Lại bàn về cách lái xe số tự động trong phố để tiết kiệm nhiên liệu

giang_vu

Xe hơi
Mình đã thực nghiệm, xem tài liệu và tham khảo ý kiến nhiều bác nhưng cũng chưa đi đến sự thống nhất trong cách điều kiển xe ô tô số tự động trong phố như thế nào để tiết kiệm nhiên liệu nhất:
- Tài liệu chính thống thì chỉ ra rằng: để tiết kiệm nhiên liệu, lái xe ô tô số tự động nên đi điềm đạm, đạp ga nhẹ nhàng, duy trì vận tốc vòng tua không nên quá 2000 vòng /phút... Phán đoán tình huống để mượn đà và hạn chế dùng phanh...
- Một số bác tài già cùng quan điểm cho rằng phán đoán tình huống để mượn đà và hạn chế dùng phanh là OK, xong phát triển lên là khi có thể thì tăng ga mạnh để xe tăng tốc nhanh lên số 4 (xe tự động 4 cấp) sau đó ngớt ga cho xe chạy theo đà và lại tăng ga để xe duy trì số cao (số 4, nếu có khoảng trống phù hợp). Không nên giữ ga đều đều chạy số thấp (2, 3) rất tốn xăng...
- Rồi quan điểm có về N khi dừng đèn đỏ không, Nhiều bác cho rằng nên về N để tiết kiệm xăng, giải phóng chân phanh, an toàn...; Nhiều bác lại cho rằng về N nhiều gây hao mòn hệ thống van điều khiển dễ dẫn đến hỏng hộp số... Một số nhà chuyên môn thì cho rằng về N khi dừng đèn đỏ chỉ là thói quen, các thao tác này gây hao mòn hệ thống van điều khiển không đáng kể cũng như ở chế độ N hay D khi xe chạy galangti chênh lệch tiêu thu nguyên liệu cũng không đáng kể...

Mời các bác hay chia sẻ kinh nghiệm, cảm nhận về điều khiển xe ô tô số tự động trong phố của minh để mọi người tham khảo nhé, :-?

Chỉnh sửa cuối:

zup

Xe hơi
Em thì đi trong phố cứ nhè nhẹ chân ga thôi.

hbu082

Xe container
Cụ nên nghĩ nên sử dụng xe số trong phố thế nào để an toàn, trước khi nghĩ đến sử dụng sao cho tiết kiệm.
Cách tiết kiệm nhất là cụ cất xe ở nhà và đi xe đạp, còn nếu đã ra đường thì nên nghĩ đến an toàn. Trong phố mà cứ phi sao cho lên được số 4 rồi chạy theo đà, lại hạn chế phanh thì vớ vẩn lại khối người khổ với cụ.
Còn chuyện dừng đèn đỏ thì em hay đi thế này: Nếu 10s đổ xuống thì em giữ nguyên chân phanh, không về N. còn nếu tầm 20s thì về N nhưng giữ chân phanh. nhiều hơn nữa thì em về N và kéo phanh tay cho chân nó nghỉ. đảm bảo an toàn, còn tất nhiên của bền tại người nhưng cái hộp số em nghĩ nó thiết kế cũng tính toán cả rồi có khi đi nát xe cái hộp số chưa hỏng và hơn nữa thì nên nghĩ an toàn là trên hết, xe hỏng còn sửa đc chứ người mà hỏng thì sửa khó lắm.

Chỉnh sửa cuối:

socmeo

Xe buýt
Cụ nên nghĩ nên sử dụng xe số trong phố thế nào để an toàn, trước khi nghĩ đến sử dụng sao cho tiết kiệm.
Cách tiết kiệm nhất là cụ cất xe ở nhà và đi xe đạp, còn nếu đã ra đường thì nên nghĩ đến an toàn. Trong phố mà cứ phi sao cho lên được số 4 rồi chạy theo đà, lại hạn chế phanh thì vớ vẩn lại khối người khổ với cụ.
Còn chuyện dừng đèn đỏ thì em hay đi thế này: Nếu 10s đổ xuống thì em giữ nguyên chân phanh, không về N. còn nếu tầm 20s thì về N nhưng giữ chân phanh. nhiều hơn nữa thì em về N và kéo phanh tay cho chân nó nghỉ. đảm bảo an toàn, còn tất nhiên của bền tại người nhưng cái hộp số em nghĩ nó thiết kế cũng tính toán cả rồi có khi đi nát xe cái hộp số chưa hỏng và hơn nữa thì nên nghĩ an toàn là trên hết, xe hỏng còn sửa đc chứ người mà hỏng thì sửa khó lắm.
Cụ này nói chuẩn đấy!
Hồi đầu mới đi số tự động em ko về N mà toàn về số P mỗi khi dừng đèn đỏ cơ (ngu thế ko biết, may mà ko bị hôn đýt lần nào ko thì tan hộp số rồi )

Chỉnh sửa cuối:

hbu082

Xe container
Cụ này nói chuẩn đấy!
Hồi đầu mới đi số tự động em ko về N mà toàn về số P mỗi khi dừng đèn đỏ cơ (ngu thế ko biết, may mà ko bị hôn đýt lần nào ko thì tan hộp số rồi )
Thực ra là không cần thiết về P, nên ta cứ phòng cho chắc thôi cụ ạ. chứ em cũng chưa thấy topic nào về việc hun vào mit hỏng hộp số khi đang để P.
Chỉ có hôm trước có topic của cụ nào em quên tên rồi. xe audi thì phải, đang đỗ trong gara sửa xe nên để P, thì cậu thợ đánh con xe khác nhầm chân ga với chân phanh húc vào đầu xe, húc rất mạnh. Nhưng cụ ấy vẫn thấy xe đi bình thường, hộp số hình như không sao. Nên em đoán là cũng khó hỏng phết đấy cụ ạ.

giang_vu

Xe hơi
Cụ đặt vấn đề an toàn lên trên là chuẩn tắc rồi, em cũng vậy,
Khi mở thớt này, em mong muốn các cụ chia sẻ kỹ năng điều khiển xe số tự động trong phố để mọi người tham khảo sao cho vừa an toàn mà lại đạt được mục tiêu khác nữa. Mấy ý đầu cụ nêu cứng quá làm em cứ tưởng cụ mắng em :((, khóc mãi...
Thanks Cụ,

giang_vu

Xe hơi
Khẳng định ngay và luôn là trong phố không đủ thời gian lên số 4 với xe tự động.
Cụ tài già quá, MOD bắt lái xe container nên comment vậy là đúng rồi, em phải xin mãi mới được xuống lái xe con để được chạy trong phố thử đấy :).
Cụ chịu khó typing chia sẻ co anh em ít kinh nghiệm thời cụ lái xe con nhé :))

gocart

Xe cút kít
Các cụ đi xe trong phố thì nên chú ý tới tốc độ của dòng xe bao gồm cả ô tô và xe máy. Chạy tốc độ phù hợp với dòng xe thì ít phải phanh do đó tiết kiệm nhiên liệu. Đôi khi gặp chiếc ô tô bò quá chậm thì phải xem vượt có phải phanh hay ko? Nếu phải phanh thì chịu khó đi chậm.
Mấu chốt của tiết kiệm trong phố là bạn chế phanh, hạn chế tăng ga đột ngột.

mr.voquangminh

Xe buýt
cụ lái còn non. cứ cầm vô lăng nhiều vào là ắt biết làm thế nào cho tiết kiệm. còn cụ nói số lớn thì tiết kiệm không phải đâu nhé. cứ nhìn vào đồng hồ báo lượng nhiên liệu tiêu thụ tức thời cụ sẽ hiểu. thân!

tqttn2007

Xe điện
1) Bật chìa khóa điện, nên khởi động sau ít nhất 10s.
2) Khởi động đợi vòng tua dưới 1000 hãy cài số.
3) Quan sát xa để có phương án đi hợp lý, giảm phanh gấp. Hạn chế tăng ga đột ngột. Dừng nên về N, không nên về P khi tạm dừng (vì từ P sẽ qua R mới đến D). Đỗ có dốc vẫn phải dùng phanh tay.
4) Nên đi xe 1.8 trở lên, xe có số cấp nhiều, vô cấp càng tốt!

giang_vu

Xe hơi
Các cụ đi xe trong phố thì nên chú ý tới tốc độ của dòng xe bao gồm cả ô tô và xe máy. Chạy tốc độ phù hợp với dòng xe thì ít phải phanh do đó tiết kiệm nhiên liệu. Đôi khi gặp chiếc ô tô bò quá chậm thì phải xem vượt có phải phanh hay ko? Nếu phải phanh thì chịu khó đi chậm.
Có thế chứ, cảm ơn cụ Gocart,
Các cụ vào đọc cho thêm ý kiến đóng góp nhé, comment nào hay, các cụ cảm ơn để cả nhà cùng vui,

TYFN

Xe tăng
Cụ nói ngắn gọn, dễ hiểu. Cảm ơn cụ ạ

giang_vu

Xe hơi
cụ lái còn non. cứ cầm vô lăng nhiều vào là ắt biết làm thế nào cho tiết kiệm. còn cụ nói số lớn thì tiết kiệm không phải đâu nhé. cứ nhìn vào đồng hồ báo lượng nhiên liệu tiêu thụ tức thời cụ sẽ hiểu. thân!
Oh, cụ này, Cụ biết em lái xe bao năm rồi không,
Em lập thớt này để các cụ chia sẻ kinh nghiệm, giúp mọi người tham khảo, rút ra cho mình cách vận hành xe phù hợp, tiết kiệm cho mình chứ cứ cầm vô lăng nhiều thì nói làm gì. Còn cách chạy ép nhanh lên số lớn rồi chạy theo đà (khi đó cụ nhìn đồng hồ nhé :) ) là cánh của mấy bác Tài già đó, nói thì đơn giản là vậy nhưng làm được trong điều kiện chạy trong phố là cả một kỹ năng tuyệt vời đó, không khéo lại phanh liên tục thì hỏng bét. Đây chỉ là một cáchkhi đã có kỹ năng lái tốt và điều kiện giao thông phù hợp, Trong điều kiện mật độ giao thông lớn, dòng phương tiện "phân bố đều" thì khó áp dụng, khi đó phải duy trì tốc độ theo dòng xe như cụ Gocart nói, phán đoán đón lái cắt ga sớm trước các điểm giao cắt, ùn ứ phía trước để tận dụng đà của xe...
Kính,

toicodon

[Tịch thu bằng lái]
Đi trong phố làm cái xe AT 0.8 thôi, đạp thoải mái luôn cũng chỉ 10 nít :)

gocart

Xe cút kít
ý cụ lại khác ý cụ tqttn2007 nhỉ, :-?
Ý cụ tqttn2007 có phần đúng vì:
- Chưa nhà sx nào dám chế con xe 0.8 hộp số tự động cả. Lý do là xe ô tô có nhiều bộ phận dùng chung từ đèn tới hộp số. Công suất nhỏ quá sẽ ko kinh tế vì công suất sinh ra phục vụ thiết bị phụ trợ quá lớn dẫn đến việc truyền xuống bánh xe ko còn bao nhiêu.
- Trước đây từng chạy con getz 1.4AT nó xơi đúng bằng con Carens 2.0 AT cùng chạy trong phố. Chỉ đi đường dài thì Getz mới tiết kiệm hơn Carens. Vì Carens tuy to nặng nhưng có momment xoắn lớn nên chuyển số nhanh hơn trong khi getz è è mãi ko chuyển số được. Morning 1.1AT nếu cứ đạp ga lớn cũng ăn uống khá.
Các xe đời mới bây giờ tuy 1.6 nhưng công suất lớn thì em chưa chạy thử.
Vì vậy, chạy xe công suất nhỏ trong phố hơi vất vả, cần nương theo đà mới tiết kiệm được.

Chỉnh sửa cuối:

heroman

Xe hơi
Kia morning cũng ăn khoảng 10 lít trong phố nếu cứ đè ga liên tục