Cảm nhận về Koleos 4x4 mới

khanhtung

Xe tải
Khá lâu rồi mới có đợt rảnh rảnh đi test xe, nhận được thư của Renault mời test drive 2 mẫu xe Koleos và Latitude vào cuối tuần, thử xem xe Pháp, lắp ráp tại Hàn xẻng thì chất lượng như thế nào, trước đây đánh giá Renault không cao trừ bọn đua F1 của nó.
9h30 Vào showroom, bàn ghế đã sẵn sàng nhưng lèo tèo có vài khách đang ngồi nhâm nhi cafe với chút đồ ăn sáng kiểu Pháp. Đội tiếp tân của Renault khá nhẹ nhàng và chu đáo, lấy thông tin khách xong xuôi mời ra sofa chờ và thưởng thức 1 ly cafe đen nóng và trời bắt đầu mưa, hợp với nhau kinh khủng.

Lần này nhà cháu đăng ký thử lái chiếc Koleos 4x4, cho nó đúng với nhu cầu sử dụng. Xin giới thiệu sơ qua về chiếc Koleos này 1 chút, ở Châu Âu, em nó nằm cùng phân khúc với Mer GLK và VW Tiguan, nhưng ở VN em đánh giá cả giá và thương hiệu, em nó cùng phân khúc với CRV và CX5, định hướng là thế để tiện có những so sánh ở phần sau, còn cạnh tranh đc hay không, nó lại là vấn đề khác, vấn đề của Renault và của saler. Sau một lúc chém gió với với anh sale mà trước đây em đã gặp khi Renault trưng bày xe ở Royal City thì em nhận xe và bắt đầu test.
1. Ngoại hình: (6/10)
Thiết kế của Koleos đơn giản, không cầu kỳ, không góc cạnh, hầm hố như GLK, không mượt mà như CX5. Xe thiết kế chắc chắn, cân đối, khoảng sáng gầm cao 206mm giúp xe vượt đường xấu tốt hơn nhưng lại khiến cho xe có chút gì đó lênh khênh. Xe được lắp ráp tại Hàn Quốc nhưng phần thân vỏ em đánh giá là tốt, vỏ dày dặn, tiếng đóng cửa nghe rất thích, thích hơn nhiều với một vài mẫu xe nhập Hàn của Kia hay Hyundai đang chạy ở VN. Vậy túm cái váy là thiết khế Koleos đúng chất thực dụng của xe châu âu, phần nào đó không hợp nhãn với người tiêu dùng Việt.

Ảnh chụp hôm đi BMW XPO ở RC
2. Nội thất: (7/10)
Tương tự phong cách như ngoại thất, nội thất xe chủ yếu là nhựa mềm cao cấp và nhôm, đơn giản và thực dụng. Ghế lái phom thể thao, ngồi thoải mái, ôm người, khi vào cua hay đánh lái không bị xô quá nhiều, thiết kế chân ga và phanh vừa phải, không thấp quá. Hàng ghế thứ 2 có điều chỉnh ngả lưng, rất phù hợp với bác nào đi gia đình có người già và trẻ em, khoảng để chân thoải mái, anh sale cao gần mét 8 vẫn ngồi vô tư, trang bị đi kèm có cả rèm che nắng cho 2 cửa sau và tất nhiên là chỉnh cơm rồi. Cốp sau rộng, nói chung với 1 chiếc xe gầm cao, 5 chỗ ngồi thì cốp sau luôn rất thoải mái.
Điểm trừ trong thiết kế nội thất của xe là bệ tỳ tay cho cả 2 hàng ghế là thấp, nếu em sử dụng tỳ tay khi lái xe thì người phải hơi nghiêng 1 chút, nếu nó được thiết kế cao 3-4cm nữa thì mới chuẩn, bệ tỳ tay kiêm hộp để đồ ở tay phải lùi khá sâu về phía sau cũng gây chút khó chịu trong quá trình sử dụng.
3. Trang bị an toàn và tiện nghi. (9/10)
Xe trang bị khá nhiều công nghệ, em không kể hết nhưng xin kể 1 vài cái hay hay.
- An toàn: xe trang bị 6 túi khí, hệ thống ABS(chống bó cứng phanh) , EBA(hỗ trợ phanh khẩn cấp), EBD(phân bố lực phanh), Cruise Control (đi ga tự động), ESP(cân bằng điện tử), ASR( Chống trượt quay xe), ESC(kiểm soát lực kéo), hệ thống hỗ trợ leo dốc và đổ đèo (chỉ có trên bản 4x4), cảnh báo điểm mù.
-Tiện nghi: xe trang bị bộ đèn Bi-xeon + rửa đèn, đèn và gạt mưa tự động theo cảm biến, nút bấm khởi động Star/stop, cảm biến lùi kết hợp camera lùi tích hợp trong bộ DVD navigator, phanh tay điện tử, gương chiếu hậu điều chỉnh, gập điện, kính lái lên xuống 1 chạm.
Điều hòa hai vùng tự động, có cửa gió kèm điều chỉnh tốc độ quạt cho hàng ghế thứ 2, đánh giá sơ qua là điều hòa lạnh nhanh và sâu, để 21 độ, quạt nấc 2 cho hàng ghế đầu và nấc 3 cho hàng ghế 2 thì mát đều nhưng tiếng quạt hơi ồn, giảm xuống 1 nấc quạt thì không đủ mát.
Hệ thống giải trí đánh giá nhanh là đủ dùng, loa không quá xuất sắc, dvd theo xe kiêm vietmap, cam lùi khá nét và chuẩn.
Xe trang bị phải nói là rất nhiều tính năng và công nghệ so với các mẫu xe cùng phân khúc, đặc biệt là các công nghệ an toàn. Với một người thực dụng như em, mua xe đi gia đình và đi làm thường xuyên thì các tính năng an toàn mà Renault đang trang bị cho Koleos là rất cần thiết, một điểm cộng không nhỏ kết hợp với trang bị tiện nghi đầy đủ, Koleos đang có 1 lợi thế khi cạnh tranh.
4. Vận hành. (7/10)
Đây là phần quan trọng và em dành nhiều thời gian đánh giá nhất.
Xe test là bản 2.5 dẫn động 4 bánh toàn thời gian. Động cơ 2.5 cung cấp công suất 170 ngựa kết hợp hộp số vô cấp CTV. Trong phố xe vận hành rất ổn, gầm cao, góc nhìn rất thoáng, chân ga nhạy nhưng chân phanh hơi mềm, không thật chân lắm. Với chiều dài 4,5m xe luồn lách và chèn các xe khác khá tốt, em đi đúng lúc ngã tư Trần Duy Dưng giao Vành đai 3 đang tắc dài, gương chiếu hậu bản lớn giúp xe quan sát thuận lợi. Vô lăng trang bị cảm biến giúp đi trong phố vần vô lăng khá thích, khi đi tốc độ cao, vô lăng tự động ghìm lại, chắc chắn hơn, rất an toàn.
Thoát ra đoạn tắc đường, em cho xe chạy trên đại lộ thăng long, đường mới dải lại nhựa, đi rất đã, đạp kịch sàn xe hơi khựng lại rồi mới lướt đi, động cơ phản ứng khá chậm, không chồm lên như mong đợi của em nhưng khi chuyển sang chế độ số tay thì khác hẳn, động cơ phản ứng ngay lập tức, xe chồm lên và tăng tốc rất ấn tượng, ở số 4, em đẩy tốc độ lên 140km/h và vô lăng vẫn chắc chắn, xe bám đường tốt, đầm. Giảm xuống 80km/h em bắt đầu đánh lái qua lại giữa 2 làn, vô lăng đáp ứng chuẩn, xe không hề có dấu hiệu trượt hay văng đuôi. Khi xe đang chạy ở vận tốc 80-90km/h mà muốn vượt các xe khác thì nên chuyển về số tay, vượt sẽ ngọt hơn.
Cách âm xe và giảm sóc: Xe cách âm tốt cả trên đoạn đường nhựa và đường bê tông (đoạn hầm đầu đại lộ Thăng Long), theo cá nhân em là hơn tương đối so với CRV 2.4 nhập Mỹ còn khi đi vào đường xấu, đường cấp phối đá dăm, sỏi thì Koleos tốt hơn không đáng kể. Hệ thông giảm sóc của xe hoạt động hiệu quả đặc biệt khi đi vào đường xấu, không bị nhẩy tưng tưng dù hôm test chỉ đi có 2 người đều ngồi hàng ghế đầu.
Chốt lại 1 buổi test xe, dù không có đủ thời gian để check hết khả năng cũng như trang thiết bị trên xe nhưng cũng đủ để em có cái nhìn khác về Renault. Với những ai cần một mẫu xe an toàn, tiện nghi, không quá coi trọng hình thức thì Koleos là một mẫu xe rất đáng chú ý.
ƯU ĐIỂM:
- Vận hành, cách âm
- Trang thiết bị an toàn và tiện nghi.
NHƯỢC ĐIỂM:
- Thiết kế
- Giá bán cao (1,399 tỷ cho bản 2x4 và 1,479 tỷ cho bản 4x4)

Muon_biet

Xe cút kít
E cũng đã thử xe này, nhìn chung là chất và giá hợp lý nếu theo giá các nước khác.

SmallRiver

Xe điện
Em cũng đã đi thử Koleos và Latitude rồi. Rất ấn tượng khả năng cách âm, đặc biệt là Latitude, ngồi trong cabin rất yên tĩnh. Phi Koleos vào đường xấu thấy khả năng thăng bằng rất tốt. Giá xe hơi cao, xuống vài trăm là đẹp, Koleos 4x4 giá vậy thì người ta lại gắng thêm tý nữa mua GLK.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Em đã tét thử Koleos và cả CX5, em không nói đến tính năng và trang thiét bị của 2 xe chênh lệch hay khác biệt thế nào, đi thử vài trăm mét em nhạn xét ngay là Koleo rất dở về mặt giảm xóc, giảm xóc cứng nhất là lúc chạy qua gờ giảm tốc, xe nảy..., CX5 êm ái hơn nhiều.

Em cũng đã đi thử Koleos và Latitude xócrồi. Rất ấn tượng khả năng cách âm, đặc biệt là Latitude, ngồi trong cabin rất yên tĩnh. Phi Koleos vào đường xấu thấy khả năng thăng bằng rất tốt. Giá xe hơi cao, xuống vài trăm là đẹp, Koleos 4x4 giá vậy thì người ta lại gắng thêm tý nữa mua GLK.

SmallRiver

Xe điện
Em đã tét thử Koleos và cả CX5, em không nói đến tính năng và trang thiét bị của 2 xe chênh lệch hay khác biệt thế nào, đi thử vài trăm mét em nhạn xét ngay là Koleo rất dở về mặt giảm xóc, giảm xóc cứng nhất là lúc chạy qua gờ giảm tốc, xe nảy..., CX5 êm ái hơn nhiều.
Em thử cả CX5 của anh bạn cũng trên con đường đấy (đường đá cấp phối) thì thấy treo CX5 mềm hơn chút xíu thôi, cách âm kém hơn KL nhiều, có tiếng lục cục dưới gầm. Có thể xe bác test lốp bị bơm căng quá chăng?

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Cảm giác lái thì vần em CX5 thích hơn Koleo cụ ạ

Em thử cả CX5 của anh bạn cũng trên con đường đấy (đường đá cấp phối) thì thấy treo CX5 mềm hơn chút xíu thôi, cách âm kém hơn KL nhiều, có tiếng lục cục dưới gầm. Có thể xe bác test lốp bị bơm căng quá chăng?

SmallRiver

Xe điện
Cảm giác lái thì vần em CX5 thích hơn Koleo cụ ạ
Cảm giác lái nó khá trừu tượng, mỗi cá thể có 1 kiểu thích hợp. Em thì thấy ngược lại, có lẽ do lái của KL nặng hơn nên cho cảm giác chắc tay hơn. Em chở 5 ông to vật trên cả 2 xe thì KL tăng tốc hơn hẳn, CX5 hơi đuối.

Quanglun

Xe tải
nếu KL mà có giá 1040t bằng với CX5 bản 2wd, thì KL cũng đáng phải suy nghĩ. quan điẻm em cảm giác lái KL sướng hơn CX5

Grandtouring

Xe điện
Luôn dị ứng với cái logo của Koleos =P~

khanhtung

Xe tải
cách âm em thấy rất ổn trong đám xe cùng phân khúc như CRV hay CX5, cảm giác lái thì cũng khó nói vì cả 2 con kia đều lái khá sướng

nvgroup

Xe tải
Em thì ko rõ các cụ test thế nào, cơ mà em đang chạy em KL 2wd đời 2014. trước khi mua em đã phải test khá nhiều xe, CX5, CRV2.4, VWtiguan và GLK.. Nói túm lại, GLK chắc chắn là đỉnh nhất rồi, nhưng giá quá ngất ngưởng, chi phí sử dụng cũng ko hề nhỏ.
1- Về ngoại thất em ko dám oánh giá, 3 em này mỗi em có 1 vẻ đẹp yêu kiều, nhưng thực tế cho thấy, Xe Koleos vẫn đậm chất châu âu bởi sự giản dị, ít thay đổi kiểu dáng. :D. một điểm nữa là ít thấy ngoài đường, nên thuộc hàng hiếm. :D. CX5 và CRV thì nhiều, nhìn nhàm rồi ợ. :D.
2- Về nội thất: Nói thực 3 em này cũng mỗi em 1 vẻ đẹp, em ko đánh giá nhiều, nhưng cái da của ghế Koleos em thấy nó chắc nịch hơn, khâu kiểu thể thao, 2 hàng ghế sau gập xuống được, cốp mở kiểu vỏ hến nhìn rất thích. Tuy nhiên nhìn ko hầm hố bằng CX5 và CRV. Bù lại có cái cửa sổ trời panorama nhìn đẹp :D.
3- Tầm nhìn khoang lái: Thôi khỏi bàn.. Chắc chắn Koleos có tầm nhìn tốt nhất, góc chữ A nhỏ, kính lái lớn, sau đến CX5 và cuối là CRV.
4- về tính năng khác, 3 xe gần như là như nhau, hệ thống giải trí chả có gì nổi bật hơn nhau, cũng từng ấy trang bị... Có điều, cảm biến ánh sáng và gạt mưa của Koleos có vẻ nhạy, phản ứng nhanh hơn CX5 và CRV.
5- Trong cùng 1 ngày em đã tets 3 em Koleos 2WD, CRV 2.4 và CX5 4WD. Trước khi test em cũng để ý, xe Koleos chạy test bơm xe khá căng (em mang cả cái đo áp suất lốp của Michealin đi ợ), Em đã yêu cầu xả bớt hơi để cảm nhận đúng nhất (lốp trước 2,3 BAR, lốp sau 2.1). Thực sự, đi trên đường Lê văn lương đoạn sát giải phân cách là bê tông, chạy Koleos cách âm cực tốt, xe êm, CRV đứng sau vì đi vẫn có tiếng cục cục, còn CX5 thì thôi khỏi bàn ợ, vãi cả cách âm lởm.. :D.
6- Chạy trên đại lộ thăng long, xe Koleos vọt là tốt nhất, đầm, cách âm ok khi chạy nhanh vô lăng khá nặng, lái khá thích, oánh cua một phát ở 80km/h thấy ổn (thua xa GLK). CRV thì tăng tốc cũng ổn nhưng thử đánh lái nhanh ở tốc độ 80km/h thì lắc hơn Koleos, CX5 thì cao, nhưng chậm, ở tốc độ cao thì ồn, cũng lách một cái ở 80km/h thì ôi giật mình vãi ***, sợ gần chết, liệng đi liệng lại phải 2 phát mới giữ thăng bằng.
7- Về chế độ dịch vụ, chi phí vận hành, nói thật 3 em này ngang nhau, khá rẻ mạt (sau khi mua, em chạy được khoảng 5.000km thì vào bảo dưỡng, thay dầu, thay lọc dầu, vệ sinh máy móc, lọc gió điều hòa, động cơ, nước mát, bổ sung nước rửa kính của hãng... tổng sỉ vả là 1,2 củ.. khá rẻ mạt so với GLK), em đã xin cái báo giá của cả 3 hãng về những phụ tùng có sẵn và giá cả.. Nói chung, thừa đáp ứng nhu cầu tối thiểu. :D.
8- Chế độ chăm sóc khách hàng, Nói thật, mấy chú RENAULT và MAZDA cần xem lại đội ngũ nhân viên, QUÁ CHÁN so với HONDA.. Cái này em đánh giá HONDA rất cao.
9- Về hệ thống đại lý, bảo dưỡng: RENAULT và MAZDA quá ít, còn HONDA thì khả thi hơn tí. Tuy nhiên vì nhà em ở Thanh Xuân, gần đường Lê Văn Lương nên vẫn chấp nhận được Renault và Mazda :D.
10. Tình hình ăn uống: Thôi xong.. CX5 là hàng đầu rồi CRV và cái em KOleos thì uống cũng tợn, đường hỗn hợp khoảng hơn 9L/100KM :D.
10- Sau khi nghiên cứu khá kỹ lưỡng, em cũng kết cái KOleos. NHƯNG.. Kể ra cái giá thì cao hơn CRV và CX5. :D. Em lại cuộc hành trình test em VW Tiguan :D. Nói thật em này chạy cũng chả thua kém KOleos về độ đầm , cách âm. Nhưng dáng Tiguan có vẻ hơi bé, nội thất hơi tềnh toàng hơn Koleos, giá cũng thế, thậm chí cao hơn Koleos, chi phí vận hành cũng lục tốn hơn (em quên: xe KOLEOS chạy A92 thoải con gà mái), Thôi em miễn trừ luôn, ko nghĩ đến. :D.
11- Em về tổng hợp lại, và cuối cùng em check giá của các loại xe bên Mỹ.. và kết quả khá bất ngờ, các cụ cứ tham sờ khảo đi cho nó bõ ợ.. Để biết cái xe của mình đi nó có đúng với giá trị của nó ko nhé.:D.
a. Giá Koleos 2WD tại Mẽo là 34.990$, 4WD là 37.000$. Mẹc GLK 350 là 37.990$
b. Giá Toyota Rav 4 tại Mẽo là 35.490$; Toyota Venza là 36.490$ (Đây là giá của các phiên bản cao nhé)
c. Giá em CX5 4WD tại Mẽo là khoảng hơn 25.000$; CRV 2.4 là khoảng hơn 26.000$.
:D:D:D.. Như vậy, Bẩm các cụ... Tại thị trường nước ngoài, Koleos là đối thủ cạnh tranh của GLK và VW Tiguan, Chưa bao giờ để mang ra so sánh với CRV hay CX5 ợ :D.
--> Nhưng sau khi khảo giá tại Việt Nam thì TOYOTA RAV 4 và VENZA là hơn 2 tỉ ???????????????? .. Thôi nhưng TOYOTA thì khỏi phải bàn a, vì nó NGẤM VÀO MÁU rồi ợ, ko có gì hơn :D:D:> Nhưng thử nhìn lại 2 em CX5 và CRV, bản thân bên MẼO nó đã kém KOleos 10.000$, tương đương khoảng 200 triệu rồi ợ.. Có về Việt Nam thì nó ít nhất phải kém hơn tối thiểu 400 triệu :D. vậy cứ lấy cái giá 1,4 tỉ của Koleos trừ đi 400 củ, thì giá của CX5 và CRV phải là 1 tỉ (phiên bản CRV2.4 chứ ko phải 2.0 với lại CX5 2WD đâu nhé).
---> Em đi đến Kết luận rằng thì là mà: Giá của em Koleos tại Việt Nam hiện tại đang rất sát giá với thị trường nước ngoài, còn TOYOTA thì VÃI GIÁ rồi, GLK cũng ko phải là thấp, CX5 hay CRV cũng cao hơn giá trị thực một chút. Do vậy em đã đến hãng RENAULT... Một cuộc đấu tranh tư tưởng bắt đầu.. Tuy nhiên do mua hồi TẾT GIÁP NGỌ, vừa ra xuân xong (mùng 7 tết) em đã đến hãng để cò cưa rồi ợ... Kết quả cuối cùng: 1,315 tỉ đồng cho 1 em Koleos 2WD màu trắng bao gồm cả bậc lên xuống (trị giá 24 củ).. QUẤT NGAY LẬP TỨC . :D:D:D. Và cuối cùng em đã có một lựa chọn tuyệt vời a, tổng sỉ vả để em nó lon ton trên đường là khoảng 1,5 tỉ (giá tính thuế cho xe này là 1,260 tỉ nhé :D...
----> KẾT LUẬN... Nếu cụ nào chỉ có ngân sách khoảng 1,3 tỉ đổ lại, thì thôi, Đừng nghĩ đến KOLEOS ợ. Còn nếu mua VW tiguan hay mua GLK mà phải quá cố thì thôi nghĩ đến KOLEOS cho lành (Em nó ăn xăng A92, ít bị lỗi, phụ tùng rẻ :D ).
Trên đây là một vài chia sẻ của em để các cụ, các mợ có cái nhìn nhận thực tế hơn chút về xe này. :D.
Bonus: Kính các cụ nghía qua cái thành quả lựa chọn cực khổ của em ợ . :D (Ghi chú: trước em chạy Mẹc C250, sau kkhi lên đời, nói thật, SUV chạy vẫn là SƯỚNG. :D ) http://www.otofun.net/threads/714067-em-khoe-vo-trang-non-dam-bao-xep-vao-loai-hiem-a-d-d

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Hic, Koleos giờ so cả với Mer nữa! Sản xuất ở Hàn so với CX5 và CRV lắp ráp trong nước là vừa miếng rồi.
Mà bác mua cao thế, năm ngoái sale chào em 1.230K và 1 số đồ km nữa!

Chỉnh sửa cuối:

Vhtien

Xe buýt
Cụ NVGROUP review quá hay và em mong cụ chạy nốt con Subaru Forester 2014 để em có tư liệu tham khảo để quyết ạ;))

khanhtung

Xe tải
em ghi rõ là ở Mẽo thì nó so với GLK còn ở VN thì chỉ tầm CRV với CX5 thôi, Koleos kém mỗi cái thương hiệu và giá cao thôi ạ, VW tiguan 2.0 AWD mới tinh h cũng chỉ 1,3 tỷ thôi, còn thấp hơn cả bản 1 cầu của Koloes vài chục chai, trong khi VW nhập đức, Koleos nhập hàn đủ thấy khả năng cạnh tranh khó như thế nào rồi

SmallRiver

Xe điện
Không những thế đàn em của nó là Samsung (được chia sẻ khung gầm, động cơ, hộp số) lại về nữa chứ!

nvgroup

Xe tải
Hic, Koleos giờ so cả với Mer nữa! Sản xuất ở Hàn so với CX5 và CRV lắp ráp trong nước là vừa miếng rồi.
Mà bác mua cao thế, năm ngoái sale chào em 1.230K và 1 số đồ km nữa!
Em lạy cụ, nếu mà năm ngoái thì em mua có 1,2 tỏi thôi ợ... Em mua em này là chiếc đầu tiên đời 2014 về VN đấy ợ...
Cụ lại nhầm, về chất lượng thì ko thể so với GLK được, nhưng chắc chắn cái giá sẽ phải suy nghĩ... Cũng như các cụ bảo là CRV và CX5 so với Koleos ý ợ.. Nói thật, về chất lượng thì 2 e này lại làm sao được KOLEOS ??????.. Nhưng mà lại hơn cái giá đấy ợ.. :D . Ý em ở đây là ko nên mang những thứ ko tương đương ra để so sánh ợ.. Vì thế mà em khẳng định ngay, nếu chỉ đủ tiền CRV và CX5 thì ko nghĩ đến KOleos cho mệt.. Còn đủ để VW Tiguan, Subaru, hay MEC, thì có thể nghĩ đến KOleos là một lựa chọn thay thế :D. Ngay từ đầu em đã ko muốn so sánh với CRV và CX5, nhưng thấy mọi người bảo cứ thử đi, nhưng đến lúc thử CX5, CRV xong thử Koleos thì như thử Koleos xong thử Mec GLK. Hiccc.

Cụ NVGROUP review quá hay và em mong cụ chạy nốt con Subaru Forester 2014 để em có tư liệu tham khảo để quyết ạ;))
Subaru thì em chưa thử, nhưng xe Mỹ chắc chắn sẽ đi đầm, chắc (Như con Focus ý, hơn hẳn cái con corolla), nhưng mà Subaru nhìn nó lại ko hợp gu của em nên ko thử cho bớt phân vân. :D.

em ghi rõ là ở Mẽo thì nó so với GLK còn ở VN thì chỉ tầm CRV với CX5 thôi, Koleos kém mỗi cái thương hiệu và giá cao thôi ạ, VW tiguan 2.0 AWD mới tinh h cũng chỉ 1,3 tỷ thôi, còn thấp hơn cả bản 1 cầu của Koloes vài chục chai, trong khi VW nhập đức, Koleos nhập hàn đủ thấy khả năng cạnh tranh khó như thế nào rồi
Chưa chắc đâu cụ nhé, :D . :D . Anh dê em chạy Tiguan em cũng biết nó "HƠN" thế nào rồi ợ. :D. Cá mè 1 lứa cả thôi ợ. :D. có nhiều cái ko bằng KOleos đâu.

Không những thế đàn em của nó là Samsung (được chia sẻ khung gầm, động cơ, hộp số) lại về nữa chứ!
Lạy hồn, Cụ chắc chắn ko biết cái em QM5 của nó thế nào chứ gì ?> :D.
1- QM5 là máy 2.0 được sản xuất tại Korea (Koleos 2.5 sản xuất tại nhà máy Nissan-japan),
2- QM5 luôn chỉ được thừa hưởng bản thiết kế kém bản thiết kế KOleos 1 đời.. Ví dụ bây giờ koleos đang là phiên bản 2014, QM5 chỉ được thừa hưởng phiên bản 2012.
3- QM5 chỉ dành cho thị trường nội địa Korea, (cái này em chưa tìm hiểu là QM5 phân phối về VN có phải chính hãng hay ko?, có hệ thống bảo hành hay xưởng dịch vụ không?, nếu ko để vào Renault để bảo dưỡng sẽ là 1 vấn đề với các cụ chạy Samsung).
4- Các thiết bị khác như đèn, bugi, lốp xe, lazzang, ko có rửa đèn, cảm biến đèn, ... ko được xịn như Koleos (Hình như là chơi quả lốp Kumho và lazzang 17" thì phải).
5- Nếu em ko nhầm, QM5 ko có ESP và cái hệ thống giảm xóc thì cũng ko êm như ông Koleos (đã test 1 em QM5 đời 2011).
Cơ mà túm lại, em nói thật, tiền nào nó cũng là của ấy thôi ợ .:D Ko lẽ nào cái ông Renault lại đắt hơn QM5 trong khi chất lượng tương đương đâu ợ (2 ông này lại cùng đều của 1 hãng nữa chứ, khác gì các ông tự tay bóp *** ợ :D. ). :D. Còn lại như em đã nói ở phần trên, CX5 và CRV cũng không tương đương chất lượng với Koleos, do vậy, Ko nên mang ra so sánh ợ. :D. Nếu có so được thì cũng có thể so Koleos với GLK được (cùng 1 tính chất thôi ợ).. Cái ý đồ chính của em là mua sao cho nó sát với giá trị của chiếc xe, đáng cái đồng tiền thôi ợ. :D. :D

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Em lạy cụ, nếu mà năm ngoái thì em mua có 1,2 tỏi thôi ợ... Em mua em này là chiếc đầu tiên đời 2014 về VN đấy ợ...
Cụ lại nhầm, về chất lượng thì ko thể so với GLK được, nhưng chắc chắn cái giá sẽ phải suy nghĩ... Cũng như các cụ bảo là CRV và CX5 so với Koleos ý ợ.. Nói thật, về chất lượng thì 2 e này lại làm sao được KOLEOS ??????.. Nhưng mà lại hơn cái giá đấy ợ.. :D . Ý em ở đây là ko nên mang những thứ ko tương đương ra để so sánh ợ.. Vì thế mà em khẳng định ngay, nếu chỉ đủ tiền CRV và CX5 thì ko nghĩ đến KOleos cho mệt.. Còn đủ để VW Tiguan, Subaru, hay MEC, thì có thể nghĩ đến KOleos là một lựa chọn thay thế :D. Ngay từ đầu em đã ko muốn so sánh với CRV và CX5, nhưng thấy mọi người bảo cứ thử đi, nhưng đến lúc thử CX5, CRV xong thử Koleos thì như thử Koleos xong thử Mec GLK. Hiccc.
Chất lượng CRV, CX5 không bằng con xe Pháp sản xuất tại Hàn? Ý cụ nói là chất lượng của cái gì? Em vẫn nghi ngờ về trình độ cơ khí của Koleos vì nó do Samsung sản suất. Cụ thể: chiếc SFe của Hyundai giá nó ngang ngửa Toy Highlander nhưng về VN chạy 20 vạn thì chiếc nào tã hơn? (Chỉ so riêng về khung gầm, treo thôi nhé).

nvgroup

Xe tải
Chất lượng CRV, CX5 không bằng con xe Pháp sản xuất tại Hàn? Ý cụ nói là chất lượng của cái gì? Em vẫn nghi ngờ về trình độ cơ khí của Koleos vì nó do Samsung sản suất. Cụ thể: chiếc SFe của Hyundai giá nó ngang ngửa Toy Highlander nhưng về VN chạy 20 vạn thì chiếc nào tã hơn? (Chỉ so riêng về khung gầm, treo thôi nhé).
Cụ chạy xe này hoặc quen ai chạy koleos chưa ợ??. .:)), nếu có rồi em ko bàn luận, còn chưa thì ko nên chém ợ.3)), ông bạn em chạy từ 2010 đến giờ rồi ợ.. :)), cụ đừng mang santafe ra đây ợ, ko đủ tuổi.:)).