Đường từ Lào Cai lên Sapa, đường đi Cát Cát, Sapa trong mưa rét.

ktvb4

Xe hơi
[Video clip] Đường từ Lào Cai lên Sapa, đường đi Cát Cát, Sapa trong mưa rét.

Cuối tuần đổi không khí, nhà em lên Sapa chơi cho biết, vớ được đúng cái xe có camera hành trình nên show lên đây để cụ nào còn lăn tăn về cung đường từ Lào Cai lên Sapa khó đi hay dễ đi có thể mường tượng và mạnh dạn lái lên cho biết. E mới có kinh nghiệm ôm vô lăng được 5000 km toàn đồng bằng nên em cứ từ từ bò lên thôi ạ, có gì chưa chuẩn các cụ gạch đá nhẹ nhẹ thôi ạ. Hình ảnh cao tốc thì đã có cụ Cửa Sổ tả chi tiết, hình ảnh Sapa cũng có rất nhiều cụ share, nên em kể từ đoạn chân đèo lên Sapa cho tới hồ Sapa bằng video clip full luôn là hơn 31 phút ạ, tốc độ trên cam chậm hơn so với tốc độ thực tế khoảng 6km/h.
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=oKQZl4oVSJI[/YOUTUBE]
Hôm trước đọc bài có cụ bảo gửi xe ở Lào Cai và đi xe khách lên Sapa cho yên tâm thì mong cụ cố xem đến đoạn 11p50 ạ, tí nữa thì cụ xe khách 16 chỗ đấu đầu với xe tải rất may cụ xe tải má phanh vẫn còn tốt.
Theo kinh nghiệm còi của em thì đường không khó lắm, tuy nhiên hôm lên tới nơi em đi Cát Cát, đếch biết gì bám đuôi các cụ tài già đi trước phi luôn qua cổng chỗ bãi gửi xe 1 làm 1 mạch xuống bãi gửi xe 2 (tận chân bản Cát Cát) đi xuống đã khiếp rồi đến lúc lên em mới thấy còn khiếp hơn. Mai em rảnh biên soạn lại và gửi các cụ xem tiếp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ktvb4

Xe hơi
Hôm nay mới rảnh em up tiếp đường đi từ Sa Pa đến chân bản Cát Cát, nhưng khuyến cáo các cụ đến đoạn có cái cổng chào thì nên gửi xe đi bộ cho đỡ nguy hiểm.
Full từ chợ ẩm thực Sa Pa xuống đến chân bản Cát Cát và lên là 12 phút (đã x2 thời gian cho nhanh)
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=GQHkaiFQa4Q[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

2nt

Xe tải
Cụ dám lái đi Cát Cát thì cứng quá rồi còn gì. Lái không đã mệt vì rất dốc, hẹp và chênh vênh. Nếu lúc nào đường đông gặp nhiều xe ngược chiều thì xong luôn :D

ktvb4

Xe hơi
Chính vì sợ lúc lên gặp xe đi xuống làm buổi đi chơi trong bản Cát Cát mất cả vui hic. À mà trong ảnh phong cảnh cụ Bờ Dồ chụp có cái ảnh liên quan hình ảnh hôm e đi Cát Cát luôn.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Chính vì sợ lúc lên gặp xe đi xuống làm buổi đi chơi trong bản Cát Cát mất cả vui hic. À mà trong ảnh phong cảnh cụ Bờ Dồ chụp có cái ảnh liên quan hình ảnh hôm e đi Cát Cát luôn.
Cảm ơn @ktvb4. 30A 180.07 ?

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Mình mà biết có OFer đi Cát Cát thì xin đi nhờ về Sapa, đỡ phải lếch thếch đi bộ.

huyta

Xe buýt
hic, đc xem lại mv cho đỡ nhớ cung này.

ktvb4

Xe hơi
Mình mà biết có OFer đi Cát Cát thì xin đi nhờ về Sapa, đỡ phải lếch thếch đi bộ.
Theo phán đoán của e thì cụ không đi xe tải vì với góc chụp này và zoom 58mm thì vị trí ngồi sẽ thấp kiểu như sedan or suv, chứ nếu là xe tải thì phải thấy được nóc của e Ỉn này, và cụ đang nhập làn xe con để lấy vé (ô xe tải và xe quá khổ nó không ở vị trí cụ đang chụp :) )đồng thời đa số ảnh trên cao tốc cụ đều chụp trên làn xe con. Có gì không đúng cụ bỏ qua ;))

Chỉnh sửa cuối:

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Theo phán đoán của e thì cụ không đi xe tải vì với góc chụp này và zoom 58mm thì vị trí ngồi sẽ thấp kiểu như sedan or suv, chứ nếu là xe tải thì phải thấy được nóc của e Ỉn này, và cụ đang nhập làn xe con để lấy vé (ô xe tải và xe quá khổ nó không ở vị trí cụ đang chụp :) )đồng thời đa số ảnh trên cao tốc cụ đều chụp trên làn xe con. Có gì không đúng cụ bỏ qua ;))
Cảm ơn @ktvb4. Đầu mình đau váng vất vì các ** ** cứ ép mình phải chuyển từ xe tải xuống xe con.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Nếu hôm đó mà nhìn thấy một người mặc áo khoác xanh, lếch thếch đi bộ ven đường thì chính là mình đấy.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Thank cụ. Đấy là em hỏi thăm cụ cho vui thôi chứ e đi Innova cơ cụ ơi :-".
Cảm ơn @ktvb4. Mình vừa hỏi lại bác tài, chính xác là xe tải Mitsubishi Fuso 3,5 tấn.

ktvb4

Xe hơi
Cảm ơn @ktvb4. Mình vừa hỏi lại bác tài, chính xác là xe tải Mitsubishi Fuso 3,5 tấn.
E cảm ơn cụ, thôi thì cụ nói thế nào thì em coi như là đúng luôn, chứ hình ảnh cụ chụp rất đẹp nhưng không khớp với xe cụ ạ.

1. Vị trí mắt nhìn của người ngồi trên cabin xe Fuso 3.5 sẽ cao hơn mắt nhìn của người đi xe máy khoảng hơn nửa mét (tức là sẽ hơn mắt nhìn sedan gần 1m và cũng hơn nửa mét so với mắt nhìn suv).

2. Theo phân tích thì vị trí lúc chụp hình sẽ thấp hơn vị trí nhìn của người ngồi cabin xe suv trước một chút xíu và thấp hơn rất nhiều với vị trí ngồi của cabin xe khách.

Chỉnh sửa cuối:

đứngcạnhcửasổ

Xe container
E cảm ơn cụ, thôi thì cụ nói thế nào thì em coi như là đúng luôn, chứ hình ảnh cụ chụp rất đẹp nhưng không khớp với xe cụ ạ.
Cảm ơn @ktvb4. Mình crop ảnh 16/9 nên vị trí chụp luôn có cảm giác thấp hơn thực tế.

ktvb4

Xe hơi
Cảm ơn @ktvb4. Mình crop ảnh 16/9 nên vị trí chụp luôn có cảm giác thấp hơn thực tế.
Cám ơn cụ, cụ chụp ảnh đẹp vậy, các phân tích về ảnh lỗi của cụ chuẩn vậy thì chắc là cụ hiểu về điểm tụ ạ, nó không liên quan đến crop gì hết, kể cả cụ crop đến sát mái xe khách thì điểm tụ (vị trí máy chụp khi chụp) không bao giờ thay đổi. Đường đậm nhất song song với mặt đất qua điểm tụ sẽ là vị trí camera khi chụp.

phuong auto

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cám ơn cụ, cụ chụp ảnh đẹp vậy, các phân tích về ảnh lỗi của cụ chuẩn vậy thì chắc là cụ hiểu về điểm tụ ạ, nó không liên quan đến crop gì hết, kể cả cụ crop đến sát mái xe khách thì điểm tụ (vị trí máy chụp khi chụp) không bao giờ thay đổi. Đường đậm nhất song song với mặt đất qua điểm tụ sẽ là vị trí camera khi chụp.
e là e (like) điên đảo các phân tích của cụ

Chỉnh sửa cuối:

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Cảm ơn @ktvb4. Vì cứ bị ép phải chuyển từ xe tải sang xe con, nên mình sẽ bốt chuyến phượt bằng đi bộ + xe khách [Phượt Hương Khê - Sài Gòn bằng đi bộ + xe khách. Đi mãi rồi cũng tới nơi.]

kienmaxter

Xe hơi
Cuối tuần e định vác con matiz còi của e lên Sapa.e xin hỏi các cụ xem liệu có bò nổi lên k ạ?cả lái xe là 4 người luôn ạ.e đang lăn tăn quá :-?