Nhờ các cụ tư vấn dùm với ạ :3

sena21

Xe máy
Tình hình là e mới là sinh viên muốn kiếm 1 chiếc xe hợp với mjh các cụ ạ :3
Em ko có hứng thú gì với xe cộ luôn nhất là xe máy,mà có vẻ như e khá là sợ khoản tốc độ. Nhưng đặc biệt e đi xe đạp luôn thích cảm giác max speed :v có lẽ vì e cảm thấy là có thể làm chủ nó trong mọi TH vậy :3 Đi xe 2 bánh ko động cơ ủng hộ bảo vệ môi trường cũng chục năm rồi chứ ít gì =)))))
Sau khi tìm hiểu thì e thích dòng xe kiểu dáng như mtb nhưng bánh to và nhỏ hơn mtb :D chắc là kiểu hybrid ý ạ :3 chưa đi thử bao h nhưng e trông nó cao ráo,tốc độ hơn hẳn mtb :D em nghĩ là mua xe chỉ đi trong thành phố, nhiều đoạn ổ gà ổ voi thì chắc cùng lắm cũng như con xe cà tàng e vẫn đang đi mà thôi :3
Ví dụ như e này chẳng hạn:

Nhưng sau khi vô diễn đàn tìm hiểu thì em thấy mọi người có vẻ ưa chuộng dòng mtb hơn thì phải và chả có mấy cụ xài cái dòng kia @@ ko thì cũng dòng road -_- ( trước em nghĩ dòng mtb này đi leo núi các kiểu nó mới khoái thôi các cụ ạ =)) ) em cũng chưa đi bao h nên cũng ko biết cảm giác nó ra sao =)) nhưng nhìn bề ngoài thì đã thấy nặng nề rồi :( Có lẽ điểm nổi bật nhất của nó là êm hơn :D
Sau khi lướt vô 1 vòng thì sự lựa chọn của e đã bị dao động :'( Đó là lí do em lập topic này mong mọi người thông não hộ em với ạ :3 Dòng mtb có ưu điểm gì và cái dòng em thích kia nhược điểm ra sao ạ :D Nếu trên lập trường của các cụ thì các cụ sẽ lựa chọn dòng gì :3 Có gì em chuyển sang trinx x1 dạo này hot ghê luôn :3
Ak còn 1 thắc mắc nữa.E thấy vài cụ bảo tầm giá này thì nên mua hàng 2nd.Em ko hiểu liệu hàng 2nd thì có bền lâu đc ko ạ hay xe tầm giá này ko đc bền = cả dòng 2nd @@ Và hàng 2nd bây h cũng phải tìm đc nơi có uy tín chứ bị lừa thì khổ :'( Em lại mới tập tành học hỏi nên chả hiểu mồ tê gì về thông số xe :(
Mong các cụ giúp đỡ ạ em xin cảm ơn[-O<

binh_1612

Xe tăng
" xe kiểu dáng như mtb nhưng bánh to và nhỏ hơn mtb " với nhu cầu này thì e nghĩ giant roam 2 là quá phụ hợp vs cụ, e này theo kiểu mtb nhưng lai city, bánh to, lốp nhỏ đi đỡ mất sức hơn, lại có thụt rất phù hợp vs đường xá ở VN

sena21

Xe máy
Con roam đó trông ngon thật đó cụ nhưng mắc quá với tg sinh viên như e bác ạ :3
Với cả cụ hiểu nhầm ý em rồi :D Em muốn nhờ các cụ tư vấn chút về dòng mtb với cái dòng bánh nhỏ hơn mà e thích ý ạ :v Kiểu dạng so sánh ý cụ ạ :D
Em thấy hầu như mục đích của các cụ là đi đường nhựa thể thao thôi chứ ko phải đường kiểu gồ ghề như đồi núi :3 mà các cụ toàn chọn cho mjh mấy em mtb nên em ko hiểu rõ lắm :D vì xe mtb nặng mà :D

teoteoteo113

Xe máy
Con roam đó trông ngon thật đó cụ nhưng mắc quá với tg sinh viên như e bác ạ :3
Với cả cụ hiểu nhầm ý em rồi :D Em muốn nhờ các cụ tư vấn chút về dòng mtb với cái dòng bánh nhỏ hơn mà e thích ý ạ :v Kiểu dạng so sánh ý cụ ạ :D
Em thấy hầu như mục đích của các cụ là đi đường nhựa thể thao thôi chứ ko phải đường kiểu gồ ghề như đồi núi :3 mà các cụ toàn chọn cho mjh mấy em mtb nên em ko hiểu rõ lắm :D vì xe mtb nặng mà :D
MTb ko hợp với đường nhựa nhưng họ có bạn bè chơi MTB .. nên nguyên 1 đám sắm MTB chạy cho đều

sena21

Xe máy
cụ nói thật hay ko ... mà e nghe ảo quá :|

forceNAF

Xe máy
thích thì xe nào mà không được, hơi đâu mà để ý người khác.
không đủ mua Roam thì kiếm Giant Escape mà đi, đúng ý thích của bạn luôn

sena21

Xe máy
Mjh ko để ý người khác đâu :D chỉ là ko hiểu biết lắm thấy nhà nhà xài mtb nghĩ dòng này chắc nhiều ưu điểm hơn nên muốn hỏi thôi :) Cho chắc ăn ý mà :D

thongck

Xe tăng
Đa số mtb của các cụ of khó mà bay nhảy hay leo núi đc cụ ợ :)) đạp chơi chơi thôi gọi là đi đc những đoạn đường xấu. Nhìu ng trong đó có em vẫn đạp mtb vì kiểu dáng khoẻ khoắn,hầm hố,đa dụng,giá dễ mua,đồ dễ thay,nhiều sự lựa chọn,.... :)

Chỉnh sửa cuối:

giantxcr3500

Đi bộ
" xe kiểu dáng như mtb nhưng bánh to và nhỏ hơn mtb " với nhu cầu này thì e nghĩ giant roam 2 là quá phụ hợp vs cụ, e này theo kiểu mtb nhưng lai city, bánh to, lốp nhỏ đi đỡ mất sức hơn, lại có thụt rất phù hợp vs đường xá ở VN
roam nhiều obama lắm bác ơi

picaso182

Xe buýt
:((nói đến xe đạp em buồn quá, vừa tối qua em bị mất con xe mới mua 8tr

sena21

Xe máy
Roam giá dưới 8 triệu thì có ổn ko cụ:3 chắc hôm nào e kiếm shop cụ nào uy tín đến nhờ từ vấn hộ vậy :v
@picaso: e cũng sợ nhất mất xe đạp -_- khóa gì thì khóa nó cắt đc tất @@
Chỗ em trọ con bà chủ nghiện mới khổ @@ thế éo nào tg bạn em nó cho tg đó mượn xe đạp nó lặn mất tăm luôn =)) May cho e h đang xài con hàng nhật bãi đểu đểu nó ko thèm lấy =))))

picaso182

Xe buýt
Roam giá dưới 8 triệu thì có ổn ko cụ:3 chắc hôm nào e kiếm shop cụ nào uy tín đến nhờ từ vấn hộ vậy :v
@picaso: e cũng sợ nhất mất xe đạp -_- khóa gì thì khóa nó cắt đc tất @@
Chỗ em trọ con bà chủ nghiện mới khổ @@ thế éo nào tg bạn em nó cho tg đó mượn xe đạp nó lặn mất tăm luôn =)) May cho e h đang xài con hàng nhật bãi đểu đểu nó ko thèm lấy =))))
hic xe đạp em để trong nhà đâu khóa, xe máy thì em gắn hét khóa từ rồi, trộm nó khôn lấy xe đạp nhanh mà bán cũng đc giá

picaso182

Xe buýt
Sao không dùng khóa chống trộm xe thông minh của bạn.
Khóa chống trộm của em là khóa từ bác ạ, chỉ gắn đc xem máy thui bác, xe máy thì ko lấy dc của em đâu:)).em có con sh để ở cửa nhà ,nó dùng vam phá tan ổ khóa của em mà ko lấy đc, vì xe em ghắn khóa từ nó ko nổ máy dc và còi xe nó kêu ,em chạy xuống 2 thằng chạy mất tích

lehoangkien

Xe đạp
Tình hình là e mới là sinh viên muốn kiếm 1 chiếc xe hợp với mjh các cụ ạ :3
Em ko có hứng thú gì với xe cộ luôn nhất là xe máy,mà có vẻ như e khá là sợ khoản tốc độ. Nhưng đặc biệt e đi xe đạp luôn thích cảm giác max speed :v có lẽ vì e cảm thấy là có thể làm chủ nó trong mọi TH vậy :3 Đi xe 2 bánh ko động cơ ủng hộ bảo vệ môi trường cũng chục năm rồi chứ ít gì =)))))
Sau khi tìm hiểu thì e thích dòng xe kiểu dáng như mtb nhưng bánh to và nhỏ hơn mtb :D chắc là kiểu hybrid ý ạ :3 chưa đi thử bao h nhưng e trông nó cao ráo,tốc độ hơn hẳn mtb :D em nghĩ là mua xe chỉ đi trong thành phố, nhiều đoạn ổ gà ổ voi thì chắc cùng lắm cũng như con xe cà tàng e vẫn đang đi mà thôi :3
Ví dụ như e này chẳng hạn:

Nhưng sau khi vô diễn đàn tìm hiểu thì em thấy mọi người có vẻ ưa chuộng dòng mtb hơn thì phải và chả có mấy cụ xài cái dòng kia @@ ko thì cũng dòng road -_- ( trước em nghĩ dòng mtb này đi leo núi các kiểu nó mới khoái thôi các cụ ạ =)) ) em cũng chưa đi bao h nên cũng ko biết cảm giác nó ra sao =)) nhưng nhìn bề ngoài thì đã thấy nặng nề rồi :( Có lẽ điểm nổi bật nhất của nó là êm hơn :D
Sau khi lướt vô 1 vòng thì sự lựa chọn của e đã bị dao động :'( Đó là lí do em lập topic này mong mọi người thông não hộ em với ạ :3 Dòng mtb có ưu điểm gì và cái dòng em thích kia nhược điểm ra sao ạ :D Nếu trên lập trường của các cụ thì các cụ sẽ lựa chọn dòng gì :3 Có gì em chuyển sang trinx x1 dạo này hot ghê luôn :3
Ak còn 1 thắc mắc nữa.E thấy vài cụ bảo tầm giá này thì nên mua hàng 2nd.Em ko hiểu liệu hàng 2nd thì có bền lâu đc ko ạ hay xe tầm giá này ko đc bền = cả dòng 2nd @@ Và hàng 2nd bây h cũng phải tìm đc nơi có uy tín chứ bị lừa thì khổ :'( Em lại mới tập tành học hỏi nên chả hiểu mồ tê gì về thông số xe :(
Mong các cụ giúp đỡ ạ em xin cảm ơn[-O<
Mua xe đạp thì ngoại trừ các loại đắt tiền, còn lại không nên mua hàng 2nd. Con xe này cũng được có điều là không nền dùng phanh chữ V. Phanh má chữ V đi trời mưa rất rất nguy hiểm.
Càng xe thì nên chọn loại càng Carbon hoặc nhôm ( giảm được ~ 2 kg so với thụt lò xo, nhẹ xe dễ điều khiển và xe lướt hơn).
Chắn bùn thì chỉ dùng nếu bạn xác định lái xe đi làm, còn lái xe đi off thì không cần.
Chúc bạn mua xe ưng ý.

sena21

Xe máy
Mua xe đạp thì ngoại trừ các loại đắt tiền, còn lại không nên mua hàng 2nd. Con xe này cũng được có điều là không nền dùng phanh chữ V. Phanh má chữ V đi trời mưa rất rất nguy hiểm.
Càng xe thì nên chọn loại càng Carbon hoặc nhôm ( giảm được ~ 2 kg so với thụt lò xo, nhẹ xe dễ điều khiển và xe lướt hơn).
Chắn bùn thì chỉ dùng nếu bạn xác định lái xe đi làm, còn lái xe đi off thì không cần.
Chúc bạn mua xe ưng ý.
Rất hữu ích.Cảm ơn rất nhiều :3
Phanh có thể đổi tùy ý đc đúng ko bác nhỉ :)

sena21

Xe máy
Tình hình là đến bây h e vẫn chưa chọn đc xe các cụ ak :3 sau khi đọc xong bài phượt của chị gì bên nam định 3000km e lại thấy ưng mtb kinh khủng luôn :3
Tầm giá này e tham khảo đc con TRINX X1
Bộ chuyển động: Tay đề SHIMANO SL-M310 24 tốc độ
Đề trước Shimano FD-TX50
Đề sau Shimano RD-TX55
Phanh: Phanh dầu SHIMANO M355 cực nhẹ, cực ăn

Và con Giant XTC JR 24
Thắng Alloy, Direct Pull
Tay thắng Alloy Jr. MTB
Bộ tăng tốc trước Shimano TX-50
Bộ tăng tốc sau Shimano Altus
Tay nắm sang số Shimano Revo Twist

2 con này tấm giá tiền trinx1 thì nhiều người khen qa :3 cấu hình vượt trội so vs giá tiền còn giant thì thương hiệu khỏi nói rồi nh người vẫn khuyên nên chon giant :-ss
Mong các cụ tư vấn giùm e với ạ :3 để e đi triển luôn:"> Cảm ơn mn đã giúp đỡ =D>
Tiện thể trên xbike giảng võ e thấy bán con GIANT ATX 777 5 củ 8
http://www.xbikeshop.com/xe-dap-the-thao-giant-atx-777-3119475.html
o.O đây là dòng dõi gì thế nhỉ @@ e hỏi cụ gu gồ toàn 11 củ mà o.O nhìn cũng khác luôn

Chỉnh sửa cuối:

teoteoteo113

Xe máy
Tình hình là đến bây h e vẫn chưa chọn đc xe các cụ ak :3 sau khi đọc xong bài phượt của chị gì bên nam định 3000km e lại thấy ưng mtb kinh khủng luôn :3
Tầm giá này e tham khảo đc con TRINX X1
Bộ chuyển động: Tay đề SHIMANO SL-M310 24 tốc độ
Đề trước Shimano FD-TX50
Đề sau Shimano RD-TX55
Phanh: Phanh dầu SHIMANO M355 cực nhẹ, cực ăn

Và con Giant XTC JR 24
Thắng Alloy, Direct Pull
Tay thắng Alloy Jr. MTB
Bộ tăng tốc trước Shimano TX-50
Bộ tăng tốc sau Shimano Altus
Tay nắm sang số Shimano Revo Twist

2 con này tấm giá tiền trinx1 thì nhiều người khen qa :3 cấu hình vượt trội so vs giá tiền còn giant thì thương hiệu khỏi nói rồi nh người vẫn khuyên nên chon giant :-ss
Mong các cụ tư vấn giùm e với ạ :3 để e đi triển luôn:"> Cảm ơn mn đã giúp đỡ =D>
Tiện thể trên xbike giảng võ e thấy bán con GIANT ATX 777 5 củ 8
http://www.xbikeshop.com/xe-dap-the-thao-giant-atx-777-3119475.html
o.O đây là dòng dõi gì thế nhỉ @@ e hỏi cụ gu gồ toàn 11 củ mà o.O nhìn cũng khác luôn
Trừ khi bạn có bạn bè gì chơi MTB thì mua chung chạy với họ cho vui , còn không thì đừng mua cùng 1 giá nó thua xa dòng xe city , hybird .
Về vấn đề địa hình thì bạn cứ yên tâm là hơi gồ rề thì đến con martin vẩn đi được . MTB là xe thể thao dùng để đua .. còn nếu bạn chỉ đi vì bắt buộc phải qua đoạn đường gồ rề thì xe hybird đi củng được chạy chậm 1 tí .
Còn trường hợp rãnh ko gì làm CỐ Ý xách xe vào những đoạn đường khó để chạy thì mua MTB , còn đi phượt này nọ thì ko cần tốc độ nên cho dù vào những đoạn đường khó nó vẩn chạy được thôi . Chừng nào nghỉ đến chơi tốc độ ở địa hình xấu hãy mua MTB
Bạn thích con Jett pro gì đó ở #1 thì mua đi đây là dòng xe city chạy thoải mái hơn rất nhiều so với con trinx kia .

Chỉnh sửa cuối: