Toyota HILUX - mọi nỗ lực để biến xe tải thành xe du lịch

Em hoàn thành xong bước 1, cũng chẳng có gì nhiều. Chủ yếu là thay thế và lắp thêm để cho em nó hoàn thiện, giảm bớt cảm giác của cái xe tải :D

Em đã lắp những thứ sau:
1. Thay mâm lốp từ 255/70R15 -> 275/65/R17
2. Lắp nắp thùng Sport LID với động cơ tự nâng.
3. Lót sàn thùng
4. Móc kéo sau
5. Gắn thêm tải vào bánh sau để phân bổ lực bám đường tốt hơn.
6. Thay toàn bộ loa cánh, loa tép và gắn thêm loa SUB
7. GPS
8. Đầu DVD 2 DIN, điều khiển vô lăng
9. Đèn, còi, thảm và dán kính

Mới mua về em nó thế này

Bây giờ em nó thế này:

Sau đây em post từng phần.
1. Thay mâm lốp từ 255/70R15 -> 275/65/R17
Phần này post rồi nhưng em xin review thêm 1 chút nữa. Thay bộ lốp này em thấy rất ưng, lốp mềm và bám đường, offroad cũng ngon. Nhưng em cảm giác chóng hỏng hơn các dòng lốp mà em đã từng chạy, sau 1 vài lần chạy đường xấu, thấy mặt lốp có nhiều vết rách nhỏ.

2. Nắp thùng Carryboy Sport LID GSM

Mở lên nó thế này, bình thường như những cái nắp của D-MAX

Nó đặc biệt hơn ở chỗ, nó có thể nâng cả phần đầu của cái nắp lên thế này, để lúc nào chở cái gì cồng kềnh như xe máy chẳng hạn.

Nó gắn 2 cái động cơ 2 bên và 1 số càng ray lằng nhẳng để nâng cái nắp mấy chục kg lên

Nâng lên xong rồi phải dùng thanh hãm chặt lại, đề phòng lực đẩy của không khí làm hỏng các tay thủy lực và bánh răng

Trong nắp có cả đèn chiếu sáng LED trắng

Cái Sport Bar này là Option, có thể bán rời. Có gắn đèn phanh phía trên, toàn LED nhìn khá đẹp.

Tay mở có khóa, chả có gì đặc biệt

3. Lót sàn thùng - Bed Liner
Là đồ của Carryboy làm cho HILUX

Dập nổi chữ Toyota

Còn tiếp

Lexus fan

Xe điện
Ngon quá anh ạ :41:

4. Móc kéo sau
Mua xe về mới phát hiện ra là ko có móc kéo sau, vụ này Ford Everest em cũng đã bị dính và phải chế thêm. Nên lần này em đầu tư xịn luôn. Mua hẳn 1 quả móc kéo sau của UAZ có khóa ở đường 70 với giá cực hợp lý rồi hàn vào thép 5 ly sau đó bắt ốc vào khung xe. Có 1 nhược điểm là móc kéo này ko nằm vào chính giữa xe nên kéo sẽ dễ bị xoay chéo xe, chỉ dùng để kéo ra khỏi chỗ lầy chứ khó dùng để kéo cứu hộ.

5. Thêm tải vào bánh sau
Vụ này là vụ tốn nhiều thời gian nhất, mặc dù chế thì rất đơn giản. Em phải vào trạm cân, thò đầu xe vào cân sau đó lùi lại cân đuôi xe rồi cân tổng thể toàn bộ trọng lượng xe. Mục đích để xem đầu xe nặng hơn đuôi nhiều ít thế nào để bổ xung thêm tải vào đuôi xe.
Tại sao lại phải thêm tải vào đuôi xe ?, hầu hết các xe bán tải đều phải có tải thì giảm sóc sau mới làm việc, ngoài ra khi đuôi xe quá nhẹ dẫn đến khi chạy ở chế độ 4x2 đễ bị quay bánh sau. Còn những hiện tượng phụ nữa như phanh ko ăn, lái nặng, và ôm cua không ngọt (understeer).

Vì vậy sau khi cân và tính toán với tổng trọng lượng 1940kg, trọng lượng dồn lên bánh trước là 1160kg, bánh sau là 780kg nghĩa là dồn lên phía sau 40% và đầu là 60%. Với xe Offroad thì 50/50 là phân bổ tối ưu, nhưng nếu chất lên phía sau đủ để đạt 50/50 thì sẽ bị nặng quá làm tốn nhiên liệu và ì xe, vì vậy em tính chất lên khoảng hơn 200kg là vừa đẹp. Với cái nắp thùng và lót sàn nặng khoảng hơn 100kg thì em vẫn cần khoảng gần 100kg nữa đè lên bánh sau.

Sau khi tìm được chỗ để đặt, em cắt 1 tấm sắt dầy 5cm rộng 18cm và dài 120cm đặt lên khung sắt xi sau đó hàn tai 2 bên và bắt ốc vào sắt xi. Nó như thế này.

Đây là đầu của cục sắt ấy thò ra, nó nằm ngay dưới sàn thùng, và ngay trên trục lốp sau.

Nó nằm ngang sắt xi thế này, chỗ này là đúng cái hốc lốp sau, vì vậy gia công cũng khá đơn giản. Chỉ việc cắt sắt ra và nhét vào cái lỗ này là xong

Sau khi lắp nắp thùng và cục sắt này, em đi cân lại xe.Em nó đã đạt gần tới mức perfect :D. Lúc này toàn bộ xe khoảng 2100kg, trọng lượng đè lên 2 lốp trước là 1140kg, lên lốp sau là 1060kg, nghĩa là gần sát tới chuẩn 50/50 đề ra. Bây giờ lái nhẹ hơn, phanh ăn hơn, vào cua thích hơn và lốp sau bám đường hơn rất nhiều, loại bỏ được hiện tượng quăng đuôi khi vào cua.

Còn tiếp

Chỉnh sửa cuối:

GALLOPER

Xe buýt
Quả là ngon nhỉ, chúc mừng anh. CLB lại có thêm xe tốt.

teapot

Xe buýt
Xe ngon quá lụ chủ thớt ợ. Em cũng mơ ước có một chú như vậy

6. Thay toàn bộ loa cánh, loa treble và thêm loa SUB
Vừa rồi bên bác Duylinh khuyến mại nên em chơi luôn 1 bộ Blaupunkt gồm 4 loa cánh + 4 loa treble và 1 chú SUB điện. Em rất khoái SUB hơi, nhưng khoang xe ko có chỗ để chơi. Thôi thì có tí tiếng Bass còn hơn ko.

Loa cánh, nó nằm ở trong nên có ảnh cũng thế :D

Loa treble .. cũng thế nó nằm ở bên trong. Chẳng lẽ lại khoét đồ theo xe ra :D

SUB điện

Nói chung bộ loa của bác DuyLinh tương đối ngon, rổ giá hợp lý. SUB điện bé thế những tiếng cũng khá được, ko bị ù như ông BassLink. Em thấy với giá được Sales off tận 50% thì là quá hời

7. GPS
Giải pháp GPS, cũng tính toán nhiều. Em định chơi 1 con PDA khủng rồi lắp GPS Bluetooth. Nhưng tính đi tính lại thấy lằng nhằng mà cũng chẳng rẻ. Cuối cùng tìm được cụ romeovn bán cái con này. Nó chạy Window Mobile 5.0, 64M RAM, thẻ 2G đi kèm. GPS built in. Con này nó thiết kế để gắn chết trên xe hơi với 3 phần mềm GPS đi kèm. Có MAPKING - OZI Explorer và Garmin. Ngoài ra có thể dùng chức năng Phone Hand free, xem phim, nghe .mp3 và vài chức năng lịch, máy tính khác nữa.

Gắn trên kính, góc nào cũng được.

Xạc bằng châm thuốc, đi dây vòng trong taplo dấu được dây điện. Nhìn khá đẹp chứ ko lằng nhằng.

Chân gắn lên kính rất cứng và khỏe, nói chung hạn chế được rung khá tốt.

Kết luận: Em khá hài lòng với con này. Mặc dù nhìn nó hơi thô, và có 1 số lỗi lặt vặt. Nhưng nhìn chung nó chắc chắn và làm đúng nhiệm vụ của nó là GPS dẫn đường.

orijo911

Xe tải
Bộ âm thanh của bác cũng ngon đới, sale off tận 50% là còn nhiêu hở bác, chúc mừng bác có vợ đẹp và chiến (b)

lehoanganhvan

Xe đạp
bác NOZA ơi, bác mua cái nắp thùng ở đâu thế, hết bao nhiu hử bác, ca cái JPS nữa, e khoái hai con này quá. bác chỉ cho e với nhé. thank (b)

8. DVD 2 DIN - SONY XAV-W1

Em kiếm được con này chỗ Khôi Phệ với giá rất hợp lý. Chất lượng rất ngon, màn hình 7 inch độ phân giải 800x480, là 1 trong những con DVD 2 DIN ngon nhất trên thị trường. Xem phim tương phản tốt và màu sắc lên cực đẹp. Chất lượng âm thanh thì cũng tương đối. Em cũng rất kết SONY vì nó có bộ điều khiển vô lăng rất tiện. Phải nói là tiện nhất trong các loại điều khiển mà em đã sử dụng, có lẽ do thói quen vì trước đây trên con Everest em cũng gắn 1 đầu DVD SONY và cái điều khiển tương tự.

Có 1 chức năng rất hay, mặc dù ko có lỗ đọc thẻ, mình vẫn có thể load ảnh của mình vào làm hình nền. Em load hình thằng cu nhà em vào đây.

Khôi phệ phải chế 1 bộ thu phát gì đó để bộ điều khiển vô lăng này hoạt động. Mặc dù ko dùng mấy cái nút này nhưng em vẫn lắp :D, mấy cái nút này ko được nhanh lắm. Bấm thường bị trễ khoảng nửa giây.

Cái em hay dùng nhất là cái này, cục này điều khiển bằng dây. Phản xạ rất tốt nhanh, chính xác và rất thông minh. Hầu hết các chức năng đều được điều khiển qua cái này, nhiều khi lái xe mà bấm vào màn hình touch thì hơi ngại và nguy hiểm.

Chốt: Quá hài lòng với quả này âm thanh hình ảnh ngon, điều khiển sướng và rổ giá hợp lý.

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Hihi. nhà Nozza độ hay đấy nhưng chỉ tiếc rằng xe chạy trước 100k tốn 8 lít dầu nay tốn 12 lít, trước tăng tốc 0-100km mất 15 giây giờ mất 20 giây hihi :21::21:

Chỉnh sửa cuối:
9. Còi, đèn, thảm và dán kính.
Thật ra cái này chẳng có gì để phải khoe, cụ nào mua xe chẳng gắn thêm mấy thứ này. Có điều đã trót viết rồi thì viết nốt để các cụ tham khảo.
Em gắn đôi còi Hella + 2 bóng đèn H4 Plus 90 ở chỗ bác NAMVU. Nói chung đôi còi kêu to, ngon, sau 1 thời gian sử dụng thì nó kêu bé hơn 1 chút :D. Đôi bóng đèn Plus 90 cải thiện độ sáng khá tốt, nhưng chắc là ko thêm được đến 90% ánh sáng đâu :D. Có cái ánh sáng nó trắng xanh hơn bóng thường nên nhìn thích hơn.
Vì thích đi chỗ bẩn nên em chọn mua thảm cao su chứ ko chơi thảm lông. Dẫm lên tương đối êm và dễ dọn rửa sạch.
Em dán kính 3M chỗ Khôi phệ, ko có ý kiến gì vì chưa đến mùa hè nên chưa thấy có hiệu quả gì :D

Này thì thảm

Đèn

Còn phần kết luận và chuyển sang giai đoạn 2

Maybach Tàu

Xe container
Kể ra cụ chế làm sao để cả bộ nắp thùng đằng sau được đẩy thẳng lên cao quá nóc xe (lúc này nó giống như cái trần nhà). Khi đi chơi đâu đỗ lại đẩy lên, kê bộ bàn ghế tre làm ấm trà nóng(b). E thề là e có tiền mua pick up em sẽ làm vậy:P

CôngNông

Xe điện
Chẹp chẹp. Bác Nô chơi quá. quả GPS bao nhiêu và mua ở đâu thế bác? em muốn sắm một em cho nó sành điệu, kô hiểu có đồ cũ để mua kô bác?