Thảo luận Hỏi về điều hòa Fiat Siena 1.6!

panteraxd

Xe hơi
Xe fiat điều chỉnh nhiệt độ lạnh nhiều hay ít cho ảnh hưởng đến lốc điều hòa ko ạ. Xe em đã thay cảm biết cơ chỗ bác Hậu, Cái cảm biến đấy đặt cố định rồi, nếu mình vặn nút xoay hết với vặn mát vừa thì lốc điều hòa có chạy nhẹ nhàng hơn ko ạ. Điều hòa xe em lạnh quá, nhiều lúc vặn lên tí cho đỡ lạnh như nó lại bị nhiệt độ ko đều, lúc mát lúc nóng. khó hiểu quá đi mất.

Có Bác nào hiểu nguyên lý vận hành của xe Fiat siena thì giải thích cho em với được ko ạ.

Với nữa xe em lúc bật điều hòa máy yếu đi trông thấy, xe đi mình em mà bật điều hòa leo dốc hầm times city hoặc Royal không nổi luôn. Có khi nào em thay cái máy phát Nissan vào nó yếu vậy không ạ. Tks các Bác

haanhbinan

Xe điện
Em chỉ nghĩ được thế này thôi ạ. Lốc điều hòa khi đã chạy thì chỉ có 1 tốc độ thôi, còn núm điều khiên chỉ có chức năng trộn 2 luồng gió nóng và lạnh để có một nhiệt độ thích hợp. Không biết em nói thế có sai không ạ. Các cụ cho ý kiến thêm ạ.

panteraxd

Xe hơi
Thế mấy lời khuyên xử dụng điều hòa cho oto như: " đừng đặt nhiệt độ ở mức thấp nhất sẽ tốn xăng " là không đúng cho xe fiat phải không ạ.

khkdgs

Xe điện
tốn xăng nhiều hay ít,phụ thuộc số lần loc đóng,thời gian giữa 2 lần đóng ngắt lốc phụ thuộc độ lạnh tay ta vặn.

nambinh113

Xe tải
Chuẩn đấy núm xoay điều hoà chỉ có tác dụng trộn khí nóng lạnh thôi ạ, nên cụ có vặn sang mức nóng ngắt điện đóng lốc thì nó vẫn nóng như thường

ku bon

Xe hơi
khi vặn núm mà gió thổi ra lúc lạnh lúc nóng thì cụ nên xem lại cái dàn nóng ! cụ thử đem sang cụ tân bảo dưỡng lại nó xem sao ! còn khi bật điều hòa máy nó yếu đi nhất định là do máy xe cụ bị yếu rồi . con sinea 1.3 nhà em bật điều hòa cả nhà ngồi trong thì cái dốc time city muỗi quá để số 2 leo ngon lành ! xe cụ cháu nghĩ là nên đem đi bảo dưỡng tổng thể ... kiểm tra van cao áp , máy phát , bugi , cảm biến đánh lửa cụ nhé !

panteraxd

Xe hơi
Chắc em phải mang đi kiểm tra tổng thể phát rồi. Tks các kụ

panteraxd

Xe hơi
Các anh off toàn buổi trưa thì sao em tham gia được. ^^

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Xe fiat điều chỉnh nhiệt độ lạnh nhiều hay ít cho ảnh hưởng đến lốc điều hòa ko ạ. Xe em đã thay cảm biết cơ chỗ bác Hậu, Cái cảm biến đấy đặt cố định rồi, nếu mình vặn nút xoay hết với vặn mát vừa thì lốc điều hòa có chạy nhẹ nhàng hơn ko ạ. Điều hòa xe em lạnh quá, nhiều lúc vặn lên tí cho đỡ lạnh như nó lại bị nhiệt độ ko đều, lúc mát lúc nóng. khó hiểu quá đi mất.

Có Bác nào hiểu nguyên lý vận hành của xe Fiat siena thì giải thích cho em với được ko ạ.

Với nữa xe em lúc bật điều hòa máy yếu đi trông thấy, xe đi mình em mà bật điều hòa leo dốc hầm times city hoặc Royal không nổi luôn. Có khi nào em thay cái máy phát Nissan vào nó yếu vậy không ạ. Tks các Bác
emm thấy lúc mát lúc nongd thì là do cái núm bác vặn, cái núm ấy liên quan đến con cảm biến lạnh( ở trong dàn lạnh của máy nhà cụ ) đáng ra cái núm ấy nhà bác nó phải chỉnh được to nhỏi tùy ý chứ ạ, còn : lúc mát ( nó để ở chế độ lạnh nhất) và lúc nóng( chỉ chạy quạt gió)>>>>> bộ núm tốc độ hỏng ah,
theo em hiểu là như thế ah. ;)

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
kể mà bác gần nhà em thì em có thể xem phần điều hòa cho bác ;) em cũng biết tí tẹo về điều hòa ah ;)

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chuẩn đấy núm xoay điều hoà chỉ có tác dụng trộn khí nóng lạnh thôi ạ, nên cụ có vặn sang mức nóng ngắt điện đóng lốc thì nó vẫn nóng như thường
cái núm ấy gắn liền với con cảm biến lạnh của dàn lạnh ah,
VD: khi cụ để ở chế độ lạnh ít( vd là nhiệt độ cụ muốn hạ tới 23 độ c, ) thì con cảm biến dàn này nó sẽ hạ nhiệt độ oto của cụ xuống 23 độ, rồi nó ngắt blog> sau đó quạt quay không, Và khi nhiệt đọ lên 24 độ, thì con cảm biến kia có tác dụng bắt thằng blog làm việc ấy
theo em hiểu là như thé ah, ;)
có gì sai mong các cụ chỉ giáo

f40fd

Xe điện
Em chỉ nghĩ được thế này thôi ạ. Lốc điều hòa khi đã chạy thì chỉ có 1 tốc độ thôi, còn núm điều khiên chỉ có chức năng trộn 2 luồng gió nóng và lạnh để có một nhiệt độ thích hợp. Không biết em nói thế có sai không ạ. Các cụ cho ý kiến thêm ạ.
Nếu ý bác là cái máy nén (compressor) thì nó chỉ có một tốc độ thôi, nó điều chỉnh độ lạnh bằng tần suất chạy / dừng, còn mô tơ quạt gió ở táp lô thì có nhiều tốc độ.

panteraxd

Xe hơi
VD: khi cụ để ở chế độ lạnh ít( vd là nhiệt độ cụ muốn hạ tới 23 độ c, ) thì con cảm biến dàn này nó sẽ hạ nhiệt độ oto của cụ xuống 23 độ, rồi nó ngắt blog> sau đó quạt quay không, Và khi nhiệt đọ lên 24 độ, thì con cảm biến kia có tác dụng bắt thằng blog làm việc ấy

Theo em được biết thì cái nút vặn chỉnh nóng lạnh ấy trên xe fiat siena nó chỉ có tác dụng trộn thêm gió nóng đi qua giàn nóng thôi, chứ ko có tác dụng chỉnh thông số cảm biến nhiệt đâu ạ. Thế mới nói cụ vặt hết cỡ với vặn 1 nửa thì log vẫn hoạt động như nhau, chẳng ảnh hưởng đến tiết kiệm hay không. Theo em hiều là thế, ko biết có đúng không, thế nên mới hỏi các cụ. ^^

nambinh113

Xe tải
Theo em được biết thì cái nút vặn chỉnh nóng lạnh ấy trên xe fiat siena nó chỉ có tác dụng trộn thêm gió nóng đi qua giàn nóng thôi, chứ ko có tác dụng chỉnh thông số cảm biến nhiệt đâu ạ. Thế mới nói cụ vặt hết cỡ với vặn 1 nửa thì log vẫn hoạt động như nhau, chẳng ảnh hưởng đến tiết kiệm hay không. Theo em hiều là thế, ko biết có đúng không, thế nên mới hỏi các cụ. ^^
Chuẩn ko phải chỉnh e đã thử rồi

khkdgs

Xe điện
lốc nóng tức bơm ga điều hòa ấy,nó vẫn đóng ngắt tạch tạch thì nó phải có thang nhiệt để căn cứ cho ecu điều khiển. có cụ chưa hiểu vấn đề đâu.

Huyhoangarc

Xe máy
Các cụ cho e hỏi xe e thấy không cần phải nóng nên e tháo luôn dàn nóng thế là nó cứ mát rượi như vậy có sao k???

haanhbinan

Xe điện
Các cụ cho e hỏi xe e thấy không cần phải nóng nên e tháo luôn dàn nóng thế là nó cứ mát rượi như vậy có sao k???
Em cũng giống cụ, cắt mẹ cái dàn nóng rồi, nối tắt 2 ống lại với nhau thế là xong, mùa đông em kèm theo cái chăn Hàn nữa là vút.

nambinh113

Xe tải
Cái núm này e nghĩ chỉ có tác dụng đóng mở cửa gió nóng thôi cụ ạ,