DePa_Các cụ thao tác bằng phanh tay hay phanh chân ạ?

hakkinen

Xe tải
Lái mới, chưa quen xe thì cứ phanh tay đúng bài, khi đã nhiều giờ bay rồi, ở những chỗ phải dừng liên tục thì có thể dùng chân

buffalo

Xe tăng
Đã dốc là phải sử dụng phanh tay rồi, quen gì thì cũng cứ tạo thói quen với phanh tay là an toàn nhất!

tomxomlom

Xe tải
phanh tay an toàn cho người mới cụ chủ nhé

Katori Vũ

Xe tải
Nhà cháu cũg phah tay cho cẩn thận mặc dù đi AT nhưg luôn tạo thói qen..sau này nhỡ có làm sao thì ko phải nói câu "Biết Thế " sách biết thế nó bán đắt lắm :))

taychoiso1

Xe tải
Em thấy các trung tâm đào tạo lái xe hầu hết đều dạy học viên khi DePa lên dốc đều dạy bằng phanh chân. Nay muốn xin ý kiến các cụ ạ!
Tùy theo độ dốc và xe cụ ạ. Thông thường thì dùng phanh chân là chính vì thao tác nhanh, phanh tay chỉ dùng khi xe yếu dốc cao thôi. Còn đối với thi sát hạch thì tùy trung tâm, bên em thì thường dậy phanh tay để thi cho chắc, còn đi phố thì toàn dùng phanh chân.

Chỉnh sửa cuối:

trongbach

Xe buýt
Trung tâm.mà dạy học viên depa bằng phanh chân là bố láo cụ nhé,phải học depa bằng phanh tay sau đó thành thục rồi mới depa bằng phanh chân.

RR Evoque

Xe tăng
Trung tâm.mà dạy học viên depa bằng phanh chân là bố láo cụ nhé,phải học depa bằng phanh tay sau đó thành thục rồi mới depa bằng phanh chân.
Chuẩn cụ ạ:).
Khi thao tác chân côn thành thục thì có thể sử dụng phanh chân:D.
Còn không để an toàn thì cứ phanh tay ạ.

Trang Nguyen

Xe điện
Em k hiểu sao lại có thể k dùng phanh tay được nhỉ? Em đạp phanh chân xong, nếu k dùng phanh tay thì vừa nhả phanh chân chuyển sang ga xe đã trôi tuột xuống rồi còn đâu. :-?

coolpix8700

Xe ngựa
Người đi quen rồi có thể chỉ dung phanh chân, nhưng dốc rất cao thì vẫn nên dung thêm phanh tay. Còn xe tự động có autohold (hỗ trợ khởi động ngang dốc-hay chính là đề pa) khi bấm cái nút đó phanh tay được khởi động và nó tự động nhả khi ga tăng đủ cao để xe không lùi!

anhtho

Xe ngựa
Hồi em học cách đây hơn chục năm là chắc chắn phải dùng phanh tay, dùng phanh chân có vẻ rất xa xỉ và phải một thời gian sau khi nhận bằng, lái nhiều nhiều mới ngộ ra và dùng được. Nhưng giờ đây mấy đứa bạn mới học lái đều bảo thầy toàn dậy dùng côn ga thôi mà kô dùng phanh tay. Chẳng biết có tốt không. Nhưng một đứa bạn em học lái ở bển về nói: khoai tây vẫn dậy dùng phanh tay khi depa ngang dốc. Họ quen với ô tô cả thế kỷ rồi mà vẫn phải dùng phanh tay. Em nghĩ họ đúng. Ở mình nhiều khi giáo trình không rõ ràng, thầy dậy sao cho được thì thôi, cắt bài cho nó nhanh.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Dốc cao hoặc dốc ko cao nhưng tải nặng thì bắt buộc phải phanh tay. Còn dốc nhỏ nên dùng phanh chân cho nhanh, nhất là ở Hà nội chỗ dốc Bưởi nếu dùng phanh tay còi xe sau nó kêu sốt ruột

lacse_09

Xe tăng
Dốc cao quá thì phanh tay.
Còn đâu cứ chân cho nhanh ạ.
Tùy tình huống.

xetai_hn

Xe hơi
Ngày cháu tập lái thì thầy dạy(ông anh) còn không cho dùng phanh luôn..Với độ dốc như ở bài thi sát hạch, ông ấy bắt cháu bò lên dốc, dừng ngang dốc, cho xe từ từ trôi ngược xuống dốc rồi lại bò lên dốc mà chỉ đc dùng chân ....trái, chân phải co lên ghế[-O<. Đấy là lúc tập, còn đi thi thì cháu vẫn dùng đủ các loại phanh. Giờ cháu thấy tự tin với các loại dốc các cụ ạ!

maivanrau

Xe tăng
Cụ học ở đâu mà depa phanh chân ? cái đề ba ở địa hình bài thi thì là dốc cao tương đối để dùng cả phanh tay lẫn phanh chân , phanh chân trước , tay sau. sau đó chuyển chân phanh sang chân ga , côn ra, ga vào hợp lý ga to một chút cho thắng lực lùi rồi hạ phanh tay vọt

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Cảm ơn tất cả các ý kiến của các cụ! Em cũng nghĩ và thường xuyên dùng phanh tay ở những dốc cao. Tuy nhiên vãn còn câu hỏi nữa dành cho tất cả: Các xe đời mới bây giờ phanh tay nó ko còn ở bên sườn, bên phải tài xế nữa mà nó nằm ở phía dưới , bên trái, gần với chân côn ấy ạ! Vậy các cụ thao tác DePa ntn?

Tuanaltis2009

Xe buýt
Minh đc học bài bản ở trung tâm thì họ vẫn dậy đề pa bằng phanh chân, và cả xe mình ai cũng làm đc hết và đều đỗ ngay lần đầu.
Việc depa bằng phanh chân ko khó, khi nhả côn tới tầm, thì nhả phanh chuyểm sang ga xe cũng ko bị tụt lại tý nào, nhưng cụ nào nhả phanh tay kiểu gì cũng tụt một tý. Xong xe tải chở nặng thì họ dậy cả dùng phanh tay.
Nói chung phải tập nhiều thì đi mới tốt đc. Lúc mới đầu đi xe, mình vào số và nhiều khi nhả côn toàn chết máy, sau khi không chết máy nữa thì toàn bị giật giật. Sau khi đi mọt tg thì hết và giờ vào số nhiều khi xe nặng vẫn phải mồi thêm tý ga vào chứ ko chờ nhả hết côn

haidongtay

Xe điện
Phanh chân,tập nhiều cho thuần thục vào.