Menu đã setup xong mời các cụ cho ý kiến để em...xơi

apn

Xe tải
Em vừa đi Setup về xong, ăn vội bát cơm còn chưa kịp tắm rửa vội vào post ngay không sợ các cụ đi ngủ mất, cụ thể là thế này: Sau một time lòng vòng em đã quyết định làm em xe ráp vì mấy em xe nguyên chiếc loanh quanh 7-8 củ toàn xe có cấu hình không cao lắm và cuối cùng em đã lên đc 02 PA:
I/ PA 1:
1- Khung Windspeed WSR301 ( có sờ tận nơi mới thấy thậm chí còn sướng tay hơn ATX660, 670 hic)
2- Giảm sóc: Zoom
3- Ghi đông, potang, cọc yên: Truvativ
4- Bộ chuyển động ( Altus 3x9 ): Đùi đĩa Motachi, Líp Shimano, Xích 9105 Shimano, Đề sau + Tay đề Altus ( Indonesia), Đề trước Alivio, Trục giữa LP bạc đạn (TQ).
5- Phanh dầu Shimano 355
6-Vành: WTB SX 19+ May ơ Joytech
7- Lốp trucker
8- Pedan WS K79
II/ PA 2: Hệt như PA 1 chỉ khác mỗi bộ chuyển động Alivio 3x9 M4000, cụ thể:Tay đề, Đề trước + sau, Trục giữa, Xích, Líp = Shimano Alivio made in Malaysia
III/ Các cụ cho em hỏi ( cái này rất quan trọng mong các cụ giúp em sớm):
1- Về cấu hình bộ chuyển động thì PA 2 ngon hơn roài ( tiền nào của đấy mừ đúng không các cụ ) nhưng ý em muốn hỏi ( quanh đi quẩn lại cũng là xiền thoai ) setup như PA 1 thì liệu có ổn không ạ vì em thấy cấu hình bộ chuyển động hơi lủng củng không cùng một group ( em loanh quanh thể dục, đi lại trong phố chắc thỉnh thoảng leo một vài con dốc của cầu LB và vượt qua mấy cái ổ voi ổ gà là cùng). Nếu ổn thì mai em xơi luôn còn nếu không ổn thì lại phải lý cố ủ mưu đợi kiếm thêm ít xiền múc PA 2 vậy hic
2- Về giá rổ của 02 PA như vậy có hợp lý không ạ.
3- Em đo vội đc 1,72m, từ bàn chân đến im là 77cm theo lý thuyết là đi size17 nhưng size 17 đang hết màu trắng ( 16 thì còn) nên em đi size 16 có được không ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hq337

Xe đạp
em không biết đùi motachi nó ntn nhưng theo em cụ nên mua hẳn 1 group thì nó sẽ đỡ tiền hơn là mua lẻ tẻ thế kia ạ, bộ đề acera 3x9 + đùi đĩa deore cụ xem thế nào, nếu còn đủ tiền cụ nên đầu tư thêm cái quần hoặc cái yên xịn :D

Chỉnh sửa cuối:

apn

Xe tải
em không biết đùi motachi nó ntn nhưng theo em cụ nên mua hẳn 1 group thì nó sẽ đỡ tiền hơn là mua lẻ tẻ thế kia ạ, bộ đề acera 3x9 + đùi đĩa deore cụ xem thế nào, nếu còn đủ tiền cụ nên đầu tư thêm cái quần hoặc cái yên xịn :D
ý cụ nói lẻ tẻ là PA nào ạ? em thấy cụ chủ bán hàng tư vấn bẩu giá thì sêm sêm nhưng Acera không ngon bằng Alivio còn cái vụ quần áo thì cứ củ từ cụ ạ

DV2004

Xe tăng
May ơ joytech không vòng bi thì kém hơn loại vòng bi. Đề sau nên cao cấp hơn trước, pê đan cần hịn một tý.

thongck

Xe tăng
Cụ chơi full altus 27s lun cũng đc. Em đi full altus 27s gần năm nay cũng đạp trong tp là chủ yếu nói chung là ok căn chỉnh chính xác lên xún điã-líp rất mượt mà. Có đk cụ đầu tư đùi,trục giữa, moay-ơ,pedal ngon hơn tí :)

apn

Xe tải
Cụ chơi full altus 27s lun cũng đc. Em đi full altus 27s gần năm nay cũng đạp trong tp là chủ yếu nói chung là ok căn chỉnh chính xác lên xún điã-líp rất mượt mà. Có đk cụ đầu tư đùi,trục giữa, moay-ơ,pedal ngon hơn tí :)
Em cũng muốn full Altus luôn cụ ạ nhưng cửa hàng bảo đang hết hang chỉ có group lẻ tẻ thế thôi cụ ạ nên e cũng lăn tăn, cụ cho e hỏi lun là full group thì chính xác gồm những món gì?

hq337

Xe đạp
Là bộ phanh, bộ đề, hub, đùi đĩa, trục giữa, xích, líp đấy cụ. Mà hình như từ deore trở lên nó mới kèm theo phanh, hub thì em không biết. Nếu chỉ đi trong phố thì cụ nên lấy đề sau xịn hơn đề trước, còn cái yên hoặc quần quan trọng lắm ạ, đi tầm 20km trở lên là nó bắt đầu tê tái cõi lòng luôn rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

forceNAF

Xe máy
hỏi cửa hàng xem có đem đùi và trục giữa từ PA2 đổi vào PA1 được không? nếu có thì bù thêm khoảng bao nhiêu?
thay giảm sóc Zoom bằng giảm sóc đơ ấy, cho nó nhẹ xe. mấy loại rẻ tiền nhún không được bao nhiêu mà nặng lắm.
lốp thì thay loại trơn đạp cho đỡ mất sức, loại rẻ như Schwalbe Road Cruiser 26x1.75 có đâu tầm 500K/cặp thôi

thongck

Xe tăng
Em cũng muốn full Altus luôn cụ ạ nhưng cửa hàng bảo đang hết hang chỉ có group lẻ tẻ thế thôi cụ ạ nên e cũng lăn tăn, cụ cho e hỏi lun là full group thì chính xác gồm những món gì?
full group thì có đùi-điã,líp,tay đề,sang điã,sang líp,líp,phanh. Dưng em chỉ có bộ đề (tay bấm,sang líp,sang điã đùi điã) là altus thôi còn phanh m-446 ,líp HG50-9. Thông thường ng ta hay mix đề sau cấp cao hơn trước chứ ít ai làm ngược lại :)

thongck

Xe tăng
hỏi cửa hàng xem có đem đùi và trục giữa từ PA2 đổi vào PA1 được không? nếu có thì bù thêm khoảng bao nhiêu?
thay giảm sóc Zoom bằng giảm sóc đơ ấy, cho nó nhẹ xe. mấy loại rẻ tiền nhún không được bao nhiêu mà nặng lắm.
lốp thì thay loại trơn đạp cho đỡ mất sức, loại rẻ như Schwalbe Road Cruiser 26x1.75 có đâu tầm 500K/cặp thôi
em đang đi phuộc XCM tuy hơi cùi nhưng vẫn dễ chịu hơn phuộc đơ . Chạy thử phuộc đơ khó chịu lắm phi ổ gà hay gờ giảm tốc là tê tái. :)

apn

Xe tải
full group thì có đùi-điã,líp,tay đề,sang điã,sang líp,líp,phanh. Dưng em chỉ có bộ đề (tay bấm,sang líp,sang điã đùi điã) là altus thôi còn phanh m-446 ,líp HG50-9. Thông thường ng ta hay mix đề sau cấp cao hơn trước chứ ít ai làm ngược lại :)
Thế trục giữa+vòng bi trục giữa có nằm trong group ko cụ vì em thấy cùng Alivo2014 9s nhưng trục giữa+vòng bi của cửa hàng 3P ( là loại dùng chung với Deore>ngon) lại khác với 32F LNĐ

Hungkaax1

Xe tăng
Qua thời gian cụ tìm hiểu thì em thấy cụ thích xe đạp rồi, mà thích là sẽ đạp nhiều, đạp nhiều là thế nào cũng nâng cấp.
Group của PA1 của cụ có cái đùi đĩa là lạc điệu, nhưng cái đó theo em sớm muộn cũng nên thay. Còn bộ tay đề, đề trước, đề sau ok rồi, líp với xích cũng ok. Cụ nêu ra thì nghe có vẻ tạp pí lùchứ lắp vào thì chỉ có mỗi cái đùi đĩa là lạc điệu. Nếu cụ để đi thì vô tư, còn để bán thì khó, nhưng giá của cái đùi đĩa tầm đó nó cũng rẻ lắm.
Nâng cấp PA2 thì cũng ngon, nhưng nếu để có hiệu quả/giá tiền tốt nhất thì chỉ cần lên đùi đĩa trục rỗng + moay ơ Novatec.
Em nghĩ cái moay ơ cụ nên lên luôn, vì sau này bán lẻ cái joytech khó lắm, mất công tháo ra tháo vào nữa, nguyên công tháo/cân vành mới cũng tầm 200k rồi
Em không hiểu BB khác nhau cụ bảo là như nào. Em nghĩ nó chỉ khác nhau nếu 1 bên là Alivio 2014 trục đặc, 1 bên là Alivio 2014 trục rỗng. Cụ lưu ý đùi đĩa trục rỗng sẽ đi cùng BB giống Deore, và cái BB thường cũng được tính trong group. Nếu 1 bên là trục đặc 1 bên rỗng mà giá tương đương thì không phải đắn đo gì cả, chọn ngay trục rỗng.
Cái này nếu người chơi lâu rồi thì rất đơn giản, chứ người mới chơi thì loạn cào cào. Em đã nhiệt tình bảo cụ đi với em em tư vấn cụ thể luôn thì cụ còn ngại gì
Nếu cụ ngại đi với em thì em chốt lại đơn giản thế này:
PA1: đi lại ok, sẽ nâng cấp đùi đĩa, không nâng thì cái đùi jj đó cũng chả khác mấy Altus. Khuyến cáo nâng cấp ngay moay ơ Novatec và lốp gai nhỏ 2.0 cobra skin hoặc lốp 1.5 – 1.75.
PA2: không hiệu quả bằng việc nâng moay ơ và để tiền thừa mua quần bỉm, bình nước, túi đựng đồ, khóa. Mấy món đi kèm đấy cũng phải tốn hơn triệu đấy cụ ạ. Nhưng có tiền nâng thì đẹp, oai, dễ bán về sau.
Ngoài ra thì trên chợ xế độp đang có cụ rao con yên WTB pure V 400k, giá không rẻ quá nhưng đấy là con yên tốt. Cụ không lấy yên ở cửa hàng thì đc trừ tầm 150 – 200k

thongck

Xe tăng
Thế trục giữa+vòng bi trục giữa có nằm trong group ko cụ vì em thấy cùng Alivo2014 9s nhưng trục giữa+vòng bi của cửa hàng 3P ( là loại dùng chung với Deore>ngon) lại khác với 32F LNĐ
chốt lại là bộ đề altus 27s là ok. Còn $ đầu tư vào BB trục rỗng,moay-ơ vòng bi,pedal vòng bi,...:)

apn

Xe tải
Qua thời gian cụ tìm hiểu thì em thấy cụ thích xe đạp rồi, mà thích là sẽ đạp nhiều, đạp nhiều là thế nào cũng nâng cấp.
Group của PA1 của cụ có cái đùi đĩa là lạc điệu, nhưng cái đó theo em sớm muộn cũng nên thay. Còn bộ tay đề, đề trước, đề sau ok rồi, líp với xích cũng ok. Cụ nêu ra thì nghe có vẻ tạp pí lùchứ lắp vào thì chỉ có mỗi cái đùi đĩa là lạc điệu. Nếu cụ để đi thì vô tư, còn để bán thì khó, nhưng giá của cái đùi đĩa tầm đó nó cũng rẻ lắm.
Nâng cấp PA2 thì cũng ngon, nhưng nếu để có hiệu quả/giá tiền tốt nhất thì chỉ cần lên đùi đĩa trục rỗng + moay ơ Novatec.
Em nghĩ cái moay ơ cụ nên lên luôn, vì sau này bán lẻ cái joytech khó lắm, mất công tháo ra tháo vào nữa, nguyên công tháo/cân vành mới cũng tầm 200k rồi
Em không hiểu BB khác nhau cụ bảo là như nào. Em nghĩ nó chỉ khác nhau nếu 1 bên là Alivio 2014 trục đặc, 1 bên là Alivio 2014 trục rỗng. Cụ lưu ý đùi đĩa trục rỗng sẽ đi cùng BB giống Deore, và cái BB thường cũng được tính trong group. Nếu 1 bên là trục đặc 1 bên rỗng mà giá tương đương thì không phải đắn đo gì cả, chọn ngay trục rỗng.
Cái này nếu người chơi lâu rồi thì rất đơn giản, chứ người mới chơi thì loạn cào cào. Em đã nhiệt tình bảo cụ đi với em em tư vấn cụ thể luôn thì cụ còn ngại gì
Nếu cụ ngại đi với em thì em chốt lại đơn giản thế này:
PA1: đi lại ok, sẽ nâng cấp đùi đĩa, không nâng thì cái đùi jj đó cũng chả khác mấy Altus. Khuyến cáo nâng cấp ngay moay ơ Novatec và lốp gai nhỏ 2.0 cobra skin hoặc lốp 1.5 – 1.75.
PA2: không hiệu quả bằng việc nâng moay ơ và để tiền thừa mua quần bỉm, bình nước, túi đựng đồ, khóa. Mấy món đi kèm đấy cũng phải tốn hơn triệu đấy cụ ạ. Nhưng có tiền nâng thì đẹp, oai, dễ bán về sau.
Ngoài ra thì trên chợ xế độp đang có cụ rao con yên WTB pure V 400k, giá không rẻ quá nhưng đấy là con yên tốt. Cụ không lấy yên ở cửa hàng thì đc trừ tầm 150 – 200k
Rất cảm ơn cụ đã tư vấn nhiệt tình

apn

Xe tải
Sau khi được các cụ tư vấn nhiệt tình, đặc biệt là cụ Hungkaax1 em sẽ đi theo PA sau: Lựa chọn PÁ 1 và nâng cấp may ơ Novatec, đùi đĩa trục rỗng ( nếu cửa hàng đồng ý thay tất nhiên là thêm xiền), lốp corbraskin ( cái này em nhờ cụ Hungkaax1 cho em địa chỉ nhá vì cửa hàng hết loại này roài) và một số phụ kiện thiết yếu đi kèm như quần bỉm, bình nước, túi đựng đồ, khóa...
Có gì mới em sẽ lại phọt lên đây cho các cụ biết ạ. Thân

Tit_mu_tap

Xe tăng
Cụ chọn full bộ acera nó đều xe và đẹp hơn là dồn tiền lấy cái trục rỗng thần thánh trông đẹp mắt mà hiệu quả thì không lên là mấy, nên nâng cấp may ơ ngon tí hiệu quả phết đấy. Còn tiền thì mua phụ kiện chứ cái khung và giảm sóc cùi bắp vậy lên group cao nó chả hợp tí nào.

hq337

Xe đạp
^
cụ nói thế nào chứ đùi trục rỗng đạp cảm giác sướng hơn nhiều, sao lại hiệu quả không lên mấy

Hungkaax1

Xe tăng
Cụ chọn full bộ acera nó đều xe và đẹp hơn là dồn tiền lấy cái trục rỗng thần thánh trông đẹp mắt mà hiệu quả thì không lên là mấy, nên nâng cấp may ơ ngon tí hiệu quả phết đấy. Còn tiền thì mua phụ kiện chứ cái khung và giảm sóc cùi bắp vậy lên group cao nó chả hợp tí nào.
Khung WS 301 mới đẹp cụ ah, nhìn & dùng không cùi tí nào đâu.
Bản thân em thấy trục rỗng và trục đặc khác nhau rất nhiều, không phải tự nhiên bộ đùi đĩa, trục lại là thứ đắt nhất trong toàn group. Không nói trục cốt vuông lên rỗng, cùng là trục rỗng thôi, chỉ cần trọng lượng bộ đùi đĩa + BB giảm chút là cảm giác đạp đã rất khác nhau, có nhiều tiền thay BB xịn đạp còn khác hơn nữa.
Lên đến Acera rồi thì kiếm xừ Alivio đời cũ cho đẹp, hơn có tầm 300k.
Xe tầm 10 tr thì lấy đâu ra thụt xịn hả cụ. thêm tí tiền mua mấy con dốc sốc rẻ tiền đc cái oai, chứ hiệu quả chẳng khác mấy, lên hẳn Epicon thì quá tầm.
P/s: Thụt đơ cực nhẹ, đi nhanh, nhưng phải dành cho người đi xe quen rồi, vì thụt đơ mà vào ổ gà to là tê tái lắm

fatherboard

Xe hơi
Em vừa làm 1 con full altus đây. Vành đùm thì sx19 + novatec.
Chạy rất ok (em chỉ chạy trong tp).
Lúc đầu cũng định chơi acera, nhưng thôi bảo để cuối năm lên luôn deore :D