[Funland] Em có 50 triệu, muốn đầu tư

cutibietyeu

Xe đạp
Kính thưa các cụ, như tiêu đề, em được vợ cả cho phép dùng 50 triệu mua chứng khoán, như là khoản tiết kiệm hàng năm cho gia đình, và dành tiền cho thằng cu sau này đi học nghề. Vậy theo các cụ, hiện mã nào là tốt cho đầu tư dài hạn hoặc mã nào có thể lướt sóng được. Em sẽ ngắm nghía khoảng 1 tháng sẽ xuống tiền. Kính mong cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em. Vì khoản tiết kiệm nên em cũng cẩn trọng một chút và thu nhập em cũng không được cao.

doiemtrongmo

Xe đạp
Kính thưa các cụ, như tiêu đề, em được vợ cả cho phép dùng 50 triệu mua chứng khoán, như là khoản tiết kiệm hàng năm cho gia đình, và dành tiền cho thằng cu sau này đi học nghề. Vậy theo các cụ, hiện mã nào là tốt cho đầu tư dài hạn hoặc mã nào có thể lướt sóng được. Em sẽ ngắm nghía khoảng 1 tháng sẽ xuống tiền. Kính mong cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em. Vì khoản tiết kiệm nên em cũng cẩn trọng một chút và thu nhập em cũng không được cao.
Mạn phép đề xuất với cụ 2 mã: #AAPL và #BABA, Riêng em #BABA thì em đang theo

Chỉnh sửa cuối:

lechidung79

Xe tăng
Sinh lời to cụ nhé

thientamnt

Xe điện
Làm phát tối x 4. Khỏe re :))

Lamborghini2000

Xe hơi
Chân thành khuyên cụ nên bỏ ý định đầu tư/ đánh bạc chứng khoán đi. Cụ chưa có kinh nghiệm mà bỏ tiền vào đấy thì nghĩ trước là mất hết 50 tr đó thì cuộc sống sẽ ntn?

VPID

Xe buýt
Chân thành khuyên cụ nên bỏ ý định đầu tư/ đánh bạc chứng khoán đi. Cụ chưa có kinh nghiệm mà bỏ tiền vào đấy thì nghĩ trước là mất hết 50 tr đó thì cuộc sống sẽ ntn?
Cụ này nói đúng đấy. CK là đầu tư rủi ro cao.

Nguoiquen

Xe đạp
Cụ cứ nhắm mấy mã giá trong rổ VN30 mà mua.

cutibietyeu

Xe đạp
Cám ơn cụ, Em không phải nghĩ đánh bạc cụ ạ, mà em nghĩ nó như một khoản tiết kiệm lâu dài, 50t là em để thử xem tình hình nó thế nào. Lúc đầu em cũng nghĩ nên tiết kiệm ở ngân hàng, hoặc vàng nhưng những kênh này có vẻ không ổn lắm nên em xem các kênh khác thế nào,

MrCup

Xe máy
Chứng khoán bấp bênh lắm cụ ơi! có câu "cờ bạc đãi người mới' - "cờ bạc" ở đây cá nhân thì hiểu theo nghĩa xưa là "lô đề", cụ cứ phang 1 pháp luôn, đám bảo tối vợ vui liền, niềm vui x 3,5 ^^

tuan.bds

Xe hơi
Trước tiên cụ phải mở tài khoản chứng khoán tại công ty chứng khoán đã.
Nếu bạn chưa có tk thì alo mình giúp nhé.
ĐT mình: 0972458485. Tuân

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cám ơn cụ, Em không phải nghĩ đánh bạc cụ ạ, mà em nghĩ nó như một khoản tiết kiệm lâu dài, 50t là em để thử xem tình hình nó thế nào. Lúc đầu em cũng nghĩ nên tiết kiệm ở ngân hàng, hoặc vàng nhưng những kênh này có vẻ không ổn lắm nên em xem các kênh khác thế nào,
Nếu bác thực sự muốn đầu tư lâu dài và số tiền này là một dạng tiết kiệm không cần phải sử dụng thường xuyên, thì có thể dùng để mua cổ phiếu được.

Bác mở một tài khoản ở các công ty CK lớn. Sau đó đọc thêm các tài liệu. Trên mạng có rất nhiều, có thể tham khảo bên F319.

Ví dụ:

http://f319.com/threads/phan-cuoi-ta.519251/
http://f319.com/threads/phan-tich-co-ban-phan-cuoi.525858/
http://f319.com/threads/nha-dau-tu-huyen-thoai-phan-cuoi.529812/

Cách thức là đầu tư giá trị, tức là tìm chọn các mã của các công ty làm ăn bài bản, tăng trưởng, có lợi nhuận cao và trả cổ tức đều đặn. Với 50M thì mua 1-2 mã và để nó ở đấy. Cách thức mà rất rất nhiều người đang làm là đầu cơ (lướt sóng) hàng ngày ngồi soi bảng điện để oánh thì vừa mất thời gian vừa dễ tèo.

Có rất nhiều mã bác đầu tư tiền và hàng năm sẽ được nhận cổ tức. Chọn những mã mà cổ tức thu được về hàng năm từ 10% - 15% trở lên là bác được cao hơn lãi suất tiết kiệm nhiều.

Một năm chỉ cần vài lần kiểm tra tình hình kinh doanh của doanh nghiệp, đọc báo cáo tài chính để xem có cần tái cấu trúc danh mục không.

Nếu may mắn và lựa chọn mã tốt, có mã chỉ cần sau 3 năm đã thu được lợi nhuận cao hơn số tiền đầu tư.

Bác tham khảo các mã dưới đây nhé, các công ty này đều làm ăn tốt, có lợi nhuận sau thuế cao, tích lũy tốt, tổng số cổ phiếu không quá nhiều (cô đặc, không bị loãng, phần này quan trọng cho việc chia tách) và chi trả cổ tức đều đặn.

QTC
CAP
SRF
LAS
LHC
DXP
KSB
DBM
VHC
DMC
VSC
PMC

Ví dụ một mã trên là CAP, trong 3 năm (2012-2014) đã trả cổ tức tương đương 247% và thị giá đang ở mức 27,500 đ/cổ phiếu.

Nếu bác mua bây giờ thì sẽ có số cổ phiếu là khoảng 1,800. Năm nay 2014 họ dự kiến sẽ lãi >4000đ/cổ phiếu thì có thể đầu năm 2015 bác được nhận 20% cổ tức, tức là khoảng 2000đ/cổ, tương đương với 3,600,000đ. Cao hơn rất nhiều so với tiền gửi tiết kiệm của cả năm.

Giá của những mã này không lên xuống thất thường nên khá tốt, nếu họ làm ăn lợi nhuận càng ngày càng tăng thì thị giá sẽ tăng và bác sẽ có lãi lớn.

Vứt số tiền này ở đấy khoảng 5 năm, cứ khi nào có cổ tức về thì lại mua vào tiếp, chắc sau khoảng 5 năm bác sẽ có trên 100 triệu.

Tuy nhiên như bác nói, bác sẽ có 1 tháng để nghiên cứu, thì cố gắng đọc nhiều vào để nắm được thông tin doanh nghiệp và có khả năng phân tích. Lúc mua nếu chưa quen có thể nhờ môi giới của CTCK họ mua giúp.

Chúc bác may mắn.

Autumn!

Xe tải
Hầy, nghe đến Ck lại nổi máu tham lên, để em lục lại ví và tất tay hết xem sao

clearwater

Xe máy
Em năm này chắc cũng phải nghía thêm kênh đầu tư này.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ có thời gian nghiên cứu khoảng 1 tháng thì cụ nghiên cứu con MTH xem sao nhé. Em thấy trên sàn chẳng con nào an toàn bằng con ấy, ngành nghề an toàn, doanh thu và lợi nhuận tăng trưởng ổn định, mấy năm vừa rồi lợi nhuận đều xấp xỉ vốn điều lệ, thế mà giá mới chỉ đang 2x, mua để ăn cổ tức cũng đã hơn gửi tiết kiệm ngân hàng rồi

Cụ vào đây đọc thêm nhé:
http://www.otofun.net/threads/752930-moi-cac-cu-vao-day-cac-mo-dung-vao
Em vừa xem qua mã này. Mã UPCOM nên thông tin khá hạn chế, trên web của công ty cũng không có thông tin cập nhật.

Theo biên bản của HDQT thì lợi nhuận sau thuế và doanh thu 2014 đều giảm khoảng 30% so với năm 2013. Đây là tín hiệu không tốt lắm nhưng không rõ lý do tại sao (hình như do đơn giá quận duyệt giảm)

Lợi nhuận sau thuế so với số lượng cổ phiếu khá tốt, nếu năm nay làm được theo kế hoạch thì EPS đạt khoảng 4200. Tuy nhiên trong kế hoạch của năm HDQT chỉ định chia cổ tức 8-10% năm nay, như vậy so với giá trên 30K thì tỷ lệ này thấp.

Được cái quỹ đầu tư phát triển giờ cũng có 7 tỷ.

Với mức giá như trên, chơi mấy mã như KSB, C32, CAP, SRF, QTC đều ổn hơn nhiều.

http://moitruongdothi.com.vn/home/images/investor/bao-cao-thuong-nien-2013.pdf

Nguoiquen

Xe đạp
Người ta mới tập tành đầu tư mà bảo mua hàng UPCOM thì chết luôn ạ.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ nhầm rồi, nghị quyết DHCD rất nhiều công ty đều như thế, đặt kế hoạch bao giờ cũng thấp vào sau đó đến cuối năm thì hoàn thành vượt mức kế hoạch. Con này năm nào cũng hoàn thành vượt mức kế hoạch và HDQT được tuyên dương, khen thưởng :D
Nếu so sánh với mã khác, ví dụ CAP đã nói trên, thì MTH có các điểm sau chưa bằng:

1. Mã trên UPCOM tính thanh khoản yếu hơn so với HNX; Thông tin trên sàn HNX cũng cập nhật thường xuyên và minh bạch hơn UPCOM.
2. Tỷ lệ cổ tức / thị giá và EPS / thị giá của CAP đều tốt hơn
3. ROE của CAP cao hơn
4. Thị trường của CAP có khả năng mở rộng và tăng trưởng, thị trường của MTH bị giới hạn trong khu vực địa lý.

Bác chủ thớt có số vốn cố định nên sẽ chỉ lựa chọn được phương án tốt nhất chứ khó có thể đa dạng hóa danh mục được.

doiemtrongmo

Xe đạp
Tìm hiểu kỹ bác ạ

provtc

Xe container
Cụ cứ làm 10k SBS cho em còn thừa mấy triệu, sang năm kiểu gì ít nhiều cụ cũng có ăn. Nó có game chuyển sàn nếu mà chuyển sàn cụ có ngay 100% tài khoản, ko chuyển sàn ăn cũng 30%

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ cứ làm 10k SBS cho em còn thừa mấy triệu, sang năm kiểu gì ít nhiều cụ cũng có ăn.
Chơi kiểu này đau tim lắm. Mấy hôm nay đang loạn lên thế mà bác còn xui bác ấy vào SBS :D

Khuyên bác ấy đầu tư giá trị đi, vốn bé mà chơi game to là ra đi lúc nào không biết.