Xin tư vấn về gps

trongc

Xe tăng
E cần nhờ các cụ thông thạo tư vấn giúp 1 vấn đề như sau ạ:
E mới lắp thêm cái GPS dẫn đường, nó chạy hệ điều hành wince (6.0 thì phải) nhưng khổ nỗi mỗi khi e khởi động xe (sau khi tắt máy xe, cái gps tự động tắt đi) thì cái GPS k tự bật đc, phải bấm nút on/of để mở, sau đó lại phải bấm chọn chương trình sygic để mở ra chạy. Thao tác rất nhiều công đoạn
Vậy e mạn phép hỏi các cao nhân liệu có cách nào để cái gps nó tự bật lên (nếu tự chạy chương trình sygic luôn sau khi tự bật nữa thì càng tốt) k ợ?
E xin cám ơn các cụ nhiều ạ

trongc

Xe tăng
42 lượt xem, vẫn chưa thấy cao thủ xuất hiện :D, e lại kê dép hóng tiếp ạ

MinhHa

Xe máy
Nguyên tắc thì cụ làm thế này.
1. Khởi động xe nên acqui sụt áp tức thời, acqui càng cũ càng bị nhiều do vậy làm RESET mất con GPS của cụ nên phải bật lại. Giống máy PC bị điện kém.
Giải quyết:
Cụ xem tài liệu con máy của cụ xem dòng tiêu thụ bao nhiêu rồi làm mạch bù áp khi khởi động.
Dùng 1 diode -> Tụ hóa 10000uF/25V -> máy của cụ.

2.Còn để chương trình tự chạy thì cụ cho nó vào START. Để khi sau khi WINCE chạy thì nó kích hoạt phần mềm của cụ chạy luôn .

Quỷ thần

Xe hơi
GPS của em tắt chìa khoá đề mà có bị mất đâu ? Nhưng bật cái gps nó kêu điếc cả tai ti tí lại kêu ?hix

phuongbk

Xe hơi
Xe em cũng có cái DVD và có hiện là có GPS theo xe. Nhưng bật NAVI thì nó đen thui. Chẳng ý kiến gì? E cũng đang định cài Sygic mà chưa có võ. Cụ nào cao thủ chỉ em với.
- Em đã cài thử lên thẻ nhớ nó ko nhận. ( hay phải dùng DVD????)
- Cổng USB vẫn đọc nhạc bình thường.

TOANHIGHSKY

[Tịch thu bằng lái]
Website
longbienauto.com
Xe em cũng có cái DVD và có hiện là có GPS theo xe. Nhưng bật NAVI thì nó đen thui. Chẳng ý kiến gì? E cũng đang định cài Sygic mà chưa có võ. Cụ nào cao thủ chỉ em với.
cụ dùng DVD của hãng nào ạ

trongc

Xe tăng
Nguyên tắc thì cụ làm thế này.
1. Khởi động xe nên acqui sụt áp tức thời, acqui càng cũ càng bị nhiều do vậy làm RESET mất con GPS của cụ nên phải bật lại. Giống máy PC bị điện kém.
Giải quyết:
Cụ xem tài liệu con máy của cụ xem dòng tiêu thụ bao nhiêu rồi làm mạch bù áp khi khởi động.
Dùng 1 diode -> Tụ hóa 10000uF/25V -> máy của cụ.

2.Còn để chương trình tự chạy thì cụ cho nó vào START. Để khi sau khi WINCE chạy thì nó kích hoạt phần mềm của cụ chạy luôn .
Thanks cụ, nhưng cụ hiểu nhầm ý e hỏi rùi ạ. e xin tường thuật lại thế này cho dễ hiểu ạ:
1- Khi không sử dụng xe, mọi thứ đang ở chế độ tắt, thì cái GPS cũng ở chế độ tắt.
2- Khi mình lấy xe ra sử dụng, đề nổ máy thì cái CD theo xe tự khởi động, cái GPS vẫn ở chế độ tắt, không tự khởi động.
3- Nếu mình cần sử dụng cái GPS, phải dùng tay bấm nút ON/OFF trên máy GPS để khởi động máy (thực chất là khởi động WINCE) sau đó bấm vào biểu tượng Sygic để chạy chương trình.
4- Trong quá trình sử dụng xe, Nếu lỡ bị tắt máy, khi đề nổ lại cái GPS vẫn hoạt động bình thường chứ không bị tắt, nó chỉ tắt khi tắt chìa khóa đi hơn 20s
5- Sau khi sử dụng xe xong, tắt máy xe, sau 20s cái GPS tự tắt về chế độ OFF.
Chu kỳ lặp lại nếu cụ sử dụng lại xe.
Nôm na là như thế cụ ạ, Ý e muốn hỏi ở mục số 2+3: làm thế nào để nó giống như cái CD theo xe, sau khi đề nổ thì cái GPS nó tự khởi động được ấy (với lại cụ bảo cop cái sigic vào mục start là đường dẫn nó như nào ạ, cụ chỉ rõ cho e với)

trongc

Xe tăng

trongc

Xe tăng
Khả năng cao là đầu của cụ không có thẻ GPS cụ ạ

fantasylove

Xe buýt
E dự là cụ phải mua cái khác hoặc cấp nguồn riêng cho nó rồi. Cái nào tự khởi động dc là tự khởi động. Nó do mạch(phần cứng) rồi. Ko phải do phần mềm

Rickyman

Xe điện
Muốn ON/OFF theo ACC của xe thì chỉ có cách can thiệp vào WinCE (cái này thằng Vietmap cấm tiệt) nên không có cách nào đâu cụ chủ ạ, trước em cùng con Navis crack Khựa, can thiệp đặt trong WinCE, thiết bị làm việc cực tốt. Bật chìa khóa->GPS tự bật, tắt chìa khóa, sau 30S GPS tự tắt. Thằng VM làm phần mềm ngu hơn bò, ghét nhất là không chịu lắng nghe ý kiến khách hàng để sửa đổi, có vẻ như những thằng thiết kế (hoặc ăn cắp) phần mềm của VM không có 4B thì phải :D

Chỉnh sửa cuối:

trongc

Xe tăng
Muốn ON/OFF theo ACC của xe thì chỉ có cách can thiệp vào WinCE (cái này thằng Vietmap cấm tiệt) nên không có cách nào đâu cụ chủ ạ, trước em cùng con Navis crack Khựa, can thiệp đặt trong WinCE, thiết bị làm việc cực tốt. Bật chìa khóa->GPS tự bật, tắt chìa khóa, sau 30S GPS tự tắt. Thằng VM làm phần mềm ngu hơn bò, ghét nhất là không chịu lắng nghe ý kiến khách hàng để sửa đổi, có vẻ như những thằng thiết kế (hoặc ăn cắp) phần mềm của VM không có 4B thì phải :D
Cụ can thiệp vào win kiểu gì hướng dẫn e với ạ (b)

Rickyman

Xe điện

MinhHa

Xe máy
Vậy thì cụ phải chế một tý.
Dùng mạch R C để thay cụ bấm bằng tay.
Cụ lấy 1 tụ hóa 100 đến 1000uF ( tùy theo thời gian khởi động của thiết bị)
1 điện trở cỡ 10 K ôm
2 diode 1N4148 hay shotky cho sụt áp nhỏ hơn

( cụ ở HN qua em tặng cụ cả bộ) hay mua hàng linh kiện khoảng 4K VND
cụ nối như sau

Tìm cái phím bấm bật tắt thiết bị.
Tìm điểm nguồn trong máy ( thường 5V)
điện trở nối 5V và nối tiếp với cực + của tụ. Cực - của tụ nối GND
diode nối Anode với điểm chung của R và C
Katode nối với phím bấm ( thông thường phím này một chân nối GND) nên cụ nối với chân kia.
Diode còn lại nối song song với điện trở , Anode nối 5V, Katode nối điểm chung RC. Mục đích xả tụ cho nhanh để nếu cụ bật lại chìa khóa ngay thì vẫn OK.

Nguyên tắc hoạt động
Khi cụ tắt nguồn tụ xả qua diode và điện áp trên phím ON/OFF = 0 tương đương với phím đang bấm.
Khi cụ bật chìa khóa thì phím vẫn đang bấm. Phím này chủ yếu tác động vào bộ phận cấp nguồn cho thiết bị của cụ.
Khi thiết bị chạy nó sẽ dùng một mạch khác để tự giữ và cụ có thể thả phím ra không cần giữ nữa ( khoảng 20ms)
Và lúc này thiết bị của cụ chạy
Sau thời gian T = F ( RC) khoảng vài giây thì điện áp nạp cho C đủ. Lúc này điện áp trên chân phím ~ 5V tương đương cụ thả phím ra.
Và quá trình cứ như vậy lặp lại khi cụ tắt chìa khóa rồi bật lại

Chú ý: Có những phần mềm nhận dạng phím bấm bằng sự kiện KeyUp, KeyDown và Keypressed thì cụ dùng như trên khỏi cần chỉnh.
Còn có loại nó nhận dạng KeyDown và đếm thời gian, quá timeout nó coi như đã bấm 1 lần. Nếu trường hợp này cụ thay đổi tụ điện giảm xuống 10uF hay 4.7uF
Và cụ test xem vài lần bật tắ vẫn OK là được. Vì nếu không sau timeout nó coi như cụ bấm lần nữa. Và lần bấm thứ 2 thì thành tắt ( phím ON/OFF)

Em không rõ thiết vị của cụ nên dự như vậy. Nhưng 99% đúng cụ nhé

Nếu các cụ mua đồ điện tử, giám sát hành trình, khóa thông minh....... thì nếu cần em chém gió giúp.
Hôm qua em chém cho mấy cụ về khóa thông minh cho xe máy quảng cáo rất an toàn nhưng em bảo em mở được -> nhiều người mở được -> không an toàn.
Sau đó check thì là các cụ ấy nhập china về chứ không phải hàng Việt nam.
Hôm nay các cụ ấy xóa mất luồng đó rồi. Chắc còn để bắt mấy chú gà.

Chỉnh sửa cuối:

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn