Kỹ năng xử lý xe khi đã bị lún vs xa lầy.

nb_kn

Xe hơi
Chuyện là thứ 7 rồi em đi đá bóng với tụi bạn, vào sân bóng em đã ngắm địa thế ngập lụt sau trận mưa là sẽ khó đỗ, em ngắm được bãi đất có vẻ là khô ráo nhất nên đánh xe vào đó. Thử chân đất xuống thì ko sũng nước và có vẻ cứng cáp nên em vứt xe vào sân luôn.
Sau 4h hò hét và cười, em ra xe - vào số lùi thì èn en, nó cứ trôi tuồn tuột cái bánh trên. Thế là em biết em đã ra đi, em cũng thử tự mình kiếm đá kiếm gạch chèn vào chân lốp để thử nhưng không ăn thua. May mà lúc ấy có anh em đi đá cùng nên ale hấp nhấp bổng đầu cho em kê số luì và thoát.

Câu hỏi của em là: nếu tình huống sa lầy ko có đồ (gạch đá, cát sỏi...) để chèn hoặc ko có người khiêng xe thì em sẽ sống sao? Chắc nhiều cụ đã qua bài này nên các cụ dạy cho em vài chiêu dắt lưng với ạ. Em mới lái đc một thời gian, cũng chưa va chạm nhiều các tình huống khó khi đi cùng v2, em tìm trên OF nhà mình cũng chưa ra bài chỉ cách xử lí nên post lên đây nhờ các cụ chỉ giáo.

Kính các cụ ^_^

Chỉnh sửa cuối:

Ocnuong

Xe buýt
B1. Tùy thuộc vào loại xe mà chủ thớt sử dụng. Ví dụ như xe 2 cầu thì cài cầu vào và tiến
B2. Còn đối với các xe khác trong trường hợp đó thì số tiến sẽ mạnh hơn số lùi. Bác thử cài số tiến để đi đến vị trí an toàn rồi tính tiếp
B3. Nếu không thuộc 2 trường hợp trên thì gọi cứu hộ.:))

sakuraluu

Xe buýt
Nếu là xe 2 cầu thì đã là quá dễ, dòng 4x4 thì coi là chuyện nhỏ. Còn bình thường 2x4 thì đành chịu chứ sao, không đồ?? chẳng bao giờ không có đồ cả, nhờ 1 ông xe ôm, kiếm 1 miếng ván rồi chèn vào là chuyện phải làm, cái xe nó không tự lên được bao giờ cả. Dễ nữa là trong đội có bạn nào có xe, làm khúc thừng kéo lên là chuẩn luôn.

senhong

Xe tăng
Có nhiều cách cụ ạ..
- cụ xì bớt hơi bánh chủ động ( 1/3)
- lấy cành cây, bao tải để vào bánh chủ động theo chiều xe thoát ra.
- cụ cố gắng tạo đà cho xe( tiến 1 tý, lùi 1 tý) kô được để bánh xoay tròn
- thoát ra chạy 1 mạch kô dừng, tránh đi nhanh, đánh lái gấp.
Chắc chỉ vậy thôi cụ nhỉ;;)

anhtho

Xe ngựa
Xe em nhỏ, cứ nhờ các thanh niên xúm vào là xong hết.
Em nhớ ngày xưa hồi mới lái con la già, lúc vào cua gấp quá, bánh trước qua còn bánh sau tụt xuống rãnh. Khá sâu, thế là 3, 4 thanh niên xúm vào nhấc bổng mít lên, kê kích 1 tí là lại ổn.
Nói chung mình có chuyện, nhờ bà con cũng không khó khăn gì. Có lần em còn bị con matiz ghẻ chập đèn phanh, acquy lại yếu. Cứ đỗ lâu hơn 30ph là phải đẩy. Phải nhờ các anh các chú bên hàng nước 2 lần.

nb_kn

Xe hơi
Xe em nhỏ, cứ nhờ các thanh niên xúm vào là xong hết.
Em nhớ ngày xưa hồi mới lái con la già, lúc vào cua gấp quá, bánh trước qua còn bánh sau tụt xuống rãnh. Khá sâu, thế là 3, 4 thanh niên xúm vào nhấc bổng mít lên, kê kích 1 tí là lại ổn.
Nói chung mình có chuyện, nhờ bà con cũng không khó khăn gì. Có lần em còn bị con matiz ghẻ chập đèn phanh, acquy lại yếu. Cứ đỗ lâu hơn 30ph là phải đẩy. Phải nhờ các anh các chú bên hàng nước 2 lần.
Em cũng chạy ma-tịt cụ ah, cơ bản là tình huống chỉ có mình solo với xe, làm thao để người nông dân thoát lầy ạ, chứ dân mình tốt lắm, nếu có người mình nhờ chắc mọi người sẽ ra tay giúp thoai.
Có nhiều cách cụ ạ..
- cụ xì bớt hơi bánh chủ động ( 1/3)
- lấy cành cây, bao tải để vào bánh chủ động theo chiều xe thoát ra.
- cụ cố gắng tạo đà cho xe( tiến 1 tý, lùi 1 tý) kô được để bánh xoay tròn
- thoát ra chạy 1 mạch kô dừng, tránh đi nhanh, đánh lái gấp.
Chắc chỉ vậy thôi cụ nhỉ;;)
Em sẽ ghi nhớ bài nầy của cụ, cơ bản là khó nhất đoạn kiếm đồ đút vô bánh xe, vì nhiều khi hoảng quá, tiền lùi nhiều càng làm xe lún xuống sâu hơn, đây cũng là tình huống hay xảy ra nhất với lái kém kinh nghiệm như em cụ ah.

Nếu là xe 2 cầu thì đã là quá dễ, dòng 4x4 thì coi là chuyện nhỏ. Còn bình thường 2x4 thì đành chịu chứ sao, không đồ?? chẳng bao giờ không có đồ cả, nhờ 1 ông xe ôm, kiếm 1 miếng ván rồi chèn vào là chuyện phải làm, cái xe nó không tự lên được bao giờ cả. Dễ nữa là trong đội có bạn nào có xe, làm khúc thừng kéo lên là chuẩn luôn.

B1. Tùy thuộc vào loại xe mà chủ thớt sử dụng. Ví dụ như xe 2 cầu thì cài cầu vào và tiến
B2. Còn đối với các xe khác trong trường hợp đó thì số tiến sẽ mạnh hơn số lùi. Bác thử cài số tiến để đi đến vị trí an toàn rồi tính tiếp
B3. Nếu không thuộc 2 trường hợp trên thì gọi cứu hộ.:))
Vâng, em tỷ dụ cuối tuần các cụ đi off với gấu, vào rừng mà 1 xe ko fai xe 2 cầu thì dự thế nào bây giờ cụ, em chưa có võ nên đang hóng ạ hihi

Cong_Thiep

Xe máy
E thấy các cụ nào hay gặp trường hợp xa lầy thì nên chuẩn bị trước ạ! Làm mấy tấm ván,dây,kích... Đến lúc cần bỏ ra xài thôi.Cẩn tắc vô áy láy ! Chúc các cụ may mắn :))

nb_kn

Xe hơi
E thấy các cụ nào hay gặp trường hợp xa lầy thì nên chuẩn bị trước ạ! Làm mấy tấm ván,dây,kích... Đến lúc cần bỏ ra xài thôi.Cẩn tắc vô áy láy ! Chúc các cụ may mắn :))
Về cơ bản thì phòng cháy hơn chữa cháy cụ ạ, nhưng nếu 1 ngày đẹp trời đổi xe ko đi con xe iu quý của mình thì cụ chắc cũng phải có phương án B C j đó chứ ạ :)

Phuvh

Xe buýt
Trường hợp hữu ích để bọn iem được biết cơ hội xử lý ::

nb_kn

Xe hơi

Muon_biet

Xe cút kít
chỉ cần chuẩn bị một dây đai kéo ô tô dài khoảng 3 lần đường kính bánh xe, một vỏ bao tải dứa và một chiếc xẻng nhỏ công binh là ô kê.

oojimioo

Xe tăng
Lấy kích, kích bánh lên kê thêm vào là ra đc hết cụ ạ

DuyThanhSNG

Xe tăng
Ngoài các biện pháp đã nêu trên cụ chú ý: 1:để lái thẳng-2: tiến hay lùi không đựoc ga to dẫn đến trượt bánh quay tít.-3:sử dụng số tiến + lùi để tạo đà cho xe có đà qua vũng.
Đây là kinh nghiệm đúc kết khi qua các vùng bùn hay tuyết trơn và được sử dụng đầu tiên .

Cong_Thiep

Xe máy
Về cơ bản thì phòng cháy hơn chữa cháy cụ ạ, nhưng nếu 1 ngày đẹp trời đổi xe ko đi con xe iu quý của mình thì cụ chắc cũng phải có phương án B C j đó chứ ạ :)
Cụ nói chí phải :))

nb_kn

Xe hơi
Cụ cho e hỏi : xe cụ là xe gì mà nhấc bổng đầu lên đc vậy??? Nắm vào chỗ nào để nhấc ạ, xe e mà túm vào nhấc thì e là nhựa abs nó ra từng miếng.
EM đi matiz còi thôi cụ ạ, ae hỗ trợ đặt tay vào phần phía trên bánh trước là nhấc đc thôi ạ. hôm đấy em chưa thấy bay miếng nào cả.
chỉ cần chuẩn bị một dây đai kéo ô tô dài khoảng 3 lần đường kính bánh xe, một vỏ bao tải dứa và một chiếc xẻng nhỏ công binh là ô kê.
vâng, có sự chuẩn bị như vậy thì tốt quá rồi cụ ạ
Lấy kích, kích bánh lên kê thêm vào là ra đc hết cụ ạ
phương án kích của cụ cũng hay, nhưng trên nền đất đang bị lún thì kê vào đâu cụ, (phương án này chắc phải kèm thêm 1 tấm gỗ để kê kích)
Ngoài các biện pháp đã nêu trên cụ chú ý: 1:để lái thẳng-2: tiến hay lùi không đựoc ga to dẫn đến trượt bánh quay tít.-3:sử dụng số tiến + lùi để tạo đà cho xe có đà qua vũng.
Đây là kinh nghiệm đúc kết khi qua các vùng bùn hay tuyết trơn và được sử dụng đầu tiên .
cái này khi chưa lún sâu, bài toán khó ở điểm là đã ngập 1/2 bánh ạ

malenh12

Xe tải
Làm quả tời theo cụ à, cắm 1 cái cọc và mắc tời vào kéo lên như các cụ đi off ý

nb_kn

Xe hơi
Làm quả tời theo cụ à, cắm 1 cái cọc và mắc tời vào kéo lên như các cụ đi off ý
Khớ khớ, em note lại ý của cụ, cơ mà em dự là quay tời tay kéo xe ô tô thì em cũng phải mang theo vài hộp rau chân vịt của Pop Eye ^^ em fun tí cụ ah :)