Cần tư vấn tậu chiếc xế đap

Martin 107

Xe máy
Chảo các Bác,
Em tính tậu chiếc xe đạp để cũng cố sức khoẻ , nhưng không biết mua loại nào, mấy hôm nay có tham khảo thấy thỉch thích dòng MBT , với ngân sách dự trù 10-15tr vậy nên ráp hay mua nguyên chiếc ?
Em lục tung thấy có con Trek cobia 2013 trong tầm rướn của túi có nên rướn không hay ráp thì tốt hơn con trek cobia ? Cấu hình con cobia này bằng con nào của cannondale, và với con cobia thì ở VN giá bao nhiêu ? Cho hỏi mua xe dùng rồi ebay hay pawnshop nước ngoài ship về VN có cho nhập không ? Hay phải chờ xách tay về luôn ? Thanks
Cấu hình

Martin 107

Xe máy
Cho Em hỏi hàng trek hay cannondale ...mua tại mỹ thì thường là sản xuất ở đâu, so với mua ở VN ?

Chỉnh sửa cuối:

thongck

Xe tăng
Trek 10-15tr chắc mẽo không làm đc đâu cụ :D

Martin 107

Xe máy

teoteoteo113

Xe máy
^ sao ko mua hoặc lắp ở VN ? Giá ship về có phải rẻ đâu

Chỉnh sửa cuối:

Hungkaax1

Xe tăng
Cụ không rõ về xe thì em mời cụ tham khảo thật kỹ, mua Mỹ rồi ship về xe nguyên chiếc giá rất đắt, kể cả làm luật với hải quan. Thà mua xe đắt hẳn tầm 2.000& thì mới xứng đáng. Chưa kể cụ còn chưa biết đi size bao nhiêu. Em nhận ship Mỹ - VN cho cụ, nhưng cụ phải hiểu rõ về xe hoặc có bạn tư vấn thì hãy mua kiểu đấy.
Chi phí vận chuyển 1 chiếc xe từ Mỹ về VN là khoảng 3-5tr tùy cân nặng, tùy việc làm luật được bao nhiêu. Nếu cụ mua xe đắt thì còn đáng, chứ mua xe rẻ tiền thì mua ở VN cho rẻ

aotim

Xe container
Người OF
Ý kiến chuẩn chỉ luôn, e nghiên cứu món ship nãi rồi
Cụ không rõ về xe thì em mời cụ tham khảo thật kỹ, mua Mỹ rồi ship về xe nguyên chiếc giá rất đắt, kể cả làm luật với hải quan. Thà mua xe đắt hẳn tầm 2.000& thì mới xứng đáng. Chưa kể cụ còn chưa biết đi size bao nhiêu. Em nhận ship Mỹ - VN cho cụ, nhưng cụ phải hiểu rõ về xe hoặc có bạn tư vấn thì hãy mua kiểu đấy.
Chi phí vận chuyển 1 chiếc xe từ Mỹ về VN là khoảng 3-5tr tùy cân nặng, tùy việc làm luật được bao nhiêu. Nếu cụ mua xe đắt thì còn đáng, chứ mua xe rẻ tiền thì mua ở VN cho rẻ

Martin 107

Xe máy
Cám ơn các cụ góp ý nhiều, Em cao 1,75m chắc đi size 17" hay size M là vừa phải khòng các cụ ? em cũng đã tự mua rất nhiều hàng ebay và các dealer hay shop các nước, nhưng chưa mua xe đạp bao giờ, ship thì cứ vietlink ...2$/kg về tới TCS, ra công ty lấy hồ sơ chạy ra hải quan- thủ tục kho đem về, mấy zụ này em rành lạng lách và quen lắm ạ. Với lại ngừowi nhà em trung bình năm đi về VN 4 lần do làm ở VN nhưng thẻ sanh Mỹ nó bắt đi ra khỏi mỹ max 3 tháng phải quành về mỹ, nếu muốn né thuế thì nhờ xách chân về luôn,
Tóm lại mong các cụ tư vấn em mua xe đooj ngon , bổ , rẻ, hàng second hand lướt lướt như trên là hộp lý không ạ ? Xe nào dùng lướt mà dưới 1k$ thui ạ, dĩ nhiên giá sách càng cao càng tốt...hi hi, vì mua chạy cũng không cần đập hộp phí xiền. Thanks

Martin 107

Xe máy
Cụ ơi nếu xe dựng ở VN tầm 15tr thì có bằng con trek cobia 730$ như trên không, vì em nghe nói hàng của VN dù là hàng hãng trek hay cannondale.... Thì cũng không bằng hàng cùng hãng thị trường Mỹ do hàng VN do đài loan , china phải k ?

lenn

Xe buýt
Mỹ có tiêu chuẩn Mỹ, Việt Nam thì chả có tiêu chuẩn gì!

Martin 107

Xe máy
Mỹ có tiêu chuẩn Mỹ, Việt Nam thì chả có tiêu chuẩn gì!
Cám ơn cụ, chắc Em canh me chiếc dùng lướt rồi nhờ người nhà xách tay về né thuế luôn,
Thú thiệt các cụ sức khoẻ em rất kém, mang trong người nhiều bệnh có cả tim mạch và huyết áp cao, vậy chơi xe đạp bao nhiêu giờ trong ngày là hợp lý ạ ? Khoảng 10 ngày nay em bắt đầu leo lên chiếc xe cùn của baby chạy sáng 1h chiều 1h chạy chậm chậm và lắng nghe nhịp tim hơi sợ sợ khi tăng tốc....chắc khoảng đời còn lại em bu xe đạp quá :-|, mấy ngày nay thấy ăn uống được , ngủ cũng chập chờn được chút chút, cường độ đạp xe và thời gian tập có cần tăng lên mổi ngày không ?

Hungkaax1

Xe tăng
Cụ làm thêm con đồng hồ có đo nhịp tim nữa. Em đang dùng Sigma Rox 6.0, Hoặc cụ chơi hẳn Garmin Edge 500

Martin 107

Xe máy
Các Cụ ơi sau hơn 20 ngày tập sáng 1h chiều 1h , em thấy hiệu quả cho tim mạch và thể lực rất tốt, sau 15 ngày tập huyết áp từ 155/90 nhịp tim 110, xuống ổn định còn 120/80 nhĩp tim còn 80-85 đi Bác sĩ đã cho bỏ thuốc , rối loạn tiền đình, rối loạn thần kinh tim, rối loạn thực vật, chứng cường giao cảm hay hơi hợp do tim nhanh cũng biến mất, Em mừng không sao kể xiết các Cụ ui.
Ưu điểm đã rỏ, nhưng khuyết điểm cũng lộ ra, do 4 năm trước đây Em bị thoát vị đĩa đệm 3 đốt sống lưng 9mm và 2 đốt sống cổ, đã tập Yoga, thại cực quyền, đi bộ, xà đơn, bơi, thì cái lưng hết đau và khá ổn, nhưng từ ngày bị tim mạch chơi qua xe đạp hết tim mạch thì đau lưng tái phát, hiện đang bị đau lùng tê xuống chân sau hơn 20 ngày quay, vậy theo các cụ Em có nên tiếp tục quay xe không, nếu bỏ xe đạp Em không muốn tẹo nào Em mê nó rồi. Hổm rày đạp thể lực Em lên nhiều ăn đưựoc ngủ được, mà đau lưng tê xuống chân Em sợ, mặc dù sau khi đạp về vẩn chơi yoga và đu xà để hổ trợ cho lưng. Các cụ có ai bị thoát vị đỉa đệm mà chơi xe đạp không ? Và chơi xe đau lưng có hết không ?

Gaffer

Xe tăng
Các Cụ ơi sau hơn 20 ngày tập sáng 1h chiều 1h , em thấy hiệu quả cho tim mạch và thể lực rất tốt, sau 15 ngày tập huyết áp từ 155/90 nhịp tim 110, xuống ổn định còn 120/80 nhĩp tim còn 80-85 đi Bác sĩ đã cho bỏ thuốc , rối loạn tiền đình, rối loạn thần kinh tim, rối loạn thực vật, chứng cường giao cảm hay hơi hợp do tim nhanh cũng biến mất, Em mừng không sao kể xiết các Cụ ui.
Ưu điểm đã rỏ, nhưng khuyết điểm cũng lộ ra, do 4 năm trước đây Em bị thoát vị đĩa đệm 3 đốt sống lưng 9mm và 2 đốt sống cổ, đã tập Yoga, thại cực quyền, đi bộ, xà đơn, bơi, thì cái lưng hết đau và khá ổn, nhưng từ ngày bị tim mạch chơi qua xe đạp hết tim mạch thì đau lưng tái phát, hiện đang bị đau lùng tê xuống chân sau hơn 20 ngày quay, vậy theo các cụ Em có nên tiếp tục quay xe không, nếu bỏ xe đạp Em không muốn tẹo nào Em mê nó rồi. Hổm rày đạp thể lực Em lên nhiều ăn đưựoc ngủ được, mà đau lưng tê xuống chân Em sợ, mặc dù sau khi đạp về vẩn chơi yoga và đu xà để hổ trợ cho lưng. Các cụ có ai bị thoát vị đỉa đệm mà chơi xe đạp không ? Và chơi xe đau lưng có hết không ?
Chúc mừng cụ, cụ chơi nhiều món quá :)

Cụ thử tập điều độ lại xem thế nào, qua một thời gian điều chỉnh dần dần. Em thì nghĩ một ngày chỉ cần đạp được 1h hoặc gần 1h với tua chân khoảng 90 vòng/phút là đủ dùng cho cơ thể rồi, nôm na là cỡ gần 20km với tốc độ khoảng ~30km/h, tập nhiều quá chưa chắc đã có tác dụng tốt.

Cá nhân em thì thấy quả lưng lại ổn lên so với trước khi đạp. Hồi trước em lái xe cỡ 2h là mỏi lưng không chịu nổi, nhưng sau một thời gian độp xe, em có thể ngồi lái liền tù tì 4,5h vẫn OK.

Hungkaax1

Xe tăng
Điều cần thiết nhất là không được để yên thấp, vì để yên thấp cột sống cụ sẽ phải chịu lực rất lớn khi đạp.
Cụ vào trang www.competitivecyclist.com, tìm mục fitcalculator.
Cụ đo các số đo chân tay, thân người theo hướng dẫn, setup xe đạp cho chuẩn theo các số đo trên đây.
Cụ làm các bước sau:
Đo số đo để biết được độ cao yên cần thiết, khoảng cách từ mũi yên tới tay lái, độ dài stem
Setup xe đi một thời gian
Dần dần hạ độ cao tay lái xuống bằng cách giảm bớt khuyên cổ, quay stem lộn ngược, khi hạ thấp như thế chú ý đo lại khoảng cách từ mũi yên đến tay lái và điều chỉnh lại vị trí yên, độ dốc cho đúng với số đo từ trước. Hạ độ cao tay lái sẽ giúp trọng tâm dồn lên phía trước, lực chủ yếu phân bổ vào cổ tay và vai, cột sống không phải chịu lực.
Chú ý thay tay nắm xịn để vừa êm tay mà lại không bị tê. Nếu có điều kiện thì thay thụt xịn để đi đỡ bị dằn xóc (cái này không quá cần thiết)
p/s: cụ kiếm cao hổ cốt xịn mà uống, em không cổ vũ giết hại động vật hoang dã, nhưng mà cao hổ nó tốt thật. Ông cụ nhà em đi nấu cao với thợ săn, về cho ông bạn bị thoát vị đĩa đệm kinh niên, chữa bên Sing không khỏi mà uống 2 lạng hổ cốt thì gần như hết hẳn

Martin 107

Xe máy
Cám ơn Cụ, cách đây 4 năm lúc phát bệnh thoát vị đỉa đệm Bà Xã cũng qua trại hổ bên Thái lan mua cho Em mấy lạng cao hổ đem zìa ngâm rượu nhưng Em uống không đươc vì uống vào là huyết áp tăng kinh khủng, chống mặt cơ thể cứ phừng phừng nên không uống được thứ này.
Sau hơn 20 ngày quay hiện giờ các cơ đều đau, kể cả cại lưng nhưng Em cảm giác được là đỉa đệm đang chèn thần kinh nên bàn chân phải tê tê, chiều nay vẩn ra quay 40' thôi và quay chậm nhẹ, sợ nghĩ thì các cơ không săn lại mà nhảo ra như chưa tập thì uổng công, có chuyện gì các cụ tư vấn em quay thế nào phù hợp thể trạng Em nhé, thanks

Chỉnh sửa cuối: