Bài toán kinh tế vs các lợi ích khi có xe cần các cụ giúp

imuziok

Xe tải
Kính các cụ,

Vợ chồng Em thu nhập khoảng 400t/năm, tiết kiệm mỗi năm được 1 nửa. Giờ sau mấy năm cày cuốc có đc 500-600 định làm em FF/Escape nhưng lại chưa thông được bài toán kinh tế này:

1. Nếu không mua xe: tiết kiệm 25t xăng + 5t sửa chữa bảo dưỡng + 8t gửi xe + 30t mất giá trong 1 năm + mất30 tiền lãi ngân hàng = 100 củ rồi. Khi mua xe nó cũng không giúp em phục vụ công việc để gia tăng thu nhập. Nhưng đổi lại sẽ cưới được vợ hai, tha hồ đi chơi, phục vụ gia đình.

2. Nếu có mua, em còn phải giải tiếp bài hai: chọn em nào, chân dài hay ngắn các cụ chỉ giáo luôn giúp e được không ạ.
Nhu cầu của e: đi làm hàng ngày 20km, nếu có xe sẽ chăm về quê 300km cả đi và về, cuối. tuần đi chơi xa gần và cứ có xe sẽ đi nhiều.

Các cụ nào trc khi mua xe đã từng vật vã như em thì vào cho em mấy tâm thư. Em sẽ học đòi các cụ ở đây vodka ạ.

Chỉnh sửa cuối:

huusang

Xe buýt
Em khuyên cụ ko nên mua xe cụ ạ. Vì thực tế có những cái tính toán còn một số cái thì cũng không nên tính toán nhiều. Thích là bụp thôi, như em đây từ khi có xe hay về quê thăm bố mẹ , bây giờ các cụ tiền cũng không cần, thấy hay được gặp con cháu thì vui thôi rồi, và em nhận thấy cái giá trị khi mua xe nằm ở chỗ đấy.

danghung83hn

Xe buýt
Cụ ở trên phán chuẩn, em mà lăn tăn thế cũng ếch mua :))

Porsche 911

Xe container
Em khuyên cụ ko nên mua xe cụ ạ. Vì thực tế có những cái tính toán còn một số cái thì cũng không nên tính toán nhiều. Thích là bụp thôi, như em đây từ khi có xe hay về quê thăm bố mẹ , bây giờ các cụ tiền cũng không cần, thấy hay được gặp con cháu thì vui thôi rồi, và em nhận thấy cái giá trị khi mua xe nằm ở chỗ đấy.
Em thấy bác cóm mèn (tư vấn) rất chuẩn ạ.
Chứ tính bài toán kinh tế để mua xe gia đình thì KHÔNG NÊN MUA xe.

3077

Xe container
Mọi chỉ số cụ giống hệt em từ thu nhập, đi lại, thu nhập có thể cao hơn chút nhưng tiết kiệm thì ít hơn vì còn nuôi 2 F1 :D.

Về chọn xe thì k biết tư vấn thế nào, e thì thích FF, ESC nhìn nó cứ xôi thịt thế nào ấy em không thích.

Có xe thì cả nhà em đi chơi an toàn hơn, trước kẹp 4 trên xe cũng mệt. Cho F1 đi học, đi chơi tiện hơn, có điều kiện về quê hơn. Giờ các ông bà còn khỏe thì chưa cần thiết lắm, về chỉ là cho F1 chơi với ob nhưng khi ông bà có tuổi thì có xe về thường xuyên, cần thì chở ông bà đi cũng tiện hơn.

Đi làm thì ô tô sướng hơn xe máy rồi :), nắng mưa không ngại.

Nói chung lợi ích thì nhiều. Thu nhập ổn định (mỗi năm dư 200tr), không có nhu cầu tiền lớn (mua nhà, du học,...) thì mua xe là phù hợp. Một trong những thứ phục vụ cuộc sống mình.

bridge

Xe điện
Vợ chồng cụ chủ mà thu nhập như vậy thì nên mua xe, vì nói cho cùng xe cộ cũng chỉ là phương tiện phục vụ gia đình mà ...
Vợ chồng em chỉ bằng một phần nhỏ của cụ chủ, nhưng cũng vay mượn thêm để mua đấy !!

HQ.Civic

Xe hơi
Gớm cụ thớt làm quả tít làm e tưởng bài toán kinh tế như thế nào.
Em chỉ có vài lời thế này:
- Nếu mua xe phục vụ kinh doanh ---> mới nên đưa ra các bài toàn kinh tế để tính toán.
- Còn mua xe phục vụ gđ và bản thân (với mức thu nhập như vc cụ thớt) --> thích thì nhích luôn thôi chứ hơi đâu mà tính kinh tế số tiền đó thay vì mua xe sẽ ko đc hay bỏ ra chi phí...

Còn đã lăn tăn như cụ thớt theo e thôi, đem tiền đó đi kinh doanh đê :D

Muon_biet

Xe cút kít
Cứ so đo tính toán kiểu: con gà đẻ ra trứng, trứng nở thành gà, gà lại đẻ ra trứng..... thì cứ ngồi đấy mà ôm tiền, khà khà...

hoagvc3

Xe tăng
Từ khi mua xe, em cứ cuối tuần cả nhà phi về nội, ngoại chơi, các cháu được ngồi xe mát lạnh hát véo von là em thích nhất.

Mon07

Xe buýt
Mua xe xong còn tốn thêm nhiều thứ nữa nhưng có điều này cụ chủ thớt chưa tính. Có xe thì cụ bớt đi nhậu, ko dầm mưa nắng 40km/ngày --> vợ chồng vui vẻ, ông bà tự hào, cái con người mình văn minh hơn chút --> có thêm sức khoẻ, suy nghĩ tích cực --> máu kiếm tiền hơn nên sẽ cố gắng hơn --> 1 ngày đẹp giời, cụ nghĩ ra ý tưởng hay để kiếm tiền... hehe... Cụ đừng nghĩ tiêu cực nhé, vì nó sẽ làm cụ ko có ý chí phấn đấu. Thời gian ko đợi ai, sợ đến lúc cụ dư dả lại chẳng còn sức mà hưởng thụ 4 bánh.

FunnyFuong

Xe đạp
Mình kiếm tiền là để enjoy cuộc sống mà cụ, đừng làm nô lệ cho nó.$-)

imuziok

Xe tải
Cảm ơn các cụ nhiều nhiều lắm. Thực ra tất cả các suy nghĩ của các cụ, em đều suy nghĩ hết cả rồi ạ. Những cm, lời góp ý chí tình của các cụ đã tác động thẳng vào một nửa đang sôi sục trong em.

Em sẽ vodka tất cả các cụ ạ.
Chúc các cụ sức khỏe, giữ vững tinh thần ofer.

P/S: À, mắt trái em nhìn rất kém lại thêm đồng tử ko co lại được (ánh sáng vào mắt nhiều là ko chịu đc, luôn đeo kính dâm kể cả trời ko nắng) thì theo các cụ có nên mua gầm cao để hạn chế ánh sáng xe ngược chiều ko ạ?

nikeleader

Xe tải
Đời là mấy cụ ơi thu nhập ổn địh lo gì

vanlongtiensinh

Xe buýt
mời cụ 1 ly
Người ta sống ở trên đời
Tiền dòng bạc chảy để rồi làm chi
Cuối cùng cũng chẳng đem đi
Đem đi cũng chẳng làm gì cho ai...

Chỉnh sửa cuối:

binhke

Xe buýt
Lăn tăn thì cụ làm e morning, i10 tầm 350 củ đổ về ... Nuôi cũng đỡ hơn mấy e to cao .

ngugat

Xe tải
Nếu còn suy tính điều 1 thì Cụ chưa nên mua xe.

Lacet_ti

Xe container
Cụ mua xe lầm gì, xe là tiêu sản, ko phẩi tầi sản nhé. Trừ khi cụ quá nhiều tiền hoặc cần cho cv.
Giờ trên OF rất nhiều bác đang chạy thêm lái xe. Có 10k/1km - rẻ mà lịch sự hơn taxi.
Như em đây, cũng cho thuê xe có lái ạ :D

Tuấn Thành

Xe buýt
Website
www.hanoiford.vn
Cá nhân em nghĩ nếu thu nhập cụ đã ổn định thì cụ tiếp tục tiết kiệm thêm sau càng nhiều chọn xe cho nó dễ. Còn tầm này cụ cần thì cứ thuê xe mà chạy tiết kiệm chán luôn, trải nghiệm tất cả các dòng xe sau đưa ra quyết định mua xe cho hợp lý !

moto_sái_cổ

Xe tải
Cụ ạ.Lúc trước chưa quyết định mua xe em cũng nghĩ như cụ
Nhưng cụ thử gấm xem.Với gia thông ở VN thì sao.Ra đường bụi bặm,cướp giật,qua trọng hơn là ra đường đi cho đúng luật đi nữa nhưng hên xui là không biết đi lúc nào.Ví dụ như xe khác lấn nhé cái,cụ mất thăng bằng,nằm ra đường.Oto lao tới và đi ăn chuối cả nải.
Người làm ra của,chứ của không làm ra người.
Cụ cứ mua 1 chiếc xe ,rẻ thôi cũng dc nhưng là bảo vệ cho bẩn thân bảo vệ cho gia đình,
Chúc cụ có dc sự lựa chọn đúng đắn

tien

Xe buýt
Kính các cụ,

Vợ chồng Em thu nhập khoảng 400t/năm, tiết kiệm mỗi năm được 1 nửa. Giờ sau mấy năm cày cuốc có đc 500-600 định làm em FF/Escape nhưng lại chưa thông được bài toán kinh tế này:

1. Nếu không mua xe: tiết kiệm 25t xăng + 5t sửa chữa bảo dưỡng + 8t gửi xe + 30t mất giá trong 1 năm + mất30 tiền lãi ngân hàng = 100 củ rồi. Khi mua xe nó cũng không giúp em phục vụ công việc để gia tăng thu nhập. Nhưng đổi lại sẽ cưới được vợ hai, tha hồ đi chơi, phục vụ gia đình.

2. Nếu có mua, em còn phải giải tiếp bài hai: chọn em nào, chân dài hay ngắn các cụ chỉ giáo luôn giúp e được không ạ.
Nhu cầu của e: đi làm hàng ngày 20km, nếu có xe sẽ chăm về quê 300km cả đi và về, cuối. tuần đi chơi xa gần và cứ có xe sẽ đi nhiều.

Các cụ nào trc khi mua xe đã từng vật vã như em thì vào cho em mấy tâm thư. Em sẽ học đòi các cụ ở đây vodka ạ.
bẩm cụ, mua xe trừ trường hợp phục vụ hết cỡ đi làm ăn, giao dịch, tiếp khách và 1 số tiện nghi khác thì không bao giờ kinh tế ạ. Vừa mất công lái, vừa chôn 1 khoản tiền vào đấy. Riêng 100 củ/năm tương đương với 300k 1 ngày đủ đi taxi 20km thỏa mái, khỏi lo đỗ dừng, hỏng hóc bất thường và rất nhiều thời gian cho những chuyện lặt vặt từ tìm chỗ gửi xe, đỗ dừng, rồi bảo dưỡng, sửa chữa vv... chỉ khác là taxi (HN) hôi rình, còn xe mình thì thích hôi cỡ nào kiểm soát được.... Mà xe thì xác định luôn, kể cả siêu xe Vios giữ giá thì mỗi năm không ít hơn 10% khấu hao đâu (trừ khi mua được cái giá rất hời hehe), khác nhau chỉ ở chỗ dòng này dễ bán, đổi chác, dòng kia khó, kén người mua thôi.

Nên em xác định mua xe là để đi chơi là chính cho nó nhẹ đầu, là 1 cách tiêu tiền trong muôn vàn cách tiêu. Đã tiêu thì tiêu sao cho max cái sướng trong khoảng ngân sách mình chịu được, thế thôi