Khôi phục chức năng Cruise Control cho Mazda 3S/3

Hracing

Xe buýt
* Áp dụng cho cả Mazda 3 2010-2012 nhập Taiwan / Japan và Mazda 3S 2012-2014 anh HẢI.

Gọi là khôi phục vì bản thân thằng em Mazda 3S đã có sẵn Cruise Control (Ga tự động) nhưng bị a Hải cắt mất bằng 1 cách cực kì thô thiển và hà tiện là ko tích hợp nút bấm vào vô lăng và disable trong PCM đi, có nghĩa là toàn bộ hệ thống ga tự động về mặt phần cứng đã có sẵn 95% chỉ thiếu nút bấm trên vô lăng.

Không phải câu 1mm dây nào, mọi thứ chỉ Plug and Play

Có thể kiểm tra xem bằng cách lấy đèn pin rọi vào đồng hồ công tơ mét, chỗ gần chữ P, sẽ thấy chữ CRUISE ẩn đi như thế này (được kích hoạt nó sẽ sáng lên ạ) :

Thiết bị cần chỉ là cái nút bấm trên vô lăng, công việc chỉ là tháo vô lăng cũ và thay vô lăng với nút bấm mới vào rồi vào hãng kích hoạt, khít khìn khịt và đơn giản như đi thay pin đồng hồ :D :

- Đối với Mazda 3 2010 nhập Taiwan (cần 2 thứ) :
+ Bộ nút bấm cruise control chính hãng trên vô lăng, Part Number là BBM5-66-4M0C. Có thể mua ở ebay giá $134 tại địa chỉ : http://www.ebay.com/itm/2010-2013-Mazda3-Steering-Wheel-Audio-Cruise-Control-Switch-Genuine-OEM-NEW-/321555013318?pt=Motors_Car_Truck_Parts_Accessories&hash=item4ade2c1ec6&vxp=mtr hoặc vào hãng đưa số part number nhờ hãng đặt dùm.
+ Brake Switch, part number : BN7N-66-490 có thể đặt mua ở hãng hoặc mua trên ebay http://www.ebay.com/itm/BRAND-NEW-OEM-BRAKE-PEDAL-STOP-LAMP-SWITCH-MAZDA-2-3-5-6-CX5-BN7N-66-490-/231004341611?pt=Motors_Car_Truck_Parts_Accessories&hash=item35c8ee856b&vxp=mtr giá khoảng $26 tiền thuế + ship về VN nữa là khoảng 1 củ :

Bản này do dùng Brake Switch khác với 3S nên phải thêm 1 bước nữa là thay brake switch giống của 3S, việc thay cũng đơn giản, chỉ việc Plug and Play :

- Đối với Mazda 3 2011 nhập Taiwan (cần duy nhất 01 thứ, cụm nút bấm trên vô lăng Part Number là BBM5-66-4M0C ) :

Chi tiết : http://www.otofun.net/threads/764061-khoi-phuc-chuc-nang-cruise-control-cho-mazda-3s-3?p=20995393#post20995393

- Đối với Mazda 3S 2012-2014 của anh HẢI CKD hoặc bản nhập Nhật 2012 CBU (cần mỗi cái vô lăng có nút bấm cruise control) : Với bản này vì là bản facelift trên vô lăng có 2 hệ thống nút, bên trái là điều khiển âm thanh, bên phải là điều khiển màn hình ở giữa nên nếu sử dụng phụ tùng như ở bản taiwan thì sẽ ko thể điều khiển các thông số ở màn hình giữa nữa nên phải đặt riêng cả bộ vô lăng khác, bộ này chỉ có thể đặt qua ebay, giá là $129 (hàng bãi tháo xe) : http://www.ebay.com/itm/MAZDA-3-STEERING-WHEEL-BLACK-LEATHER-RADIO-CONTROL-SWITCH-CRUISE-OEM-BUTTON-Z495-/201189086386?pt=Motors_Car_Truck_Parts_Accessories&hash=item2ed7cdd4b2&vxp=mtr

Em đã mạnh dạn chuột bạch nhập hàng về, $129 cho cái vô lăng, $55 cho phí ship USPS về VN và thêm 1 củ VND tiền thuế cho các cụ hải quan + EMS. Tổng chi phí là 4tr8 (thuế hơi chát do là linh kiện ô tô cũ nên nó tính thuế 20% liền :( có thể rẻ hơn nếu các cụ ở Hà Nội, hoặc có người quen làm ở hải quan ;)) )

Hàng về :

Giấy tờ hải quan :

Tháo túi khí khỏi vô lăng cũ (lưu ý trước khi tháo nhớ ngắt điện ac quy bằng cách đơn giản là rút 1 cực ra ;) để tránh trường hợp túi khí nổ vỡ mặt :D ) :

1. Lắp vô lăng mới vào, lúc này thì các chức như điều khiển âm thanh, điều khiển màn hình giữa đã hoạt động OK, tuy nhiên Cruise control chưa đc kích hoạt nên các phím bấm vẫn chưa hoạt động được.

2. Kích hoạt Cruise control trên máy tính qua cổng ODBII bằng phần mềm của hãng. Lưu ý khi cắm máy tính vào thì xác nhận số VIN sau bước chọn số VIN thì phải chọn mục cuối cùng (other...). Nó phân ra nhiều khu vực, ứng với mỗi khu vực thì có profile khác nhau. Chọn khu vực other cuối cùng xong các cụ sẽ tìm thấy mục Programable Parameters, click vào đó sẽ ra Speed Item:

Đã xong :

Chạy lên bấm thử xem sao, đèn Cruise trên xe đã sáng, done. E mừng rơi cả nước mắt :

Phi ra đường test thử xem sao, ấn Cruise On, chạy lên > 40km/h bấm set+, nhả chân ga...Dẫm phanh đèn Cruise chuyển vàng, nhả phanh bấm RES nhả chân ga...Mọi thứ đều hoạt động hoàn hảo.

Quá trình làm chuột bạch của e đã xong, với chi phí hợp lý và kết quả vượt mong đợi. Chân thành cám ơn các cụ đã theo dõi :D

Clip test hàng :

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=gos3hPNpxp8&[/YOUTUBE]

Hướng dẫn sử dụng CRUISE CONTROL tiếng việt (chụp từ sách hướng dẫn sử dụng Mazda3 của Vinamazda) cho cụ nào ko biết xài

*** NEW UPDATE từ cụ speedo về restore Cruise control cho M3 mặt cười 2011 bản Đài Loan là chỉ cần mua cụm nút bấm Cruise control, ko cần thay brake switch :

- Chỉ cần mua cụm nút bấm Part Number là BBM5-66-4M0C :

http://www.otofun.net/threads/764061-khoi-phuc-chuc-nang-cruise-control-cho-mazda-3s-3?p=20995393#post20995393
Em báo cáo với các cụ là giờ vợ em cũng đú với vợ các cụ dc rồi đấy ạ
Về thi công, thì lâu hơn thay vô lăng một tí vì vẫn phải tháo bung vô lăng ra mới tháo rời được 2 cái cụm cũ. À em khẳng định là không cần thay cái công tắc phanh (brake switch) nhé, để cẩn thận các cụ có thể tháo ra, nếu nhìn ở phía cái đầu đen đen của nó có chữ là B7FN thì không cần. Em order cả cái này về bị thừa.

Sau khi xong thì ngon thế này đây

Chỉnh sửa cuối:

campha

Xe buýt
ui!hay quá.e mà có xe này e cũng thử như bác luôn.cần những người mày mò như bác nè

Hracing

Xe buýt
Đang thừa cái vô lăng cũ của e 3S có cụ nào mua ko e thanh lý :D

Chỉnh sửa cuối:

Hracing

Xe buýt
ui!hay quá.e mà có xe này e cũng thử như bác luôn.cần những người mày mò như bác nè
cám ơn cụ nhiều ạ...cái này e nghĩ giúp ích rất nhiều cho các cụ mợ nhà ta nên xung phong chuột bạch trước thôi ạ.

Hracing

Xe buýt
Tuyẹt quá. Bác có thể giúp E làm 1 bộ không?
chỉ có 2 việc thôi bác, thứ 1 mua vô lăng về, thứ 2 ra hãng thay vô lăng cũ lắp vô lăng mới zo + kích hoạt. Xong ! e nghĩ cụ nào cũng làm đc vì nó như thay pin đồng hồ ý ^^

lai thue

Xe điện
Tuyệt vời, bữa nào rỗi cụ Hracing giúp xe nhà cháu y như xe của cụ có được ko ạ

Hracing

Xe buýt
Tuyệt vời, bữa nào rỗi cụ Hracing giúp xe nhà cháu y như xe của cụ có được ko ạ
khó là vấn đề sắm đồ thôi cụ, mua rồi gửi từ US về VN, còn lại lắp đặt + kích hoạt hãng làm đc hết

mat3phat

Xe tải
khó là vấn đề sắm đồ thôi cụ, mua rồi gửi từ US về VN, còn lại lắp đặt + kích hoạt hãng làm đc hết
Cái này hay! Cảm ơn cụ đã chuột bạch! Em sẽ ráng theo chân cụ! Chắc em sẽ lựa chọn hoặc là bên US hoặc là Japan! Hy vọng sớm có hàng ngon! @@

luyenok

Xe điện
hehe, em cũng máu mấy vụ này (dù thực tế có thể ít dùng), có khi cũng làm phát mới đc :D

Hracing

Xe buýt
hehe, em cũng máu mấy vụ này (dù thực tế có thể ít dùng), có khi cũng làm phát mới đc :D
chạy cao tốc tiện lắm ạ...nhàn cái chân ga nhiều ^^...e nghĩ chịu khó mày mò + chí phí hợp lý mà đem lại kết quả như vậy thì cũng đáng

langthang262

Xe tải
Hấp dẫn quá nhỉ, cụ nào confirm xem M3 2010 có làm được không nhỉ?

Hracing

Xe buýt
Hấp dẫn quá nhỉ, cụ nào confirm xem M3 2010 có làm được không nhỉ?
Được cụ ạ, tuy nhiên ngoài cái nút trên vô lăng ra còn cần thêm 1 cái là Brake Switch...e chả biết gọi tiếng việt là gì, nhưng có thể vào hãng mua xài chung của 3S a Hải được

luyenok

Xe điện
chạy cao tốc tiện lắm ạ...nhàn cái chân ga nhiều ^^...e nghĩ chịu khó mày mò + chí phí hợp lý mà đem lại kết quả như vậy thì cũng đáng
vâng, chưa được dùng bao giờ nhưng em cũng mường tượng ra được công dụng của nó. Tuy nhiên không hiểu với đặc thù giao thông ở mình thì có phù hợp ko, ví dụ cao tốc nhưng vẫn thường xuyên gặp cảnh xe phía trước đi không đúng hoặc không hết tốc độ cho phép,... thì có khi phải on/off liên tục à ? Ví dụ đường giới hạn 80 thì nếu đi đúng 80 chắc chắn sẽ gặp rất nhiều xe phía trước, mà đuơng nhiên không phải lúc nào cũng vượt đc,...

Chỉnh sửa cuối:

Hracing

Xe buýt
vâng, chưa được dùng bao giờ nhưng em cũng mường tượng ra được công dụng của nó. Tuy nhiên không hiểu với đặc thù giao thông ở mình thì có phù hợp ko, ví dụ cao tốc nhưng vẫn thường xuyên gặp cảnh xe phía trước đi không đúng hoặc không hết tốc độ cho phép,... thì có khi phải on/off liên tục à ?
Cụ ơi Cruise control ở Mazda cách hoạt động cũng giống y như ở xe hàn như mấy anh k3, sonata ấy, nghĩa là khi đang sử dụng cruise mà gặp chướng ngại vật phải nhấn phanh, thì cruise nó sẽ tạm ngắt (đèn cruise từ xanh chuyển qua vàng)...để dùng tiếp thì ấn nút RES thì nó sẽ lại phục hồi về tốc độ lần cuối cùng mình Set thôi cụ (đèn từ vàng lại chuyển sang xanh), nhanh cực :D cụ xem clip e test ấy ngay trên đường trong phố tốc độ có 40km/h

nhomuathuhanoi

Xe buýt
vâng, chưa được dùng bao giờ nhưng em cũng mường tượng ra được công dụng của nó. Tuy nhiên không hiểu với đặc thù giao thông ở mình thì có phù hợp ko, ví dụ cao tốc nhưng vẫn thường xuyên gặp cảnh xe phía trước đi không đúng hoặc không hết tốc độ cho phép,... thì có khi phải on/off liên tục à ? Ví dụ đường giới hạn 80 thì nếu đi đúng 80 chắc chắn sẽ gặp rất nhiều xe phía trước, mà đuơng nhiên không phải lúc nào cũng vượt đc,...
Chắc chắn rồi cụ. Em chạy LHL Max 100 đường vắng hoe mà vẫn có thằng nó bật pha dí mít bắt em giảm tốc đi sang phải nhường nó cơ mà.

Greenstock

Xe tải
Tks cụ Hracing nhiều nhá. Em cũng đang ngứa ngáy ngâm cứu vụ này mấy bữa nay. Xe em taiwan 2010 chắc phải thêm cái break switch.

Công lắp + kích hoạt hãng lấy cụ bn ạ?

Cụ nào làm ở hãnh báo giá giúp em luôn 2 cái này với, hạp là em chiến luôn, ship hàng bển về hơi lâu. Hihi

luyenok

Xe điện
Cụ ơi Cruise control ở Mazda cách hoạt động cũng giống y như ở xe hàn như mấy anh k3, sonata ấy, nghĩa là khi đang sử dụng cruise mà gặp chướng ngại vật phải nhấn phanh, thì cruise nó sẽ tạm ngắt (đèn cruise từ xanh chuyển qua vàng)...để dùng tiếp thì ấn nút RES thì nó sẽ lại phục hồi về tốc độ lần cuối cùng mình Set thôi cụ (đèn từ vàng lại chuyển sang xanh), nhanh cực :D cụ xem clip e test ấy ngay trên đường trong phố tốc độ có 40km/h
tức là đang ON mà mình can thiệp phanh hoặc ga thì nó đều off để trả về chế độ thông thường cho người lái đúng ko ạ ? Liệu có khi nào nó bất tuân lệnh ko nhỉ, chướng ngại phía trước mà nó cứ giữ nguyên tốc độ :(

langthang262

Xe tải
Được cụ ạ, tuy nhiên ngoài cái nút trên vô lăng ra còn cần thêm 1 cái là Brake Switch...e chả biết gọi tiếng việt là gì, nhưng có thể vào hãng mua xài chung của 3S a Hải được

Cụ ship giúp em 1 bộ đi, em làm chuột bạch xe M3 2010 cho ạ