Niềm say mê không chỉ riêng cung đường miền núi phía bắc của Tổ quốc

phan huyen nhi

Xe điện
Có rất nhiều con đường để đi tới trường, và ai cũng luôn muốn chọn cho những đứa con yêu thương của mình một con đường bằng phẳng, ít gập ghềnh, ko xa xôi. Nhưng đâu phải ai cũng có thể làm được điều mình mong muốn đó.

Ở nơi vùng núi cao có tên Tà Hừa, Tà Mung, Ta Gia, Khoen On, Mồ Sì San, Xuân Lạc, Bảo Lâm, Ái Quốc, Pá Trả hay Du Tiến ấy, vẫn có những người cha phải nén lo âu lại khi để con mình đơn côi đi trên con đường trơn tuột những ngày mưa gió, bụi mù những ngày nắng đổ, và hoang vắng, hoang vắng đến khó tả khi xã hội của chúng ta đã tồn tại đến thế kỷ 21 này. Vẫn có những bà mẹ phải nén xót xa khi mà những đôi chân bé nhỏ của các con mỗi ngày phải bước vội qua những ngọn núi trên những lối mòn ngoằn nghèo, hun hút để trở về nhà sau 1 ngày học tập. Túi sách đeo bên hông, chiếc cặp lồng tung tẩy trong tay theo nhịp bước, đôi má hồng hồng đang dần xanh xao trong ánh ban chiều, ko người lớn đón đưa, cu anh dắt đứa em, hoặc một nhóm 3, 4 em cứ ríu rít, cứ nói cười làm rộn ràng cả núi rừng đơn sơ, về với người mẹ đang đứng đợi bên mái hiên nhà. Những đứa trẻ này như cỏ cây của núi rừng vậy, cứ thế lớn lên, cứ thế bước vào cuộc đời, bản năng đến khâm phục.

Ở nơi vùng núi cao đó vẫn còn nhiều lắm những lớp học chênh vênh bên sườn núi, mặt trước được dựng từ những tấm liếp cũ nát, hở toác, đằng sau được trát vội vàng bằng thứ đất khô cằn. Giáo viên lên lớp hàng ngày thì chỉ có bàn để giáo án chứ không có ghế ngồi. Vậy mà tấm biển với 2 chữ “HỌC TỐT” vẫn tỏa sáng niềm hi vọng nơi đây.

Ở nơi vùng núi cao đó có những thầy cô hàng ngày miệt mài bên trang giáo án, dưới ánh đèn mờ tỏ hắt trong đêm đen hun hút, mang từng con chữ đến với các em học sinh thân yêu. Cuối tuần, khi ngày của gia đình, ngày của hội tụ đến, có những cô thầy chỉ biết lặng yên nhìn vào hun hút muôn trùng của rừng núi, khi mà điểm bản các thầy cô cắm chốt cách xa trung tâm hàng chục cây số, khi mà quê hương của các thầy cô cách xa nơi đây dễ đến mấy trăm cây. Chúng tôi thực sự ngưỡng mộ những tâm hồn đáng trân quý đó. Họ đã vượt qua những tiếng gọi của đô thị ánh sáng, để ở lại cắm bản bên các em học sinh thân yêu, đôi khi không cùng 1 ngôn ngữ với họ.

TTH chúng tôi đã đến, đã chứng kiến tất cả những gì mà chúng tôi gọi là phi thường, còn các thầy cô và các em học sinh nơi đây lại coi đó là chuyện bình thường. Không thể làm gì hơn cho cô trò nơi ấy, ngoài việc thay mặt những người bạn hảo tâm gửi tặng những món quà nhỏ bé, mộc mạc. Muôn lời không thể nói hết sự cảm kích của chúng tôi với thầy trò nơi đây, nên bằng những hình ảnh mà những người bạn trong đoàn đã chụp, tôi xin được cóp nhặt lên đây để lưu lại dấu ấn 1 thời TTH đã đi qua, cũng như để lưu lại những cảm xúc tuyệt vời chúng tôi đã có với các em học sinh, với các thầy cô, với những người dân địa phương và cả và với những người bạn OF nơi chúng tôi đến đã nhiệt tình giúp đỡ chúng tôi hoàn thành tốt chương trình của mình.

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Đến giờ nấu cơm rồi, tối pót tiếp vậy, :(

0F BRL

Xe hơi
Lâu lắm mới lại thấy mợ Nhi viết :)

ductho

Xe đạp
Chuyến đi đầy ý nghĩa , Mợ cho e lót dép hóng với

lambogi79

Xe điện
TTH, 1 chặng đường

[video]https://www.youtube.com/watch?v=cmqofBAe1WA#t=133[/video]

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Có rất nhiều con đường để đi tới trường, và ai cũng luôn muốn chọn cho những đứa con yêu thương của mình một con đường bằng phẳng, ít gập ghềnh, ko xa xôi. Nhưng đâu phải ai cũng có thể làm được điều mình mong muốn đó.

Iem thích cái ảnh cung đường này quá, tiếp nữa đê mợ,

lamnewway

Xe tăng
Website
www.autonewway.com.vn

phan huyen nhi

Xe điện
Một ngày chớm hè, với hai hoa tiêu của chi hội OF Hà Giang, nhóm khảo sát thuộc chi hội TTH chúng tôi đã đến với xã Du Tiến, huyện Yên Minh, tỉnh Hà Giang.
Có thể nói, so với những cung đường TTH chúng tôi đã từng lưu lại dấu ấn, thì gần 100km đường từ TP Hà Giang vào trung tâm xã Du Tiến ko quá khó, dù cũng ngoằn nghèo bao khúc cua tay áo, cũng nhiều đoạn đường đã hỏng nên gồ ghề những đá là đá, cũng những cây cầu con con đã cũ và rêu phong theo năm tháng, và cũng mù giăng kín che mờ hết cả lối đi.

Nhưng đường từ điểm trường chính tại trung tâm xã đến 11 điểm trường chỉ từ 5km đến 18km thôi thì lại quá khó khăn và gian nan, khiến chúng tôi ko khỏi cảm phục tấm lòng những thầy, cô giáo trẻ đã tạm rời xa những ước mơ về phố phường sầm uất, về những ánh sáng đô thị văn minh, để trụ lại nơi đây, hàng ngày mang từng con chữ đến với các em học sinh. Những ngày nông nhàn còn đỡ, vào những ngày mùa cha mẹ các em bận nương rẫy, ko ai đưa các em đi học, hay với muôn vàn lý do tương tự khác, và cô giáo lại lặn lội đi từng nhà vận động phụ huynh cho các em đến lớp, dù là ngày nắng hay là ngày mưa. Hỏi có bao nhiêu thước phim có thể ghi lại từng dấu chân các cô in hằn trên những lối mòn nơi bản nhỏ, để trọn vẹn với lương tâm và trách nhiệm của 1 nhà giáo, trong những tháng ngày tuổi trẻ gửi lại nơi bản nhỏ cô liêu?

Trong 16 lớp học của trường mầm non Du Tiến thì chỉ có 4 lớp tại điểm trường chính là đã được xây dựng kiên cố nhà cấp 4, tường gạch, còn lại 12 lớp đều là nhà tạm tường gỗ mái tôn, cá biệt có điểm Há Khó Cho đến nay lớp học vẫn chỉ là nhà trình tường đã cũ, còn điểm Khau Ản có 2 lớp học trong cùng 1 phòng mái tôn vách gỗ trống hoác, được ngăn đôi bằng 1 tấm bạt dứa đơn sơ đã rách nát. Tại các điểm bản, đa số các lớp học tạm đều mượn lại của tiểu học, hoặc của Ban quản lý dự án đã chuyển đi nhường lại, hoặc của nhà văn hóa bản cho mượn... chứ chưa được xây dựng cơ sở riêng. Nhìn những tấm gỗ trống toác kia, chúng tôi ko khỏi chạnh lòng với câu hỏi: làm sao có thể giúp các em ngăn được những cơn gió lạnh se sắt khi đông về?

Tại các điểm bản thì hầu hết cơ sở vật chất đều nghèo nàn, đồ chơi rất ít, trang thiết bị dạy và học thiếu thốn, có 1 số điểm cũng được cấp bàn ghế của học sinh mẫu giáo nhưng phần lớn các điểm vẫn dùng bàn của anh chị tiểu học nên mất cân đối và rất xập xệ. Còn vấn đề y tế thì qủa là một điều xa xỉ đối với các em, khi cha mẹ các em đã quen để các em tồn tại và phát triển 1 cách bản năng, còn chính quyền địa phương thì khó có thể làm điều gì được khi lực lượng cán bộ y tế còn quá mỏng mà địa bàn của xã lại quá mênh mông tính theo từng con dao quăng chạy dài theo biết bao ngọn núi.

lambogi79

Xe điện
lấy ảnh gốc đi bà chệ ơi, mang tính chất thời sự là chính mà

phan huyen nhi

Xe điện
lấy ảnh gốc đi bà chệ ơi, mang tính chất thời sự là chính mà
Ko đâu. Thớt ảnh này là tâm huyết của chị về những chuyến đi nhà TTH đã từng thực hiện, nên chị đang biên soạn dần và đưa lên, có thể hơi lâu 1 chút nhưng sẽ đầy đủ và theo thứ tự nhất định.
Cứ từ từ, HN ko vội được mà, :)

phan huyen nhi

Xe điện

Sau khi thống nhất trong BDH chi hội TTH, được sự đồng ý của đại diện diễn đàn OF, chúng tôi đã phát động chương trình Đến với các em học sinh mầm non xã Du Tiến, huyện Yên Minh, tỉnh Hà Giang.
Rời thủ đô lúc 18h 30p ngày 16/5/2014, chúng tôi và những người bạn đã lên đường, mang theo những món quà nhỏ của biết bao tấm lòng người miền xuôi gửi đến các thầy cô và các em học sinh nơi vùng núi cao và xa xôi ấy.

Cả chặng đường đi chúng tôi tuân thủ rất nghiêm túc và chặt chẽ kỹ thuật đi đường, ko đi sai số thứ tự, các lái xe đổi lái cho nhau nên đoàn đã đạt được sự an toàn tuyệt đối về xe và người tong hành trình gần 1.000 cây số trong suốt 3 ngày hành quân.

Sau khi ăn tối ở Tuyên Quang, đoàn tiếp tục hành trình và đến gần cửa ngõ Hà Giang lúc 01h sáng. Cụ Tây Môn Khánh nhà Hà Giang đang trực ở trạm cân được các cụ mợ nhà Hà Giang cử ra đón đoàn và tặng hoa cho đoàn, khiến chị em chúng em vô cùng xúc động, :)

Gần 2h đêm, chúng tôi lên đến TP Hà Giang, nhận phòng và vội vã đi ngủ, để chuẩn bị bước vào một ngày làm việc và di chuyển rất vất vả nhưng sẽ ngập tràn niềm hạnh phúc sẻ chia.

thanhhang2010

Xe buýt
Hay quá e hóng tiếp, chúc một ngày cuối tuần vui vẻ đến nhà Tth và các cụ mợ. E Đặt một chỗ để post ảnh. :)

thanhhang2010

Xe buýt

Với Hà giang mùa này thì e thấy rất nhiều ngô, :)

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]

lambogi79

Xe điện
đường đi, như này vẫn còn tốt chán

Văn em dốt, chỉ đề mô mấy kiểu hầu các Cụ, giừo lại nhường lại sân cho mợ Nhi :P

phan huyen nhi

Xe điện
Có phải mợ đi theo đuơng tỉnh lộ 176 không? em cũng chạy đường này 1 lần kinh vãi. em co mấy cái hình Mợ xem đối chiếu có đúng không nhé. đúng thì giao lưu thí he. !!!
link hình chuyến đi của em
https://www.flickr.com/photos/77431260@N03/popular-interesting/
Vâng cụ ạ, tụi em chạy từ TP Hà Giang vào đến ngã ba này thì đi tiếp Bắc Mê để vào Du Tiền chứ ko đi Mậu Duệ. Đường đang sửa nhiều đoạn xấu, nhưng cơ bản là con đường liên huyện này ngon ạ, chạy hơi uốn éo chút nhưng ko nguy hiểm, :)
Mấy hôm nữa nhà TTTH chúng em tổng kết chuyến đi, mời cụ qua giao lưu cụ nhé, :)