Kỹ năng dừng xe và mở cửa của người Đức

suzu37

Xe container
Em mới đọc được cái này, xin cóp pết hầu các cụ mợ.

Đọc xong em thấy em vẫn còn hớ hênh thật các cụ mợ ạ.

Trích hồi tưởng của một mợ người Việt đang sống tại Đức về thời gian đi học lái và thi lấy bằng tại Đức:

Nguồn: http://nhipcauthegioi.hu/modules.php?name=News&op=viewst&sid=3984

Ông thầy khó tính

Thầy giáo khoảng 45 tuổi, dáng người hơi đậm. Thầy luôn càu nhàu: “Trời ơi, tôi nói bao nhiêu lần rồi. Khi ngồi ở ghế lái, muốn mở cửa xe cô phải dùng tay phải mở cửa vì như vậy cô phải ngoảnh người lại hoàn toàn để quan sát xem có mở cửa vào xe hay người đi bên cạnh không.

Nếu cô ngồi ghế phụ thì ngược lại, khi ra phải mở cửa tay trái. Chỉ quan sát gương thôi không đủ. Cô mất bằng lái như chơi vì hành động đó đấy”.

“Sao cô không quan sát khi qua đường tàu?”

“Dạ có mà thầy”.

“Tôi chả nhìn thấy”.

“Thế thì tại thầy không nhìn thấy chứ ạ”, mình cãi cố.

“Khi đi thi, cô nói với thầy chấm thi thế nhé. Tôi biết mắt cô có liếc một nhát, nhưng với chúng tôi, đó không gọi là quan sát. Cô phải ngoảnh cái đầu một nhát sang trái, một nhát sang phải để tầm nhìn được mở rộng. Khi đi thi, ai người ta nhìn vào mắt cô để biết là cô có quan sát, người ta ngồi ghế sau và chỉ nhìn thấy cái đầu của cô có cử động không mà thôi”.

Hay cuối cùng khi kết thúc buổi lái, thầy lại nhăn nhó: “Cô lại không làm đúng quy trình. Tôi nói bao lần rồi: tắt xi nhan, tắt máy, về số, bật phanh tay, rút chìa khóa, quay vô lăng một chút về bên phải. Đi thi mà thế này là người chấm thi người ta không hài lòng đâu. Không phải là lỗi lớn nhưng nếu cộng với các lỗi khác thì cũng đủ để cho cô trượt đấy”.

Chỉnh sửa cuối:

2nt

Xe tải
Em thắc mắc 1 chút là tại sao sau khi "rút chìa khóa, quay vô lăng về bên phải" có ý nghĩa gì?
Xe em mà rút chìa khóa rồi xoay vô lăng là bị khóa vô lăng luôn.

Chỉnh sửa cuối:

moimuaxe2013

Xe tăng
Trích hồi tưởng của một mợ người Việt đang sống tại Đức về thời gian đi học lái và thi lấy bằng tại Đức:Ông thầy khó tính

Thầy giáo khoảng 45 tuổi, dáng người hơi đậm. Thầy luôn càu nhàu: “Trời ơi, tôi nói bao nhiêu lần rồi. Khi ngồi ở ghế lái, muốn mở cửa xe cô phải dùng tay phải mở cửa vì như vậy cô phải ngoảnh người lại hoàn toàn để quan sát xem có mở cửa vào xe hay người đi bên cạnh không.

Nếu cô ngồi ghế phụ thì ngược lại, khi ra phải mở cửa tay trái. Chỉ quan sát gương thôi không đủ. Cô mất bằng lái như chơi vì hành động đó đấy”.

“Sao cô không quan sát khi qua đường tàu?”

“Dạ có mà thầy”.

“Tôi chả nhìn thấy”.

“Thế thì tại thầy không nhìn thấy chứ ạ”, mình cãi cố.

“Khi đi thi, cô nói với thầy chấm thi thế nhé. Tôi biết mắt cô có liếc một nhát, nhưng với chúng tôi, đó không gọi là quan sát. Cô phải ngoảnh cái đầu một nhát sang trái, một nhát sang phải để tầm nhìn được mở rộng. Khi đi thi, ai người ta nhìn vào mắt cô để biết là cô có quan sát, người ta ngồi ghế sau và chỉ nhìn thấy cái đầu của cô có cử động không mà thôi”.

Hay cuối cùng khi kết thúc buổi lái, thầy lại nhăn nhó: “Cô lại không làm đúng quy trình. Tôi nói bao lần rồi: tắt xi nhan, tắt máy, về số, bật phanh tay, rút chìa khóa, quay vô lăng một chút về bên phải. Đi thi mà thế này là người chấm thi người ta không hài lòng đâu. Không phải là lỗi lớn nhưng nếu cộng với các lỗi khác thì cũng đủ để cho cô trượt đấy”.
Nguồn: http://nhipcauthegioi.hu/modules.php?name=News&op=viewst&sid=3984
Bài quá hay- Đây mới là lái xe đỉnh cao. Vote cụ chủ thớt ly rượu ngoại.
Sang tây, nhìn thấy mình đi qua đường ở vạch qua đường, các xe đều phanh lại nhường đường từ xa cách đến 1,5 đến 2 tầm xe em nghĩ tương đương khoảng 7-10 mét - không đá pha, không dúi sát và đương nhiên không bao giờ còi, chờ tới khi mình qua hết họ lại lút ga đi tiếp. (lút ga chứ không phải rồ ga nhé).
Bảo bọn tư bản đang giãy chết cũng đúng . Nghe nói nó sắp hết giãy rồi - chắc là chúng sẽ chết.

Chỉnh sửa cuối:

tqttn2007

Xe điện
Phải in ra cho mụ gấu nhà đọc mới được!

suzu37

Xe container
Em thắc mắc 1 chút là tại sao sau khi "rút chìa khóa, quay vô lăng về bên phải" có ý nghĩa gì?
Xe em mà rút chìa khóa rồi xoay vô lăng là bị khóa vô lăng luôn.
Nếu em không nhầm thì vẫn còn xoay được tí ti chứ không phải là cứng luôn cụ ạ. Có thể mợ chủ đã nhầm tí ti chăng? Vặn vô lăng sang phải một chút rồi tắt máy.

Theo em thì để tránh hiểm họa khi có xe sau húc mít ợ. Nếu bị húc thẳng băng thì có khả năng xe bị húc sẽ nhao về bên phải, tránh nhao ra giữa đường, nơi có hàng loạt xe đang phi ầm ầm tới.

thày tây dạy nhường đường
thày ta dạy cướp đường
Mợ vẫn thâm thúy như xưa ;))

Bài quá hay- Đây mới là lái xe đỉnh cao. Vote cụ chủ thớt ly rượu ngoại.
Sang tây, nhìn thấy mình đi qua đường ở vạch qua đường, các xe đều phanh lại nhường đường từ xa cách đến 1,5 đến 2 tầm xe em nghĩ tương đương khoảng 7-10 mét - không đá pha, không dúi sát và đương nhiên không bao giờ còi, chờ tới khi mình qua hết họ lại lút ga đi tiếp. (lút ga chứ không phải rồ ga nhé).
Cảm ơn cụ đã mời rượu :D.

Đọc hết cả 3 phần hồi ký của mợ đó em còn thấy nhiều cái hay và bổ ích lắm ạ.

Phải in ra cho mụ gấu nhà đọc mới được!
Cảm ơn cụ, em tin là nhiều mợ, nhiều gấu sẽ có suy nghĩ tích cực khi đọc được những thông tin này.

tungfun

Xe máy
Em phải bảo gấu cái vụ mở cửa xe mới được, hehe

TYFN

Xe tăng
thày tây dạy nhường đường
thày ta dạy cướp đường
Hôm em bổ túc tay lái thì thày giáo bẩu "Anh đi mà cứ nhường đường thế này thì tối mới qua được ngã tư, phải đè không cho nó lấn vào" . Em nghĩ thầm: thôi cứ non một tí cũng được

Namxlda

Xe tăng
Em thi xong ra bảo thầy , hôm nào chú để anh bổ túc lại nhé :@). . Mấy thầy giáo còn cãi nhau đi thẳng qua ngã tư có bật đèn ko=)). Em chả hiểu gì .

moimuaxe2013

Xe tăng
. Mấy thầy giáo còn cãi nhau đi thẳng qua ngã tư có bật đèn ko=)). .

Khoảng 4 năm trước có anh bạn em lái con Magnus 2.5 L6 đang đi bị chết máy bất ngờ trên đường Cầu Giấy lúc giờ tầm buổi chiều (do trục trặc hộp số tự động, đề mãi không nổ lại). Em ngồi ghế phụ với tay bật đèn tam giác (hazard), bạn em đánh ngay vào tay trái em 1 cái và ổng tắt ngay đèn này, ổng bảo: "biết gì mà bấm đèn này - đấy là đèn đi thẳng".
Phải chăng ổng làm nghề giáo lái xe ??????

Chỉnh sửa cuối:

panda95

Xe đạp
Các bác cho em hỏi cái, theo quy trình dừng xe của ông thày người Đức là " tắt xi nhan, tắt máy, về số, bật phanh tay, rút chìa khóa, quay vô lăng một chút về bên phải." Tại sao không bật phanh tay, về số rồi mới tắt máy nhỉ?

suzu37

Xe container
Các bác cho em hỏi cái, theo quy trình dừng xe của ông thày người Đức là " tắt xi nhan, tắt máy, về số, bật phanh tay, rút chìa khóa, quay vô lăng một chút về bên phải." Tại sao không bật phanh tay, về số rồi mới tắt máy nhỉ?
Có thể mợ viết bài ấy nhớ nhầm trình tự, còm trên em nêu rồi. Quy trình này có thể làm khác đi một chút giữa hai dòng xe AT và MT.

Theo em, ý quan trọng ở đây là quay vô lăng một chút về bên phải ạ.

Khánh Ly

Xe buýt
Văn hoá giao thông của mình còn kém quá
Nhiều khi thấy cũng oải khi đi trên đường!

ducls

Xe tăng
Bài viết hay và rất thực tế.

moimuaxe2013

Xe tăng
Có khi ổng ngại tra từ điển nên cho là đi thẳng khi thấy cả hai đèn nhan nó sáng, cụ nhỉ.
Ổng chơi xe đã 25 năm, qua gần chục đơì xe các loại từ cũ đến mới - cũng có đam mê và rất hiểu về xe, đặc biệt lái rất tốt.

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Ổng chơi xe đã 25 năm,...
Cái món đèn hazard này có khi phải bổ sung vào quy chuẩn 41 cụ nhỉ. Hôm trước em thấy một xe 4 chỗ, chạy trên đường gần chỗ em, đường không đông lắm, không có chỗ nào rẽ, tức chỉ có đi thẳng mà đèn hazard vẫn ... sáng. :D

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Đúng là phải đào tạo như vậy mới hạn chế tngt. E thấy đi đường nhiều bác đi oto mà cứ như đi xe máy ấy. Sợ hết hồn. Nhiều khi oan gia

anhtho

Xe ngựa
Nên đưa vào chương trình đào tạo lái xe những thứ tưởng chừng đơn giản, nhưng lại quan trọng tới vấn đề an toàn.
Em cũng cóp được ít của tụi Canada nói về mở cửa dư lày:
Không bao giờ mở cửa xe đang đỗ mà không kiểm tra chắc chắn bạn có thể gây nguy hiểm cho người hoặc xe đang tới. Kinh nghiệm tốt nhất là mở cửa xe bằng tay phải của bạn vì điều này sẽ bắt buộc bạn phải quay vai lại và kiểm tra luôn các xe tới. Càng phải kiểm tra kỹ hơn nếu bên cạnh cửa là luồng xe đạp bởi vì các xe đạp có xu hướng đi sát vào dòng xe đang đỗ. Nếu bạn buộc phải mở cửa ở nơi dòng xe nhộn nhịp, hãy mở vừa đủ để người có thể bước xuống hoặc lên xe

2nt

Xe tải
Theo em, ý quan trọng ở đây là quay vô lăng một chút về bên phải ạ.
Cụ giải thích giúp xem là vì sao ạ?
Phải chăng là khi re-start nếu xe chồm lên nó sẽ phi lên vỉa hè thay vì phi ra lòng đường? :D