Khoe xe @Hải Nguyễn: Kích hoạt Cruise Control cho Escape 2.3 -2008 - Đầu tiên tại VN (2.3)

Hai Nguyen

Xe điện
Vẫn tiếp tục tiêu chí " Tự làm khắc sướng" và nguyên tắc " ngon, bổ, rẻ" của hội xe cỏ .

Version 1 của em: độ đẹo Suzuki Wagon - Siêu mẫu Venza ở đây
[/CENTER]

Kế tiếp là chuyến xuyên việt săn Vịt (Vitara) phương nam và dong về HN ở đây

Version 2: Tiếp tục mổ Vịt theo tiêu chí tự làm khắc sướng ở đây

Và cùng Vịt chinh phục Cung Miền trung - Vienchian - Xieng Khoảng - Luong Pharbang - Odomxay - Mường Khoa- Mường Mày- về Tây trang - Điện biên..... và sự cố tý cháy xe tại lào ở đây

Rồi hành trình bắt ếch và xuyên việt trong 48h

ở đây

Và Version 3: Mổ ếch tập 1 tự làm khắc sướng ở đây

Và rồi lại hành trình bắt ẾCH Nha trang và xuyên việt xuân Giáp Ngọ 2014 ở đây

Và Version 4: Mổ ếch tập 2 tự làm khắc sướngở đây[/COLOR]

Cùng Escape, Nhà Thỏ Sóc chinh phục mốc Apachai và cung đường Tây bắc: HN- Điện Biên - Apachai-Pắc Ma - Mường Tè-Lai Châu- Mù Cang Chải- HN nhân dịp 30/4-1/5/17 ở đây

Danh sách các xe phía bắc đã hoàn thành.

1. Em Hải Nguyễn
2. Hieuminh
3. BVC
4. Kẹo Lạc
5. Aturias,
6. Chuoiday
7. Metall
8. 120704aaa
9. Ongdogia
10. 1 bác Hải Dương biển 34
11. Dr Hiep Vnio
12. Tài Mới
13. Tung béo 79
14. Commander
15. Xques22
16. Chú Thanh Fan Xùn Qing
17. VỊT vân đình
18. Detal Cafekinhbac
19. Instrumentation
20. Vannl
21. BVTL
22. bác Hoàn DHXD
23. lishn_2001
24. homhem
25. ABC1139
26. XLS2448
27. Bố cu Bầu
28. Măt Xếch
29. Khoa BIDV
30. ĐNB
31. wacwac
32. thầy TTN
33. Bạn Thầy TTN
34. bác Thọ Đà nẵng
35. Bác Nguyễn Khang
36. Bác Phạm Phan (Vũng Tầu)
37. Chú Dũng BAB
38. Bác Padme
39. Bác Khôi
40. Bác Thành Lã
41. Jughe
42. Phan điền trung HCM
43. Thành Lê HCM
44. Bác ? (định công)
45.
46
47. Lão Cẩm
48. 1 xe XLT 2013
49. Evikin
50. Stone
51. Anh Nguyen (Facebook)
52. Metallium
53.
54.
55
56. Chú Huy Lê
Phía nam đã đc chuyển giao công nghệ - hiện cũng đâu khoảng trên dưới 20 c nữa roài

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
KÍCH HOẠT CRUISE CONTROL ĐẦU TIÊN CHO ESCAPE 2.3 - 2008 - Đời chân ga điện tử

Trước em chạy Escape 2.3 đời 2004, đời vẫn còn dùng dây ga, ấp ủ độ cruise control nên em đã order bộ Servo + Cable + Công tắc disable chân phanh về

Nhưng là loại cho 3.0 nên dây ga hụt 10 cm so với nguyên bản, do đó em đành bán 2.3 2004 đỏ để tìm mua 3.0 trước tết. Tuy nhiên ko tìm được 3.0 trong khi lại tìm được 2.3 2008 quá ôn nên đành lấy 2.3

Tuy nhiên dự án Cruise control vẫn là 1 question lớn trong em., Tham khảo các trang Úc, Thái, Đài đều thấy có Cruise Control, và theo phân tích thì đời chân ga điện tử, việc kiểm soát bướm ga đóng mở hoàn toàn do PCM quản lý, ko dùng dây cable như đời 3.0 vi thế khả năng bộ PCM là chỉ 1 loại dùng chung, nhưng có thể phần mềm version của VN khác,

Kệ, cứ order về đã

Công tắc chân phanh

Giờ đến công đoạn lắp đăt

Sơ đồ bảo bối

Lắp vào xe nào

Làm jack cho công tắc chân phanh

Sau khi chạy dây thì em tháo jack PCM như thế này

Sau khi lắp đặt xong các jack, bắt đầu tháo đèn để lắp dây mass, cấp lệnh cho đèn khi bật cruise control thì phát hiện hãng ăn bớt cả đèn

Sau khi bổ sung thêm đèn, em đấu mas check tín hiệu xem đèn có hoạt động không

Tất cả các công đoạn lắp đặt đã xong nhưng Cruise control vẫn chưa hoạt động

Lại tiếp tục tích phân, có 2 nguyên nhân:

1. có thể phần mềm chưa được kích hoạt
2. và có thể dây cắm vào PCM chưa được chặt, vì jack PCM dài hơn 3cm, ko tài nào ấn vào được

Cách giải quyết
Các đại lý Ford đều không có đủ các tính năng của phần mềm IDS - có cậu em trong nhà máy hỗ trợ, em chạy 60KM đi cầu cứu

Đúng như phán đoán, phần mềm của PCM đã có tính năng Speed control, chỉ cần kích hoạt enable là xong, em làm trong 3 phút

Giải quyết xong nghi ngờ 1, Cruis control vẫn chưa hoạt động

(tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Tiếp

Giải quyết tiếp vấn đế 2, jack nối với PCM, em đã thử nhưng không sau ấn jack vào sâu được, có thể vì thế mà các chân tiếp xúc chưa chạm, CC chưa hoạt động. Mà Jack PCM khá quan trọng với xe, nghịch nhỡ nó hỏng thì.......phải order có khi cả bộ dây

Em tìm mua 1 jack tương tự về để nghiên cứu

Đêm Thư 5, 22.5 hàng về< ngay lập tức em tìm cách tháo jack để nghiên cứu lắp đặt

Ơ kê ra, đã tìm ra cách giải quyết

Ngay trong đêm, em xuống xe, tháo cực ắc quy - lắp đặt

Đấu dây, cho mớ dây vào ruột gà chống nóng và lắp đặt hoàn chính

Và CRUISE CONTROL đã bị chinh phuc

[video=youtube;OpWYtLOAmkc]http://www.youtube.com/watch?v=OpWYtLOAmkc&feature=youtu.be[/video]

nguyenxonline

Xe hơi
Chúc mừng bác... thị trường Ếch ghẻ lại dậy sóng rồi...

Mr.Nup

Xe hơi
Chúc mừng bác Hai Nguyen nhé. Hết giai đoạn hóng rồi, chuyển sang mass production thôi nhỉ :D

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Những gì tưởng như ko thể bác HN đac chinh phục. Hôm bác ấy làm xong, đi tét xe thành công, bác ấy call em, nghe giọng bác ấy trong điện thoại là biết sung sướng đến cỡ nào.

Xin chia vui với bác!

escapes

Xe buýt
Congrat....HN, HN share thêm về cái điều khiển bướm ga điện tử đê... Cái này là 2.3 đã built in tính năng này rồi à? 2.3 không dùng cable nữa à? Nếu đã có feature built-in thì nó có sẵn wires chạy luôn vào PCM chưa?

Morning 15a

Xe điện
E thì chả có ếch để độ đẽo như cụ chủ nhưng luôn theo bài để hóng kết quả của cụ :)
Chúc mừng cụ nhé (b)

moto_sái_cổ

Xe tải
Em dọc hết mấy thớt của cụ.Nể cụ

hungcan82

Xe tải
Cụ tìm tòi ghê quá. Chúc mừng cụ

Hai Nguyen

Xe điện
Congrat....HN, HN share thêm về cái điều khiển bướm ga điện tử đê... Cái này là 2.3 đã built in tính năng này rồi à? 2.3 không dùng cable nữa à? Nếu đã có feature built-in thì nó có sẵn wires chạy luôn vào PCM chưa?
Từ cuối 2007 thì ếch 2.3 đã dc lắp máy mới (loại cần số đưa xuống dưới)

Loại này dùng bướm ga điện tử, ko dùng dây cáp cơ như những đời trước. Cái nhận thấy dễ nhất là chân ga rất nhẹ.

Nguyên lý đơn giản là di đạp chân ga thì cảm biến điện tử chân ga (có 4 hay 5 sợi dây) chạy vào PCM, khi đó PCM ra lệnh cho bướm ga đóng, mở theo cảm biến chân ga. Vì vậy hoạt động của bướm ga hoàn toàn , DUY NHẤT do PCM đảm nhiệm (đời trước thì pcm chỉ nhận và xử lý thông tin, cò bướm ga do cáp chân ga kéo thả điều khiển.

Vì thế khi đọ cruise control thì bắt buộc pcm phải có tính năng này và có đầy đủ các ddieuf kiện cần và đủ để hoạt động

qhhp

Xe điện
Cụ thật là giỏi. Em chỉ mới biết đổ thêm nước rửa kính cho Ếch của em :). Rất mong có dịp được gặp gỡ, học hỏi cụ.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Chỉ có thể là đam mê mới độ đẽo được thế này, chúc mừng lão HN lên full option cho Ếch.
Tiếc là em chia tay em nó rồi, giờ chẳng biết mua xe gì nữa, có khi lại......Ếch. Cậu kỹ thuật ở HD là V hả lão.

Chỉnh sửa cuối:

BVTL

Xe điện
Người OF
Em chỉ dám đứng từ xa ngóng vào :).
Khâm phục cụ Hai Nguyen quá!

Vinh Nguyễn

Xe điện
Chỉ có thể là đam mê mới độ đẽo được thế này, chúc mừng lão HN lên full option cho Ếch.
Tiếc là em chia tay em nó rồi, giờ chẳng biết mua xe gì nữa, có khi lại......Ếch. Cậu kỹ thuật ở HD là V hả lão.
Mua Pho tu nơ cho lành cụ nhóe :)
Chúc mừng Hải Nguyên!

commander

Xe điện

Loại này dùng bướm ga điện tử, ko dùng dây cáp cơ như những đời trước. Cái nhận thấy dễ nhất là chân ga rất nhẹ.

Nguyên lý đơn giản là di đạp chân ga thì cảm biến điện tử chân ga (có 4 hay 5 sợi dây) chạy vào PCM, khi đó PCM ra lệnh cho bướm ga đóng, mở theo cảm biến chân ga. Vì vậy hoạt động của bướm ga hoàn toàn , DUY NHẤT do PCM đảm nhiệm (đời trước thì pcm chỉ nhận và xử lý thông tin, cò bướm ga do cáp chân ga kéo thả điều khiển.

Vì thế khi đọ cruise control thì bắt buộc pcm phải có tính năng này và có đầy đủ các ddieuf kiện cần và đủ để hoạt động
đúng là thật sự khâm phục đam mê cụ HN, có khi lúc nào bán xe, ae ofer lại tranh nhau lấy xe cụ cũng nên :D

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
E lại nổi máu lên rồi.. vụ CC cho Focus em cũng đã thất bại 2 lần rồi, đọc bài của cụ em lại có thêm quyết tâm để phá Focus lần nữa.. Chúc mừng cụ hải Nguyễn..

Hai Nguyen

Xe điện
Cố lên bác GN

Cái em thấy khó nhất là khôgn tài nào tìm được sơ đồ chuẩn của ếch, bản thân ếch chia rất nhiều dòng, Ếch Mỹ, ếch châu á.,Êch châu á lại chia các đời ZA. ZB. ZC. ZD

Êch VN lại pha tạp loạn tùng bậy, mỗi đời 1 vài thứ, nên không biết chính xác thuộc đời nào mà tìm sơ đồ service manual, đã thế tìm service manual cũng mỏi mệt luôn

escapes

Xe buýt

bây giờ thì em đã hiểu... :) chúc mừng cụ