xin hỏi chế độ lái "s" va "c"

zonelove

Xe máy
xin các cụ cho em biết về 2 chế độ lái "S" và "C" của c240 có tác dụng như thế nào ợ.....2 chế đọ này thì chế độ nào tiết kiệm nhiên liệu hơn ạh....thank các cụ:)>-

musiclife

Xe tăng
Chế độ S-sport, bốc nhanh, phấn khích, Chế dộ C-comfortable, êm ái, thường dùng khi đường trơn, mưa hay có tuyết, Chế độ S hay sử dụng khi đi đường trường, ngược lại chế độ C hay dùng trong đi đường phố. Đương nhiên đi đường trường sẽ tiết kiệm nhiên liệu hơn đi đường phố, còn để đơn giản cụ cứ để chế độ S mà dùng.

zonelove

Xe máy
Chế độ S-sport, bốc nhanh, phấn khích, Chế dộ C-comfortable, êm ái, thường dùng khi đường trơn, mưa hay có tuyết, Chế độ S hay sử dụng khi đi đường trường, ngược lại chế độ C hay dùng trong đi đường phố. Đương nhiên đi đường trường sẽ tiết kiệm nhiên liệu hơn đi đường phố, còn để đơn giản cụ cứ để chế độ S mà dùng.
cái nào tiết kiệm xăng hơn hả bác ....nếu xét về cùng cách chạy va con đường

nhim_lk2

Xe buýt
Để C nó nhảy số ở vòng tua thấp hơn nên tất nhiên là tiết kiệm hơn ạ. Cơ mà tiết kiệm chẳng đáng bao nhiêu, chả bõ để hoãn cái sự sung sướng lúc thốc ga nên cụ cứ để S cho nó khỏi phí xe.

firefox87

Xe tải
Website
www.mercedes-autovn.com
xin các cụ cho em biết về 2 chế độ lái "S" và "C" của c240 có tác dụng như thế nào ợ.....2 chế đọ này thì chế độ nào tiết kiệm nhiên liệu hơn ạh....thank các cụ:)>-
Cụ cứ chạy thử 2 chế độ để so sánh xem cụ. Xe cụ chạy mà.

honam

Xe tải
Vênh nhau tuơng đối đi trong phố..S nên chạy đg xấu tải nặng thôi còn ko cứ C mà chạy êm ái tiết kiệm..cần vượt kéo bề - + nhanh nhất..

toán mercedes

Xe tăng
- C và S chạy đường trường mước tiệu thu nhiên liệu <=> nhau , điểm khác nhau :'' trạng thái xe và thời gian về đến đích + gia tốc khi xuất phát .
- C và S chạy trong phố : chạy S trong phố số lần người lái phải tác động vào bàn đạp phanh nhiều hơn C . cho lên chạy đường phố dùng C đềm đạm từ từ sẽ rễ dãng làm chủ đc tốc độ và cũng tiết kiệm xăng hơn S .

Chỉnh sửa cuối:

tranquoctoan

Xe tải
- C và S chạy đường trường mước tiệu thu nhiên liệu <=> nhau , điểm khác nhau :'' trạng thái xe và thời gian về đến đích + gia tốc khi xuất phát .
- C và S chạy trong phố : chạy S trong phố số lần người lái phải tác động vào bàn đạp phanh nhiều hơn C . cho lên chạy đường phố dùng C đềm đạm từ từ sẽ rễ dãng làm chủ đc tốc độ và cũng tiết kiệm xăng hơn S .
Chiên gia mà trả lời thế này thì sợ nhỉ .

zonelove

Xe máy
thank Cụ.....rất chi tiết ..và đầy đủ

longyt

Xe tải
Chế độ C hoặc E (Comfort, Economy): Động cơ vận hành êm ái, tiết kiệm nhiên liệu, xe tăng tốc êm đều (không vọt), chuyển số sớm hơn. Nói chung là ÊM ÁI, NHẸ NHÀNG, TIẾT KIỆM XĂNG. Hầu hết các trường hợp lái xe thường để chế độ này, nhất là đi trong TP.

Chế độ S (Sport): Thể thao, xe chuyển số chậm hơn (đi số thấp hơn), cảm giác xe như "khỏe hơn", bốc hơn, độ vọt nhanh hơn, noi chung là cảm giac xe KHỎE HƠN, BỐC HƠN và tất nhiên lả TỐN XĂNG HƠN. Chủ yếu là các bác "thanh niên tính".

Chỉnh sửa cuối:

tuan.tran

Xe hơi
Em ngứa mồm tí. Đọc hướng dẫn sử dụng của C240 thì "S" là standard còn "C" là comfort. Ở S em thấy máy gằn hơn, chắc nó để số thấp và có cảm giác tốn xăng hơn nhưng ko đáng kể. Nói chung C240 đi trong phố hơi tốn xăng chút nhưng mà cảm giác lái thích.

toán mercedes

Xe tăng
Em ngứa mồm tí. Đọc hướng dẫn sử dụng của C240 thì "S" là standard còn "C" là comfort. Ở S em thấy máy gằn hơn, chắc nó để số thấp và có cảm giác tốn xăng hơn nhưng ko đáng kể. Nói chung C240 đi trong phố hơi tốn xăng chút nhưng mà cảm giác lái thích.
C và S điểm khác biệt chính là thứ tự Lên và Suống số : cái lày do nhà sản suất cài đạt để các bác lựa chọn đi sao cho phù hợp với các điều kiện về đường xá và tải trọng hiện tại trên xe , mục đích chính là luôl luôn đặt động cơ làm việc ở một tần số ổn định so với tải trọng + các lực cản , lực ma sát mà xe đang bị tác động .
+ còn theo cá nhân em nghĩ : thì vấn đề chính là tùy thuộc vào sở thích và kinh nghiệm chạy xe của các cụ thôi ợ ! cụ lào thích cảm giác phấn khích , lổi trội thì bấm S - còn cụ lào thích đềm đạm , nhẹ nhàng thì bấm C .

Chỉnh sửa cuối:

tranquoctoan

Xe tải
Trong sách hướng dẫn :

Press program mode selector
switch 1 repeatedly until the letter of the desired shift program appears in the multifunction display ( page 113).

Select C for comfort driving:
The vehicle starts out in second gear (both forward and reverse) for gentler starts. This does not apply if full throttle is applied or gear range 1 is selected.
Traction and driving stability are improved on icy roads.
Upshifts occur earlier even when you give more gas. The engine then operates at lower rpms and the wheels are less likely to spin.
The power transmission ratio for gear selector lever position R changes depending on the program mode selected (S or C).

Chẳng liên quan gì đến gia tốc hay số lần tác động lên bàn đạp phanh gì cả.

V.W GTi

Xe buýt
C và S điểm khác biệt chính là thứ tự Lên và Suống số : cái lày do nhà sản suất cài đạt để các bác lựa chọn đi sao cho phù hợp với các điều kiện về đường xá và tải trọng hiện tại trên xe , mục đích chính là luôl luôn đặt động cơ làm việc ở một tần số ổn định so với tải trọng + các lực cản , lực ma sát mà xe đang bị tác động .
+ còn theo cá nhân em nghĩ : thì vấn đề chính là tùy thuộc vào sở thích và kinh nghiệm chạy xe của các cụ thôi ợ ! cụ lào thích cảm giác phấn khích , lổi trội thì bấm S - còn cụ lào thích đềm đạm , nhẹ nhàng thì bấm C .
Em chẳng biết Cụ giỡn chơi hay thật: Cụ viết sai "trính" tả nhiều quá! VD: lên/suống, cái lày, sản suất, cụ lào, lổi trội...CHỊU!

toán mercedes

Xe tăng
em trả biết tiếng anh cụ lói bằng tiếng việt và thực tế thì mới hiể rõ dàng được ạ ! có cụ lào đang trên đường thử nghiệm luôn em phát :
* cùng vạch suất phát cụ đẻ C xem trong 10s lên được bao km/h . và để S xem trong 10s lên được bao km/h .
- em thấy để S đạp ga cảm giác xe như bốc đầu đẻ vọt lên .
- còn để C thì đạp ga thấy lên từ từ chậm hơn S .
=> xin hỏi các cụ em lói có liên quan đến gia tốc thì có gì sai không ạ ?
- C lên từ từu - S vọt lên nhanh ! vậy khi đi trong phố với mật độ chứng ngại vật đông mau nhin nhít thì xin hỏi cụ em lói S phải đạp phanh với số lần nhiều hơn C có gì sai ạ ? cụ tranquoctoan?

Chỉnh sửa cuối:

duyhoangoto

Xe hơi
Trong sách hướng dẫn :

Press program mode selector
switch 1 repeatedly until the letter of the desired shift program appears in the multifunction display ( page 113).

Select C for comfort driving:
The vehicle starts out in second gear (both forward and reverse) for gentler starts. This does not apply if full throttle is applied or gear range 1 is selected.
Traction and driving stability are improved on icy roads.
Upshifts occur earlier even when you give more gas. The engine then operates at lower rpms and the wheels are less likely to spin.
The power transmission ratio for gear selector lever position R changes depending on the program mode selected (S or C).

Chẳng liên quan gì đến gia tốc hay số lần tác động lên bàn đạp phanh gì cả.
căng thẳng quá , vụ lày phải nhờ các cụ đang chạy xe phát biểu mới chứng minh đc .....

Hai_ác_điểu

Xe hơi
Để C nó nhảy số ở vòng tua thấp hơn nên tất nhiên là tiết kiệm hơn ạ. Cơ mà tiết kiệm chẳng đáng bao nhiêu, chả bõ để hoãn cái sự sung sướng lúc thốc ga nên cụ cứ để S cho nó khỏi phí xe.
Chuẩn khỏi chỉnh !

tranquoctoan

Xe tải
em trả biết tiếng anh cụ lói bằng tiếng việt và thực tế thì mới hiể rõ dàng được ạ ! có cụ lào đang trên đường thử nghiệm luôn em phát :
* cùng vạch suất phát cụ đẻ C xem trong 10s lên được bao km/h . và để S xem trong 10s lên được bao km/h .
- em thấy để S đạp ga cảm giác xe như bốc đầu đẻ vọt lên .
- còn để C thì đạp ga thấy lên từ từ chậm hơn S .
=> xin hỏi các cụ em lói có liên quan đến gia tốc thì có gì sai không ạ ?
- C lên từ từu - S vọt lên nhanh ! vậy khi đi trong phố với mật độ chứng ngại vật đông mau nhin nhít thì xin hỏi cụ em lói S phải đạp phanh với số lần nhiều hơn C có gì sai ạ ? cụ tranquoctoan?
Chuyên gia sửa xe Mercedes mà không biết tiếng Anh thì hơi lạ, hay bạn toàn đọc tài liệu  bằng tiếng Đức. Làm kỹ thuật thì nói phải chính xác chứ không định tính được.
Sách hướng dẫn nói rõ là để chế độ C thì xe sẽ khởi hành từ số 2 (chứ không phải số 1 như trong chế độ S), còn lại vài thứ khác nữa nhưng chẳng có gì liên quan đến đạp phanh hay gia tốc hết.
Vận dụng cho S hay C thế nào thì tuỳ người sử dụng trong tình huống cụ thể.

PS. Hãng Mercedes đúng là nhà quê, bán bao nhiêu xe ở Việt nam mà không dịch cái hướng dẫn sử dụng ra tiếng Việt vì thế nếu không biết tiếng Anh thì tra từ điển Google dịch cũng hiểu được nghĩa.

Chỉnh sửa cuối: