Em đi viếng mộ Đại tướng, tiện chân ghé động Thiên Đường

Deplov

Xe buýt
Cuối tuần qua, em vừa vào miền Trung dự hội nghị của cơ quan. Sau hội nghị là chương trình viếng mộ Đại tướng và ghé thăm động Thiên Đường giữa ngày nắng nóng, gió lào hầm hập. Vừa về, em làm luôn phóng sự ảnh rì pọt với các cụ cho nó nóng.

Đồ đạc em đi nhõn chỉ có thế này:

Đoàn em xuất phát từ Hà Nội lúc 8h, thẳng tiến theo QL1. Chính vì lựa chọn sai lầm này nên đoạn sau bọn em mới khổ sở đây. Nhưng thôi, cũng như mọi chuyến đi khác, lên đường với đầy háo hức, em cứ háo hức đã.

Háo hức chưa kịp lên đến đỉnh thì bọn em dừng chân ăn trưa ở Ninh Bình. Ban đầu tính đến chợ Giát mới ăn, nhưng như thế thì đói mềm mất, bọn em ăn sớm để còn... ngủ sớm.

Đường vào nó từ đây:

Các cụ đi qua cổng Tràng An vài km, thấy biển quán Ba Cửa thì rẽ vào trong, nhưng đi qua cả quán Ba Cửa rồi đi thêm chừng ấy đường nữa mới đến.

Quán bọn em ăn đây: Thạch Bàn Quán, chuyên dê.

Nhìn ngược ra phía ngoài:

Đường bé tí, con xe 45 chỗ đi là vừa khít, thêm xe nữa là không tránh đi đâu được.

Trước mặt là núi đá trùng điệp và cánh đồng lúa xanh mướt:

Đi thẳng đường vào phía trong là hai rặng tre xào xạc đan vào nhau, tạo nên một mái vòm mát mắt

Quán này nằm khuất nẻo ở sâu phía trong chứ không phải ở mặt đường lớn, nên thường khách quen mới biết. Sau quán cũng là núi đá san sát, nghe nói còn có hang, trong hang có nước từ trên núi nhỏ xuống, chuyên dùng để pha trà, cực kỳ sạch sẽ, thanh mát, tránh xa bụi trần. Mỏm núi sau nhà ở tận trên cao

Tự nuôi dê, lại có đầu bếp lâu năm lành nghề nên đồ ăn miễn chê các cụ ạ. Đoạn ăn uống em chả chụp vì mải chiến đấu quá, ăn xong mới nhớ ra chụp cho các cụ cái menu

Đánh bay cả bàn đồ ăn, em thẫn thờ nhìn ra ngoài vì nghĩ đến cảnh lại chuẩn bị phải chui vào xe suốt mấy trăm km tiếp theo

Đợi tí nhé, em từ từ viết tiếp

Chỉnh sửa cuối:

HCVN

Xe máy
Em hóng chuyến đi của cụ

hungcan82

Xe tải
lót dép hóng cụ.

Deplov

Xe buýt
các cụ cứ hóng suông thế, em thì khát nước thế này...

Truonghd

Xe tải
E hóng cụ ạ, vì e mới từ SG ra đến QUÃNG BÌNH, còn lại e đi HcM

E hóng cảnh đẹp tí

Lexus 717

Xe điện
Nhà cháu oánh dấu sang tháng rủ mấy thằng bẹn đi hóng gió vậy.

3Lazang

Xe tăng
Chả thấy món dê nào của cụ nhể ? :)

Deplov

Xe buýt
Chả thấy món dê nào của cụ nhể ? :)
Ăn uống em lại không thích chụp cụ ơi, phải tập trung vào chuyên môn chứ lị.

Mời rượu các cụ, sáng mai em lại túc tiệp ạ

Deplov

Xe buýt
Buổi sáng mát mẻ quá, em lại bốt hầu các cụ

Lại nói về cái đường QL1, giờ em mới hiểu tại sao dịp 30/4 vừa qua lại tắc đường ghê thế. Đường sửa trên toàn tuyến từ Thanh Hóa vào, xe em toàn phải đi cà giựt cà giựt 30 cây chuối/h, thỉnh thoảng lại phanh dúi dụi tránh mấy cụ xe công. Quả này mà có va chạm giao thông dọc đường thì lại tắc tịt thôi. Em đi từ Hà Nội - Vinh mà mất 11 tiếng đồng hồ, chủ yếu là tốn thời gian từ đoạn Thanh Hóa - Nghệ An này đây. Đi đã chậm thì chớ, mà tìm mỏi mắt không thấy có hàng dừng nghỉ dọc đường nào để vào giải quyết vấn đề thủy lợi, em tí ngất vì cố nhịn mấy tiếng đồng hồ. May có cây xăng to bọn em mới giải tỏa được bức xúc, hic.

Ngày tiếp theo là một ngày toàn họp hành lăng nhăng, thôi em cũng chả lôi ra kêu ca với các cụ làm gì. Cái ngày họp hành mãi rồi cũng hết, để sáng hôm sau em dậy sớm, lên đường đi Vũng Chùa. Từ Vinh vào Vũng Chùa tầm 120km, đường vẫn toàn sửa chữa hai bên như đoạn trước. Thành ra đến 9 rưỡi em mới đến nơi.

Đây rồi. Mặc dù không phải dịp lễ, tết, và trời đất miền Trung đang quay cuồng trong gió lào bỏng rát, dòng người lên viếng Đại tướng vẫn kéo dài, chầm chậm, nối đuôi nhau.

Là vũng biển nên hút gió, Vũng Chùa gió phần phật, thổi bay cả ô dù. Hai cái ô trước mặt em, đi thêm một đoạn là bị gió thổi tốc ngược về đằng sau, tí bay vào em luôn.

Gió thổi lật cả lá cây. Cũng may là có gió nên tuy nóng nhưng không khí không bị đặc quánh lại.

Trên đường lên mộ Đại tướng, em ngó xuống bãi xe và xa xa là Đảo Yến.

Nắng quá các cụ ạ, em lại không mang theo mũ mão ô dù gì, thế mới đau. May được Đại tướng phù hộ nên may về không cảm sốt nhức đầu tí nào :D

Biển Vũng Chùa xanh thẳm, với những bãi cát trắng trải dài ngút mắt

Trên mộ Đại tướng có 2 anh bộ đội được cắt cử riêng, một anh chuyên nhận hoa của các đoàn đến viếng, đặt lên mộ cụ, và một anh đưa mỗi người một nén hương, thắp cho cụ. Anh này rất cẩn thận, đưa cho bác đứng trước em một nén hương, nhưng bác ấy làm rơi, anh bộ đội đưa luôn nén khác, còn nén hương rơi bỏ vào chỗ khác, không dùng nữa.

Từ khi an táng Đại tướng đến nay, mộ cụ lúc nào cũng đầy hoa tươi của các đoàn đến viếng thăm. Mà các cụ thấy kỳ diện không, từ đầu bài đến giờ em chưa bao giờ viết hẳn tên cụ Võ Nguyên Giáp, nhưng chỉ cần nhắc đến Đại tướng là ai cũng hiểu em nói về ai, dù quân đội đã có hàng chục người được phong hàm Đại tướng.

Hàng người vẫn tiếp tục kéo dài, dù trời đã về trưa, nắng càng gắt hơn.

Tháp chuông có treo quả chuông mà gia đình Đại tướng đã cung tiến thủa sinh thời.

Chặng đường đi thì dài, nhưng tổng thời gian đoàn em vào viếng chỉ hết khoảng 30 phút. Từ đây ra, đoàn em rẽ vào Ba Đồn ăn trưa siêu tốc, rồi lại lên đường sang động Thiên Đường xem đê mê thì nó ra răng.

Em lưu ý các cụ, mợ định vào viếng Đại tướng nhé, ở đây quy định là phải mặc quần áo quá đầu gối, không được chơi váy ngắn (gió thế này thì tốc hết), không đúng sẽ không được vào đâu. Khi vào thì phải đăng ký ở khu vực cạnh đường lên, và xếp hàng đôi đi lên. Không được cầm/đeo túi xách các loại, kể cả loại ví cầm tay của các mợ nhé. Em mang máy ảnh thì chỉ đeo nhõn cái máy ảnh theo người thôi, túi đựng máy cũng vứt ngoài xe. Cái này các cụ, mợ đến nơi sẽ có bộ đội gọi loa hướng dẫn, nhưng em cứ nhắc trước để các cu, mợ để ý.

Chỉnh sửa cuối:

AnhTiếnMobile

Xe điện
Vodka cụ đã chia sẻ ! Chuyến đi thật ý nghĩa

Khonghieu

Xe container
Quán thịt dê đắt vậy mà cụ cũng quảng cáo.

Deplov

Xe buýt
Quán thịt dê đắt vậy mà cụ cũng quảng cáo.
Công nhận là đắt, nhưng em ăn thấy ngon cụ ạ. Đắt nên em mới chụp cái menu lên cho các cụ tham khảo chứ giá rẻ thì em đã quảng cáo ngay là rẻ rồi :D

_X6_

Xe máy
e lót dép hóng phát !

Deplov

Xe buýt
Sau khi ăn trưa chớp nhoáng ở Ba Đồn - phần vì đánh nhanh thắng nhanh để còn tiếp tục đi sang động Thiên Đường, phần vì ai cũng đói ngấu- em lại lên xe. Hang Thiên Đường nằm trong Vườn QG Phong Nha - Kẻ Bàng, cách Vũng Chùa khoảng 80km và cách Đồng Hới khoảng 60km. So với Phong Nha - người anh em được phát hiện và khai thác du lịch trước, hang Thiên Đường được oánh giá là đẹp hơn, quy mô cũng lớn hơn nhiều. Chính vì độ đẹp của động mà Hiệp hội Nghiên cứu hang động Anh Quốc sau khi thám hiểm toàn bộ hang đã quyết định gọi nó với cái tên Thiên Đường. Về quy mô, cái Thiên Đường hạ giới này có tổng chiều dài là 31,4 km - dài nhất châu Á luôn, bằng nửa đường từ Hà Nội đến Chùa Hương. Tuy nhiên chiều dài để phục vụ cho du lịch chỉ là 1km. Các cụ, mợ vào hang đi một vòng rồi ra mất tổng thời gian tầm 1 tiếng.

Đây rồi, em vào mua vé, tiện chụp luôn cho các cụ bảng giá vé

Sau khi mua vé, đi tiếp và trong thì các cụ có thể lựa chọn đi bộ vào chân núi hoặc đi xe điện vào trong. Em thì thời gian có hạn, mà trời lại nóng vãi cả tiểu đường, em ngồi xe điện cho nó lành. Đi bộ thì đi lối này:

Vào đến chân núi rồi thì dù cụ mợ có đi xe điện hay đi bộ, ta vẫn phải tiếp tục đi bộ lên cửa hang. Nghe nói trước thì mọi người phải leo hơn 550 bậc, nhưng giờ lối ấy chuyển sang làm lối xuống, còn lối lên láng xi măng thoai thoải dài hơn 1 cây chuối thì dễ đi hơn nhiều.

Mặc dù đường thoải nhưng em leo cũng mướt mồ hôi. Dừng chân phóng tầm mắt ra ngoài một phát

Nghe nói ở khu vực này, năm 2012, người ta đã phát hiện ra hẳn một loài bò cạp mới, đặt tên khoa học theo nơi tìm ra là Vietbocap thienduongensis. Em định bắt về ngâm rượu vodka của các cụ mà soi mai chả gặp chú nào cả.

Leo mãi mới lên đến cửa hang, gió thổi ra mát lạnh như điều hòa nhiệt độ, em phi luôn xuống cho nó sướng cái thân. Trèo xuống một đoạn, hơi hồi hồi lại rồi mới nhớ ra chụp ảnh hầu các cụ. Cửa hang rực sáng phía trên:

Nhìn xuống dưới, đường còn dài. Mỗi chỗ sáng sáng là đường gỗ trong lòng động các cụ ạ. Đặc biệt, các cụ để ý bước chân, vì em thấy bậc thang hơi hẹp (hoặc chân em to :))), đi không cẩn thận dễ bị hụt chân. Lúc chụp xong cái ảnh này, em bước xuống, tay thì đóng nắp ống kính máy ảnh, hụt một phát tí ngã. Bám vào lan can để giữ lại thì lại văng béng mất cái nắp ống kính, lăn tạch tạch xuống dưới mà em nhìn theo trân trối và bất lực, chỉ sợ nó rơi ra khỏi bậc gỗ là em thành đời cô Lựu luôn. May có một anh đang đi lên, giơ chân ra chặn lại được. Ơn giời, và biết hơn anh í hơn cả giời !

Xuống đến dưới rồi, em ngẩng lên trên mới thấy nhiều bậc quá. Tí nữa quay về mà trèo lên là cũng mệt với nhau đây

Đường đi gấp khúc qua những măng đá, nhũ đá

Em làm một phát toàn cảnh:

Deplov

Xe buýt
Xem mình đi được bao xa rồi nào...

Măng đá trong hang to phạc thế này, em nghĩ là phải trải qua hàng triệu năm, mà so với chừng ấy thời gian, đời người chỉ là cái mắt muỗi, các cụ nhể

Nhũ đá trải xuống như rèm

Đôi khi lại thấy những khoang cửa mở ra một góc nhìn mới

Chỗ này em thấy cô hướng dẫn viên giới thiệu là tượng Tam Đa: ông Thọ đứng giữa, bên trái là ông Phúc và bên phải là ông Lộc:

Chếch chếch phía sau Tam Đa là Phật Di lặc. Cô hướng dẫn viên giải thích là Tam Đa tụ tập nghe Phật giảng kinh.

Cái này được giới thiệu là nhà rông. Em nhìn mãi không hiểu làm thế nào mà nó lại như cây nấm thế được :|

Đây là tháp Liên Hoa. Cao vút, sừng sững

Thôi hết hang rồi, tạm biệt mát lạnh, em lại ra với cái không khí oi nồng ngoài kia đây

tiendung368

Xe tải
Cụ cho e gửi 1 nén hương và lòng thành kính tới mộ người.

kaita

Xe hơi
Sắp tới em cũng làm một chuyến cùng cả gia đình tới nơi an nghỉ đại tướng..%%-