TP Đà Lạt mộng mơ - 5 ngày 5 đêm em vẫn chưa đi hết

Deplov

Xe buýt
Ảnh ọt em cóp hết vào ổ cứng di động rồi, lười moi ra quá. Thế mà tự dưng lại thấy vẫn còn thư mục Đà Lạt em đi từ năm ngoái đến giờ thiếu 2 tháng nữa là tròn năm nên phọt lên cho vui. Hà Nội oi bức vật vã thế này em nhớ Đà Lạt phết các cụ ạ =P~

Chẳng là tháng 8 hàng năm công ty vợ em mới có đợt nghỉ dài, nên lịch đi chơi toàn phải canh đến tận lúc đấy mới triển được một phát hoành tráng. Háo hức cả năm giời, giờ ngồi trên máy bay mà em xốn hết cả xang xáng hết cả xôn.

Chiều đi em bay Vietnam Airline, rất là đúng giờ. Em ngồi trong phòng đợi tí là đã được lên máy bay. Xa xa có một chú Vietjet Air hình như đang cất cánh.

Đợi mãi tận mấy phút sau máy bay mới cất cánh

Lên mây rồi. Hà Nội mây trắng như bông, ở dưới cánh đồng mông trắng như mây, làm em cứ soi mãi xuống mà chả thấy gì

Bay tầm 2 tiếng, em đã chạm đất sân bay Liên Khương - Đà Lạt. Thay vì trời xanh mây trắng nắng vàng như Hà Nội, Đà Lạt đón em bằng mây nặng trình trịch do đang có cơ bão vần vũ ngoài biển Đông.

Em lên xe liên vận của sân bay để về khách sạn. Hôm về em cũng lại đi xe này ra sân bay, tiết kiệm hơn đi taxi nhiều các cụ nhé. Em chụp luôn cái số điện thoại cho nó chắc, hôm về còn gọi

Deplov

Xe buýt
Đã về đến khách sạn sau khi xe bus sân bay vòng vèo khắp nơi để trả khách, em tí thì vỡ thận vì buồn.../:)

Phòng em đây các cụ ạ

Cửa kính nhìn xuống đường Bùi Thị Xuân

Em ở khách sạn La Pensée **, số 83-85 Bùi Thị Xuân. Phòng Deluxe em đặt qua dịch vụ có 420k/đêm, khá thoáng, có sàn gỗ, mỗi tội không có bồn tắm. Về khách sạn này các cụ có thể xem oánh giá của em tại đây.

Cửa sổ nhìn ra một góc đường "cong mềm mại"

Deplov

Xe buýt
Hôm đầu tiên bay giữa trưa nên đầu giờ chiều em mới đến nơi, xong ăn uống ngủ nghỉ nguyên ngày, đêm thì đi chợ đêm bổ sung thêm áo len. Đà Lạt tháng 8 mà lạnh vãi các cụ ạ, em phải làm con áo len + blazer bên ngoài mà vẫn thấy hơi cóng. Tuy nhiên cụ nào đi Đà Lạt thì em có ý kiến là ở chợ đêm bán đắt, nói thách vãi. Các cụ muốn mua áo len thì nên ra mấy sạp hàng ở cạnh nhà thờ Domaine, bán đúng giá, ít nói thách, muốn mặc cả cho vui tí thì cũng được b-) Thế nên ở chợ em chỉ mua áo chống cháy, còn lại toàn ra Domaine mua cho nhanh.

Sáng hôm sau, áo quần đầy đủ, sĩ khí lên cao, nhà em phi thẳng ra nhà thờ Domaine. Thực ra đây là cách gọi tắt, chứ tên đầy đủ của nhà thờ là La Domaine de Marie (Lãnh địa Đức Bà), thuộc dòng Bác Ái Thánh Vinh Sơn. Nhà thờ còn được gọi là Nhà thờ Mai Anh vì nằm trên một ngọn đồi trồng nhiều hoa Anh Đào.

Nhà thờ Domaine được xây dựng từ những năm 1930-1943 với phong cách châu Âu thế kỷ 17

Những khung kính màu bên trong nhà thờ

Một hành lang vắng bên trong nhà thờ

Đà Lạt là thành phố ngàn hoa, và quả thật trong sân nhà thờ cũng đầy sắc hoa e ấp trong cái lạnh se se nơi cao nguyên

Đức mẹ Maria

Nhà thờ nhìn từ phía sau. Nhìn khung cảnh này em thấy giống những nhà thờ đồng quê ở Pháp từ thế kỷ trước

Deplov

Xe buýt
Rời nhà thờ Domaine, em hướng thẳng về Dinh Bảo Đại (Dinh III). Đây là nơi em mất nhiều thời gian nhất, vì trông bên ngoài thì nhỏ, mà lê la hết qua các phòng cũng mất ối thời gian.

Gọi là Dinh III để phân biệt với Dinh II (Dinh Toàn quyền) - nơi ở tại Đà Lạt của Toàn quyền Jean Decoux vào mùa hè hàng năm và Dinh I - do một triệu phú người Pháp xây và được Bảo Đại mua lại vào năm 1949. Nghe nói từ Dinh I sang Dinh II có một đường hầm bí mật các cụ ợ. Có điều em đi qua thì thấy đóng cửa, có lẽ không mở cửa cho khách thăm quan thì phải.

Dinh III nhìn từ bên ngoài

Nói về Dinh III, có một điều thú vị là kiến trúc sư thiết kế nơi này cho vua Bảo Đại là cụ Huỳnh Tấn Phát, về sau lại chính là Chủ tịch Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam, Phó Thủ tướng, Phó Chủ tịch Hội đồng Nhà nước.

Muốn vào thăm quan, các cụ phải đi cái bọc giầy này vào nhé. Sảnh chính của Dinh đặt mấy sọt bọc giầy, khách du lịch cứ gọi là nhảy loi choi khắp nơi để đeo nó vào

Phòng làm việc của Bảo Đại

Cận cảnh một số hiện vật

Bát bạc và chân dung cựu hoàng

Cái này là sổ séc của nhà băng Đông Dương các cụ ợ.

Phòng chờ tiếp kiến dành. Đúng là nhà có điều kiện có khác, rộng rãi nên để ghế xa nhau mấy mét. Thế này mà khách muốn nói chuyện phiếm với nhau trong lúc đợi thì chắc phải gào lên mất. Hơi bất tiện.

Phòng chờ thân mật dành cho khách VIP

Phòng ngủ của bảo mẫu cho công chúa, hoàng từ

Giường đơn mà rộng phết

Giường ngủ của các hoàng tử, công chúa. Công chúa Phương Liên và hoàng tử Bảo Thăng ngủ phòng này

Còn đây là phòng của công chúa Phương Dung, Phương Mai

Nhà vệ sinh của hoàng tử, công chúa

Có bồn tắm đàng hoàng

Riêng Thái tử Bảo Long thì có phòng riêng

Phòng không rộng nhưng nhiều ánh sáng tự nhiên, có cửa sổ trông ra vườn

Chân dung Thái tử Bảo Long

Hành lang tối tăm với ánh đèn leo lét. Liệu ở đây có ma không các cụ (~~)

Deplov

Xe buýt
Em tiếp ạ

Hoàng hậu Nam Phương tất nhiên là phòng VIP, rộng hơn hẳn

Về cái lệ Tứ bất, nghĩa là "4 điều không làm" của Triều Nguyễn gồm không lập Thái tử, không phong Tể tướng, không đặt Trạng nguyên, không lập Hoàng hậu cho đến nay vẫn còn một vài tranh cãi. Tuy nhiên sự thật không thể chối bỏ là các vua triều Nguyễn trước không hề có Hoàng hậu, cho đến khi vua Bảo Đại lên ngôi, có một mối tình với cô gái Nguyễn Hữu Thị Lan - con gái một điền chủ Nam Bộ và mối tình ấy đơm hoa kết trái.

Em lại xem khu công trình phụ của ngày xưa nó hiện đại thế nào

Nhiều van gớm. Chẳng may vặn nhầm, ra toàn nước nóng thì có mà bỏng người

Công tắc thế này chắc không phải hàng Trung Hoa anh hùng đâu các cụ nhể. Bền thế cơ mà.

Em sang phòng ngủ của vua Bảo Đại. Không rộng như em tưởng các cụ ạ.

Phòng khôgn rộng mà WC rộng ngoác, thoáng mát cứ gọi là

Ban công phòng vua nhìn ra vườn

Bên dưới, cây cối được cắt tỉa theo đúng hình con triện của nhà vua, vẫn thường đóng lên các công văn giấy tờ

Khung cửa view rừng thông

Phòng nghỉ ngơi của vua và hoàng hậu

Sang một phòng khác, em thấy có một cái máy cũ kỹ nằm ngay giữa phòng. Đố các cụ biết nó là cái gì ?

Mặt sau. Đồng hồ nút niếc trông khoa học phết các cụ ạ

Hóa ra là cái máy xông hơi. Các cụ nằm vào là hơi nó tỏa ra, khói mù mịt như hấp bánh bao luôn. Nhưng tất nhiên chỉ hấp đến tái tái chứ không chín, vì đã có đồng hồ đo và điều chỉnh nhiệt độ cho nó phù hợp

Một phòng khác

Trên đường về em thấy con này. Rõ ràng là ngựa mà khoang đen trắng y như bò sữa, không hiểu có lai tạo gì không nhể ?

Deplov

Xe buýt

Deplov

Xe buýt
Em lại túc tiệp ạ

Từ DinhIII ra, em lượn xuống phía trường Cao đẳng sư phạm Đà Lạt, nhưng buổi trưa không cho vào thăm quan mà phải đợi đến chiều, thế nên em tranh thủ đi ăn rồi vào ga Đà Lạt. Đây là một ga tàu còn giữ nguyên nét cổ kính xưa, với hình tượng 3 mái chóp được kiến trúc sư Pháp mô phỏng ba đỉnh núi Langbiang, đồng thời cũng giống như nhà rông Tây Nguyên.

Trước đây, Ga Đà Lạt phục vụ cho tuyến Tháp Chàm (Phan Rang) - Đà Lạt. Ông em kể hồi xưa tàu tuyến này phải leo núi nên dùng móc khóa, vừa đi vừa móc vào đường ray theo kiểu tàu hỏa bên Thụy Sĩ. Giờ tuyến này không phục vụ vận chuyển hành khách nữa mà chỉ khai thác đoạn từ Đà Lạt đi Trại Mát, phục vụ du lịch.

Đầu tàu hơi nước cổ. Nghe nói khi Thụy Sĩ khôi phục tuyến đường sắt du lịch lên núi cũng phải sang tận Đà Lạt khuân về 2 cái đầu máy hàng công ty với giá 1 triệu 3 Obama/chú/

Ghế ngồi của bác lái tàu đây. Dựa lưng vào đau lưng phết các cụ ạ

Này thì máy móc nguyên bản

Em lên tàu đi Trại Mát

Hành khách cùng khoang em đây. Ngoài ra còn có hai vợ chồng bác Tây và một chú guide nữa

Xình xịch xình xịch

Đợt em đi đang mưa nhiều, các trại hoa, rau sạch bên đường phải căng nhà bạt để chắn mưa gió

Em đi và em đi...

Trại hoa vàng

Deplov

Xe buýt
Vẫn là hoa

Nghe nói đợt nắng lên, các trang trại dỡ bạt nilon ra, cả thung lũng tràn ngập sắc hoa, đẹp lắm. Cơ mà em đi đúng đợt bão nên chỉ thấy thế này thôi

Vườn bắp cải

Giàn hoa giấy bên đường

Trại Mát là một thị trấn nhỏ nằm cách Đà Lạt 7km. Tên nó như vậy bởi vì ở thị trấn này có khu nghỉ dưỡng mùa hè riêng của vua Bảo Đại - vua ở bên này cho nó mát. Do thời gian dừng ở ga chỉ khoảng hơn 1 tiếng nên em chưa kịp khám phá cái trại này ở chỗ nào, chỉ kịp đi cùng mọi người vào chùa Linh Phước

Tháp chuông chùa Linh Phước

Trong chùa không cho chụp ảnh nên em không dám chụp. Thăm chùa Linh Phước xong em lại lên tàu về

Đầu tàu kiểu hơi nước nên có cả đồng hồ đo áp suất đàng hoàng

Cận cảnh cái đồng hồ

Thôi, em đã về đến ga rồi, thế là hết một chuyến đi

Vé tàu Đà Lạt - Trại Mát - Đà Lạt giá 85k cho cả đi lẫn về các cụ nhé. Khởi hành sáng chiều mỗi buổi 2 lần thì phải.

takarinchidotoj

Xe tải
Chỗ nghỉ hè của vua hoành tráng thế !

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
2006 em cũng đi Đà Lạt nhưng toàn ấp nhau, chả chịu khó đi nhiều nơi (đừng ai kể cho Gấu em nhá :)) ). Cám ơn bác đã mở mang :D

Deplov

Xe buýt
Chuyến này em đi 6 ngày 5 đêm cụ ạ, thế mà còn chưa đi hết những chỗ muốn đi :| Không khí Đà Lạt rất thích, chắc em còn phải quay lại vài lần nữa.

Heaven7

Xe máy
Chuyến này em đi 6 ngày 5 đêm cụ ạ, thế mà còn chưa đi hết những chỗ muốn đi :| Không khí Đà Lạt rất thích, chắc em còn phải quay lại vài lần nữa.
tiếp đi bác ơi, em chưa được đi Đà Lạt bao giờ ạ.

Deplov

Xe buýt
Trở về từ Trại Mát (cũng mát phết), em rẽ vào trường Cao đẳng Sư phạm Đà Lạt. Lúc đó là khoảng 4h, chưa đến giờ thăm quan nhưng cô bảo vệ vẫn vẫy cho em vào. Trời Đà Lạt nặng những mây xám, thỉnh thoảng lại ào xuống một trận mưa như đột kích. May mà em được vào sớm nên thoát quả mưa này các cụ ạ.

Đường vào ướt mưa

Xây từ năm 1937, ngôi trường này được Hội Kiến trúc sư thế giới công nhận là một trong số 1.000 công trình xây dựng độc đáo của thế giới trong thế kỷ 20.

Nguyên bản trên tháp kia có quả chuông và mặt đồng hồ, nhưng em không rõ bị gỡ đi từ bao giờ và những món ấy nó đâu mất rồi

Một góc khuôn viên CĐSP Đà Lạt

Bonus thêm cho các cụ bông bồ công anh em chụp hơi out nét tị :D Vừa chụp xong thì đổ mưa, em phải phi vào trú mưa 20 phút mới về được.

vanhoi_auto

Xe buýt
Website
toyota24h.vn
Quá hay,có dịp em sẽ đi đà lạt

Deplov

Xe buýt
đà lạt mất an ninh lắm phải không mấy cụ
Mất an ninh kiểu gì ạ ? Em thấy không có vấn đề gì, đêm nào cũng lượn đến 11h hơn mới về, còn cụ nói về vụ kiều nữ thích các anh taxi thì em không bàn.

À mà có vụ này hơi khó chịu là tầm tối muộn, các đoàn trẻ trâu chạy xe máy gầm rú phóng loạn trên đường, giờ không biết còn thế không. Em nghe tiếng từ xa, toàn phải né vào vỉa hè đứng lại đợi đội trẻ trâu đi qua rồi tính tiếp.

vphuc161

Xe buýt
Mất an ninh kiểu gì ạ ? Em thấy không có vấn đề gì, đêm nào cũng lượn đến 11h hơn mới về, còn cụ nói về vụ kiều nữ thích các anh taxi thì em không bàn.

À mà có vụ này hơi khó chịu là tầm tối muộn, các đoàn trẻ trâu chạy xe máy gầm rú phóng loạn trên đường, giờ không biết còn thế không. Em nghe tiếng từ xa, toàn phải né vào vỉa hè đứng lại đợi đội trẻ trâu đi qua rồi tính tiếp.
nghe đâu là mấy người bán hàng giang hồ lắm,với lại có bảo kê gì đó.

Morning 15a

Xe điện
Cụ chủ chụp nhiều ảnh thế , lên tiếp đi vì e đang hóng nhá .. :)

buffalo car

Xe điện
Hay quá ạ! Những góc ảnh mới hơn và đẹp về TP Đà Lạt :x
Tiếp đê cụ ơi :)