Đà Nẵng: Nghỉ hè ở bán đảo Sơn Trà

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Kính các cụ
Em định đi nghỉ ở Sơn Trà, Đà nẵng trong hè này, vài ngày thôi, có 04 người nhớn và 02 người bé. Dự định đi từ 05 - 15 tháng 7.
Các cụ tư vấn giùm cho cái khách sạn với, loại gần biển và không quá nhiếu sao, sạch sẽ và đừng quá chật chội là được, vì nhà có trẻ con.
Resort thì hình như hơi đắt, còn khách sạn thì em mù tịt.
Cụ nào đi rồi thì cho em hỏi ở đấy có gì chơi được không, cho trẻ em và các cụ. Nghe bên tour quảng cáo có câu cá, lặn biển san hô ....
Em định chỉ nhờ tour book vé máy bay + Khách sạn, ăn uống tự túc (đem mỳ tôm đi :):)).
Cảm ơn các bác trước, để sẵn votka và cafe mời các cụ.
Đức./.

hanpcc

Xe đạp
Trước Em nghỉ tại khách sạn Tiên Xa ngoài bán đảo chân núi Sơn Trà, phong cảnh đẹp, KS của Quân đội nên giá vừa phải

bes

Xe lăn
Đi Cù Lao Chàm cụ nhé, đẹp mê hồn luôn. 1 ngày giá 300K bao gồm cả lặn xem san hô.
Em có vài cái ảnh nhưng upload lâu quá, lúc nào rảnh em post sau

Bơ Làng

Xe hơi
Cụ định chi bao nhiêu

Chi bao nhiêu thì mới tư vấn tư véo được. Trên Sơn Trà có mấy cái Sọt đấy, đang xây và cũng có đang hoạt động, nhưng rất gần phố, nên nếu xiền không như quân Nguyên thì hãy kiếm cái hồ tèo nào dưới này, sáng sáng còn có cái mà ăn ấm bụng không xót ruột! Đà Nẵng có to bằng nắm đấm, nên cứ trọ trung tâm, rồi đi đâu hẳn đi. Bác cho dự định cụ thể mới tư vấn được (Ví dụ ở 1 ngày bao nhiêu xiền 1 phòng lad max, ăn uống nhà hàng hay bổ rẻ chất lượng? Chơi thì xin lỗi, ĐN chả có chổ cho cụ chơi! Trẻ con càng không! Ra biển mà hít và tắm nước thải thành phố chưa qua xử lý, hay vào công viên nước sắp dẹp vì ế? Hay vào Hội An đi thăm nhà lụp xụp, hay ghé qua Non Nước để ngắm cement đắp thành chùa, mua đồ đểu đổ bằng nhựa gọi là làng Đá truyền thống? Hay leo vào Mỹ Sơn phơi nắng???

Bác cho kinh phí, em đây tư vấn cho! (Kinh phí là kinh phí Bác đi hết bao nhiêu ý, còn tư vấn miễn phí! :)) )

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ê, cảm ơn các bác, các bác nhanh thế. Vừa Enter xong đã có mấy cái rùi.
Thế này:
Ko phải em ngại chi tiền mà ko muốn ăn trong Hotel thôi, mình đi chơi, tiện đâu ăn đấy. Nếu ko đi thì ăn ở Hotel , chẳng sao cả.
Về kinh phí: Em định ở 4 đêm, khoảng 500 - 600K / phòng / đêm.
Ở Sơn Trà nghe nói có mấy cái Resort, giá thì hơi chát, giá Walk in của nó là 450$.
Về ăn:
Em ko rõ ở đấy có gì là lạ để chén thử, cũng đành nhờ các bác.
Bác Bơ Làng tư vấn vào Trung tâm, nhưng có tới 2 đứa nhỏ nên em chỉ muốn yên thân ngoài bán đảo thôi, đi chơi cũng chỉ bán kính vài km, đứa lớn hay say xe, cả gấu cũng vậy.

cktcmie

Đi bộ
Ui trời, bác ra đến Sơn Trà thì có cái gì đâu. Nán đảo bây giờ có đường oto chạy vòng quanh, ko biết đã làm xong chưa. Ngoài Sơn Trà thì chỉ có mấy cái resort, vắng hoe có cái gì mà ăn đâu. chỉ mấy cái đó (em ko nhớ tên) thì mới ở ngay biển. Còn nếu tìm khách sạn thì làm gì có, chỗ gần nhất cúng cách biển cả cây số. Thôi chết, em quên, Sơn Trà ở đây là em nói phần bán đảo có núi nhô ra, còn có lẽ bác hiểu Sơn Trà là quận Sơn Trà (quận 3), qua khỏi cầu Sông Hàn hoặc cầu Nguyễn Văn Trỗi thì là quận Sơn Trà rồi. Bãi biển là bãi biển chính của TP.DN. Nếu hiểu ST là quận Sơn Trà thì như bác đi nghỉ bình thường thôi, như là ỏ thành phố. KS gần biển nhất thì là Mỹ Khê 2 của QĐội, Ksan to, phòng rộng, 2 sao thì phải, ăn uống thì khổi lo vì rất nhiều hàng quán ở đó, giá cả theo em là rẻ như ở trong TP thôi, vì hồi trước bọn e ở trong phố vẫn ra ngoài đó ăn mà.
Chúc cụ có chuyến nghỉ mát tốt đẹp. Em cũng thích ĐN lắm cụ ợ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chết dở, các cụ nghĩ em vào Quận Sơn Trà. Sory, em muốn ra bán đảo Sơn Trà, nghe nói là đẹp.
@ Cụ Bes: Từ Đà Nẵng ra Cù lao Chàm bao xa hả cụ, đi lại thuận tiện và nhiều chỗ nghỉ ko?? Cụ và các cụ khác tư vấn giùm em.
Tks.
Duc./.

vili

Xe tải
Muốn ra Cù lao Chàm thì xuất phát từ Hội An - đúng là rất ổn, không khí trong lành, đồ ăn ngon (Ra nhanh không giống cua đá cù lao chàm nó sắp tuyệt chủng rồi đấy :D - Cù lao Chàm thì đi trong ngày thôi (Nó là cái đảo nằm chơ thơ lơ giữa biển, chỗ ăn thì ngon nhưng chỗ nghỉ thì ko có)

Nếu bác đi Đà nẵng mà ở Sơn Trà thì nên ra Hội an luôn sẽ ngon hơn, có khá nhiều lựa chọn về khách sạn, ăn uống nhiều cái lạ và ngon, trẻ con cũng có nhiều chỗ tung tăng. Đường đi từ Đà nẵng tới Hội an đã xong đường mới (đường ven biển Sơn Trà - Điện ngọc) nên đi lại cũng rất OK. Nếu định đi nghỉ thì theo em Hội An là địa điểm chuẩn - cảm giác rất thanh bình

Đường ra bán đảo ST mới làm xong đẹp lắm rồi cụ à

Trên đường ra đó có mấy cái Resort cũng ổn, em nghĩ cụ nên kiếm cái nào có bể bơi cho tiện tụi trẻ con. Tầm này KS 3* trong ĐN, HA đang khoảng 450K/đêm (giá quen đấy ạ), vào mùa sẽ nhỉnh hơn)

Đồng ý với cụ Bes là ra CLC rất thích, cụ cứ vào Khu du lịch Bãi Chồng mà nghỉ, giá tour đi tàu cao tốc từ HA ra CLC hiện là 330K/ng lớn, trẻ em 50% bao gồm tàu = ca nô, đi tỏu 1 vòng các đảo, ăn trưa, tắm biển, lặn biển luôn, cũng thú lắm. còn thì từ ĐN ra CLC trước có tài cao tốc Green Lines, giờ mới bỏ, đi tàu thường thì chết mệt, nên tốt nhất đi từ H.An

P.S. Chưa đủ 30 bài thì cụ có Vodka cũng chả ra giọt nào cụ ạ :P

Chỉnh sửa cuối:

TranDuyThai

Xe buýt
Website
elogoviet.com
Theo em bác nên đặt phòng ở Khách sạn Tourane
Hạng sao: 2 sao
Địa chỉ: Biển Mỹ Khê, Phường Phước Mỹ - Sơn Trà
Điện thoại: 0511.3932666-3932222
Nằm ngay sát biển. Đi Sơn Trà cũng nhanh mà đi Cù Lao Chàm cũng thuận tiện.
Có cả bể bơi.

Giá phòng: Bác gọi thương lượng tùy ý :)
Loại phòng Giá thuê (VND) Giảm giá (%)
Standard 400000 0
Standard Garden View 450000 0
Superior OceanView 600000 0
Deluxe Ocean View 800000 0
Deluxe Balcony 900000 0
Suite Conecting 1000000 0
Group Room 1200000 0

Chi bao nhiêu thì mới tư vấn tư véo được. Trên Sơn Trà có mấy cái Sọt đấy, đang xây và cũng có đang hoạt động, nhưng rất gần phố, nên nếu xiền không như quân Nguyên thì hãy kiếm cái hồ tèo nào dưới này, sáng sáng còn có cái mà ăn ấm bụng không xót ruột! Đà Nẵng có to bằng nắm đấm, nên cứ trọ trung tâm, rồi đi đâu hẳn đi. Bác cho dự định cụ thể mới tư vấn được (Ví dụ ở 1 ngày bao nhiêu xiền 1 phòng lad max, ăn uống nhà hàng hay bổ rẻ chất lượng? Chơi thì xin lỗi, ĐN chả có chổ cho cụ chơi! Trẻ con càng không! Ra biển mà hít và tắm nước thải thành phố chưa qua xử lý, hay vào công viên nước sắp dẹp vì ế? Hay vào Hội An đi thăm nhà lụp xụp, hay ghé qua Non Nước để ngắm cement đắp thành chùa, mua đồ đểu đổ bằng nhựa gọi là làng Đá truyền thống? Hay leo vào Mỹ Sơn phơi nắng???
@ bác Bơ Làng: Bác nói Đà Nẵng không có chỗ chơi, bác đã thật sự đi hết ĐN chưa. Các bác ý muốn đi chơi ở đây là du lịch thăm danh lam thắng cảnh.
Ra biển mà hít và tắm nước thải thành phố chưa qua xử lý
BÁc tắm nhầm chỗ rồi, chác bác tắm ở biển Nguyễn Tất Thành à. :21:
Nếu biển bẩn sao Furama đạt chuẩn 5 sao :))

TranDuyThai

Xe buýt
Website
elogoviet.com
Em quên bổ sung thêm.
Bán đảo Sơn Trà hiện chưa hoàn thành.
Ở bên đó buổi tối cũng xa Trung tâm nên không đi đâu được.
Chiều chiều bác chạy qua đó chơi rồi quay về thì ok. Ở bên đó thì phí quá

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
@TRanDuy Thai: Thế theo bạn thì nên ở trong KS Tourane, như bạn vừa nói, rồi qua Sơn Trà chơi à?? Ở Bán đảo thực sự ko có gì chơi à, ngoài vài cải Resort??
Cảm ơn bạn đã tư vấn.
Duc./.

TranDuyThai

Xe buýt
Website
elogoviet.com
@TRanDuy Thai: Thế theo bạn thì nên ở trong KS Tourane, như bạn vừa nói, rồi qua Sơn Trà chơi à?? Ở Bán đảo thực sự ko có gì chơi à, ngoài vài cải Resort??
Cảm ơn bạn đã tư vấn.
Duc./.
Hiện thì Sơn Trà chưa hoàn chỉnh đừong đi vòng quanh bán đảo cũng chưa xong. Qua đó chơi cũng chỉ mới có tắm biền và ăn nhậu chứ cũng chưa có nhiều dịch vụ khác.
Ở KS như mình nói thì tắm biển cả ngày gần ngay các nhà hàng nổi tiếng đồ biển như Mỹ Hạnh, For You, Phước Mỹ ......
Ban ngày có thể đi Sơn Trà, Hội An...
Tối chạy vào trung tâm thành phố chơi và dạo quanh vài vòng :)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
@ Su tu Hadong:
Bạn ơi, cái Tour của bạn từ Hội An ra Cù lao Chàm mất bao lâu, đi cái cano gì đó có ổn không?? Gấu nhà tôi hay bị say xe, đứa lớn cũng vậy.

Google

Xe tăng
Đúng cái đang cần
Em cũng đang có ý định nghỉ hè vài ngày ở DN đây
Giá "sọt" năm nay chắc giảm nhiều, nếu book được qua cty DL có uy tín.

bes

Xe lăn
ối dời ơi, ngứa nghề quá. Tranduythai xê ra để anh kiếm khách nào :):):)

Để tối em post 1 mớ ảnh về Tourace, về Hội An, về Cù Lao Chàm lên cho các bác thưởng ngoạn và quyết định nhé.

Bán đảo Sơn Trà chỉ thích hợp chạy xe qua chơi, tắm tý biển, nhậu tý hải sản, chụp tý ảnh rồi về. Hay nhất là trèo lên tầng hai mấy Green Plaza ngắm ống nhòm 5nghìn sang.
Trong thành phố và bờ biển cách nhau chừng 2km-3km nên tuỳ, ở trong phố rồi chạy sang tắm biển hoặc ở biển rồi tối vào phố chơi - thế nào cũng được.
Khách sạn bên biển : Furama, SandyBeach .......là resort nên đương nhiên ở xa, cách thành phố Đà nẵng khoảng 15km, giá đắt khoảng 200$-300$/ngày

Bên biển thì ở Tourane, KS duy nhất có bể bơi (bác có trẻ con bác sẽ biết, con em tắm ở bể bơi Tourane nhiều hơn dưới biển). Nên chọn cái phòng dạng biệt thự nằm ngay cạnh bể bơi, view đẹp, thoáng, rộng rãi (em không biết nó thuộc cái nào nhưng phòng đâu đó 800K hay 1000K). 2 VC, 1 đứa con ở tốt. ăn uống đi bộ sang phía bờ biển (cách đó khoảng 150m), Mỹ Hạnh, ForYou, Phì Lũ, Trống Đồng .....ngon và rẻ.

Trong phố : Vì mục đích KS phải có bể bơi và nằm cạnh sông Hàn nên em ở qua 2 cái .

- GreenPlaza : Hiện đại, xịn, đắt (100$/ngày). 4 sao nên không phải nói nhiều về dịch vụ, có bể bơi trên nóc, có ống nhòm nhìn khắp thành phố Đà nẵng và lân cận (nhìn xa 20km). KS có dịch vụ chèo thuyền trên sông Hàn, khá hay.

- Bạch Đằng : KS nhà nước ở vị trí được coi là đẹp nhất TP Đà Nẵng, cách cầu quay Sông Hàn khoảng 200m đường chim bay, đêm đứng ở phòng có thể xem được cầu quay (1 món không thể thiếu khi đến Đà Nẵng).
Vì là khách sạn nhà nước nên phòng rẻ, chất lượng bình thường, nói chung là ở được. Có bể bơi sạch sẽ ngay ngoài trời. Giá phòng em không nhớ nhưng đâu đó khoảng 350K-400K/ngày. Theo biển tên thì cũng là KS 3 sao đấy.
Nếu bác không cần bể bơi thì có thể ở Bamboo, Pacific...là những khách sạn mới mới, giá khoảng 500K-600K, nói chung là cũng ổn cho cái sự ở.

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Cái sự ăn - sự uống này :

Thường thì ăn sáng ở KS rồi (trong tiền phòng có tiêu chuẩn buffer), ăn trưa và tối thì ở ngoài. Theo kinh nghiệm của em, mỗi bữa ăn 1 món hải sản thôi kẻo đến lúc lồng lên đi tìm thịt lớn vì nhớ HN.
Em hay ăn mấy quán bên biển : Foryou, Mỹ Hạnh, Phì lũ ....đẹp, rộng rãi, ngon nhưng giá đắt so với xung quang (tất nhiên rẻ hơn HN).

Có mấy món quán đó làm ngon (em đã nghiệm thu)
Tôm Hùm bỏ lò
Gỏi tôm hùm
Gỏi cá gì em quên tên rồi
Hàu sống
Mực 1 nắng
Vây cá chiên (cái con cá đó rất nổi tiếng - thịt làm gỏi, vây chiên, đầu nấu canh)
Vòm xanh (vẹm)
.....
....
....
Đồ biển đương nhiên ăn bên biển, vào trong phố loanh quanh ăn Mỳ quảng cho biết, bánh đa cuốn thịt lợn luộc 2 đầu quán Trần, cơm niêu Nhà Đỏ, mấy cái món mỳ bán ở phố Đêm .....
Cafe nên thưởng thức : Đừng uống cafe Saigon vì nhạt, không hợp khẩu vị dân HN. Đà Nẵng có rất nhiều quán cafe lớn và đặc biệt mỗi quán hoành tráng mỗi vẻ, không cái nào giống cái nào. HN mơ có 1 quán như vậy mà không có . Hale Club đặt cạnh thì chỉ như 1 cái quán cóc mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

bmw_9680

Xe tải
"" Khách sạn bên biển : Furama, SandyBeach .......là resort nên đương nhiên ở xa, cách thành phố Đà nẵng khoảng 15km, giá đắt khoảng 200$-300$/ngày
Bên biển thì ở Tourane, KS duy nhất có bể bơi (bác có trẻ con bác sẽ biết, con em tắm ở bể bơi Tourane nhiều hơn dưới biển).""

bác best ơi,sandy beach cũng có bể bơi mà???*-)*-) e thấy nếu b chủ thớt ko muón vào tp mà chỉ muốn ngắm cảnh,bơi lội,thư giãn thì ở sandy cũng hợp lý.ở đó cũng có phòng giá 600-800(giá e đưa ra cách đây 1n),đẹp luôn nhé.có sân rộng cho trẻ em chạy nhảy,đạp xe,có thuyền cho b chèo chơi trên biển....
ăn tối thì e toàn phải phi vào tp ăn thôi,ăn cả chơi ở trong phố chứ ở đó tối buồn lắm

bes

Xe lăn
Nốt cái sự chơi :

Em vốn ngoan nên những vụ nhậu tưng bùng, massagge, karaoke, vũ trường thì em không biết đâu nhé. Tối em chỉ loanh quanh cho bọn trẻ con đi ăn kem, uống sinh tố, cafe rồi về thôi.

- Du lịch Cù Lao Chàm :

Là 1 đảo cách ĐN khoảng 25km về phía nào thì em chịu, đại loại khi máy bay nó nghiêng cánh lượn vào Đà Nẵng thì nhìn sang bên tay trái các bác sẽ thấy 1 loạt đảo lô nhô ngoài biển, nó đấy.
Nên đi theo tour của Cty Du Lịch tổ chức, hồi em đi thì dùng tour cả bên Xăm Xăm - em mất số điện thoại rồi, hỏi cụ google thế nào cũng có.
Sáng đi chiều về
ôtô đón ở khách sạn, trả về khách sạn.
Có thể đi tàu gỗ : mất khoảng 2h di chuyển
Hoặc đi cano cao tốc mấy khoảng 25'

Nên xem thời tiết, nếu chiều sóng to thì tầu không vào bờ được đồng nghĩa phải ở lại trên đảo không có điện, không có khách sạn, ngủ ngay ngoài bãi cát.(doạ thế thôi, tour họ cũng xem thời tiết chán vạn ra mới dám tổ chức chứ).
Biển đẹp, sạch, khuyến mại thêm món chổng đít ngắm san hô và chân. Hoặc thuê cái tàu đáy kính để ngắm . Cũng thú vị phết. Em vẫn nhớ cái cảm giác sung sướng khi được vẫy vùng giữa biển, hôm đó nước trong quá chứ cởi được cái quần ra bơi thì cứ gọi là ...thích thú.
Trên đảo có mấy ,món ngon :
- Cua đá (ăn nhanh không sắp tuyệt chủng rồi)
- Ốc Nàng Hương
- Mực 1 nắng (chọn con mà ong rừng nó ăn dở - tuỵệt ngon)
- Rau rừng chấm tương (đặc sản đấy)
- Con gì giống con sò, em quên rồi.

Em đi năm ngoái, giá toủr 350K/người full hết, mấy đồ ngon trên đảo mình phải gọi thêm.

- Thêm 1 lựa chọn là chạy ra Lăng Cô (cách ĐN 30km)

Đi qua Đèo Hải Vân, sang Lăng Cô nghỉ ở Resort (nhiều lắm, Thanh Tâm, LăngCô Beach resort.....). Hồi em đi nghỉ ở Nirvana (em quên tên rồi). Đi CLC về thấy biển Lăng Cô như mứt :P:P:P, đơn giản vì CLC quá đẹp.
Ăn ở nhà Sao Biển - Bé Đen (phía Bắc hầm Hải Vân). Thích thì đi xem Cảng Chân Mây, Đầm Phá, Làng Cò.... Nói chung chỉ cần 1 ngày là đủ.

- Non nước : Có cái chùa gi đó trên đỉnh nói, em chưa trèo lên. Chủ yếu qua xem mua mấy món đã mỹ nghệ lặt vặt (nói thách kinh khủng). Vợ em mua cái vòng đá 150K, vào phố nó bảo 50K chưa mặc cả. Trên đường đi Hội An, coi như ghé qua chơi cũng được.

- Hội An (cách ĐN 30km) : Chán lắm (em thấy thế). Nên đi tầm 14h30, đến đó là 16h00 dạo phố chơi loanh quanh khoảng 19h lượn về, trên đường về nghỉ lại ăn tối chỗ biển Cửa Đại hoặc về bán đảo Sơn Trà ăn ngay tại biển.

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
bác best ơi,sandy beach cũng có bể bơi mà???*-)*-) e thấy nếu b chủ thớt ko muón vào tp mà chỉ muốn ngắm cảnh,bơi lội,thư giãn thì ở sandy cũng hợp lý.ở đó cũng có phòng giá 600-800(giá e đưa ra cách đây 1n),đẹp luôn nhé.có sân rộng cho trẻ em chạy nhảy,đạp xe,có thuyền cho b chèo chơi trên biển....
ăn tối thì e toàn phải phi vào tp ăn thôi,ăn cả chơi ở trong phố chứ ở đó tối buồn lắm
Em loại trừ Furama và SandyBeach là vì nó là resort, em nói bể bơi là với khách sạn thường thôi.
Em chưa ở SandyBeach vì hồi gọi vào hỏi nó hết phòng, em đi đúng mùa du lịch nên hỏi nó toàn giá 80$,100$,125$ thôi . Nói chung là đắt.
Bên Sơn Trà năm ngoái đang xây cái Biển Đông Resort, không biét đã xong chưa.

Chỉnh sửa cuối: