Thảo luận Nên hay không nên rửa động cơ xe ô tô

thauxevn

Đi bộ
Để xe hơi luôn mới bóng và bền đẹp, rửa xe là cách giúp bạn duy trì điều đó. Tuy nhiên, có một vấn đề là sau một thời gian sử dụng không chỉ bề ngoài xe bám bụi bẩn là khi mở nắp capo thấy rất nhiều vết bụi bẩn, dầu mỡ bán đầy trên động cơ xe ô tô. Nhiều người băn khoăn, liệu có nên rửa động cơ không? Việc làm này có tác dụng hay tác hại gì? Dưới đây là những ý kiến mà thauxe.com muốn cung cấp cho bạn.

Khi nào nên rửa?

Sau 1 thời gian sử dụng, bụi bẩn, dầu mỡ bám trên xe có thể gây gỉ sét, thoát nhiệt kém, động cơ xe giảm hiệu quả và hoạt động không ổn định. Theo một số chuyên gia ôtô, việc vệ sinh sạch sẽ khoang máy và động cơ sẽ làm tăng hiệu quả của quá trình làm mát, chống cáu bẩn, gỉ sét. Đối với những xe ô tô cũ cần phải thực hiện quá trình vệ sinh vì nhờ việc rửa động cơ các chuyên gia sẽ giúp phát hiện một số những hỏng hóc bất thường mà bạn không thể lường trước.
Rửa động cơ xe ô tô mới và xe ô tô cũ giá rẻ là việc cần thiết nhưng không nên tiến hành thường xuyên và đặc biệt phải đặc biệt chú ý tới hệ thống điện, còi...

Có những dịch vụ rửa nào?

Hiện nay trên thị trường đang có các dịch vụ rửa xe bằng nước, các hóa chất chuyên dụng và xăng. Việc rửa động cơ xe bằng các hình thức trên đòi hỏi người thợ phải cẩn thận, có kinh nghiệm. Nếu sử dụng chất tẩy rửa không tốt có thể gây ăn mòn động cơ, dây điện, gây nguy hiểm cho xe.

+ Rửa bằng nước thông thường: Đây là cách làm đơn giản nhưng phải chú ý các điểm sau. Tránh tưới nước xối xả như rửa ngoài vỏ xe; tránh xối nước vào máy khi máy còn nóng bởi máy nóng gặp nước có thể dẫn tới hỏng máy; tránh xối nước trực tiếp vào các đầu mối điện, điện tử, cổ hút gió...bằng cách bọc nilon.

+ Rửa bằng xăng: Cách làm này cũng tiết kiệm được chi phí và an toàn cho máy do không sợ bị nước chảy vào những bộ phận không mong muốn. Dùng xăng và chổi cọ để chà kỹ những phần bị bẩn, sau đó lau sạch, để khô tự nhiên cho xăng bay hết mùi.
+ Rửa bằng hoá chất chuyên dụng: Phương pháp này thường được các thợ tại các garage chăm sóc xe sử dụng. Đây là cách làm có độ an toàn cao nhất, nhưng chi phí khá cao, khoảng vài trăm nghìn/lần rửa.

Bạn có thể đọc thêm những thông tin và mẹo vặt khi sử dụng xe ô tô cũ gái rẻ và xe mới tại trang http://thauxe.com

nhalauxehoi

Xe hơi
Rửa máy là một công việc nên làm nếu động cơ bẩn sẽ bị rỉ sét những chi tiết bám bụi đất,động cơ sẽ bị nóng không hoạt động hết công xuất của xe được,mà rửa máy bằn phương pháp nào là hiệu quả cao nhất vừa bền nước sơn mà không ảnh hưởng tới hệ thống điện hệ thống đánh lửa của xe,em thấy hầu như rửa máy bây giờ tàn ngâm dầu rồi đánh bằng bàn chải và xịt nước,Theo em phương pháp rửa máy hiện đại nhất bây giờ là Rửa máy bằng Co2 xịt đến đâu sạch đến đấy không dùng đến nước,rất an toàn và hiệu quả.

Long kts

Xe buýt
Bây giờ còn có cả rửa nước nóng và hơi nước nóng. E đã chứng kiến rửa bằng hơi nước nóng, các cụ cao thủ cho hỏi có sợ nhiệt độ cao quá gây tác hại không ạ!?

Muon_biet

Xe cút kít
Bây giờ còn có cả rửa nước nóng và hơi nước nóng. E đã chứng kiến rửa bằng hơi nước nóng, các cụ cao thủ cho hỏi có sợ nhiệt độ cao quá gây tác hại không ạ!?
Nhiệt độ của hơi nước có cao bằng nhiệt độ khi xe chạy lâu không? đó là câu trả lời cho cụ.

anhtho

Xe ngựa
Rửa máy là một công việc nên làm nếu động cơ bẩn sẽ bị rỉ sét những chi tiết bám bụi đất,động cơ sẽ bị nóng không hoạt động hết công xuất của xe được,mà rửa máy bằn phương pháp nào là hiệu quả cao nhất vừa bền nước sơn mà không ảnh hưởng tới hệ thống điện hệ thống đánh lửa của xe,em thấy hầu như rửa máy bây giờ tàn ngâm dầu rồi đánh bằng bàn chải và xịt nước,Theo em phương pháp rửa máy hiện đại nhất bây giờ là Rửa máy bằng Co2 xịt đến đâu sạch đến đấy không dùng đến nước,rất an toàn và hiệu quả.
Động cơ giải nhiệt chủ yếu bằng két nước cụ ạ.
Rửa bằng dầu thì em chưa có ý kiến, nhưng rửa bằng CO2 thì em hơi sợ, vì CO2 lạnh âm sâu, có thể độ lạnh đó sẽ làm lão hóa các vật liệu trong động cơ. Hoặc giả sử máy đang nóng, xịt CO2 vào, thân máy gặp lạnh đột ngột sẽ làm giãn nở không đều.

tunganh_a76amc

Xe tăng
Sao trong hướng dẫn sử dụng (user manual ) của xe em không thấy nhắc gì đến chuyện rửa máy nhỉ ? :P
Hay nhà sản xuất quên

Hadan

Xe máy
Sao trong hướng dẫn sử dụng (user manual ) của xe em không thấy nhắc gì đến chuyện rửa máy nhỉ ? :P
Hay nhà sản xuất quên
Trong manual con ếch của em có nói nhưng sơ sài đại khái là ko đc xịt nước khi máy nóng, ko đc xịt nước vào một số vùng đánh dấu highlight phải che phủ ...

"Take care when using a power washer to clean the engine. The
high-pressure fluid could penetrate the sealed parts and cause
damage.
Do not spray a hot engine with cold water to avoid cracking the
engine block or other engine components.
Spray Motorcraft Engine Shampoo and Degreaser (ZC-20) on all parts
that require cleaning and pressure rinse clean.
Cover the highlighted areas to prevent water damage when cleaning
the engine.
Never wash or rinse the engine while it is running; water in the
running engine may cause internal damage."

sơn_hiclass

Xe hơi
các cụ cứ hay vẽ cái việc vệ sinh máy móc thì tự mình làm cũng đc .cứ phải loằng ngoằng làm j chịu khó một tý là sạch ngay thôi mà cầu kỳ làm j.

b0ngua

Xe máy
Có phải ai cũng tự làm được đâu cụ Sơn, Em thấy cái này cũng thiết thực mà.

Hungnm

Đi bộ
Em thấy cũng có lý đấy chứ k phải không đâu.
Thư1. Chưa biết tốt xấu thế nào thì nhìn sạch sẽ bóng bẩy vẫn thấy thích hơn
Thứ 2. Lớp bụi bẩn bám trên bề mặt sẽ làm cho các thiết bị nhanh bị ô xi hoá hơn. Đặc biệt là các chi tiết nhựa cao su thì lão hoá nhanh. Còn máy móc thì chậm thôi nhưng cũng sẽ k thể bằng sạch đc
Thứ 3. Thoáng máy, mát máy động cơ hoạt động nuột nà hiệu quả hơn. Chả nói j đến rửa, hôm nào mát trời đi đã thấy máy nó bốc hơn mấy hôm oi ả rồi.
Chỉ có điều các cụ phải che chán ( quấn băng dính) vào các chỗ tiếp điểm dễ bị nước vào.
Mà gần đây e thấy dân tình xài nhiều Sonax. thằng Sonax này ngoài vệ sinh sạch sẽ còn đặc biệt hay ở điểm là nó có tác dụng dưỡng ( dưỡng sâu) bảo vệ cho bề mặt chất liệu.

Thai bp

Xe tăng
E cứ 4 tháng tự rửa lấy, lấy niloong bọc kín hộp đen sau đó lấy máy rủa xe xit nuoc-> đánh xà pòng>xịt nước>xịt khô>phơi nắng khoảng 2 h, xong. E làm 2 năm nay với 3 con xe( camry le 2010, atis 2010, moning 2010 nhà e) chưa con nào chết ạ.

DuyThanhSNG

Xe tăng
E cứ 4 tháng tự rửa lấy, lấy niloong bọc kín hộp đen sau đó lấy máy rủa xe xit nuoc-> đánh xà pòng>xịt nước>xịt khô>phơi nắng khoảng 2 h, xong. E làm 2 năm nay với 3 con xe( camry le 2010, atis 2010, moning 2010 nhà e) chưa con nào chết ạ.
Nhà cháu cũng làm vậy 20 năm với hơn 10 con xe rồi em nào cũng im re thơm tho hết chỗ cho chuột.

toán mercedes

Xe tăng
ngày lào em cũng rửa máy cho khách các bác ạ ! rửa thoải mái đi , sau rửa dùng hơi xịt khô các vị trí giắc điện rồi lổ máy là ok ! rửa vừa xạch đẹp nại ít bị chuột

huyta

Xe buýt
Động cơ giải nhiệt chủ yếu bằng két nước cụ ạ.
Rửa bằng dầu thì em chưa có ý kiến, nhưng rửa bằng CO2 thì em hơi sợ, vì CO2 lạnh âm sâu, có thể độ lạnh đó sẽ làm lão hóa các vật liệu trong động cơ. Hoặc giả sử máy đang nóng, xịt CO2 vào, thân máy gặp lạnh đột ngột sẽ làm giãn nở không đều.
Vào kia long biên rửa máy (trong máy) bằng dầu diezen đấy cụ ah, em làm rùi.

ngoc hienkt

Xe hơi
cái hộp đen nó nằm chỗ nào vậy cụ chỉ giúp em với em muốn rửa nhưng còn đang sợ , em mới mua xe nữa nên càng sợ , xe em là Hyundai Getz giúp em với nhé .

LinhTran

Xe tải
Em tháng nào cũng tự rửa máy một lần. Chỉ lấy cái giẻ lau đút vào cái họng gió rồi xịt tóe loe. Đã 7 năm nay rồi mà vừa bán xe trông máy như mới. Xe mới mua cũng lại quy trình như cũ, chả có bị làm sao gì sất. Hôm cái xe Acura mới mua về mấy chú thợ rửa xe bẩu là rửa bằng nươc là báo lỗi tùm lum làm em mất 600k rửa CO2. Bây giờ em xịt nước thoải mái có lỗi chóa gì đâu... Ngu quá đi thôi.
Tóm lại là xe mới các cụ cứ mái thoải đê.

giaique

Xe tải
Em xin hỏi các cụ là ở hoàng mai thì rửa khoang máy ở đâu vậy ah ?