Hỏi về cách lắp Camera lùi wifi cho Samsung Galaxy Tab2 trên Escape 2013.

qhhp

Xe điện
Thưa các cụ, em có ý định lắp Camera lùi wifi nên đã lập thớt hỏi các cụ mua tại http://www.otofun.net/threads/614381-hoi-ve-camera-lui-wifi.

Giờ em đã ship được camera về rồi. Con Cam em ship về là con này: http://www.aliexpress.com/item/2014-New-WIFI-Wireless-Car-Parking-Assistance-Backup-System-Rear-View-Camera-Fit-For-Android-System/1803802567.html

Em đã kết nối được camera với Samsung Galaxy Tab2. Em test bằng cục adapter có nguồn 12V.

Tuy nhiên em vẫn chưa lắp cho nó hoạt động được trên Escape 2013. Em cũng đã gọi điện nhờ cụ Hải Nguyễn tư vấn qua phone, sau đó mò theo nhưng vẫn chưa được. Giờ em xin được lên đây nhờ các cụ tư vấn thêm.

Camera có 3 sợi dây: Vàng đánh dấu (R+), Đỏ đánh dấu (S+), và Đen đánh dấu (GND -).

Trong hướng dẫn lắp đặt nhà sản xuất yêu cầu:
- Nối dây Vàng (R+) vào dây dương của đèn lùi.
- Nối dây Đỏ (S+) vào dây dương của đèn phanh
- Nối dây Đen (GND -) vào bất kỳ chỗ nào có kim loại trên thân xe.

Vấn đề của em là mặc dù đã làm đúng như thế nhưng xảy ra trường hợp camera luôn hoạt động (luôn hiển thị), chứ không phải cài số lùi mới hiển thị.

Nhờ các cụ tư vấn xử lý giúp em ạ. Thanks các cụ.

Hai Nguyen

Xe điện
Em đang ko hiểu dây S+ đấu vào đèn phanh để làm gì ?

Còn ếch thì đèn lùi có 2 sợi , thì cả 2 sợi này luôn có điện 12v +, khi cài lùi thì Gem sẽ chuyển lệnh 1 sợi về 12- . Khi đó đèn sáng.

Vì thế khi lắp cam lùi cho ếch, thợ chuyên nghiệp phải lắp relay lấy tìn hiệu +. 2 chân của cuộn hút đấu vào 2 dây của đèn lùi. 2 sợi chính còn lại, 1 chân đấu vào chính dây luôn luôn có điện 12v, chân cobf lại chính là dây chỉ có 12v khi lùi.

Nguyên lý là khi cài lùi, 1 dây của đèn lùi chuyển 12v - lúc này cuộn hút mới đóng tiếp điểm, còn khi cả 2 dây cuộn hút đều 12v thì cuộn hút ko đóng kl, ko có điện

qhhp

Xe điện
Em đang ko hiểu dây S+ đấu vào đèn phanh để làm gì ?

Còn ếch thì đèn lùi có 2 sợi , thì cả 2 sợi này luôn có điện 12v +, khi cài lùi thì Gem sẽ chuyển lệnh 1 sợi về 12- . Khi đó đèn sáng.

Vì thế khi lắp cam lùi cho ếch, thợ chuyên nghiệp phải lắp relay lấy tìn hiệu +. 2 chân của cuộn hút đấu vào 2 dây của đèn lùi. 2 sợi chính còn lại, 1 chân đấu vào chính dây luôn luôn có điện 12v, chân cobf lại chính là dây chỉ có 12v khi lùi.

Nguyên lý là khi cài lùi, 1 dây của đèn lùi chuyển 12v - lúc này cuộn hút mới đóng tiếp điểm, còn khi cả 2 dây cuộn hút đều 12v thì cuộn hút ko đóng kl, ko có điện
Mình cũng không rõ S+ đấu vào phanh để làm gì nhưng nguyên tắc hoạt động của Cam này có thể là:

- Phải có nguồn để nuôi cục Wifi và Camera liên tục, có nghĩa giữa cục Wifi và Samsung Tab2 luôn có tín hiệu kết nối. Cục wifi sẽ cấp cho Samsung Tab2 một địa chỉ IP dạng 192.168.1.xxx.
- Khi vào số lùi dòng điện qua dây R+ sẽ được thông, lúc đó cục wifi sẽ gửi 1 tín hiệu lên Samsung Tab2 để mở hình ảnh ra.

Vấn đề đặt ra là vậy có phải dây S+ là dây nguồn để luôn nuôi Wifi và Cam hay ko? Bởi vì S+ chỉ thông điện khi đạp phanh.

Cuộn hút là cái gì cụ Hải Nguyễn nhỉ?

Hai Nguyen

Xe điện
Chắc là dây đèn phanh là dây Acc để luôn cấp điện cho cam lùi và wifi

Dây lùi là để kích hoạt cam cấp hình ảnh

Xe bác luôn luôn hiển thị vì ếch 2 dây này luuloon luôn +.

Anh thử: dây s đấu vài cực dương ắc quy, dây mass đấu cực âm . Check tún hiệu wifi ntn, sau đó nối dây r vào cực dương ắc quy. Nếu lúc này có hình ảnh thì là đúng cam này cần nguồn nuôi và tránh độ trễ hình ảnh khi lùi.

Nếu công đoạn này đúng ntn thì anh đã đấu sai dây, lên có luôn có hình, cần 1 relay để chỉnh lại

CUỘN hút: nôm na trong relay có 1 cuộn hút và 1 tiếp điểm công tác.khi có dòng điện 12v chạy qua cuộn hút (2 chân cuộn hút đấu đuện 13v dương và âm) lúc này cuộn hút trở thành nam châm, hút 2 tiếp điểm chạm nhau, mạch thông. Relay 4 chân thì 2 chân cuộn hút, 2 chân tiếp điểm thông mạch

qhhp

Xe điện
Chắc là dây đèn phanh là dây Acc để luôn cấp điện cho cam lùi và wifi

Dây lùi là để kích hoạt cam cấp hình ảnh

Xe bác luôn luôn hiển thị vì ếch 2 dây này luuloon luôn +.

Anh thử: dây s đấu vài cực dương ắc quy, dây mass đấu cực âm . Check tún hiệu wifi ntn, sau đó nối dây r vào cực dương ắc quy. Nếu lúc này có hình ảnh thì là đúng cam này cần nguồn nuôi và tránh độ trễ hình ảnh khi lùi.

Nếu công đoạn này đúng ntn thì anh đã đấu sai dây, lên có luôn có hình, cần 1 relay để chỉnh lại

CUỘN hút: nôm na trong relay có 1 cuộn hút và 1 tiếp điểm công tác.khi có dòng điện 12v chạy qua cuộn hút (2 chân cuộn hút đấu đuện 13v dương và âm) lúc này cuộn hút trở thành nam châm, hút 2 tiếp điểm chạm nhau, mạch thông. Relay 4 chân thì 2 chân cuộn hút, 2 chân tiếp điểm thông mạch
Đúng là Cam/wifi này cần nguồn nuôi để khi vào số lùi hình ảnh sẽ được hiển thị lên ngay trên màn hình Android. Mình đã dùng cục adapter 12V để thử và kết quả đúng như Hải đã đề cập.

Nếu chỉ cắm mỗi dây Vàng (R+) thì vẫn kết nối với màn hình Android được nhưng lâu hơn, mất khoảng 5-7 giây. Lý do chậm chắc là để cục Wifi khởi động và cấp IP cho Android.

Như thế Cam này ko lắp được cho Escape theo hướng dẫn cho nhà sản xuất nhỉ? Nếu muốn lắp được thì phải thêm relay như Hải nói (chắc là cái rơ le?)? Nếu như thế thì phải thợ chuyên nghiệp vì cái này quá xa hiểu biết của mình. Theo Hải nên xử lý tiếp thế nào?

Hai Nguyen

Xe điện
Đơn giản lắm, anh ra chợ trời, mua 16k/ rơ le 4 chân nissan như hình dưới

Theo hình anh đấu thế này cho gọn - không cần quan tâm đến đèn phanh làm gì cả, sẽ dùng luôn dây 12v luôn + của đèn lùi làm dây luôn cấp nguồn nuôi cam và wifi, do đó

lấy 1 dây to + 1 dây nhỏ của rơ le + dây S+ của cam , 3 sợi này xoắn vào nhau - đấu vào dây luôn dương của đèn lùi.
Dây nhỏ còn lại của relay (rơ le) đấu vào dây còn lại của đèn lùi (dây đang từ 12v + chuyển về 12v - sau khi cài số lùi)

Dây to còn lai chính là dây 12v + dương, sẽ có chỉ có điện khi lùi, lúc này đấu vào dây R+ của Cam
Dây Đen (GND) của cam đấu mass vỏ xe là xong

QUAN trọng là xác định 2 dây đèn lùi, dây nào luôn luôn + và dây nào sẽ chuyển từ + sang - sau khi cài số lùi

qhhp

Xe điện
Đơn giản lắm, anh ra chợ trời, mua 16k/ rơ le 4 chân nissan như hình dưới

Theo hình anh đấu thế này cho gọn - không cần quan tâm đến đèn phanh làm gì cả, sẽ dùng luôn dây 12v luôn + của đèn lùi làm dây luôn cấp nguồn nuôi cam và wifi, do đó

lấy 1 dây to + 1 dây nhỏ của rơ le + dây S+ của cam , 3 sợi này xoắn vào nhau - đấu vào dây luôn dương của đèn lùi.
Dây nhỏ còn lại của relay (rơ le) đấu vào dây còn lại của đèn lùi (dây đang từ 12v + chuyển về 12v - sau khi cài số lùi)

Dây to còn lai chính là dây 12v + dương, sẽ có chỉ có điện khi lùi, lúc này đấu vào dây R+ của Cam
Dây Đen (GND) của cam đấu mass vỏ xe là xong

QUAN trọng là xác định 2 dây đèn lùi, dây nào luôn luôn + và dây nào sẽ chuyển từ + sang - sau khi cài số lùi
Thanks Hải nhé, mình sẽ thử và report. Ở đèn lùi mình nghĩ dây màu là luôn luôn +, còn dây đen là chuyển sang - khi cài số lùi.

Hai Nguyen

Xe điện
Sơ đồ đây nhé

Dây O/Y: Orange / Yellow: Cam - Vàng: là dây luôn có điện 12v +
Dây B/P: Black / Pink: Đen / hồng: Dây sẽ chuyển về âm khi cài số lùi,

Do đó, 3 sợi dây như em nói ở trên đấu vào dây O/Y, dây nhỏ còn lại đấu vào B/P

quangnamtpnb

Xe hơi
Thành công thì ngon quá. Màn hình Tap hiển thị rõ nét, công nghệ giải trí luôn trên xe

qhhp

Xe điện
Sơ đồ đây nhé

Dây O/Y: Orange / Yellow: Cam - Vàng: là dây luôn có điện 12v +
Dây B/P: Black / Pink: Đen / hồng: Dây sẽ chuyển về âm khi cài số lùi,

Do đó, 3 sợi dây như em nói ở trên đấu vào dây O/Y, dây nhỏ còn lại đấu vào B/P
Thanks Hải nhé, rất chi tiết, mặc dù nhìn vào sơ đồ ko hiểu gì :D, text thì hiểu :)

Cho mình hỏi tiếp một chút, mình mở đèn phanh/hậu phía bên trái ra thì thấy 2 cụm dây. Cụm dây thứ nhất dùng cho đèn hậu và đèn phanh, cụm này mình đo ko có điện. Cụm dây thứ 2 dùng cho cảm biến lùi (Ếch 2013 chỉ có 2 cảm biến lùi), cụm này có 3 sợi thì có điện cả 3.

Câu hỏi là dùng nguồn điện của cảm biến lùi này cấp cho Cam thay cho nguồn điện của số lùi có được không? Bởi vì mình nghĩ bản chất như nhau (đều luôn luôn có điện và chỉ vào số lùi mới thông mạch).

Lý do mình muốn dùng nguồn ở đây vì có thể kéo dây xuống Ba đờ xốc sau nơi dự định sẽ khoan lỗ. Nếu lấy nguồn từ số lùi thì phải lắp ở cửa cốp, chỗ treo biển số, nhưng chỗ này ko có lỗ thông vào trong.

Big thanks for your advice.

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Có vẻ chưa tìm đúng dây rồi, a chỉ cần quan tâm mầu dây thôi. Có khi cuối tuần mời em cafe Dốc Vân, em check xem

qhhp

Xe điện
Có vẻ chưa tìm đúng dây rồi, a chỉ cần quan tâm mầu dây thôi. Có khi cuối tuần mời em cafe Dốc Vân, em check xem
Cuối tuần cafe nhé. Nếu từ giờ đến đó mà tự mò được thì lúc đó khoe luôn, còn ko tự mò được thì nhờ Hải xem nhé.

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Việc kết nối em thấy có vẻ phức tạp cho mỗi lần lùi. Hic

xeghe22

Xe tải
Cái này hay các bác Gara nghiên cứu đi

qhhp

Xe điện
Hai Nguyen oi mua dc cuc Role roi nhung danh vat ca sang nay ma ko dc. Khong ro con sai o dau nua :(. Sorry go tu dien thoai cu nen ko co dau.

Hai Nguyen

Xe điện
Cuối tuần em qua cafe Dốc Vân rồi nghiên cứu với anh, đơn giản thôi mà, mà còn máu nữa thì 18h phi sang Làng việt kiều Châu Âu, văn quán thanh xuân mổ mấy con ếch làm cruise control

qhhp

Xe điện
Cuối tuần em qua cafe Dốc Vân rồi nghiên cứu với anh, đơn giản thôi mà, mà còn máu nữa thì 18h phi sang Làng việt kiều Châu Âu, văn quán thanh xuân mổ mấy con ếch làm cruise control
Ok chieu minh qua nhe :)

AMATAX

Xe điện
Sao cụ không làm bộ wireless thu phát cho đơn giản nhỉ.

AMATAX

Xe điện
Bộ này dùng Cam gì và nối như thế nào hả cụ? Nó nhận số lùi như thế nào?
Đầu phát thì đấu nguồn vào đèn lùi cùng cam lùi và phát tín hiệu, đầu thu thì đấu nguồn vào cùng màn hoặc có công tắc riêng. Dùng cho tất cả các loại cam có giắc AV.

Chỉnh sửa cuối: