Tư vấn ráp xe với group Deore 615 !!!

laminhat

Đi bộ
Chào các cụ, mình hiện đang có 1 chiếc Giant TX 730 đã băng đường vượt phố với em nó 1 năm rồi. Nay minh muốn nâng cấp lên nhưng có 2 điều cần thông não, các cụ giúp mình đôi lời.

Mình thích group Deore 615 vì cái giò dĩa nó đẹp và giá của group cũng tương đối. Với group đó mình muốn lắp thẳng vào con Giant của mình dc ko ? Hay mình phải ráp hẳn 1 chiếc riêng rẽ.

Con Giant của minh toàn dùng đi làm đi học trg tp nên nó cũng còn tốt, chỉ vì mình muốn lên đời vậy thôi. Nếu phải ráp hẳn chiếc mới thì kinh phí hơi ngặt.

Cám ơn các cụ

lululala

Xe buýt
Táng vào khung là dc thôi cụ, ATX 730 đời nào cụ, nếu đời đỏ đen lửa 2012 thì đẹp lắm :3

Hungkaax1

Xe tăng
Vô tư, cụ cần có tool mở trục giữa cốt đặc và rỗng, 1 bộ lục giác, tool tháo líp, tay đòn dài, một ít dây thắt, mỡ bò và nên thay ruột dây đề, đầu nhôm. Nếu thay dây đề thì cần có kìm và kìm cắt dây

beoweli

Xe buýt
Vô tư, cụ cần có tool mở trục giữa cốt đặc và rỗng, 1 bộ lục giác, tool tháo líp, tay đòn dài, một ít dây thắt, mỡ bò và nên thay ruột dây đề, đầu nhôm. Nếu thay dây đề thì cần có kìm và kìm cắt dây
Cụ ơi cho hỏi group m615 voiwd m610 khác nhau cái gì và phân biệt thế nào.

laminhat

Đi bộ
Táng vào khung là dc thôi cụ, ATX 730 đời nào cụ, nếu đời đỏ đen lửa 2012 thì đẹp lắm :3
Đích thị là nó đấy cụ, màu đỏ lửa rất đẹp nhưng càn quét cả năm nên em nó cũng xuống săc nhiều rồi. Mình dự tính là sơn lại luôn cái sườn cho nó hợp với bộ griuop mới :D Tiện cho mình hỏi là chỗ nào sơn xe đẹp ở HCM nhỉ ? Mình muốn sơn lại màu đỏ nhưng nhám chứ ko bóng (sơn thêm cả cái phuộc nữa)

Mấy con ốc trên xe cũng bị gỉ do mưa bào, mình tìm mua ốc titan ở đâu dc các cụ ?

thongck

Xe tăng
Đích thị là nó đấy cụ, màu đỏ lửa rất đẹp nhưng càn quét cả năm nên em nó cũng xuống săc nhiều rồi. Mình dự tính là sơn lại luôn cái sườn cho nó hợp với bộ griuop mới :D Tiện cho mình hỏi là chỗ nào sơn xe đẹp ở HCM nhỉ ? Mình muốn sơn lại màu đỏ nhưng nhám chứ ko bóng (sơn thêm cả cái phuộc nữa)

Mấy con ốc trên xe cũng bị gỉ do mưa bào, mình tìm mua ốc titan ở đâu dc các cụ ?
cụ mang đi sơn tĩnh điện đi cái sườn vs phuộc chắc 5-600k :D trước em có sơn mâm xe ở đó, địa chỉ em ko nhớ nhưng ở gò té. Cụ lên gg đánh "sơn tĩnh điện ChiDong" là ra :)

Chỉnh sửa cuối:

MTB

Xe tải
Am hiểu cái khỉ khô hehe

laminhat

Đi bộ
Mình ko biết cách ráp xe. Mình dự tính là ra bác Luật Bờ Kè mua cái group rồi nhờ bác ấy gắn luôn (vài lần bảo dưỡng bên bác ấy rồi).

Mà lần cuối khi ra bác ấy thì cái lip mình nó gỉ nặng nề quá do mua mưa tàn sát. Mình có hỏi bác ấy cách chữa nhưng bác chỉ bảo gọn mỗi câu "xe em là bình dân nên nó bị gỉ thì chịu, trừ khi em ráp đồ xịn thôi". Ngậm ngùi chưa dám hỏi thêm, giờ hỏi các cụ là bộ Deore m615 có đủ xịn để chống gỉ sét khi mưa ko ạh :( Với lại có phải thay mấy con ốc trên xe thành ốc titan thì ko lo mưa bào mòn ko ạh ?

Àh cho mình hỏi thêm 1 câu, với khoản tiền 9tr thì mình có thể nâng cấp thêm món nào nữa ko ? Trừ đi bộ m615 nhé. Ví như cặp niềng hay phuộc Suntour Epicon ?

Chỉnh sửa cuối:

MTB

Xe tải
Cụ cư mạnh dạn đi, thay full bộ 615, thay luôn Epicon cho nó máu cái đã còn cặp niềng thay sau hehe! Sau đó là tầm hơn 3 củ nữa làm bộ niềng Mavic Crossride hubs Quandoo nữa là chuẩn đới! Tiếp làm nốt dàn đầu cọc yên, tiện thể thay luôn yên ngon ngon nữa. Vẫn còn tiền à hehe thay luôn cái khung nữa cụ à! :-?

laminhat

Đi bộ
nhưng cái điều em đang quan ngại sâu sắc đó là m615 có bị mưa làm sét ko cụ ạh.

cái lip Altus theo xe tx 730 mà em mua năm ngoái nó sét thảm lắm. Dù đã bảo quản theo hướng dẫn từ các cụ trên 4rum, cụ tỷ:

- đi mưa về là xịt lại nước máy
- sau 2 3 đơt mưa là phải vệ sinh bộ truyền động bằng wd40 sau đó tra lại nhớt finish line wet

ấy vậy mà quả líp vẫn bị ghẻ bác ạh.

Hungkaax1

Xe tăng
Sao các cụ cứ lấy đâu ra cái thông tin dùng wd40 vệ sinh đc nhỉ. Cái đó vẫn làm mòn bề mặt kim loại dù rất ít. Em mời các cụ cứ dầu hoả cho em. Ăn nước hoặc quá bẩn hãy táng wd40

laminhat

Đi bộ
Sao các cụ cứ lấy đâu ra cái thông tin dùng wd40 vệ sinh đc nhỉ. Cái đó vẫn làm mòn bề mặt kim loại dù rất ít. Em mời các cụ cứ dầu hoả cho em. Ăn nước hoặc quá bẩn hãy táng wd40
Ơ, cái thông tin này là mình tổng hợp từ 3 bên otofun, xedaporg và xedapvn đấy ợh.

Cũng có người bảo dùng Diesel nhưng mình chủa biết mua đâu, dùng dầu hoả thì mấy cụ lão thành xedapvn phê bình rất nhiều, còn dùng loại tẩy chuyên dụng degraser thì mình chả kham nủi, mấy trăm k 1 bình mà dùng dc 5-6 lần với tần suất sử dụng thường xuyên như mình thì tầm 2 tháng là tạch.

Cơ mà điều mình thắc mắc là giò dĩa và quả líp của m615 có bị ghẻ như Altus ko ấy ạh :(

Hungkaax1

Xe tăng
Cụ cho em cái link phê bình cái ạ. Chủ yếu để vệ sinh xe thì cần degraser, mà dầu hỏa là loại degraser rẻ tiền mà hiệu quả nhất, lại không hại như xăng, không nhớt quá như Diesel.
Còn để vệ sinh xích thì em mời cụ dùng nước rửa bát pha loãng, đánh bay dầu mỡ ngay.
M615 nó là Deore, Deore mà cụ đem so với Altus thì có hơi quá đáng, cách nhau 3 cấp, tiền chênh hơn gấp đôi.
Còn rỉ hay không là do người dùng, em dùng M610 thì chỉ thấy xích rỉ chứ líp với đĩa thì còn đẹp nguyên

laminhat

Đi bộ
Cụ cho em cái link phê bình cái ạ. Chủ yếu để vệ sinh xe thì cần degraser, mà dầu hỏa là loại degraser rẻ tiền mà hiệu quả nhất, lại không hại như xăng, không nhớt quá như Diesel.
Còn để vệ sinh xích thì em mời cụ dùng nước rửa bát pha loãng, đánh bay dầu mỡ ngay.
M615 nó là Deore, Deore mà cụ đem so với Altus thì có hơi quá đáng, cách nhau 3 cấp, tiền chênh hơn gấp đôi.
Còn rỉ hay không là do người dùng, em dùng M610 thì chỉ thấy xích rỉ chứ líp với đĩa thì còn đẹp nguyên
Bạn thông cảm, ko phải mình ko biết Deore hơn Altus mà vì có phốt với cái lip vs dĩa của Altus nên cứ phải ngại (dù mình đã chăm kỹ). Mỗi người có 1 vấn đề và cái vấn đề của mình là quan tâm đến cái chuyện gỉ sét thôi :]]. Dù sao cũng cám ơn các lời của moi người.

thongck

Xe tăng
Ơ, cái thông tin này là mình tổng hợp từ 3 bên otofun, xedaporg và xedapvn đấy ợh.

Cũng có người bảo dùng Diesel nhưng mình chủa biết mua đâu, dùng dầu hoả thì mấy cụ lão thành xedapvn phê bình rất nhiều, còn dùng loại tẩy chuyên dụng degraser thì mình chả kham nủi, mấy trăm k 1 bình mà dùng dc 5-6 lần với tần suất sử dụng thường xuyên như mình thì tầm 2 tháng là tạch.

Cơ mà điều mình thắc mắc là giò dĩa và quả líp của m615 có bị ghẻ như Altus ko ấy ạh :(
tháo xích ra ngâm trong dầu hỏa rồi lắc qua lắc lại 1 lúc, không cần chà hay chải là sạch như mới :D

mamaincar

Xe tải

Diesel thì cây xăng nào chả có cụ! Em vẫn dùng diesel và dầu máy khâu để vệ sinh, bôi trơn xích líp

Leo M

Xe tải
Diesel là dầu DO, khác với dầu hỏa các cụ nhé.
dầu hỏa thì ít có cây xăng nào bán
E hỏi ngu : dùng Diesel hay dầu hỏa thì tốt các cụ.

Hungkaax1

Xe tăng
Diesel là dầu DO, khác với dầu hỏa các cụ nhé.
dầu hỏa thì ít có cây xăng nào bán
E hỏi ngu : dùng Diesel hay dầu hỏa thì tốt các cụ.
Dầu hỏa tốt và tiện hơn vì bay hơi nhanh hơn