Xin ý kiến các cụ về du lịch nghỉ dưỡng Cô Tô

co to life

Xe đạp
Em là dân Cô Tô. Hè vừa qua nhà em và bà con Cô Tô rất vui vì được đón tiếp rất nhiều quý khách gần xa đến du lịch và khám phá biển đảo đầu sóng ngọn gió. Được các anh chị ưu ái khen đảo có cảnh quan hấp dẫn và phong phú, bãi tắm đẹp số 1 ở miền Bắc, hải sản tươi không chặt chém. Nhưng vẫn bị chê là phòng nghỉ chưa đủ tiện nghi và chưa xứng đáng với tiềm năng du lịch.
Nhà em đang muốn xây dựng một khu nhà gỗ kiểu bungalow ngay sát bãi biển. Nhưng vẫn hoang mang lắm. Không biết nhu cầu thật sự của khách du lịch Cô Tô thế nào. Nên vào đây xin ý kiến các bố các me chuyên môn sành về du lịch ạ! Các bác cho lời khuyên giúp em nhé!
1- Các bác thích ở nhà gỗ kiểu bungalow resort cạnh bãi tắm hơn hay ở nhà nghỉ khách sạn ngoài thị trấn hơn?
2- Ở bungalow cạnh bãi tắm giá phòng có cao hơn nhà nghỉ hiện giờ ở thị trấn chút (do chi phí xây dựng cao và các dịch vụ trang thiết bị theo tiêu chuẩn resort…) các bác có thấy ổn không?
3- Các bác muốn gì ở 1 khu nhà gỗ mang tính nghỉ dưỡng cạnh bãi tắm và xa thị trấn?
a- Yên tĩnh sach sẽ, gần gũi với thiên nhiên?
b- Đầy đủ điều hòa, nóng lạnh, TV, wifi?
c- Nhà hàng chuyên nghiệp, bar karaoke… sôi động hay ăn uống tươi ngon đơn giản?
d- Phòng honeymoon, tái honeymoon, phòng gia đình, nhóm bạn đoàn nho nhỏ hay đoàn đông tới 20 người?
e- Nhiều không gian riêng tư thư giãn hay nhiều không gian tập thể?

Nói chung em hoang mang quá, dù đã nhờ kiến trúc sư có kinh nghiệm về công trình du lịch rồi mà vẫn sợ không làm các bác hài lòng.
RẤT MONG NHỮNG Ý KIẾN, LỜI KHUYÊN CỦA CÁC BÁC!

Ảnh chụp bãi tắm trước nhà ạ

Chỉnh sửa cuối:

Luckyapple

Xe tải
Em đánh dấu để dành khi có thời gian thì góp chút ý mọn cho cụ. Em cũng dân Quảng Ninh cụ ạ

tuổi dê

Xe đạp
Em thì muốn đi từ lâu nhưng quen thói ăn ngon ở đẹp nên cũng ngần ngại. Giờ cũng hóng để lên kế hoạch nhưng chưa xây thì cũng phải 2 năm nữa mới đi được.
1. Em thích ngay bãi tắm
2. Giá phòng 4* cứ tầm 1củ/đêm là em múc vì em chỉ ở 2 đêm là chuồn
3. Em chọn tiện nghi càng nhiều càng thoải mái + ăn đồ biển tươi hấp luộc

co to life

Xe đạp
Em thì muốn đi từ lâu nhưng quen thói ăn ngon ở đẹp nên cũng ngần ngại. Giờ cũng hóng để lên kế hoạch nhưng chưa xây thì cũng phải 2 năm nữa mới đi được.
1. Em thích ngay bãi tắm
2. Giá phòng 4* cứ tầm 1củ/đêm là em múc vì em chỉ ở 2 đêm là chuồn
3. Em chọn tiện nghi càng nhiều càng thoải mái + ăn đồ biển tươi hấp luộc
Ngoài này xâu dựng khó khăn lắm bác ạ. Giá thành gần gấp đôi trong đất liền. Nhân sự cũng rất hiếm. Nên chắc không xây đc resort 4* đâu cụ. Nhưng nhà em sẽ cố gắng làm bungalow với trang thiết bị tương đương 4*. Ga gối đồ vải cùng nguồn cung cấp cho Hilton HN để hầu các cụ ạ. Cố gắng đầu hè 2015 được đón cụ và gấu với các F1 F2 tại Cô Tô!

Chỉnh sửa cuối:

NV318

Xe tăng
Đầu tiên là cống rãnh không đổ thẳng ra biển đã. Em đi mấy bãi thấy cứ rạch cát ra cho nước thải đổ ra biển nom hãi lắm.

co to life

Xe đạp
Đầu tiên là cống rãnh không đổ thẳng ra biển đã. Em đi mấy bãi thấy cứ rạch cát ra cho nước thải đổ ra biển nom hãi lắm.
Tất nhiên cụ ạ. Với nhà em môi trường trong sạch và cảnh quan là tài sản lớn nhất. Nhà em đang làm bể chứa xử lý thô 100% nước thải để bơm tưới cho cây rừng. Thấy các cụ cũng yêu cây cối nên em cũng chăm bẵm khu rừng bên nhà.

0oMinho0

Xe tăng
Cụ làm đi E ủng hộ ah công nhận xây dựng ngoài đó cũng khó khăn thật Cụ nên làm nhà lắp ghép cho dễ.thiết kế đẹp chút là okie

Deplov

Xe buýt
Em rất yêu Cô Tô, một phần vì đấy là "nơi tình yêu bắt đầu" của em theo đúng nghĩa đen. Thấy điện về đảo, rồi khách du lịch đổ ra đông, em vừa mừng vừa lo cứ phát triển du lịch rồi người ta lại phá nát cái Cô Tô yên bình và đầy thiên nhiên trong ký ức của em. Vì thế nếu cụ định làm du lịch, em xin cụ quan tâm đến khía cạnh giữ gìn cảnh quan, bảo vệ môi trường. Ví dụ bungalow ở bờ biển thì nước thải sẽ thế nào, dẫn đi đâu, hay ngấm luôn xuống đất; thi công công trình, đường xá có làm hỏng cảnh quan không... tất cả không phải chỉ là dự tính cá nhân mà phải dựa trên tính toán khoa học, cân đối chi phí thì cái khu du lịch của cụ mới bền vững được.

Về vị trí, em thấy Cô Tô có bãi biển dài nhưng bờ biển nhiều vỏ sò, ốc. Đấy là cái hay, vì nó hoang sơ, sạch sẽ, nhưng cũng có cái dở là làm bãi tắm không tiện. Bãi Vàn Chải và Hồng Vàn thì một cái là bến thuyền, không làm bãi tắm được, một cái quy mô hơi nhỏ. Còn các bãi hoang loanh quanh, em chưa rõ cụ định đặt gạch vào chỗ nào? Có 2 hướng làm khách sạn/khu nghỉ dưỡng: 1 là cụ làm gần khu dân cư/giải trí, khách đến không bị đơn điệu vì còn có thể đi loanh quanh, ăn ngoài, dùng dịch vụ bên ngoài, 2 là khu nghỉ dưỡng biệt lập hẳn, đúng nghĩa của resort nghĩa là "nơi trú ẩn", và resort phải đáp ứng tốt đầy đủ mọi nhu cầu của khách, ít nhất là ở mức khá. Ví dụ resort cụ đẹp, nằm biệt lập, cực yên tĩnh mà ăn uống như dở hơi thì chết tươi rồi. Đầu tư phương án 1 thì nguồn vốn nhẹ hơn một chút so với phương án 2.

Em sợ nhất là đầu tư không tính hết vấn đề, rồi tự nhiên phải ngừng dở dang thì rất phí tiền của mà cũng dở cho thiên nhiên, môi trường.

co to life

Xe đạp
Cụ làm đi E ủng hộ ah công nhận xây dựng ngoài đó cũng khó khăn thật Cụ nên làm nhà lắp ghép cho dễ.thiết kế đẹp chút là okie
Cụ thích gì nhất ở Cô Tô ạ? Đợt cụ ra đảo nhà em mấy ngày? Chi phí hết bao nhiu xế?

phuonghuongngoc

Xe container
Ngoài này xâu dựng khó khăn lắm bác ạ. Giá thành gần gấp đôi trong đất liền. Nhân sự cũng rất hiếm. Nên chắc không xây đc resort 4* đâu cụ. Nhưng nhà em sẽ cố gắng làm bungalow với trang thiết bị tương đương 4*. Ga gối đồ vải cùng nguồn cung cấp cho Hilton HN để hầu các cụ ạ. Cố gắng đầu hè 2015 được đón cụ và gấu với các F1 F2 tại Cô Tô!
dự án của cụ được đấy.. nếu thành hiện thực thì sẽ không hết khách đâu.. vì đã đi du lịch bây giờ thì tiện nghi phải hơn ở nhà..

phuonghuongngoc

Xe container
em đang mong hè sau ra với cụ đây

Đại xa

Xe tải
mô hình của cụ rất hay, theo e ko cần tiện nghi quá, tất nhiên mỗinhóm khách có nhu cầu riêng, nhưng nên theo phong cách giản dị, nhưng chuyên nghịêp, thân thiện môi tryờng, gần gũi thiên nhiên. cụ có thể nghiên cứu phù hợp phục vụ cả khách vào mùa lạnh...

gameover1107

Xe tăng
sát biển vậy thì có sợ bão ko cụ

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em thấy nhà bác Vũ Thanh Minh đã làm 1 số lều vịt ở bãi biển rồi đấy. Kụ tham khảo bác ấy luôn cho nhanh chứ anh em chúng em thì đưa ra ý kiến theo kiểu sở thích cá nhân là chính thôi.

vltk1989

Xe hơi
đợt hè vừa rồi e cũng đi cô tô - cụ chủ có phải dự định mở ở bãi Hồng Vàn ko nhỉ - gần cô tô loged ko ợ

doyouluvme

Xe đạp
cô tô bây giờ cũng đang có 1 khách sạn mini xây kiểu gỗ dựng cạnh bờ biển đấy ạ .. cụ thử tham khảo thêm xem sao .. giá phòng tầm 700-1000 .. e thấy phòng cũng khá đẹp và lạ

WHITE TIGER

Xe container
Cụ tự làm theo phong cách của chính mình thôi đừng bắt chước hay theo ý ai.Lắm người lắm ý rồi thành ra lộn xộn.Cụ có thể tham khảo nhiều KS rồi tự làm cho mình phong cách riêng.Chứ Cô Tô em chạy tour cho thằng Minh từ hồi 2009.Nhưng bất lợi ở Cô Tô là vận chuyển nên mỗi khách ra đó chi phí khá cao.Xe thì chạy hết 5 tiếng mới tới cảng Vân Đồn.Như 1 xe 16 em chạy 5 năm trước là 5T cho 2 ngày 2 đêm,15 người đã hết 330 ngàn/2 lượt .Còn tàu cao tốc 2 lượt đã trên 360k ,đi hết 1h30 phút một lượt.Ngủ nghỉ mà cứ resoft thì khách trung bình chả ngủ được,khách Vip thì ít chả bù lại được.Chứ trên 600 một phòng 2 người cũng nặng tiền.Ăn uống cũng phải trên 100k/1 bữa ăn mới được.Nên đi bây giờ lèo bèo cũng đôi củ

Ngoài ra bác cũng nên hiểu nếu bác đầu tư quá nhiều mà chỉ dùng được cho mấy tháng hè thì còn rất lâu mới thu hồi vốn được.Mùa đông chỉ có lượng khách tàu cá ngủ nghỉ nhưng họ không thể ngủ xa cảng cá.Còn xây dựng trên đảo thì nguyên vật liệu cũng khá đắt rồi lại còn phụ thuộc nhân công xây dựng

Em khuyên cụ nên tham khảo các kiểu xây nhà nghỉ KS trên bãi biển cho phù hợp với vùng,chứ cụ táng ngay nhà gỗ thì đắt,nhà gần bãi biển phải chọn gỗ tốt mới chịu được mưa gió với hơi nước biển.Cụ nên dự toán trước rồi hãy đầu tư,chứ đầu tư theo ý người khác rồi tiền bỏ ra khó thu lại cũng mệt đấy

superchick

Xe tải
Đầu tư du lịch kiểu bungalow ở ngoài bắc khó lắm cụ ạ vì chỉ có 1 mùa. Không hợp lí về tài chính đâu cụ ợ

khamvaphaonline

Xe hơi
Cụ tự làm theo phong cách của chính mình thôi đừng bắt chước hay theo ý ai.Lắm người lắm ý rồi thành ra lộn xộn.Cụ có thể tham khảo nhiều KS rồi tự làm cho mình phong cách riêng.Chứ Cô Tô em chạy tour cho thằng Minh từ hồi 2009.Nhưng bất lợi ở Cô Tô là vận chuyển nên mỗi khách ra đó chi phí khá cao.Xe thì chạy hết 5 tiếng mới tới cảng Vân Đồn.Như 1 xe 16 em chạy 5 năm trước là 5T cho 2 ngày 2 đêm,15 người đã hết 330 ngàn/2 lượt .Còn tàu cao tốc 2 lượt đã trên 360k ,đi hết 1h30 phút một lượt.Ngủ nghỉ mà cứ resoft thì khách trung bình chả ngủ được,khách Vip thì ít chả bù lại được.Chứ trên 600 một phòng 2 người cũng nặng tiền.Ăn uống cũng phải trên 100k/1 bữa ăn mới được.Nên đi bây giờ lèo bèo cũng đôi củ

Ngoài ra bác cũng nên hiểu nếu bác đầu tư quá nhiều mà chỉ dùng được cho mấy tháng hè thì còn rất lâu mới thu hồi vốn được.Mùa đông chỉ có lượng khách tàu cá ngủ nghỉ nhưng họ không thể ngủ xa cảng cá.Còn xây dựng trên đảo thì nguyên vật liệu cũng khá đắt rồi lại còn phụ thuộc nhân công xây dựng

Em khuyên cụ nên tham khảo các kiểu xây nhà nghỉ KS trên bãi biển cho phù hợp với vùng,chứ cụ táng ngay nhà gỗ thì đắt,nhà gần bãi biển phải chọn gỗ tốt mới chịu được mưa gió với hơi nước biển.Cụ nên dự toán trước rồi hãy đầu tư,chứ đầu tư theo ý người khác rồi tiền bỏ ra khó thu lại cũng mệt đấy
Cụ đúng là làm trong nghề có khác, phân tích em thấy quá chuẩn. Cụ chủ nên ngâm cứu ạ!