[Thảo luận] Thích tạt đầu = Tự chuốc họa

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn

Mr.Bon

Xe hơi
Thằng lái xe Nis n.gu như nhợn!

Website
www.facebook.com
Bác dùng camera hành trình loại j mà e thấy có đầy đủ mọi thông số vận tốc, toạ độ, bản đồ vậy?
Cụ chủ dùng cam gì vậy? Cho e cái mã để e làm cái

cụ chủ làm cách nào để có cái Maps bên góc trên trái ý nhở?

Bác chủ clip nghe tư vấn của nhà cháu, dùng iPad làm cam hành trình. App chính hãng không phải Jailbreak máy.
Nghe nói ổng sẽ nâng đời dùng iPhone 6 thay cho Pad để làm cam hành trình.

Các kụ quan tâm đến các App làm cam hành trình cho iPhone/iPad có thể tham khảo thêm tại thớt này nhé.

.

Chỉnh sửa cuối:

Matizkavt

Xe buýt
Sai quá đi chứ, kẻ cả đi 70 mà trước mặt thoáng, sau có người xin vượt tại sao không cho vượt ? Đành rằng đường 2 làn, nhưng đi chậm nên đi vè phía phải thì luôn an toàn hơn. Các cụ để ý lúc con Nissan vượt lên là phia trước KM vàng chẳng có một ai cả. Đi chỉ biết mình.
Chạy 80 trên cao tốc trên cao thì có gì mà ngưỡng mộ đâu, hay cụ đi xe yếu nên thấy 80 là đã chóng hết cả mặt rồi ?
Em nói lúc nào cũng 80 chứ không phải 80 hoặc trên 80... ở một thời điểm

Lungcu

Xe điện
Em đọc hết rồi cụ nhá, bản thân cái xe có camera còn chả đi đến 80 ở mấy đoạn thoáng để khối xe phải vượt phải.
Mọi giải thích cũng chỉ là ngụy biện thôi. Ý thức chung. Nếu tất cả xe đi chậm đều đi phía trong thì có bao giờ dồn đông xe ko, đây làn ngoài cũng chỉ 1 xe trên đi chậm thì dồn hàng chục xe phía sau là đương nhiên.
Còn nữa. xe kia morning khi đủ đk cũng có nhường đâu, nói chung là sai luật
Trong 1 phút 30 giây má xe Nis xin vượt theo cụ cháu lên 3 thì xe Mo nên nhường đường vào lúc nào ???

anhtho

Xe ngựa
Đường vắng, chạy 80 thì quá đơn giản. Còn đường đông, kể cả 40, thậm chí 20 vẫn phải chịu, lúc đó thì chẳng ai vượt nổi ai đâu.
Trách là trách những người đi chậm, nhưng vẫn thích bám trái mặc dù đường phía trước rất thoáng.
Nếu cứ kiểu đi như vậy thì ở VN sẽ hình thành một nghịch lý: đi nhanh đi về bên phải !

timeout

Xe điện
Bác xe trắng về tư cách lái xe là sai lè rồi, chưa kể trình lái còn non nên tạt đầu sớm quá, suýt nữa gây hậu quả cho cả hai. Riêng lái xe vàng phải bắt lỗi đi chậm trên đường ưu tiên, trong tình huống này đường không quá là đông, tốc độ xe có thể duy trì 70km/h, xe vàng đi chậm để lộ nhiều khoảng cách trống đồng thời không nhường cho xe sau vượt thì bị vượt phải là đúng. Ai thường xuyên lưu thông trên đường trên cao đều gặp trường hợp như này.

pnew

Xe điện
Tốc đọ nào không quan trọng. Mà quan trọng là nếu làn bên phải không vướng gì thì sang đấy mà đi đừng ôm làn trái

Ducanhtran

Xe hơi
Có một số cụ vẫn bênh Nis nhỉ. Về tình về lý đều không đụợc tạt đầu bác KM vì bất cứ lý do gì. Ức chế quá có thể vượt hẳn lên và ép đứng lại mà nói chuyển phải quấy với nhau. Tạt như thế có thể quy hành vi cố ý giết người được rồi. May mà chưa xảy ra điều gì nghiêm trọng. Nhà cháu dự trong em KM ko có hoa cải, có thì chắc báo chí lại đưa tin ầm ầm, ra toà sẽ được giảm án vì có phần lỗi của bị hại

pnew

Xe điện
Có một số cụ vẫn bênh Nis nhỉ. Về tình về lý đều không đụợc tạt đầu bác KM vì bất cứ lý do gì. Ức chế quá có thể vượt hẳn lên và ép đứng lại mà nói chuyển phải quấy với nhau. Tạt như thế có thể quy hành vi cố ý giết người được rồi. May mà chưa xảy ra điều gì nghiêm trọng. Nhà cháu dự trong em KM ko có hoa cải, có thì chắc báo chí lại đưa tin ầm ầm, ra toà sẽ được giảm án vì có phần lỗi của bị hại
Em thấy chẳng có ai bênh Nis mà chỉ có cụ cho rằng KM vô can thôi.

Bom76

Xe buýt
Em không sét về đúng sai nhưng trong trường hợp này cả 2 cùng mất tiền.
P/S; Nếu gặp KM hổ báo chắc chắn có án.

kid1432

Xe tải
Bác chủ clip nghe tư vấn của nhà cháu, dùng iPad làm cam hành trình. App chính hãng không phải Jailbreak máy.
Nghe nói ổng sẽ nâng đời dùng iPhone 6 thay cho Pad để làm cam hành trình.

Các kụ quan tâm đến các App làm cam hành trình cho iPhone/iPad có thể tham khảo thêm tại thớt này nhé..
Theo ngu ý của em thì dùng iphone/ipad làm Camera hành trình ( Ipad thì hơi bị to ợ ) rất tiện lợi. Nhưng mà sẽ rất tốn dung lượng của máy, giả sử ae dùng 16gb thì quay ko được mấy, đi đường xa có khi cũng ko đủ dung lượng để quay ợ. Hơn nữa iphone mà quay lâu thì nóng máy, hao pin lắm ợ :( Cụ có thể chi tiết hơn về lượng pin tiêu thụ cho anh em tham khảo ko ợ

superdrives

Xe điện
Em thấy rằng rõ ràng là em buổi sáng vàng không có ý định cho vượt cho dù cũng đã có thể nhường đường, nhưng ông nissan trắng quá manh động và có thể nói là dốt khi xử lý tình huống như vậy. chẳng gì tự nhiên mua việc, mua bực vào người. Lái xe ở VN này cần phải có cái đầu luôn luôn mát các cụ nhỉ?
Ông Nissan chỉ cần vượt lên rồi cứ giề giề 40km trước em buổi sáng vàng một đoạn thay cho lời chửi rủa cho bõ ghét là được rồi!

2 tai 8 banh

Xe container
Đúng là chẳng đâu vào đâu đi trên đường chứ có phải đua éo đâu...nó éo nhường thì chuyển làn rồi vượt đúng là được "Non và Xanh"
xử sự như cụ thì quá chuẩn nhưng ... lại không có thớt này ạ
em cùng ý nghĩ như cụ - mời cụ nhá (b)

250vx

Xe hơi
Em mới xem thì tưởng cụ Nissan đi sau Morning cả đoạn dài chắc ức chế nên tạt đầu chứ làm gì mà lái kém đến mức ấy

Website
www.facebook.com
Nhà cháu có 3 suy nghĩ như sau, xin được trao đổi cùng các kụ mợ:

1/ Một vài kụ cứ khăng khăng, rằng xe Moring chạy chậm trên làn trái, cản trở giao thông, là nguồn cơn gây nên hành vi thú tính của xe Nisan kia.

Chẳng lẽ các kụ đó thực sự tin rằng chỉ vì có các xe bò chậm gây ức chế cho lái xe sau, thì mới có các hành vi tạt đầu đáng phê phán kia?

(Phát ngôn đổ lỗi cho người khác "Vì Morning đi chậm gây ức chế nên mới bị Nissan tạt đầu cho bài học" đâu khác gì lý luận "vì chị Thuỷ dám đeo hột xoàn, đi xe SH, nên mới bị kẻ cướp Trúc chặt tay cướp xe"
Xem: Mẹ bị cáo Trúc: "Ai biểu đeo hột xoàn, đi xe tay ga làm chi để bị nó chém"
)

2/ Điều chỉnh hành vi khi lái xe:
Nhà cháu thấy, trường hợp cụ thể này có 4 loại hành vi của lái xe mà các cụ OFer nhà ta mong góp tiếng nói để giúp hạn chế bớt:

1- xe chạy chậm chiếm làn bên trái, gây cản trở lưu thông,
2- lái xe hay bị ức chế (vì mình cần/muốn chạy nhanh mà có thằng kia cản mũi mình),
3- lái xe trả đũa người gây ức chế cho mình để giải toả ức chế,
4- lái xe trả đũa bằng một hành vi thú tính là tạt đầu, có thể gây tai nạn chết người (nếu xe lật hoặc nếu xe sau phanh không kịp).

Trong 4 điều trên, OFer chúng ta đừng hi vọng điều chỉnh được hành vi thứ nhất "đi chậm trên làn ngoài", khi hành vi đó do người khác thực hiện. Lí do thì rất nhiều.

Chúng ta chỉ có thể điều chỉnh hành vi của chính mình, góp phần giảm bớt các hành vi 2, 3, 4, bằng cách luôn nhắc nhau 2- luôn bình tĩnh để không bị ức chế, 3- nếu có ức chế thì tránh không trả đũa, 4- nếu buộc phải trả đũa thì tìm cách nhẹ nhàng, thanh lịch hơn, thay vì tạt đầu gây nguy hiểm.

Nếu lái xe Nisan hiểu rằng đi như em Morning vàng trong clip là "chuyện thường ngày ở huyện", không bị bức xúc, không nổi khùng điên trả đũa em Morning thì đã không có chuyện.

3/ Lại nói về chạy chậm.
Với cá nhân nhà cháu, chậm hay nhanh là do cảm xúc của mình. Nếu mình nghĩ "con chó đằng trước chạy chậm thế", sẽ thấy đúng là nó chậm, ức chế thật. Nếu mình thấy nó chạy "cũng bình thường như gấu nhà mình lái xe, có gì nghiêm trọng đâu" thì sẽ thấy nó cũng bình thường thôi.

Thực ra, đi chậm như em Morning vẫn chưa là gì so với "bò chậm" trong clip dưới đây.
Mời các kụ xem, để thấy sự khác biệt trong cách thể hiện của các lái xe, của người có quyền hành ở một xứ có văn hoá, với bác lái chiếc xe màu trắng, nhưng ở xứ khác.

Clip: Tại sao mọi người trong clip có thể nhẫn nại với xe đi chậm, mà chúng ta thì không?
[video=youtube;s0_1xra2Xc0]http://youtu.be/s0_1xra2Xc0[/video]
http://youtu.be/s0_1xra2Xc0

Clip gốc trên Youtube, dài 11 phút.
http://youtu.be/ar5_XN8lCdE

.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Theo ngu ý của em thì dùng iphone/ipad làm Camera hành trình ( Ipad thì hơi bị to ợ ) rất tiện lợi. Nhưng mà sẽ rất tốn dung lượng của máy, giả sử ae dùng 16gb thì quay ko được mấy, đi đường xa có khi cũng ko đủ dung lượng để quay ợ. Hơn nữa iphone mà quay lâu thì nóng máy, hao pin lắm ợ :( Cụ có thể chi tiết hơn về lượng pin tiêu thụ cho anh em tham khảo ko ợ
Nhà cháu trả lời băn khoăn của kụ tại thớt này. Mời kụ ghé thăm nhé.

Câu Trả lời

123xe

Xe đạp
Em ủng hộ cụ Kia Morning vàng.

Em đả đảo cụ Nissan Sunny trắng.

Em đả đảo các cụ cho rằng Kia Morning vàng đi sai. Em đả đảo các cụ nào ức chế với cách đi của Kia Morning vàng.

Lý do: ở đâu ra quy định xe đi chậm phải vào làn bên phải trên cái đường trên cao này? Tốc độ quy định 2 làn là giống nhau. Bên phải khác đ.éo gì bên trái. Bên trái khác đ.éo gì bên phải. Chẳng có bên nào ưu tiên, bên nào không ưu tiên. Sao phải đòi hỏi người khác chuyển làn - nếu các xe có đủ điều kiện chuyển làn sao mình không tự đi mà chuyển làn. Nếu nói đường đủ to có chỗ để chuyển, thì đi mà chuyển. Đường là của tất cả mọi người sao phải đi xin người ta, không tự đi mà lấy, đến lúc người ta không cho thì lại tự dưng đi cay cú như trẻ con.

Các cụ nào ức chế với Kia Morning vàng - về mặt trí tuệ các cụ chưa nhớn hơn mấy đứa con nít. Tai nạn nhiều do "con nít" như các cụ ra ngoài đường.

Tribute

Xe container
Em ủng hộ cụ Kia Morning vàng.

Em đả đảo cụ Nissan Sunny trắng.

Em đả đảo các cụ cho rằng Kia Morning vàng đi sai. Em đả đảo các cụ nào ức chế với cách đi của Kia Morning vàng.

Lý do: ở đâu ra quy định xe đi chậm phải vào làn bên phải trên cái đường trên cao này? Tốc độ quy định 2 làn là giống nhau. Bên phải khác đ.éo gì bên trái. Bên trái khác đ.éo gì bên phải. Chẳng có bên nào ưu tiên, bên nào không ưu tiên. Sao phải đòi hỏi người khác chuyển làn - nếu các xe có đủ điều kiện chuyển làn sao mình không tự đi mà chuyển làn. Nếu nói đường đủ to có chỗ để chuyển, thì đi mà chuyển. Đường là của tất cả mọi người sao phải đi xin người ta, không tự đi mà lấy, đến lúc người ta không cho thì lại tự dưng đi cay cú như trẻ con.

Các cụ nào ức chế với Kia Morning vàng - về mặt trí tuệ các cụ chưa nhớn hơn mấy đứa con nít. Tai nạn nhiều do "con nít" như các cụ ra ngoài đường.
Khiếp, cụ biểu tình ghê thế :D. Chắc cụ chưa bị rơi vào tình huống bị xe khác cản mũi trong khi mình đang vội. Cụ đọc lại điều 13, điều 14 Luật GTĐB cho nó hạ nhiệt chút nhé.
Trường hợp này cả 2 xe cùng sai, xe vàng có thể do ko hiểu luật, lái mới, lạ đường còn xe trắng thì đã non lại học đòi hổ báo.