Hỏi về việc đi giải quyết biên bản quá hạn 2 năm

Nessie

Xe máy
Ngày 1/9/2012 em bị xxx lập biên bản về lỗi chuyển hướng ko có tín hiệu báo hướng rẽ. xxx thông báo cho em biết là lỗi đó sẽ phải nộp phạt 300k. Và lập biên bản, thu 1 GPLX hẹn em khoảng hơn 1 tuần sau đến đội để xử lý.
Nhưng do em cũng bận việc quá, với lại cũng lười nên cứ mặc kệ. Từ đó đến giờ cũng gần đc 2 năm rồi.
Bây giờ em đang muốn đi để giải quyết, lấy cái GPLX về.Em có tìm đọc đc ở đâu đó là sẽ phải nộp thêm tiền lãi vào kho bạc. Nhưng ko rõ là em sẽ phải nộp thêm bao nhiêu tiền vì quá ngày hẹn ?
Cụ nào biết thì trả lời giúp em với ạ.

honda_cub79

Xe lăn
Thế từ năm 2012 đến giờ cụ không chạy xe nữa hay sao mà không đi lấy bằng về.

HAYLANDUNG

Xe tải
Trước đây em để quá hạn như cụ lúc đến giải quyết không mất đồng nào vì đã hết thời hạn xử phạt vi phạm hành chính . Bây giờ em cũng không biết như thế nào , có thay đổi gì không ?

thinhkieuphong

Xe điện
cụ chủ chắc 2 năm đi xe ko cần bằng :D, may là chưa bị bắt lần nữa ko lại thêm cái tội thiếu bằng. Sợ là lâu quá rồi bằng cụ chả còn ở đó nữa :))

mopmi

Xe tăng
Trước đây em để quá hạn như cụ lúc đến giải quyết không mất đồng nào vì đã hết thời hạn xử phạt vi phạm hành chính . Bây giờ em cũng không biết như thế nào , có thay đổi gì không ?
Nếu vậy thì đúng là chuyện lạ nay e mới đc nghe.

Nessie

Xe máy
Thế từ năm 2012 đến giờ cụ không chạy xe nữa hay sao mà không đi lấy bằng về.
cụ chủ chắc 2 năm đi xe ko cần bằng :D, may là chưa bị bắt lần nữa ko lại thêm cái tội thiếu bằng. Sợ là lâu quá rồi bằng cụ chả còn ở đó nữa :))
Em vẫn chạy xe bình thường các cụ ạ. Cũng bị bắt vài lần rồi, nhưng em toàn làm hư xxx. Thế nên giờ em mới quyết tâm đi lấy lại cái bằng, để đến lúc bị bắt láo thì còn chiến đc.
Hồi em bị giữ bằng thì là vi phạm ở tỉnh, cách chỗ em ở cũng khoảng gần 200km. Tham công tiếc việc nên cứ nhùng nhằng mãi mà em chưa có điều kiện đi lấy.

cachuoicon

Xe tải
Tính bằng lãi ngân hàng, nhưng nhiều lúc cũng chẳng thấy các bác ý tính, chỉ thấy đưa cho cái quyết định XPHC ra kho bạc nộp lấy hóa đơn về và nhận lại bằng.

Nessie

Xe máy
Báo cáo các cụ là hôm qua 28/08/2014 em đã đi xử phạt và lấy bằng sau gần 2 năm rồi ạ.
Em tiện đường về quê nên tranh thủ rẽ vào CA huyện nơi em bị ra quyết định xử phạt. Đến buổi sáng thì thấy khóa trái cửa, 1 đồng chí ở đấy bảo em là xem lại biên bản đi, tất cả biên bản đều hẹn làm việc vào buổi chiều.
Buổi chiều em đến thì 1 đồng chí thiếu úy sau khi xem biên bản của em thì trừng mắt nhìn em khoảng 5s rồi bảo:
- Anh ý thức quá kém. Từ cách đây 2 năm rồi anh làm gì mà ko đến để lấy bằng về ?
Em bảo em ko phải dân ở đây, đi làm ăn xa giờ mới có điều kiện để đến xử phạt.
- Tôi nói cho anh biết nhá, anh ý thức thế là quá kém nhá. Người ta ở tận Thanh Hóa mà cũng còn đến đúng hẹn giải quyết đc nữa là anh. 2 năm trời ko có bằng thì tôi cũng ko hiểu anh lái xe kiểu gì. Thế 2 năm vừa rồi anh chưa bao giờ vi phạm giao thông à ?
Em bảo chưa anh ạ. 1 đồng chí xxx gần đấy nói đểu em :
- Ờ giỏi nhỉ. Bị bắt 1 lần là nghiêm túc chấp hành luật giao thông luôn. Quá là tài.
Em lúc ý cũng he mũi rồi, vì em sai với pháp luật, sai với nhà nước. Em đến xử phạt muộn dù mấy năm thì kho bạc vẫn tính thêm tiền lãi cơ mà. Em định bảo thế các đồng chí có định giải quyết cho tôi ko hay để tôi đi về. Nhưng thấy đồng chí thiếu úy ko lèm bèm nữa mà đi mở tủ tìm hồ sơ nên em lại nhịn.
Quá trình tìm biên bản và bằng lái của em cũng ko lâu như em nghĩ. Khoảng chừng 2-3 phút là đồng chí ấy tìm đc. Rồi bảo em là:
- Lỗi của em phạt 300k nhé. Giờ em sang kho bạc ngay đối diện để nộp phạt.
Em sang kho bạc thì bên đấy họ hỏi em là vi phạm cách đây 2 năm đúng ko ? Em bảo vâng đúng rồi. Họ nói phải hỏi lại cho chính xác để tính thêm % tiền nộp phạt chậm.
Thế nên tiền nộp phạt chậm là 0.05% nhé các cụ, chứ ko phải là quá hạn thì xxx trả luôn giấy tờ cho mình đâu ạ.Hoặc cũng có thể ngày xưa khác, bây giờ thì chặt chẽ hơn. Và với trường hợp của em thì họ tính là phải nộp thêm 105k.
Sau đấy em lại quay về gặp xxx. Đồng chí ấy trả lại bằng cho em, rồi bảo:
- Anh chờ mày 2 năm giờ mới có đc chữ ký của mày đấy. Cố gắng đi như thời gian vừa rồi nhé, ý anh là cố gắng đi như 2 năm vừa rồi, đừng để xảy ra vi phạm nữa nhé.
Thế rồi em chào xxx và đi về.

tu92x1

Xe hơi
Không có cái bằng nào bằng tiền
Chi khi nào gây lỗi quá nặng thì mới cần giấy tờ..