Cần giúp đỡ + tư vấn mua Motorcycle ở U.S

krayken

Xe đạp
Tình hình là dạo này đã chán game giếc, nên em định tìm mua 1 em motor để chạy vòng vòng cho vui, sẵn tiện đi học cho nó tiện. Mong các bác chỉ dùm em cách test xe như thế nào ạ. Khi mua xong, mình cần làm thêm những gì ( như lên DMV đăng kí ntn,...).

Em đang nhắm 1 trong 2 con này, mong các bác cho ý kiến lun nhé, em thì kết cái kỉu dáng của con Daytona hơn

http://sfbay.craigslist.org/sby/mcy/4701325371.html
http://sfbay.craigslist.org/sby/mcy/4694604362.html

Chỉnh sửa cuối:

Bigisbest

Xe container
Ô tô, xe máy đã qua sử dụng CẤM NHẬP KHẨU, bác nhé.
Trừ khi bác có người nhà bên đó, khi chuyển về sinh sống tại VN thì được nhập về theo dạng tài sản di chuyển.

krayken

Xe đạp
em ở bên đây mà bác :(

Bigisbest

Xe container
em ở bên đây mà bác :(
Oops,
Sorry em đọc ẩu nên lại tưỡng bác ở Vina..he he.
Mua xe bên đó thì quá yên tâm rồi bác. Thứ nhứt là họ sử dụng rất chuyên nghiệp, đồ đạc sẵn, dịch vụ sửa chữa thì khỏi bàn. Và điều quan trọng nhất là các dealer/seller chia sẻ thông tin rất trung thực. Điều kiện sử dụng của họ gồm cả đường sá, môi trường ổn…nên máy móc rất tốt.
Tuy nhiên, việc đi mua thì mình vẫn có quyền của người…có tiền (nhưng ít nên mới phải mua xe cũ…giống em….hế hế), là em, thì em kiểm tra những hạng mục thế này, tất nhiên, ở Vina nó khác ạ, đôi khi mình săm soi là chủ xe không thích lắm đâu ạ, vậy nên cứ là hỏi trước, bác cho em kiểm tra thoải mái thì em kiểm tra, không thì thôi, chứ mà cứ cau có là không thích lắm đâu.
1. Kiểm tra khung xe: cái này quan trọng, phải ngó rất kỹ để thấy những vết nứt, đặc biệt ở những chỗ hàn, khớp nối, cổ phốt; các vết trầy xước ở gầm bệ, chỗ để chân, ống xả...
2. Tay lái: ngắm kỹ xem có thể phát hiện nghiêng lệch bằng mắt thường không, chứ xe bị lệch lái, nhẹ thì do đổ, nặng thì…crash, oải lắm ạ. Tiện mắt, ngắm luôn hai tay phanh, tay côn xem…độ cũ mòn, kiểu loại có na ná nhau không, chứ một chú mới, một chú cũ cũng là điểm gợi ý về cái gì đó.
3. Kiểm tra dây côn: bóp nhả xem có đều tay, êm tay không.
4. Giảm sóc trước sau: tất nhiên là ngồi lên, phanh trước rồi nhún thử xem độ đàn hồi thế nào, cái sau cũng thế. Ngó xuống xem có hiện tượng rỉ dầu ở giảm sóc không.
5. Kiểm tra lốp: độ sâu rãnh còn đủ không;
6. Tình hình xích líp thế nào, trùng võng nhão, răng nhọn…?
7. Kiểm tra bên trong bình xăng: nghe lạ, nhưng bác nên kiểm tra, soi bằng đèn pin chứ đừng dùng bật lửa hay diêm bác nhé...:-ss Nếu ruột bình xăng có màu như nước trà thì ta lại có cớ dìm hàng..he he.
8. Và cuối cùng là: nổ thử và đề nghị được chạy thử. Cái món này bên nớ rõ ràng, vậy nên bác em cứ mang sẵn đồ để cưỡi thử nhé. Thỏa thuận trước kiểu như: “personal injuries at driver’s risk, damage to the vehicle at seller’s risk”. Cứ đòi như vậy, vì ông muốn bán nên đồng ý cho tôi thử mà. Khởi động và nghe tiếng động cơ có chắc, đều, có tiếng động lạ gì không. Nếu không có thì tiếp đến là chạy thử, tất nhiên phải từ từ, tăng tốc dần, đồng thời kiểm tra tất cả các hạng mục: côn, phanh trước sau có trơn tru không, tay lái có bị đảo không…
Xem ra những thông tin mà chủ xe cung cấp thì khá ổn đấy bác. Em thích kiểu sử dụng, giao dịch chuyên nghiệp và thật thà bên đó.
Tóm lại, việc kiểm tra chỉ là tìm cớ để bớt được đồng nào hay không thôi.
Chúc bác tìm được chiếc xe tốt.

Namsse

Xe hơi
Ngay xua mà đọc được bài này thì mình ko soi bình xăng bằng bật lửa