Cách chạy xe AT tiết kiệm xăng

Ksxdcd

Xe điện
Xe AT có rất nhiều ưu điểm so với số sàn MT. Càng ngày tỷ lệ xe AT càng tăng trong tổng số xe hơi xuất xưởng trên toàn thế giới - đặc biệt là xe nhỏ 4-7 chỗ.
Càng ngày càng có nhiều công nghệ mới ứng dụng vào xe AT để tăng tiện tích, tăng tính an toàn và tiết kiệm.

Thực ra thời gian đầu khi số tự động AT mới phổ biến rộng rãi thì anh em đều dễ nhận thấy xe AT đi bao giờ cũng tốn xăng hơn xe số sàn MT khoảng 15-20%.
Chính vì điều này mà anh em chạy AT mới tìm tòi mọi cách để giảm tiêu hao xăng. Trong đó theo em đc biết có cách chạy như sau : Chạy đến tốc độ cao tối ưu 70-80 hoặc hơn đến 90-100 cây chuối/giờ ở chế độ số AT cao nhất ( số 4 hoặc số 5 cho hộp số AT đời cũ, hoặc số 6-7 cho hộp số AT đời mới) sau đó chuyển cần số về N và buông ga để xe chạy theo quán tính ( trớn) mà không có lực cản từ động cơ - động cơ đã đc ngắt khỏi chuyền động của hộp số. Khi tốc độ xe giảm đến ngưỡng tối thiểu 60km/h ( nếu ở chế độ AT sẽ chuyển xuống số thấp hơn) thì lại đẩy cần số về D và tăng ga đến ngưỡng tốc độ cao để chạy theo trớn. Như vậy quá trình sẽ chuyển số D-N-D-N-D liên tục.
Cách chạy này cũng tương tự khi chạy số sàn MT các bác tài chuyển từ số cao ( số 4 hoặc số 5) về mo (N) để xe chạy theo trớn. Tuy nhiên xe MT thì chuyển số tay có thể về số bất kỳ còn xe AT thì số chuyển tự động khi ở chế độ D tùy theo tốc độ và chuyển lần lượt từ số thấp dần lên số cao và ngược lại chứ không chuyển ngang bất kỳ.
Vấn đề ở đây là khi đang chạy tốc độ cao xe AT chuyển từ D sang N có nguy cơ gì? Một số xe AT thế hệ trước và 1 số dòng xe AT khác hiện nay khi chuyển từ D sang N và từ N sang D lúc xe chưa dừng hẳn thì có khả năng bị hỏng hộp số??? - vì bơm nhớt không hoạt dộng (???) không bơm được nhớt bôi trơn cho các chi tiết truyền động khác vẫn đang hoạt động khi xe đang chạy , nhất là chạy với tốc độ cao. Thêm nữa khi đó có thể 1 số hệ thống đảm bảo an toàn như TCS, ABD... cũng có thể bị ngắt (???).
Nói chung nhiều anh em Ofers, Osers ( khoảng 90%?) có ý kiến không nên chuyển từ D sang N khi xe đang chạy, thậm chí cả khi dừng đèn đỏ dưới 30".
Còn lại khoảng 5% thì nói không sao miễn nhà sản suất không cấm và về mặt kỹ thuật đã đc đảm bảo. Chỉ lưu ý không nên mạo hiểm khi xuống dốc ( khi cần phanh bằng động cơ để giảm thời gian dùng đĩa phanh gây nóng, chay bố phanh và mất tác dụng phanh). Điều này có vẻ các nhà sản xuất lớn cho các dòng xe mới như Mer, Audi cũng lưu ý để tiết kiệm tiêu thụ xăng có ý định áp dụng như Stop IDE, ngắt bớt 1 số xi lanh khi chạy tốc độ cao mà không cần sức kéo lớn, không loại trừ ngắt hộp số truyền động khỏi động cơ khi không có tín hiệu đạp ga để giảm lực cản do ma sat của động cơ , tất cả những thứ này được điều khiển tự động và kiểm soát an toàn bằng ECU - tương tự như anh em ta điều khiển bằng cơm như nói trên ...
Kinh nghiệm các bác này ( trong số 5%) cũng không phải là ít - chạy cả trăm ngàn cây chuối mà xe cũng không có chuyện gì ảnh hưởng hoặc hỏng hộp số AT.
5% còn lại các bác không có ý kiến gì - có thể là không quan tâm.

Em lang thang sang bên OS có bài http://www.otosaigon.com/threads/thu...4570915/page-1 cũng nói đến vấn đề liên quan. Nhưng thực sự trong đó nguyên nhân là do dòng Ếch chết 3.0 có lỗi ngay từ khi sinh ra về hộp số chứ không hẳn là do cách chạy dẫn đến hỏng hộp số.

Các bác tham gia chém tiếp về việc này để làm rõ nhé.
Tiêu chí chạy xe AT tiết kiệm xăng nhưng phải đảm bảo :
- An toàn khi chạy xe;
- Không làm ảnh hưởng xấu, hư hại đến động cơ và hộp số tự động cũng như độ bền và tuổi thọ.

Mời các bác Ofers, Osers và các bác kỹ thuật ô tô, đại diện các hãng ô tô lớn...

Thanks for all !

thuong_dentis

Xe tăng
E nghĩ tiết kiệm thì cũng cần thiết đấy, nhưng như vậy có an toàn cho hộp số ko?

anhtho

Xe ngựa
Ạ cụ, em ko biết chạy thế có hiệu quả hậu quả dư nào, nhưng chạy kiểu này thì kiếm cái MT đi cho khác gì
Em ạ cụ chủ thêm cái nữa. Thích tiết kiệm xăng, thích chuyển số.. thì mua cái MT cho nó lành. Giống em đây, thích MT là chỉ tìm MT thôi.
Nhưng em cũng từng chạy AT, để tiết kiệm thì chủ yếu là nương chân ga. Cái này khó nói mà phải cụ thể mới cảm nhận được.

chuongvit

Xe tăng
ạ cụ chủ thớt chắc tiết kiệm xăng để mua hộp số mới đây. Một phát kiến vĩ đại

QAZ

Xe container
Tôi chạy xe AT hơn 10 năm nay mà chưa thấy trò nào ngớn ngẩn như trò về N khi đang chạy tốc độ cao !!! Sao không tắt luôn máy đi cho nhẹ ?

Xe AT chỉ tốn xăng tương đối khi chạy trong thành phố, còn ra đường trường thì chỉ tốn hơn xe MT cũng loại vào khoảng 5% (tí ti không đáng kể). Nguyên nhân tốn xăng khi đi trong phố chủ yếu là do xe AT sang số muộn hơn xe MT (cứ nhìn các bạn lái taxi thì biết, xe gõ máy còng cọc do đi ép số).

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Đi trong phố thì AT hít cao hơn 20-30%, nhưng đường trường thì em thấy chênh chỉ độ 10%.

Mà với VN mình thì hầu hết đi trong phố, sướng chân tốn thêm cốc bia thì bõ mấy các bác nhể :)

Huthasa

Xe lăn
Kinh quá, đang chạy 80-100 mà về N thì em cũng ạ cụ nào chạy. thế. Chạy trong phố thấy đèn đỏ từ xa mà em còn chả dám về nữa là

Mphuong02

Xe hơi
Chả hiểu cụ chủ nghĩ sao mà lập thớt này???????

No Fear

Xe điện
Quá điên cho những ý kiến của chủ thớt. Đi thế thì cụ đi bộ cho đỡ tốn xăng nhé.

Kenket

Xe điện
Nhảm thật, sự ngu dốt sẽ có lúc gây nên những hậu quả khôn lường.

ThichQuanHe

Xe hơi
Chạy AT mà cứ nghĩ về xăng thì đi Mịe xe 2 bánh cho lành cụ chủ ợ!
Em nghĩ về xăng ngay từ đầu nên mua MT cho lành!

hithithit

Xe hơi
Bác tư duy kiểu gì mà mua xe hơi chạy AT lại còn sợ tốn xăng

CO NHU KHONG

Xe buýt
Em chưa dám chạy kiểu như cụ chủ bảo, ngay cả lúc say riệu. Em thấy giống như mình chạy xe gắn máy đến số 4 thì đạp cần số cho xe trôi, rất nguy hiểm, ô tô cũng thế. Em nghĩ nếu như có va chạm thì xe đang còn số có thể kềm hãm bớt tốc độ, đỡ nguy hiểm hơn. Chả nhẽ cái mạng mình chỉ đáng giá vài lít xăng ?

moimuaxe2013

Xe tăng
Tôi chạy xe AT hơn 10 năm nay mà chưa thấy trò nào ngớn ngẩn như trò về N khi đang chạy tốc độ cao !!! Sao không tắt luôn máy đi cho nhẹ ?
Xe AT chỉ tốn xăng tương đối khi chạy trong thành phố, còn ra đường trường thì chỉ tốn hơn xe MT cũng loại vào khoảng 5% (tí ti không đáng kể). Nguyên nhân tốn xăng khi đi trong phố chủ yếu là do xe AT sang số muộn hơn xe MT (cứ nhìn các bạn lái taxi thì biết, xe gõ máy còng cọc do đi ép số).
Chuẩn chỉ.
Chạy AT là chấp nhận tốn xăng trong phố, nó phụ thuộc rất nhiều vào cung đường, mật độ xe, chân ga.
Em thấy AT cũng có mức ăn cố định - không thể giảm được nên việc bàn sao cho tiết kiệm nhiên liệu là không khả thi.

Còn việc đang chạy nhanh rồi trả về N thì em thấy có nhiều thớt trong OS rồi, nhiều kinh nguyệt thương đau (có con ếch 3.0 đi hộp số thay mất 140 củ chưa tính tiền cứu hộ từ tỉnh về Sài gòn) - khuyến cáo cụ nào còn bàn về việc trả N để chạy trớn xin xem bên OS rồi hãy chém.

danca

Xe điện
E chạy MT đi đường trường thường hay về N tắt máy chạy trớn ở những quãng đường vắng tiết kiệm khoảng 30/100 nhiên liệu,không biết AT chạy kiểu này có lợi j không?

Phung Thuy

Xe buýt
Em xin vái cụ 2 vái sau:
- Chạy như vậy thì không còn là AT nữa.
- Gặp phải tình huống đột ngôn trên đường phanh của cụ có hãm được không. Cụ làm như vậy chẳng khác nào việc đổ đèo muốn tiết kiệm xăng tì tắt máy để xa trôi cả.
PS cụ cho em xin biển số xe của cụ để khi đi trên đường em tránh xa cho lành.

Xe AT có rất nhiều ưu điểm so với số sàn MT. Càng ngày tỷ lệ xe AT càng tăng trong tổng số xe hơi xuất xưởng trên toàn thế giới - đặc biệt là xe nhỏ 4-7 chỗ.
Càng ngày càng có nhiều công nghệ mới ứng dụng vào xe AT để tăng tiện tích, tăng tính an toàn và tiết kiệm.

Thực ra thời gian đầu khi số tự động AT mới phổ biến rộng rãi thì anh em đều dễ nhận thấy xe AT đi bao giờ cũng tốn xăng hơn xe số sàn MT khoảng 15-20%.
Chính vì điều này mà anh em chạy AT mới tìm tòi mọi cách để giảm tiêu hao xăng. Trong đó theo em đc biết có cách chạy như sau : Chạy đến tốc độ cao tối ưu 70-80 hoặc hơn đến 90-100 cây chuối/giờ ở chế độ số AT cao nhất ( số 4 hoặc số 5 cho hộp số AT đời cũ, hoặc số 6-7 cho hộp số AT đời mới) sau đó chuyển cần số về N và buông ga để xe chạy theo quán tính ( trớn) mà không có lực cản từ động cơ - động cơ đã đc ngắt khỏi chuyền động của hộp số. Khi tốc độ xe giảm đến ngưỡng tối thiểu 60km/h ( nếu ở chế độ AT sẽ chuyển xuống số thấp hơn) thì lại đẩy cần số về D và tăng ga đến ngưỡng tốc độ cao để chạy theo trớn. Như vậy quá trình sẽ chuyển số D-N-D-N-D liên tục.
Cách chạy này cũng tương tự khi chạy số sàn MT các bác tài chuyển từ số cao ( số 4 hoặc số 5) về mo (N) để xe chạy theo trớn. Tuy nhiên xe MT thì chuyển số tay có thể về số bất kỳ còn xe AT thì số chuyển tự động khi ở chế độ D tùy theo tốc độ và chuyển lần lượt từ số thấp dần lên số cao và ngược lại chứ không chuyển ngang bất kỳ.
Vấn đề ở đây là khi đang chạy tốc độ cao xe AT chuyển từ D sang N có nguy cơ gì? Một số xe AT thế hệ trước và 1 số dòng xe AT khác hiện nay khi chuyển từ D sang N và từ N sang D lúc xe chưa dừng hẳn thì có khả năng bị hỏng hộp số??? - vì bơm nhớt không hoạt dộng (???) không bơm được nhớt bôi trơn cho các chi tiết truyền động khác vẫn đang hoạt động khi xe đang chạy , nhất là chạy với tốc độ cao. Thêm nữa khi đó có thể 1 số hệ thống đảm bảo an toàn như TCS, ABD... cũng có thể bị ngắt (???).
Nói chung nhiều anh em Ofers, Osers ( khoảng 90%?) có ý kiến không nên chuyển từ D sang N khi xe đang chạy, thậm chí cả khi dừng đèn đỏ dưới 30".
Còn lại khoảng 5% thì nói không sao miễn nhà sản suất không cấm và về mặt kỹ thuật đã đc đảm bảo. Chỉ lưu ý không nên mạo hiểm khi xuống dốc ( khi cần phanh bằng động cơ để giảm thời gian dùng đĩa phanh gây nóng, chay bố phanh và mất tác dụng phanh). Điều này có vẻ các nhà sản xuất lớn cho các dòng xe mới như Mer, Audi cũng lưu ý để tiết kiệm tiêu thụ xăng có ý định áp dụng như Stop IDE, ngắt bớt 1 số xi lanh khi chạy tốc độ cao mà không cần sức kéo lớn, không loại trừ ngắt hộp số truyền động khỏi động cơ khi không có tín hiệu đạp ga để giảm lực cản do ma sat của động cơ , tất cả những thứ này được điều khiển tự động và kiểm soát an toàn bằng ECU - tương tự như anh em ta điều khiển bằng cơm như nói trên ...
Kinh nghiệm các bác này ( trong số 5%) cũng không phải là ít - chạy cả trăm ngàn cây chuối mà xe cũng không có chuyện gì ảnh hưởng hoặc hỏng hộp số AT.
5% còn lại các bác không có ý kiến gì - có thể là không quan tâm.

Em lang thang sang bên OS có bài http://www.otosaigon.com/threads/thu...4570915/page-1 cũng nói đến vấn đề liên quan. Nhưng thực sự trong đó nguyên nhân là do dòng Ếch chết 3.0 có lỗi ngay từ khi sinh ra về hộp số chứ không hẳn là do cách chạy dẫn đến hỏng hộp số.

Các bác tham gia chém tiếp về việc này để làm rõ nhé.
Tiêu chí chạy xe AT tiết kiệm xăng nhưng phải đảm bảo :
- An toàn khi chạy xe;
- Không làm ảnh hưởng xấu, hư hại đến động cơ và hộp số tự động cũng như độ bền và tuổi thọ.

Mời các bác Ofers, Osers và các bác kỹ thuật ô tô, đại diện các hãng ô tô lớn...

Thanks for all !

suzu37

Xe container
:D đúng là những cái thứ không giống ai dễ bị ném đá.

Em chả có ý kiến về vụ tiết kiệm xăng với AT, nhưng về góc độ vận hành em thấy nó hơi giống cái quạt điện :D. Các cụ cứ để ý là mấy năm gần đây trên thị trường xuất hiện một số loại quạt cây, vẫn có các số 1, 2, 3 như bình thường nhưng có thêm chế độ Rythm. Khi chạy quạt theo chế độ này, đèn trên quạt báo đổi số liên tục. Người dùng vẫn thấy mát. Tài liệu hướng dẫn sử dụng có nói là chạy theo chế độ này tiết kiệm được khoảng 30 % điện năng tiêu thụ, đặc biệt là về đêm.

Liệu cách vận hành xe mà cụ chủ thớt nêu về nguyên lý vận hành giống với cái em vừa kể sẽ tiết kiệm được xăng khi chạy xe trên cao tốc có nhiều làn riêng biệt?

h_mdc

Xe điện
Không biết bác chủ đã chạy AT được bao lâu? Đã phải thay hộp số chưa?
Nếu cách chạy này mà tiết kiệm xăng và đảm bảo an toàn thì các hãng xe đã... AT luôn cái công đoạn này rồi nhé.
Chạy AT đời mới xăng tiêu thụ chỉ ngang bằng hoặc ít hơn MT các bác nhé, không có đoạn ăn hơn 10 hay 20% đâu!