Xin các cụ lão làng khu vực Bắc VN(rành về đường xá và địa điểm ăn chơi) trợ giúp gấp

hoangtuankb

Đi bộ
Tình hình rất là tình hình, chả là vợ chồng em tranh thủ công việc đang lúc giao mùa rảnh rổi kết hợp với em vợ mới cưới tính đi trăng mật, nên quyết định làm một chuyến đi 2 cặp + 1 f1( 10 tháng tuổi) vòng quanh các địa điểm nổi tiếng khu vực phía bắc.
vợ chồng em đã từng đi và yêu lắm cái Hà nội mùa thu..đồng thời luôn mong ước một lần được đi 1 vòng cung từ đông sang tây bắc! Nay thiên thời địa lợi nhân hòa, cơ hội đã đến.... Nhưng lại bối rối ko biết nên đi lộ trình như thế nào là thích hợp?
Nên kính xin các cụ thương sót bỏ chút thời gian vạch cho gia đình em một lộ trình mà có thể tham quan được hầu hết các nơi đặc biệt nên đi vào mùa này ở miền bắc? Và đặc biệt là thông tin về đuong xá ,vùng nào có gì chơi , ăn đặc sản gì ở vùng nào v.v..
Em biết yêu cầu vậy hơi làm khó thời gian của các cụ nhưng một lần nữa mong các cụ thương xót mà giúp đỡ gia đình em!
Bọn em sẽ xuất Phát từ Qui Nhơn (bình định) dự kiến điểm đến tiếp theo là Quảng bình với động phong nha kẻ bàng . Nếu mệt có thể nghỉ lại Huế nhưng vì từ Huế trở vào cà mau hay phú quốc gia đình em đi nhiều rồi nên ko mặn mòi lắm. Thời gian đi dự kiến là dao động khoảng 15 ngày! Khoảng 2 đến 3 ngày nữa là gia đình em xuất phát.:)>-

haianh

Xe tải
Bác ghé động phong nha, thiên đường, ra ninh bình thăm tràng an, tam cốc, nhà thờ đá phát diệm, ngủ tại tam cốc, đi xuyên sang hạ long thăm vịnh hạ long , ngủ 1 đêm ở hl, sau đó về hà nội, thăm quan hà nội 2 ngày( phố cổ, chùa, phủ, ẩm thực) sau đó chạy lên sapa theo ql 32 qua mù cang chải chụp ảnh lúa chín, ruộng bậc thang, hôm sau đi sapa theo đường than uyên, bình lư,sapa. Ngủ sapa 2 đêm sau về hà nội bằng cao tốc( nếu hôm về vào ngày chủ nhật thì rẽ vào bắc hà chơi chợ phiên, ăn thắng cố uống rượu ngô( bắc hà cách sapa 100km, xuôi theo đg 70, đến bắc ngầm rẽ trái vào 25km), sau đó về hn ngủ, trên đg trở về thì bác có thể ngủ tại vinh, về thăm quê bác Hồ, qua thắp hương ở ngã ba đồng lộc, qua thắp hương Bác Giáp ở quảng bình, ngủ tại đồng hới, qua nghĩa trang trường sơn, thành cổ quảng tri. E gợi ý qua cho bác, bác sắp xếp chương trình tùy thuộc vào tg và sức khỏe. Còn nếu bác định đi 1 vòng đông tây bắc thì đã hết 14 ngày rồi, xuất phát từ hn.

Chỉnh sửa cuối:

nem_da_giau_tay

Xe buýt
F1 mới 10 tháng thì e dự hơi khoai, cụ nên để f1 ở nhà thì hơn, đường núi phía bắc ngoằn ngòe, cua tay áo nhiều, chưa kể chất lượng đường kém, lại còn mùa mưa bão sạt lở cứ gọi là lầy lội, e dự cụ lôi f1 đi như thế k ổn.
Trường hợp cụ lôi f1 đi thì đành thế lày nhé, ngày đầu cụ quất thẳng Đồng hới, chơi phong nha kẻ bảng 1 ngày,
Hôm sau cụ tiến thẳng hà nội, tiếp đến là bắt đầu là Lạng Sơn - Cao Bằng - Hà Giang - Lào Cai, như thế cũng đủ rồi và quay về là vừa,
Nếu đi xuyên hành trình như trên thì duy có đoạn từ Cao Bằng - Hà Giang đường hơi vất đối với f1 nhà cụ, còn lại cơ bản e dự chắc nhỉ chịu đc, cụ nên cân nhắc, nếu f1 3 tuổi thì ngon, 10 tháng bé quá, k nên đi
E bật mí vs cụ nhóe, là cảnh vật ở sapa k bằng hà giang đâu. Sapa chỉ đc cái nổi tiếng bởi nó có cái núi cao nhất đông nam á thui chứ cảnh sắc chán phèo thua xa hà giang đấy

Chỉnh sửa cuối:

hoangtuankb

Đi bộ
Trước hết em xin chân thành cụ haianh và cụ nem_da_giau_tay vì hai cụ đã tận tình chỉ cho em lịch trình di chuyển thuận lợi 1. hôm nay em coi tivi và trên diễn đàn thì tổng kết được tuyến đường từ mùcang chải lên sapa và từ sơn la qua sapa đang bị lở đất gây kẹt xe! Do đó có lẽ em sẽ đi theo lịch trình tổng hợp từ 2 cụ như sau :
Qui nhơn > đồng hới (chơi phong nha kẻ bàng 1 ngày) > ninh bình ( tham quan cố đô 1 ngày ăn dê núi) > quảng ninh ( chơi vịnh hạ long 1 ngày) > hà nội (chơi 1 hoặc 2 ngày) > lạng sơn > cao bằng > hà giang > lào cai > theo cao tốc về hà nội( tiếp tục thưởng thức mùa thu hà nội)
Em từ lâu cũng mê mẫn phong cảnh miền bắc ( hay hóng dép các cụ đi tây bắc) nên cũng thấy phong cảnh hà giang rất đẹp đúng theo lời cụ nem_da_giau_tay. Nhưng về khoảng ăn uống tại những vùng đó tuy đã nghiên cứu sơ sơ nhưng nếu cụ nào rành xin cho em vài địa chỉ quán ngon, hoặc đặc sản với! Đặc biệt những nơi có cảnh đẹp như nơi ngắm hoa tam giác mạch, tham quan cây táo mèo, hay vườn bông cải v..v...em xin một lần nữa cảm ơn . àh cụ nào rảnh rổi muốn giao lưu thì cứ gọi cho gia đình em,,gặp mặt làm vài chai cho tăng tình đoàn kết ^^. Sdt em 0962222233.

laichuanhieu

Xe tăng
Cụ này đi thế là quá máu đấy. F1 nhà e toàn 19, 21 tuổi mà vật vài chưởng cua tay áo lên , Quản Ba, Đồng Văn đã cho ra toàn mật xanh rồi. F1 nhà cụ mà đi như vậy hàng ngàn km em e là không chịu được. Trẻ em cần được nghỉ ngơi yên tĩnh, đi 1,2 ngày thì không sao, đi như vậy không nên tý nào. Mà em cụ Trăng mật kiểu gì? Đi thế có mà dập mật. Nói thật khó nghe, cụ bỏ qua cho em nhé

hoangtuankb

Đi bộ
Cụ này đi thế là quá máu đấy. F1 nhà e toàn 19, 21 tuổi mà vật vài chưởng cua tay áo lên , Quản Ba, Đồng Văn đã cho ra toàn mật xanh rồi. F1 nhà cụ mà đi như vậy hàng ngàn km em e là không chịu được. Trẻ em cần được nghỉ ngơi yên tĩnh, đi 1,2 ngày thì không sao, đi như vậy không nên tý nào. Mà em cụ Trăng mật kiểu gì? Đi thế có mà dập mật. Nói thật khó nghe, cụ bỏ qua cho em nhé
:| nghe các cụ tư vấn em cũng hơi lo, nhưng được cái f1 nhà em đi xe từ nhỏ lên xe, đặt vào ghế oto trẻ em thì chỉ việc ngủ và bú sữa thoi, cách đây 1 tháng nhà em cũng đi từ sài gòn > đà lạt> xuống đaklak >kontum > ngọc hồi ( đường xấu khủng khiếp. Vợ và em dau em chóng cả mặt, em thì cũng ê ẩm cả người nhưng cu f1 nhà em thì vẫn tươi rói! CHắc do đi xe nhiều nên sinh hoạt trên xe bé cảm thấy giống như ngôi nhà thứ 2 vậy? Thôi trót lỡ đam mê núi rùng tây bắc rồi thì đành cố vậy nhưng sẽ tùy theo sức khỏe mà thay đổi lộ trình các cụ ạh, sáng mai cả nhà em sẽ xuất phát ,hi vọng sẽ có một chuyến đi tuyệt zời! :)>-

Mon 29V

Xe điện
Chúc cụ và gia đình có chuyến đi an toàn và vui vẻ, cụ lưu ý dọc đường nên nghe dự báo thời tiết và vào OF cập nhật đường xá thường xuyên vì cung Tây Bắc này chỉ cần gặp mưa nhiều là rất dễ có sạt lở. Trẻ con bé thì chính ra lại khó say hơn bọn lớn vì chúng nó lên xe là ngủ nên cũng ko phải lo, chỉ lo khoản đường xá mà ách tắc - ko đến đwowjc chỗ nghỉ đêm đúng lúc thì sẽ không thuận tiện cho khâu dưỡng sức và chăm sóc bé.

laichuanhieu

Xe tăng
:| nghe các cụ tư vấn em cũng hơi lo, nhưng được cái f1 nhà em đi xe từ nhỏ lên xe, đặt vào ghế oto trẻ em thì chỉ việc ngủ và bú sữa thoi, cách đây 1 tháng nhà em cũng đi từ sài gòn > đà lạt> xuống đaklak >kontum > ngọc hồi ( đường xấu khủng khiếp. Vợ và em dau em chóng cả mặt, em thì cũng ê ẩm cả người nhưng cu f1 nhà em thì vẫn tươi rói! CHắc do đi xe nhiều nên sinh hoạt trên xe bé cảm thấy giống như ngôi nhà thứ 2 vậy? Thôi trót lỡ đam mê núi rùng tây bắc rồi thì đành cố vậy nhưng sẽ tùy theo sức khỏe mà thay đổi lộ trình các cụ ạh, sáng mai cả nhà em sẽ xuất phát ,hi vọng sẽ có một chuyến đi tuyệt zời! :)>-
Vậy chúc cụ đi vui vẻ, an toàn. Đi đường núi phái bắc, nhất là đi Hà Giang, cụ nhớ tuyệt đối không chém cua, đi đúng phần đường và đừng tiết kiệm còi cụ nhé. Mà dạo này ngoài Bắc hay có mưa, sương mù, cụ nên chuẩn bị đèn vàng hoặc mua giấy đề can màu vàng để dán vào đèn cho dễ đi, không có đèn vàng mà gặp sương mù là như đi bộ đấy cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoangtuankb

Đi bộ
Một lần nua Xin chân thành cảm ơn nhưng lời khuyên bổ ích của các cụ, em sẽ ghi nhớ và thực hiện đúng theo đo để bảo đảm an toàn cho chính bản thân và gia đình, có như vậy chuyến đi mới trọn vẹn niềm vui được. Trước đây em cũng từng đi nhiều vùng có sương mù nên hiểu đuợc sự khó chịu khi đi trong sương mù nên em sẽ chú ý kĩ vấn đề này! ( hồi trước em đi Mộc Châu cũng bị sương Mù nhiều, lên đó ăn bát phở Thái ngon quá nhớ mãi đến giờ! tiếc là chuyến này ko đi mộc châu được do ko thuận đường !)

hoangtuankb

Đi bộ
Nhân tiện nhắc đến Mộc châu em mới nhớ lần trưoc em đi Mộc châu cũng vào mùa này nên cũng cảm giác được sự khủng khiếp của việc sạt lở núi! mà khoảng 1 tuần nữa em lên tây bắc thì có ngắm được hoa tam giác mạch hay hoa cải hoạc có mùa táo mèo gì ko vậy các cụ ?

Alexmazzz

Xe buýt
Trước hết em xin chân thành cụ haianh và cụ nem_da_giau_tay vì hai cụ đã tận tình chỉ cho em lịch trình di chuyển thuận lợi 1. hôm nay em coi tivi và trên diễn đàn thì tổng kết được tuyến đường từ mùcang chải lên sapa và từ sơn la qua sapa đang bị lở đất gây kẹt xe! Do đó có lẽ em sẽ đi theo lịch trình tổng hợp từ 2 cụ như sau :
Qui nhơn > đồng hới (chơi phong nha kẻ bàng 1 ngày) > ninh bình ( tham quan cố đô 1 ngày ăn dê núi) > quảng ninh ( chơi vịnh hạ long 1 ngày) > hà nội (chơi 1 hoặc 2 ngày) > lạng sơn > cao bằng > hà giang > lào cai > theo cao tốc về hà nội( tiếp tục thưởng thức mùa thu hà nội)
Em từ lâu cũng mê mẫn phong cảnh miền bắc ( hay hóng dép các cụ đi tây bắc) nên cũng thấy phong cảnh hà giang rất đẹp đúng theo lời cụ nem_da_giau_tay. Nhưng về khoảng ăn uống tại những vùng đó tuy đã nghiên cứu sơ sơ nhưng nếu cụ nào rành xin cho em vài địa chỉ quán ngon, hoặc đặc sản với! Đặc biệt những nơi có cảnh đẹp như nơi ngắm hoa tam giác mạch, tham quan cây táo mèo, hay vườn bông cải v..v...em xin một lần nữa cảm ơn . àh cụ nào rảnh rổi muốn giao lưu thì cứ gọi cho gia đình em,,gặp mặt làm vài chai cho tăng tình đoàn kết ^^. Sdt em 0962222233.
Em xin góp với cụ thêm 1 option khác nhé:
Cụ rời phong nha đi đường HCM về Kim Bôi - Hòa Bình nghỉ đêm, tắm nước khoáng nóng. (1 ngày)
Từ Kim Bôi đi Mù Căng Chải ngắm lúa chín, ngủ MCC. Kim Bôi - MCC khoảng >300km, đi đến thành thành phố Hòa Bình thăm thủy điện rồi đi Thanh Sơn (phú thọ), theo QL32 lên MCC. (1 ngày) nếu đến Tú Lệ sớm thì xuống thung lũng Lìm Mông ngắm lúa.
Hôm sau lang thang MCC, La pán tẩn ngắm lúa, đầu giờ chiều rời MCC đi Sapa leo đèo Ô quy hồ (150km) (1 ngày), chơi Sapa thêm 1 ngày nữa.
Sapa - Hà Giang, ngủ Hà Giang (1 ngày) cung này có mấy đường đi em cũng không rõ đường nào thuận lới nhất.
Hà Giang - Đồng văn thăm nhà vương, cột cờ Lũng Cú, tối ngủ Đồng Văn (1 ngày)
Chơi Đồng văn - đèo mã pí lèng rồi về cao bằng (1 ngày)

tạm thế thôi cụ nhé, đi cung này qua 3/4 tứ đại đỉnh đèo của VN rồi.

Chỉnh sửa cuối:

laichuanhieu

Xe tăng
Nhân tiện nhắc đến Mộc châu em mới nhớ lần trưoc em đi Mộc châu cũng vào mùa này nên cũng cảm giác được sự khủng khiếp của việc sạt lở núi! mà khoảng 1 tuần nữa em lên tây bắc thì có ngắm được hoa tam giác mạch hay hoa cải hoạc có mùa táo mèo gì ko vậy các cụ ?
Tam giác mạch cuối tháng 10 mới có mà chủ yếu là trên Đồng Văn, Mèo vạc cụ à. Hoa cải thì vào mùa xuân chứ? Táo mèo thì đợt này thấy bán cũng khá nhá nhiều cụ ạ.

tanhoang

Xe điện
Em xin góp với cụ thêm 1 option khác nhé:
Cụ rời phong nha đi đường HCM về Kim Bôi - Hòa Bình nghỉ đêm, tắm nước khoáng nóng. (1 ngày)
Từ Kim Bôi đi Mù Căng Chải ngắm lúa chín, ngủ MCC. Kim Bôi - MCC khoảng >300km, đi đến thành thành phố Hòa Bình thăm thủy điện rồi đi Thanh Sơn (phú thọ), theo QL32 lên MCC. (1 ngày) nếu đến Tú Lệ sớm thì xuống thung lũng Lìm Mông ngắm lúa.
Hôm sau lang thang MCC, La pán tẩn ngắm lúa, đầu giờ chiều rời MCC đi Sapa leo đèo Ô quy hồ (150km) (1 ngày), chơi Sapa thêm 1 ngày nữa.
Sapa - Hà Giang, ngủ Hà Giang (1 ngày) cung này có mấy đường đi em cũng không rõ đường nào thuận lới nhất.
Hà Giang - Đồng văn thăm nhà vương, cột cờ Lũng Cú, tối ngủ Đồng Văn (1 ngày)
Chơi Đồng văn - đèo mã pí lèng rồi về cao bằng (1 ngày)

tạm thế thôi cụ nhé, đi cung này qua 3/4 tứ đại đỉnh đèo của VN rồi.
Chỗ đo đỏ: Từ Lào Cai theo đường 70 đến Phố Ràng rẽ trái theo đường 279 đi Hà Giang là ngắn nhất. Có mấy đoạn hơi khó đi chút, nếu xe sedan thì sẽ rất vất đấy

Truonghd

Xe tải
Sẵn có thớt này e cũng hỏi luôn ạ
E cũng tính đi XV mà từ SG ạ, đừong từ SG ra Vinh thì e đã lên rồi, còn từ Vinh ra tới Bắc thì e thua , xin các cụ tư vấn e ạ, lần này chủ yếu e đi Hà Giang , Cao Bằng , Lạng Sơn ạ, vì mấy cái kia e đi năm ngoái rồi, xe đi với bà Bầu 5 tháng tuổi và F1 4 tuổi ạ, xe e Sedan đi có vất vả k, đi Hà Giang thì nên đến những điểm nào , thank các cụ ạ,

Mon 29V

Xe điện
Sẵn có thớt này e cũng hỏi luôn ạ
E cũng tính đi XV mà từ SG ạ, đừong từ SG ra Vinh thì e đã lên rồi, còn từ Vinh ra tới Bắc thì e thua , xin các cụ tư vấn e ạ, lần này chủ yếu e đi Hà Giang , Cao Bằng , Lạng Sơn ạ, vì mấy cái kia e đi năm ngoái rồi, xe đi với bà Bầu 5 tháng tuổi và F1 4 tuổi ạ, xe e Sedan đi có vất vả k, đi Hà Giang thì nên đến những điểm nào , thank các cụ ạ,
Có bà bầu thì em khuyên thật ko nên đi cung miền núi bác ạ, mệt mỏi cho gấu nhà bác lắm, rồi rủi ro nhỡ trên đường có chuyện gì thì ân hận cả đời.

hoangtuankb

Đi bộ
Có bà bầu thì em khuyên thật ko nên đi cung miền núi bác ạ, mệt mỏi cho gấu nhà bác lắm, rồi rủi ro nhỡ trên đường có chuyện gì thì ân hận cả đời.
thưa các cụ gia đình em đã đi tới mù cang chải, muốn post vài hình về cảnh vật cũng như đường xá lên cho mọi người xem vui. Nhân có bác hỏi đường xá bên cung Hà giang tuy gia đình em chưa đi qua nhưng quốc lộ 1 đang làm đoạn hà tĩnh vào ninh bình tương đối xấu, bà bầu đi rất sóc! em nghỉ giai đoạn này cụ ko nên đi còn nếu đi cụ đi thử đường hồ chí minh em nghỉ tuy xa, đường nhỏ mà đường đẹp ( do em có đi một đoạn). Riewng nhà em hôm qua vừa đi mọt cung đường đúng nghĩa off road( do em hứng lên ko nghe lời khuyên các cụ đi thẳng từ hoà bình lên mù cang chải mà theo quốc lộ 6 đi mộc châu)
sau khi nghỉ chơi mộc châu 1 đêm, ngày hôm sau nghe theo chỉ dẫn từ dân địa phương em chạy lên sơn la rồi qua Ql 279 đi Quỳnh nhai ( ôi lạy thánh vừa xa lại còn vừa chạy vừa chờ làm đường nhiều lúc cứ ngỡ phải quay lại điện Biên Ngủ để đi sang saba)

Truonghd

Xe tải
Thank cụ ạ, vì e muốn đi trứoc khi bà cả lâm bồn ạ

Truonghd

Xe tải
thưa các cụ gia đình em đã đi tới mù cang chải, muốn post vài hình về cảnh vật cũng như đường xá lên cho mọi người xem vui. Nhân có bác hỏi đường xá bên cung Hà giang tuy gia đình em chưa đi qua nhưng quốc lộ 1 đang làm đoạn hà tĩnh vào ninh bình tương đối xấu, bà bầu đi rất sóc! em nghỉ giai đoạn này cụ ko nên đi còn nếu đi cụ đi thử đường hồ chí minh em nghỉ tuy xa, đường nhỏ mà đường đẹp ( do em có đi một đoạn). Riewng nhà em hôm qua vừa đi mọt cung đường đúng nghĩa off road( do em hứng lên ko nghe lời khuyên các cụ đi thẳng từ hoà bình lên mù cang chải mà theo quốc lộ 6 đi mộc châu)
sau khi nghỉ chơi mộc châu 1 đêm, ngày hôm sau nghe theo chỉ dẫn từ dân địa phương em chạy lên sơn la rồi qua Ql 279 đi Quỳnh nhai ( ôi lạy thánh vừa xa lại còn vừa chạy vừa chờ làm đường nhiều lúc cứ ngỡ phải quay lại điện Biên Ngủ để đi sang saba)
Thank bác ạ, từ Nghệ An ra Hà Nội thì năm ngoái e đi bằng đường HCM ạ, ngon choét, nhưng năm nay e muốn đi QL1 cho biết ạ, năm ngoái e đi đường HCM vì làm đường từ Hà Tĩnh ra, e bò mệt quá nên tới Vinh e mò vô đường HCM đi ạ, nhưng từ Hà Nội lên Hà Giang vẩn ok đúng k cụ, và từ Hà Giang qua Cao Bằng để đi Thác Bản giốc vẩn ngon đúng k các cụ

hoangtuankb

Đi bộ
Thank bác ạ, từ Nghệ An ra Hà Nội thì năm ngoái e đi bằng đường HCM ạ, ngon choét, nhưng năm nay e muốn đi QL1 cho biết ạ, năm ngoái e đi đường HCM vì làm đường từ Hà Tĩnh ra, e bò mệt quá nên tới Vinh e mò vô đường HCM đi ạ, nhưng từ Hà Nội lên Hà Giang vẩn ok đúng k cụ, và từ Hà Giang qua Cao Bằng để đi Thác Bản giốc vẩn ngon đúng k các cụ
Gia đình em đang ở sapa ngày mai mới qua hà giang chơi hà giang 2 ngày rồi sẽ xuống cao bằng tiêp đến là qua lạng sơn! nên em sẽ đi trước rồi trả lời cụ sớm thôi! còn đoạn từ hà nội lên hà giang em chưa đi nhưng em nghĩ ko có vấn đề gì đâu !