Chuyện Nà Khi của Team RS qua ống kính điện thoại, không gương lật và DLSR

An Dong

Xe điện
Em xin bắt đầu câu chuyện của Team RS bằng một câu hỏi của một người bạn "Không hiểu Tây Bắc có gì mà các ông đi mãi chẳng chán?". Nếu là các Cụ, các Cụ sẽ trả lời câu hỏi này thế nào. Em thì chịu, vì em không cắt nghĩa được vì có cắt nghĩa cũng lủng củng, chẳng logic mấy. Tuy nhiên, có điều em nhận thấy - vẫn khung cảnh đấy, con người ấy mà sao vẫn đẹp lạ khi em tới vào không gian và thời gian khác nhau.
Tháng 10 - thời điểm tuyệt vời cho những chuyến đi chơi, Team RS và Những người bạn OTOFUN.NET cũng lên đường đến với Nà Khi, Xã Mường lạn, Sốp Cộp, Sơn La. Chuyến đi được thực hiện nhờ việc khảo sát từ 2 tháng trước đó (xin xem tại đây). Cách đây 1 tháng, được sự ủng hộ của Ban điều Hành Otofun.net, chương trình được lên sóng để kêu gọi sự đóng góp của cộng đồng (tại đây). Để cho đỡ loãng trong box vì cộng đồng, bọn em xin tường thuật chi tiết chuyến đi tại box này, mời các Cụ theo dõi.

An Dong

Xe điện
Xin bắt đầu với chiếc xe tải.
Chả là sau lần khảo sát, thấy các con trên Nà Khi nằm ngủ trên đất mới manh chiếu gọi là làm chúng em nghĩ ra việc mang dát giường lên đó cho các con đỡ lạnh lưng vào mùa đông, mát hơn về mùa hè. 140 bộ (600 x1900) không thể thực hiện bằng Ếch, Ế vợ hay Ranger nên mới nghĩ ra chuyện mang theo xe tải, mà sau này việc mang xe tải cõng hàng có thể là một kinh nghiệm hay.
Chiếc xe 1,25 T này do cụ BBB, một RSer cho mượn. Lấy xe và trả xe tại Hưng Yên, đóng dát giường ở Liên Mạc, xe không có giấy vào phố nên khá căng thẳng. Việc bốc hàng được thực hiện lúc 21h35' và về phố phúc 10h30.

Một số RSer như Bác sỹ Nam Du không đi được Sốp Cộp đã nhiệt tình đóng hàng cùng anh em. Thật sự vui và cảm động khi nhìn thấy cảnh bác sỹ làm bốc vác như vậy.

Xong kho thứ nhất
Hàng bọn em phải bốc ở 3 điểm mới hết, dát giường bằng gỗ tốt, hoàn thiện tốt làm bọn em rất hài lòng.

An Dong

Xe điện
Sory các Cụ - trình up ảnh của 4rum hơi trục trặc, giờ em tiếp tục với kho hàng thứ 2.

và .....

Kho hàng thứ 3 là kết thúc
Sáng ngày 17/10, bọn em ra vào đại lộ Thăng long trước 6 AM để các anh xy đỡ dừng hỏi.

Và đến hơn 8 AM bọn em đã check-in ở Thung Khe. Lúc này trời có hơi mưa, đường khá trơn, lại lần đầu cầm lái tải nên đôi khi cũng có tí ca mơ run. Fun nhất là việc không có kinh nghiệm leo dốc, nói các Cụ đừng cười, bọn em cứ mong nó 40-50 như con Ếch chết, đồng hồ toàn chỉ 2500 đến 3000 vòng/phút nên đi một lúc thấy dầu hao hẳn. X_X. Nhưng mà sau thì cũng quen dần với vòng tua thấp hơn nhiều và đỡ gằn máy hơn. Sau khi dừng ăn trưa ở Mộc Châu, bọn em đến Hát Lót, Mai Sơn lúc 14h00.

Nhìn thấy cảnh này ở nhà bạn cụ hien1977 mà thanh bình quá, mệt mỏi chạy đâu hết cả.
Chú thích: tất cả picts ở trên chụp bằng simcard nhé các Cụ.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Mỗi lần lên vùng cao là lại thấy mình vẫn còn sung sướng quá.

Chúc mừng chuyến đi của Team các bác đã thành công :)

hieuminh

Xe tăng
Website
www.vinajob.com.vn
Tiếc qua vụ này em không đi được, lần sau giáo sư nhớ báo trước cho em theo với nhé.

Chỉnh sửa cuối:

namdu

Xe buýt
Dù đã chuyển sang FW nhưng văn viết của Gái sư vẫn thật mượt mà :)

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em đặt gạch ở đây xem cho liền mạch, Fb ảnh rời rạc và trôi nhanh quá :D

ym9972

Xe buýt
Để lão An Đồng báo cáo hết cho liền lạc, bọn em bổ sung sau

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ xếp hàng cho đúng trình tự, để câu chuyện liền mạch! Cháu vác con Lù *** ra thêm tý thuốc nước !...

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Filter của diễn đàn lọc kinh ! Ngõ chữ Lù M.ịa mà bị thành xxx ngay. Các cụ cẩn trọng không lại bị bay thớt !...

hoangchung06

Xe buýt
Em cũng vào xếp ghạch hóng ảnh của lão @An Dong, em nghe đồn là có nhiều ảnh và clip lắm đấy nhé

Chỉnh sửa cuối:

hien1977

Xe tải
Em đã từng ôm vô lăng một số loại xe nhưng đây là lần đầu tiên đc trải nghiệm xe tải đầy hàng. Với cung đường Tây bắc vào Nà khi,Mường Lạn,Sốp Cộp ,Sơn La phải đi qua nhiều đèo cao,suối sâu,đường mưa trơn trượt,sương mù... Và đặc biệt đoạn từ Sốp Cộp đến Nà Khi,Mường Lạn là cung đường off road ko hề nhẹ đối với các xe ( đặc biệt là với xe tải ) Với một quyết tâm cao,nỗ lực hết mình và sự đoàn kết của tất cả thành viên trong đoàn, chúng tôi đã đến đích an toàn . Các phần quà đã đến với các thầy cô giáo và các cháu , chúng tôi đã hoàn thành nhiệm vụ . Một cảm giác thật vui,thật hạnh phúc khi thấy các cháu hs đứng thành hàng vỗ tay ko ngớt lúc đón chúng tôi và khoanh tay cúi chào và cảm ơn chúng tôi lúc ra về. Cá nhân tôi và rất nhiều thành viên khác trong đoàn chắc sẽ ko bao giờ quên được cảm xúc của chuyến đi này !!!!!

An Dong

Xe điện
Thực ra em cũng chả biết xâu chuỗi thế nào cho nó logic và hệ thống. Thôi thì cứ nghĩ vì viết thế trên 4rum cho còn đọng lại, chứ FB em còn dốt hơn nhiều. Quay lại chuyện chiếc xe tải - sau một thời gian thì bọn em cũng biết làm thế nào để tiết kiệm dầu. Quả tình em K3000 cũng dễ điều khiển lắm, có điều điều hòa hết ga nên bọn em toàn dùng điều hòa trời khá thú vị. Lái xe tải em hiểu được phần nào nỗi khổi của dân tải chuyên nghiệp khi làm việc với các anh C.A.G.T.
Bọn em đến Sông Mã lúc 20h15, ngủ tại KS Sông Mã (dễ nhận ra ở bên trái đường hướng Sộp Côpk, với hàng cau vua trước cửa). Hôm đó có cả văn công về biểu diễn nên khá nhộn nhịp. Bác chủ KS thông báo là "hôm nay hết phòng cả bên nhà khách vì mai có vụ xử án lưu động, Hà Nội, Sơn La lên đông lắm".

Ghét hàng tầu mà vẫn phải mua
Thôi bủa mợ, chắc là xử án có tính răn đe rồi, tối nay thêm 12 xe dán số từ HN lên nữa có khi gây hiếu kỳ. Em bàn với Cụ Hien1977 đi mua thêm hai cái khóa để khóa thùng K3000 cho chắc.

Bằng này đồ ăn, rẻ quá mà cố quá mà không thắng nổi
Bọn em thấy khá thú vị là có thể nhớ mà không phải tưởng tượng ra Lào Kai, Y Tí khi có món tháng cố ngựa với vị ớt Mường Khương cay quắn lưỡi. Một nồi tháng cố, rau cỏ ê hề, nửa cút riệu ngô, hết ba trăm rưỡi. Giờ ngồi viết lại vẫn thấy cổ họng ướt sượt. Ực.

An Dong

Xe điện
Cá nhân em thấy Team RS có cách lên kế hoạch và thực hiện chương trình khá đồng bộ, từ ngày nhờ Cụ Cóc (SonRack) và các Mốc cho lên sóng, tới hôm thực hiện vừa tròn 1 tháng. Đến hôm xuất phát, vẫn còn nhận được sự quan tâm của mọi người. Mợ An An (chả biết có đúng không nữa) dúi vào tay đoàn cả mấy trăm túi kẹo, Mợ ThePH, Sờ Mi, như thừong lệ sắm thêm ít bánh và thạch dừa. Thế nên, dù đoàn chính tới Sông Mã lúc nửa đêm vẫn quên cả tắm rửa, đè nhau ra phân kẹo vào từng túi. Thế có yêu không chứ.

Sáng hôm sau, tải lại phải lên đường sớm. Từ Sông Mã vào Mường Lạn còn độ sáu mươi cây nữa. Tuy nhiên, bọn em biết chắc một điều, càng vào sớm càng tốt vì các con đang mong đoàn lên. Nhớ lại, em vẫn thấy cay sống mũi đấy.

Có điều đặc biệt là khá nhiều xe (em nghĩ là hết thời hạn đăng kiểm) biển công từ HN, vẫn lưu hành ở đây.

Cụ Hien1977 giúp một cô giáo người Thái nổ máy xe. May quá là nó lại nổ được, không thì ngượng chín.

Và cuối cùng, dòng suối Mường Lạn cũng hiện ra. Đây là điểm mà bọn em quan ngại nhất đấy. Với các anh Biên phòng, thông thuộc luồng lạch, phương tiện phù hợp thì chắc cũng OK, nhưng với bọn em, đội gà mờ, thì tương đối sợ.

ym9972

Xe buýt
Lão Ăn Đóng chạy xe tải hết cung này về bị táo bón nặng quá

speed266

Xe điện
Hành trình đầy ý nghĩa tiếp đi cụ chủ ơi

An Dong

Xe điện
Dòng suối này, lúc đi tiền trạm chạy khá xiết và độ sâu lớn hơn.
[YOUTUBE]http://youtu.be/tuTBSfb6u3Q?list=UUkJpvRJtgV71-TNyakLMwuQ[/YOUTUBE]
Lúc Cụ Tùng HHTP ra check chắc cũng phải 60 cm. Em chỉ lo lúc đi mà lũ lên thì thế nào nữa.
Ơn trời, lần này trời không mưa nên bọn em cũng đỡ hơn. Em thử với em tải này thì thấy đỡ hơn nhiều.

Các RSer khá hứng khởi với màn khởi động của Ế vợ

Theo chân mấy con Ếch cũng đú. Nể nhất là Accura, bạn của HoangChung06 và Mèo Đen 87 với chiếc EDGE vừa mới đi được hơn tháng.

Chỉnh sửa cuối:

Smee april

Xe điện
Lão GS nhớ úp cả mấy cái ảnh lội bùn của đội offroad trá hình nhá.

Không có việc gì khó,
Chỉ sợ giai không nhiều
Lên núi và xuống biển
Không qua được là un