Apachải - Chuyến đi không dành cho các mợ

tvdung

Xe điện
Lấy cảm hứng từ 2 chuyến đi của cụ Thule và mợ Ma mút, bọn em cũng tí tởn leo mốc Apachai để xem cái cực Tây của tổ quốc nó dư lào.
Em xin tường thuật lại chuyến đi của bọn em để các cụ các mợ chém

Hành trang của chuyến đi đơn giản chỉ có thế này

Cộng với con bò già này (cái này nhìn trông hầm hố, nhưng mà 1 cầu nên liễu yếu đào tơ lắm ợ)

Và 4 thằng 8x đang hừng hực sức trẻ b-)

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Lịch trình dự kiến của đoàn em trước khi xuất phát như sau:
Chiều 11/9 - 14/9 (3 ngày 3 đêm)

+ Chiều 11/9 (5h chiều xuất phát): Chặng HN - TP. Sơn La (300km), đến nửa đêm nghỉ tại TP. Sơn La, có tạm dừng 1 tiếng ăn tối tại TP. Hòa Bình (tiện thể xem U19 đá)
+ Ngày 12/9: TP. Sơn La - Apachải (APC), <đoạn này khó khăn nhất về cuối>, chia làm các chặng như sau:
1. TP. Sơn La - TP. Điện Biên: 150km, Ăn trưa tại TP. Điện Biên
2. TP. Điện Biên - Mường Chà: 56km, đi mất khoảng 1,5 tiếng
3. Mường Chà - Si Pa Phìn - Trà Cang - Mường Nhé: 160km, đoạn này là khó khăn thứ nhì trong hành trình, đường tuyền đèo dốc quanh co + xấu do đang làm. (Nếu mệt quá thì tối 12/9 ngủ luôn tại Mường Nhé)
4. Mường Nhé - Chung Chải - Đồn biên phòng APC: 60km, đường tàm tạm. Đồn BP là chỗ nghỉ duy nhất, dịch vụ ăn uống chả có mấy nên cần chuẩn bị sẵn đồ ăn uống, ngủ nghỉ
+ Ngày 13/9 cuốc bộ lên cột mốc. Chiều về sớm thì chuột rút luôn về Mường Chà hoặc TP. Điện Biên ngủ cho mát, hôm sau về cho sớm
+ Ngày 14/9, tiếp tục hành quân về HN theo đường 279 qua Mù Cang Chải ngắm lúa chín và qua đèo Khau Phạ về Tú lệ ăn cơm nếp, nửa đêm về đến HN

Chiều đi

Chiều về

Lịch trình thì là như vậy, nhưng thực tế thì nó lại khang khác đi 1 tí, dần dần em sẽ kể cho các cụ

Chaukga

Xe container
Chưa xem được tý ảnh nào cụ ợhh
Hai cái bản đồ thì xem tốt cụ chủ nhé.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tvdung

Xe điện
Đoạn đường từ HN đi Sơn La thì không có gì đáng để kể, với lại bọn em chạy đêm nên chả chụp choẹt được gì
Đến 12h đêm chạy đến TP. Sơn La, chắc do nghe nhạc bốc quá hay mải nghĩ vẩn vơ, thế là đi qua lúc nào không biết, em làm phát đến Thuận Châu luôn là khoảng 1h sáng, tìm mãi được 1 cái khách sạn trong ngõ, đứng cửa gọi mãi không thấy ai mở cửa, chỉ mỗi con chó bên trong đáp lại tiếng gọi của bọn em :-??

Sau phải gọi điện thoại thì mới có ông ra mở cửa, cũng chả buồn xi nhan cho em rẽ vào cửa thế nào (cửa cũng khá rộng nhưng có ông vitara nào đó chắn mất 1 nửa), bọn em nhận phòng rồi tít luôn đến sáng.
Phòng 350k, 3 giường

Buổi sáng phố núi trong lành, mát mẻ, 6h em dậy mà thấy người vẫn khoan khoái, nắng thì đã tưng bừng

Ăn sáng xong, cả đoàn lại thẳng tiến Điện Biên

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Chưa xem được tý ảnh nào cụ ợhh
Hai cái bản đồ thì xem tốt cụ chủ nhé.
Cảm ơn cụ, em chả hiểu sao cóp link từ Flick mà lại không xem được, 2 cái bản đồ là em up trực tiếp, để em sửa lại cho các cụ tiện theo dõi

tvdung

Xe điện
Tầm gần 10h em lên đến cái mốc này, đây là lần thứ 2 từ đầu năm oánh dấu ở đây (lần đầu em đi từ thiện ở Xã Pú Hồng, Điện Biên Đông)
Lần này đi gấp quá, nên em cũng chạy theo cái đường đẹp, định bụng lúc nào rảnh hơn sẽ chạy theo cái đường bên tay phải lên đèo Pha Đin thực sự ;)

Đằng sau ............ quay

Từ đây cảnh sắc đã mang đặc trưng của Điện Biên

ATO

Xe tải
Tiếp đi cụ chủ ơi !

Ma Mút

Xe tăng
Cụ lại làm em nhớ A Pa Chải quá đi thôi!

Em ngồi hóng xem chuyến đi của cụ có đỡ vất vả hơn bọn em k. Em vẫn nghĩ mùa mưa thì không nên đi cung này. Nghĩ vẫn hơi ghê ghê!

Emhamchoi

Xe buýt
Em chưa đi lần nào, hóng kn các cụ để có dịp thì lên đường :)

nongdanit

Xì hơi lốp
Cảnh Tây Bắc đẹp quá, xanh và trong lành, cụ chủ cho nhiều ảnh lên để các cụ chiêm ngưỡng nhé.

tvdung

Xe điện
Cụ lại làm em nhớ A Pa Chải quá đi thôi!

Em ngồi hóng xem chuyến đi của cụ có đỡ vất vả hơn bọn em k. Em vẫn nghĩ mùa mưa thì không nên đi cung này. Nghĩ vẫn hơi ghê ghê!
Bọn em đi vất theo đường khác mợ ạ, còn thời tiết thì quá đẹp, trời xanh, mây trắng, nắng vàng cho cả hành trình :)

tvdung

Xe điện
Em chưa đi lần nào, hóng kn các cụ để có dịp thì lên đường :)
Kinh nghiệm trên OF nhiều lắm rồi cụ, cụ lên đường luôn đi, giờ vừa hết mùa mưa, thời tiết đang độ con gái :)

tvdung

Xe điện
Cảnh Tây Bắc đẹp quá, xanh và trong lành, cụ chủ cho nhiều ảnh lên để các cụ chiêm ngưỡng nhé.
Em tiếp luôn đây :)

Đến gần 11h em tới Điện Biên Phủ, tranh thủ trên đường alo cho đối tác (vì bọn em đi còn có dính líu tí công việc) hẹn hò ăn trưa, nhân tiện abc ..... xyz luôn thể
Đến nơi phát là phi ngay lên đồi A1 không sợ quá giờ tham quan

Sơ đồ chiến dịch Điện Biên Phủ

Nghĩa trang bên cạnh đồi A1

tvdung

Xe điện
Hầm Đờ cát nằm thọt lỏn giữa cánh đồng, giờ không có cái mái che thì chắc cũng khó tìm

Bọn em oánh dấu phát

Nốt ở cái tượng đài chiến thắng :)

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Đánh dấu nhanh chóng xong ở mấy địa điểm, bọn em tranh thủ thưởng thức ẩm thực Điện Biên, do thời gian không có nhiều nên cả đoàn không kịp thưởng thức các thể loại "khát vọng", tuy nhiên cũng được thưởng thức những món vô cùng đặc sắc của miền Tây Bắc, đoạn này em kể bằng ảnh cho ló sinh động :)

Cá nướng

Món gì em không nhớ :)

Trâu gác bếp

Vịt nướng

Món này hình như thịt chua nướng, uốn với rượu rất vào

Món canh gì đấy em không nhớ tên, ăn chua chua rất ngon

Bì lợn

Xôi tím, xôi trắng

Tổng thể cả mâm =P~

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Nói thêm tí về cái loại rượu "khát vọng", đợt trước đi ĐB thì bọn em cũng có biết đến "khát vọng 3" ở cái nhà hàng này

Nghe đâu đến "khát vọng 5" là các em người Thái đổ rượu vào mồm rồi rót lại vào mồm mình như ngày xưa các mẹ vẫn mớm cháo cho con, hic ... thế thì em không dám uốn :-o

nissan CFR

Xe tăng
Đánh dấu nhanh chóng xong ở mấy địa điểm, bọn em tranh thủ thưởng thức ẩm thực Điện Biên, do thời gian không có nhiều nên cả đoàn không kịp thưởng thức các thể loại "khát vọng", tuy nhiên cũng được thưởng thức những món vô cùng đặc sắc của miền Tây Bắc, đoạn này em kể bằng ảnh cho ló sinh động :)

Cá nướng

Món gì em không nhớ :)

Trâu gác bếp

Vịt nướng

Món này hình như thịt chua nướng, uốn với rượu rất vào

Món canh gì đấy em không nhớ tên, ăn chua chua rất ngon

Bì lợn

Xôi tím, xôi trắng

Tổng thể cả mâm =P~
Đang giơˋ đói bụng nhìn ảnh của cụ làm e ướt hết đt r

nissan CFR

Xe tăng