợ trể, hay quịt nợ, v.v. thì khó có thể thuê nhà ở hoặc tìm được việc làm vì ở đây người ta dùng nó để phản ảnh bản chất cá nhân của từng người.

Theo luật mổi điểm xấu này phải được lưu trử trong hồ sơ cá nhân (credit history) khoảng 10 năm (tính từ ngày vi phạm) mới được xóa đi.
Update : Theo lời khuyên đầy kinh nghiệm của các bác nên em đã trả đầy đủ 63$ vào TK của Toll Gate và 15$ cho EnterPrice - Chứ nó ghi sổ đen 10 năm thì chết

Để tránh TOLL ROADS ở miền Nam California:

- Khi dùng GPS thì nên điều chỉnh trong "settings" để tránh TOLL ROADS. Mổi thiết bị GPS đều khác nhau nên tôi chỉ có thể cho ý kiến chung thế thôi.
- Đây là bản đồ của những tuyến TOLL ROADS https://www.thetollroads.com/ontheroads/interactive-map.php#
- Khi đi đường nên để ý các bảng báo "TOLL ROAD" hay là "FASTRAK" để tránh kịp thời

Về cơ bản ở các đường giao trong thành phố là được rẽ phải khi đèn đỏ trừ khi có biển cấm rẽ. Việc rẽ phải tuyệt đối nhường người đi thẳng

Tại các giao lộ (kể cả khu dân cư vắng người, vắng xe ) trên đường có chữ Stop ( kiểu Dừng lại để quan sát) tức là phải dừng hẳng xe nhìn thật kỹ hai bên rồi mới cho xe chuyển bánh, chứ không phải đi chậm chậm như nhà mình đâu. Em có con cháu đã bị phạt vì tội : Đã dừng hẳn nhưng chưa đủ thời gian để quan sát hai bên mà đã đi tiếp

Trên cao tốc, làn trong cùng là làn ưu tiên – Ký hiệu HOV – Chỉ dành cho xe có ít nhất 2 người và chỉ được vào khi ở chỗ vạch đứt ( Bọn tôi cứ đùa là làn dành riêng cho Hai Ông Việt ) - Lỗi này phạt rất nặng - có thể đến 500$

Trong phố ký hiệu XING PAD là chú ý có người đi bộ qua đường

Valet Parking là điểm đỗ mà bạn xuống xe là có người lái và cất vào bãi cho mình - Trước ở Parkson Thái hà cũng áp dụng một thời gian - Tất nhiên là phải trả tiền và Tip, nên tốt nhất là tìm bãi Free Parking thôi

Khi cảnh sát dừng thì ngồi yên trong xe và làm theo hướng dẫn. Không ra khỏi xe khi chưa được yêu cầu. Hai tay để trên vô lăng, một điều Officer, hai điều Officer … Mở cửa bước ra là ăn đòn ngay đấy nhá

Update của bác xedap75

Có người hỏi tôi về bằng lái xe ở Mỹ cho những du khách VN đến ở ngắn hạn. Đây là những thông tin chính thức cho những du khách này khi điểm đến đầu tiên của họ là California.

*** Thông báo của chính phủ Liên Bang ***

http://www.usa.gov/Topics/Foreign-Vi...-Driving.shtml

Short-Term Visitors

If you plan to drive when you visit the United States, check the driving rules in the state(s) you'll be visiting to verify that you can use your non-U.S. driver's license. You should get an International Driving Permit (IDP), which translates the information contained on your official driver's license into 10 languages.

The United States does not issue International Driving Permits to foreign visitors, so you will need to obtain this document in your home country before you travel to the United States.

*** Thông báo của tiểu bang California ***

http://www.dmv.ca.gov/dl/dl_info.htm#international

International Driving Permits

The State of California does not recognize an International Driving Permit (IDP) as a valid driver license. California does recognize a valid driver license that is issued by a foreign jurisdiction (country, state, territory) of which the license holder is a resident.

The IDP is only a translation of information contained on a person’s foreign driver license and is not required to operate a motor vehicle in California. Citations issued to a person in California who has an IDP, but does not have a California driver license will be placed on the Department of Motor Vehicle database.

The IDP is also called an International Driver License, International License, etc.
Tóm lại là …

- Bản Thông Dịch Bằng Lái (từ bản chính) cũng còn được gọi là Bằng Lái Quốc Tế.

- California chỉ công nhận bằng lái chính nguyên thủy do VN cung cấp.

- California không đòi hỏi Bằng Lái Quốc Tế. Tuy nhiên chính phủ Mỹ khuyến khích nên có trước khi đi.

Vì điểm đến đầu tiên là California nên nếu lái xe xang các tiểu bang khác thì họ cũng sẽ công nhận luật bằng lái ở California (để tránh sự phức tạp)

Chỉnh sửa cuối:

piaggio

Xe tăng
Tip ở Mỹ

Tip là một văn hóa ở đất nước này, mức độ Tip là tùy theo độ nổi tiếng của người sử dụng dịch vụ. Người thường là từ 10% đến 15%, những người nổi tiếng hơn thì trên 30%. Người Tàu hay người Việt thường hay quên tip nên các quán ăn Tàu và Việt thường tính luôn trong hóa đơn - các bác lưu ý kg lại mất thêm tiền

Xếp hàng

Cái gì cũng phải xếp hàng. Đặc biệt dễ thấy là khi vào quán ăn, kể cả khi vắng khách cũng không được tự ý vào bàn ngồi mà phải đứng chờ, nhân viên quán ra dẫn vào và xếp bàn cho ngồi

Yelp

Là phần mềm cài trên điện thoại, gần như là phải có với tất cả mọi người ở Mỹ. Yelp chỉ dẫn mọi địa điểm, tìm quán ăn, nơi shoping ... các cụ nên đọc kỹ các đánh giá của mọi người đi trước, xem ảnh và dẫn đường đến đó

Sim điện thoại

Mọi nhà mạng đều có các gói cước cho khách du dịch, nhưng mỗi nhà mạng lại mạnh yếu khác nhau tùy bang. Trước khi đi Mỹ cá nhân tôi rất kỳ vọng vào mạng 3g hay 4g của Mỹ , nhưng nói thật 50$ cho nhà mạng T-Mobile làm tôi khá thất vọng. Không nói đến Data, chỉ sóng thoại không thôi đã thua xa Việt Nam. Các cụ cứ nên thử thằng khác

Món ăn

Các quán Tàu hay Việt thì lại hay tập trung trong một khu nào đó, còn thông dụng thì toàn là Ăn nhanh, quán ăn Mễ ... nên ai kén ăn thì hơi khó. Chịu khó ăn rau và hoa quả, ngon mà sạch. Các quán Mỹ thì nấu ăn khá mặn !

Update Chi phí

Em vừa làm cái chi phí chi tiết

- Vé máy bay ( cả nội địa ) : 30.500 k
- Khách sạn các loại : 9.200 k
- Ăn + chơi các loại : 45.000 K

Total không kể mua quà : 84.700 k

Chắc là không đắt nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Hay quá anh ơi. Mới 3 post mà hé lộ sẽ có rất nhiều thông tin chi tiết. Bao giờ già như anh, có $ nhất định em cũng phải đi :))

P/S: anh viết hay hơn Jo chứ, vì ít ra Jo chưa đi Mẽo mà viết được =))

4x4

Xe tăng
Ko lẽ mình lại lộ vs lão ấy là mình cũng đang hóng hớt...:)) 8->

Hieucook

Xe buýt
Hay quá anh au, chi phí đi tối thiểu 18 ngày như anh hết bao nhiêu củ ah, anh chia sẻ cho em xin thông tin về chi phí ăn, ngủ, nghỉ nhé.

piaggio

Xe tăng
Ok, hay là viết chi tiết nhỉ

Website
www.otofun.net
Em hóng xem với ạ. Chưa hình dung được "đi Mỹ kiểu ofer" thì dư lào:P Hihi. Kỷ lục của em là từng thuê được con Altima giá...11usd/ngày:P

myman65

Xe buýt
Hóng thớt của cụ.

Kenket

Xe điện
Bài viết chi tiết và dễ hiểu, cụ chủ rất tự tin và thông minh ! em hóng bài cụ lấy kinh nghiệm.

Gap373

Xe điện
Lót dép hóng chuyến đi của cụ chủ

blackberryvietn

Xe buýt
Phọt tiếp đi cụ chủ

piaggio

Xe tăng
Hóng thớt của cụ.
Bài viết chi tiết và dễ hiểu, cụ chủ rất tự tin và thông minh ! em hóng bài cụ lấy kinh nghiệm.
Lót dép hóng chuyến đi của cụ chủ
Phọt tiếp đi cụ chủ
Em dự định viết nó khác đi một tí, chủ yếu là chia sẻ kinh nghiệm thôi, Nhưng nếu các cụ muốn nghe thêm các câu truyện thì em cố gắng kể theo mạch truyện vậy

minhvtv3

Xe tăng
Hay quá cụ ơi, cụ xin Visa vào Mỹ là Single hay Multi ạ?