xin kinh nghiệm chạy cao tốc Lào Cai

nicky1410

Xe đạp
Chào các bác
Em ở Ninh Bình,ngày kia có việc phải lên Lào cai,em đi sáng sớm nên có tý run vì 1 là đầu óc k tỉnh táo, 2 là nghe nói cao tốc mới Hà Nội lào cai cũng gập gềnh ngoằn nghèo lắm, vâỵ nên hỏi xin các bác kinh nghiệm chạy đường này, có đoạn nào nguy hiểm cần lưu ý, các chú áo vàng hay bắt ở đâu, lỗi gì, xe cộ nên kiểm tra gì trước khi chạy... bác nào đi rồi share em tý kinh nghiệm nhé :D

mcuongico

Xe buýt
Cụ đi cao tốc NB-LC cũng không khác nhiều với cao tốc Cầu giẽ - Ninh Bình. Ở đoạn đường 2 làn thì tốc độ tối đa 100km/h, 2 làn như nhau. ở đoạn 1 làn tốc độ tối đa 80, cụ cứ tà tà mà đi, nếu đi sau xe tải thì chịu khó xi nhan và quan sát vạch rồi hãy vượt (cụ nên tham khảo hướng dẫn vượt đúng luật do cụ Khuu viết ở trên diễn đàn). Còn trạm XXX thì có khoảng 3 - 4 trạm j đó trên toàn tuyến. Trong thời gian đầu thì em chưa rõ là triển khai bắt vạch hay tốc độ nữa. Nhưng tốt nhất cụ cứ tà tà mà đi. Căn cứ quãng đường khoảng 90-100km thì nghỉ một lần, ko nên chạy cố. Ngoài ra nếu cụ đi từ Ninh Bình, thì căn sao cho khoảng thời điểm qua đoạn HN-Nội Bài tránh giờ cao điểm buổi sáng nhé.

thichxeFord

Xe tăng
Em cũng vào xin ngồi dép hóng vì chưa đi tuyến này. Nhưng nghe nhiều cụ nói chuối nhất ở cung này là vượt xe vì điểm cần vượt thì toàn đường cong khuất tầm nhìn, còn đoạn bằng thì vạch liền nhiều. Xe cộ thì cụ kiểm tra lốp (bơm 2.3 kg cả 4 lốp), nước làm mát. Mang ra garage cân bằng động và chỉnh độ chụm nếu cụ lâu chưa làm.

Chỉnh sửa cuối:

nicky1410

Xe đạp
Thank các cụ ạ, em quyết định bắt xe giường nằm đi cho lành :D Xem trải nghiệm thế nào em về report lại với a e :D

sinhcafe

Xe máy
Website
sinhcafe.net
Giề mà sợ thế cụ. Cứ phải đi thử cho biết sợ Giề. Em mới đi 1 lần hồi tháng 7 có 1 đoạn chưa thông, Nói chung là ko có vấn đề gì lớn lắm, chi là chạy đường mới chưa quen thì nên đúng tốc độ cho phép, tránh vượt phải (Chú ý nếu bắt buộc phải vượt thì nên tránh đoạn đường có các cột điện có thể có camera). Cụ phải đi đường mới ít người đi thì về mới có chuyện đển ma fun chứ.

Yaris39

Xe hơi
Thank các cụ ạ, em quyết định bắt xe giường nằm đi cho lành :D Xem trải nghiệm thế nào em về report lại với a e :D
Cụ đi từ Ninh Bình lên LC thì không khó vì toàn đường cao tốc. Mệt nhất chỉ là đoạn từ cầu vượt Phạm Văn Đồng lên đến đầu cao tốc ở phía Nội Bài. Bác lái cứng rồi thì nên đi xe cho nó thú có gì còn đi chơi nếu xong việc sớm, vào cao tốc cứ từ từ đúng tốc độ mà đi, đoạn nào không có vạch liền thì vượt. Em mới đi về chỉ lưu ý bác đi đúng tốc độ và khi qua hầm nhớ bật đèn. Từ HN - LC chạy chuẩn tầm khoảng 4h- 4h15p.

Tuy Heo

Xe hơi
Em vừa đi về.đuờng đẹp.nếu đi đều ga và đúng tốc độ thì từ tp LC về đến HQViệt nhà e 3h15 p.hôm e đi chỉ có một chốt Csgt ở trạm soát vé cuối là nội bài.Đi đường này cụ đi đúng tốc độ,cách 1000m lại có đoạn để vượt nên ko phải sốt ruột.quan trọng nhất là ktra lốp lát xe cộ cho thật tốt.,nước uống.,đồ ăn nhẹ đầy đủ vì ko có hàng quán bên đuờng.vào đầu đường phải đổ đầy xăng luôn vì cả quãng đường chưa có cây xăng đâu.Good lucky.!!!

2nt

Xe tải
Mệt nhất chỉ là đoạn từ cầu vượt Phạm Văn Đồng lên đến đầu cao tốc ở phía Nội Bài.
Biết đoạn đó mệt sao không tránh ra hả cụ :D
Cứ thẳng 1 phát từ Pháp Vân lên cầu Thanh Trì -> QL 1 đi Lạng Sơn -> qua cầu Phù Đồng vài km rẽ phải vào cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên -> đến giao cắt đường 18 thì rẽ qua Nội Bài và vào đường cao tốc đi Lào Cai.

nguoivanchuyen9

Xe buýt
Cứ thẳng 1 phát từ Pháp Vân lên cầu Thanh Trì -> QL 1 đi Lạng Sơn -> qua cầu Phù Đồng vài km rẽ phải vào cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên -> đến giao cắt đường 18 thì rẽ qua Nội Bài và vào đường cao tốc đi Lào Cai.
Chuẩn men cụ ơi

Yaris39

Xe hơi
Đi như cụ quá chuẩn. Em ít đi hướng đấy vì nhà ở mạn bên này nên không biết.

nicky1410

Xe đạp
Căn bản chạy từ nb lên phải mất 6,7 tiếng, khách hàng toàn hẹn buổi sáng nên fải đi đêm, ngại phết, hôm qua e bắt xe giường nằm đi, xem trên mạng thấy có vẻ rộng rãi thoải mái vậy mà lên chật chội bí bách kinh, em nằm tầng 2 xe đung đưa như đánh võng :)) may đến Phủ lý ông khách hành trên lào cai alo sorry bận đột xuất nên lại quay về luôn, thoai mấy hôm nữa lên lại chắc lái xe đi cho thoải mái, có gì về report lại các bác :D

SANLUCA

Xe buýt
Website
www.banmaybomnhiet.com
Đi đường cao tốc HN - LC dễ đi và thoải mái mà các cụ. Đường cho phép chạy 100km/h . Tuy nhiên nếu cụ nào chưa chạy thì cứ 80 mà bắn cho em. Vừa chạy vừa ngắm cảnh cho nhàn. Lưu ý 1 số đoạn gần qua cầu có biển hạn chế tốc độ 80 có các em xxx bắn tốc độ " gần lối rẽ Phù ninh -Phú thọ"

Taplai74

Xe máy
E cũng mới làm 1 cuốc đi Hạ Hòa cả đi và về gần 300km. Nghĩ Lại thấy liều vì e mới lấy bằng, là lần thứ 2 e ngồi lái Không có người kèm, mà Lai cho cả f1 và gấu đi cùng. Trước khi đi cũng hứa với mình là chỉ đi max 70, vậy mà đường vắng toàn làm 90-100. Ơn trời chuyến đi an toàn. E đi mùng 3 nên đường vắng xxx Chê ít Không bõ nghỉ ở nhà nên từ đầu đến cuối Không thấy bóng dáng. Lối vào trạm chưa thu tiền, phát cho 1 vé, Lúc Ra cao tốc đưa vé đấy tính tiền, đoạn e đi Ra ở IC 10, 80x 1500 = 120 n. E áp dụng triệt để kinh nghiệm đi cao tốc học đc ở DD là lái tập trung, giữ khoảng cách với Xe phía Sau và trước ( cứ Xe nào bám đuôi là e nhường) . Chúc can cụ lái Xe an toàn đừng liều Như e.

tuanvx38

Xe tăng
Em vừa đi " nghiệm thu" cao tốc HN - LC thứ bảy, chủ nhật tuần trước tức là 18 và 19/10. Nói chung đoạn hai làn chạy dễ chịu còn cao tốc một làn hơi khó vượt nên dễ ức chế với các bác máu lửa, cả tuyến hôm em đi có 3 trạm xxx. Em xuất phát lúc 7h00 từ hàng phở Lý Quốc Sư cũ tại phố Phùng Hưng, đúng 12h00 thì em có mặt tại quán cá hồi Thác Bạc ( quá Sapa 11km). Nói chung là chạy đúng tốc độ, thi thoảng có quá tí ti ...

Vannie

Xe tải
chạy cao tốc thì ko có gì phải nói cả. chỉ có đoạn từ YB đến LC thì chạy hơi bị ức chế. đường 1 làn cho chạy 80, toàn cấm vượt, gặp mấy a công,a tải đi trước thì đúng là xếp hàng thời bao cấp. phần đông là các cụ jo chờ đén vạch đứt mà toàn vượt hết.

lechidung79

Xe tăng
Em vừa đi " nghiệm thu" cao tốc HN - LC thứ bảy, chủ nhật tuần trước tức là 18 và 19/10. Nói chung đoạn hai làn chạy dễ chịu còn cao tốc một làn hơi khó vượt nên dễ ức chế với các bác máu lửa, cả tuyến hôm em đi có 3 trạm xxx. Em xuất phát lúc 7h00 từ hàng phở Lý Quốc Sư cũ tại phố Phùng Hưng, đúng 12h00 thì em có mặt tại quán cá hồi Thác Bạc ( quá Sapa 11km). Nói chung là chạy đúng tốc độ, thi thoảng có quá tí ti ...
Cụ chân to thật

VTC_IT

Xe hơi
Đọc qua xem các bác chạy tuyến đường này thế nào :) tối nay e chạy đêm mong sao mọi chuyện suôn sẻ hii

billnguyen1985

Xe đạp
E cũng mới làm 1 cuốc đi Hạ Hòa cả đi và về gần 300km. Nghĩ Lại thấy liều vì e mới lấy bằng, là lần thứ 2 e ngồi lái Không có người kèm, mà Lai cho cả f1 và gấu đi cùng. Trước khi đi cũng hứa với mình là chỉ đi max 70, vậy mà đường vắng toàn làm 90-100. Ơn trời chuyến đi an toàn. E đi mùng 3 nên đường vắng xxx Chê ít Không bõ nghỉ ở nhà nên từ đầu đến cuối Không thấy bóng dáng. Lối vào trạm chưa thu tiền, phát cho 1 vé, Lúc Ra cao tốc đưa vé đấy tính tiền, đoạn e đi Ra ở IC 10, 80x 1500 = 120 n. E áp dụng triệt để kinh nghiệm đi cao tốc học đc ở DD là lái tập trung, giữ khoảng cách với Xe phía Sau và trước ( cứ Xe nào bám đuôi là e nhường) . Chúc can cụ lái Xe an toàn đừng liều Như e.
Liều nhể