Tình huống bi hài của e.

Mercedes_Benz

Xe điện
Hi các cụ, tối qua em gặp tình huống bi hài ngại quá cơ ạ, nhưng thôi e vẫn trình bầy để các cụ chia sẻ kinh nghiệm cho e với. Chả là trước e đi mùa hè thì xe bật điều hòa suốt thì chả sao, nhưng tối qua trời lạnh lại chở f1 còn nhỏ và bà nội thì e tắt điều hòa bấm nút ac, nhưng vẫn để quặt gió nấc 2 đàng hoàng. E đi một lúc lại qua đúng công trường đang thi công thì ôi thôi kính lái càng ngày càng mờ, e tưởng bụi bám vào. Em phụt nước và gạt mưa liên hồi mà ko ăn thua, kính càng lúc càng mờ hơn cho tới khi e ko nhìn thấy đường gì nữa, e phải dừng xe giữa đường ko thể nhìn đc mà tạt vào vệ được nữa luôn. E bật đèn báo nguy nhảy xuống lau kính ngoài vì nghi gạt mưa có vấn đề. E đang định xuống thì bà nội bảo dưới chỗ tao cũng mờ không nhìn ra ngoài đc. Lúc đấy e mới lóe sáng lấy tay lau thử bên trong thì sáng loáng. Vậy là thở phào nhẹ nhõm, nguyên nhân là do e tắt điều hòa chỉ bật quặt gió nên bên trong bị hà hơi nên kính. Vậy các cụ xem giúp e giờ mà đi ko muốn bật điều hòa và cũng ko muốn mở cửa thì giải pháp thế nào. E cảm ơn

buituan

Xe tải
Cụ vẫn phải bật đhòa và bật sấy kinh trước băng khi nóng a. Sẽ hết bị mờ kính

suzu37

Xe container
Hi các cụ, tối qua em gặp tình huống bi hài ngại quá cơ ạ, nhưng thôi e vẫn trình bầy để các cụ chia sẻ kinh nghiệm cho e với. Chả là trước e đi mùa hè thì xe bật điều hòa suốt thì chả sao, nhưng tối qua trời lạnh lại chở f1 còn nhỏ và bà nội thì e tắt điều hòa bấm nút ac, nhưng vẫn để quặt gió nấc 2 đàng hoàng. E đi một lúc lại qua đúng công trường đang thi công thì ôi thôi kính lái càng ngày càng mờ, e tưởng bụi bám vào. Em phụt nước và gạt mưa liên hồi mà ko ăn thua, kính càng lúc càng mờ hơn cho tới khi e ko nhìn thấy đường gì nữa, e phải dừng xe giữa đường ko thể nhìn đc mà tạt vào vệ được nữa luôn. E bật đèn báo nguy nhảy xuống lau kính ngoài vì nghi gạt mưa có vấn đề. E đang định xuống thì bà nội bảo dưới chỗ tao cũng mờ không nhìn ra ngoài đc. Lúc đấy e mới lóe sáng lấy tay lau thử bên trong thì sáng loáng. Vậy là thở phào nhẹ nhõm, nguyên nhân là do e tắt điều hòa chỉ bật quặt gió nên bên trong bị hà hơi nên kính. Vậy các cụ xem giúp e giờ mà đi ko muốn bật điều hòa và cũng ko muốn mở cửa thì giải pháp thế nào. E cảm ơn
Cụ ở miền Bắc phỏng ạ?

Nếu đúng thế thì xin cụ lưu ý là hơi nước luôn có "nguy cơ" bám lên kính ở phía có bề mặt nóng hoặc ấm hơn ạ.

Vì vậy, khi ngoài trời lạnh (dưới 20 độ), cách xử lý bật sưởi kính thì chỉ làm tăng hiện tượng mờ kính từ phía trong.

Cách xử lý ổn thỏa là mở kính hoặc bật lạnh để giảm chênh lệch nhiệt độ giữa hai bề mặt kính.

Em sẽ tìm bài dẫn chứng về điều này rồi post lên hầu cụ ạ.

Bổ sung: Cụ đọc ở đây và một số còm tiếp theo ạ. Hy vọng giúp cụ được tí ti.

http://www.otofun.net/threads/740948-lai-moi-hoi-kinh-nghiem-xu-ly-mo-kinh-phu-khi-lai-xe-vao-troi-mua?p=20358374#post20358374

Chỉnh sửa cuối:

Hắc Ín

Xe tăng
Ngày xưa mới lái em cũng dính quả này, cứ bắt gấu ra sức lau kính phía trong :D.

Mercedes_Benz

Xe điện
Vâng, cảm ơn các cụ, xe cháu chả biết có sấy kính ko nữa, e chỉ biết có sấy ghế thôi ạ

alyba3

Xe tải
Vâng, cảm ơn các cụ, xe cháu chả biết có sấy kính ko nữa, e chỉ biết có sấy ghế thôi ạ
- THeo em, hiện tượng mờ kính là do chênh lệch về nhiệt độ, trong xe nóng, ở ngoài lạnh
- Hôm nào có độ ẩm không khí quá lớn thì cũng bị

1.6gli

Xe container
Vẫn bật ĐH nhưng chuyển chiều nóng là hết thôi cụ

jackiehuy

Xe điện
Vẫn bật ĐH nhưng chuyển chiều nóng là hết thôi cụ
bật điều hòa nóng bên trong dễ bị viêm họng lắm cụ à, em lần nào bật nóng cũng bị, nếu lạnh quá e chỉ bật nóng một tí rồi phải tắt đi ngay

1.6gli

Xe container
bật điều hòa nóng bên trong dễ bị viêm họng lắm cụ à, em lần nào bật nóng cũng bị, nếu lạnh quá e chỉ bật nóng một tí rồi phải tắt đi ngay
Cụ set nhiệt độ trong xe chênh lệch so với nhiệt độ bên ngoài khoảng 2-3 độ là ổn mà?

ngocduy.vtb

Xe hơi
Chắc cụ mới đi xe, cụ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng, trong đấy có nói đến việc của cụ, lên xe cứ biểu tượng đấy mà phang sẽ hết mờ ngay :D

mobilee84

Xe tải
E đi lac ex mùa này cứ chỉnh hướng gió lên kính và chuyển lạnh sang mức giữa nóng và lạnh rồi bật quạt số 1 ,thế là vừa thoáng dễ chịu lại k bị hơi nc ở kính lái ,thich trong kính hậu bật thêm sấy nữa là ok

Mercedes_Benz

Xe điện
Chắc cụ mới đi xe, cụ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng, trong đấy có nói đến việc của cụ, lên xe cứ biểu tượng đấy mà phang sẽ hết mờ ngay :D
Vâng, cũng mới nhưng e cứ thế đi chả để ý mấy chức năng sấy siếc gì cả. Vậy là từ giờ kêt cả đông hay hè e đều phải bật điều hòa rồi

Phuvh

Xe buýt
Em cũng bị 1 lần đúng hôm trời mưa nữa mới đau...mờ quá xe em còn lao lên cả vỉa giải phân cách ở Liễu Giai ợ....
Giờ nghĩ lại vẫn thấy kinh...

lechidung79

Xe tăng
Ai cũng gặp một lần khi lái xe mà

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cứ bật Acc On thôi, lạnh quá thì chỉnh nhiệt độ cho vừa ý. Không có cách nào chống ẩm trong xe được cả. :))

cucho

Xe tăng
Các bác nói không rõ loại xe hay tính năng vì có xe có auto điều hòa có xe không có auto

Nhưng nói chung nếu không quá chú ý việc tiết kiêm xăng thì cứ lên xe là dùng Ac ngay, bất cứ chế độ nóng hay lạnh thì khi A/C đã hoạt động là sẽ có chức năng làm không không khí (ngưng tụ nước). Chắc chắn không bác nào gặp phải hiện tương mờ kính khi cứ lên xe là bật A/c, nóng - lạnh là tùy nhu cầu bản thân

Những xe có chế độ Auto thì đặt 1 mức nhiệt độ vừa ý và để chế độ auto từ khi mới dùng cho tới khi A/c hỏng.

Em hay đi 1 mình thì đặt 25 độ Auto bất kể mùa đông-hè, bộ cảm biến sẽ quyết định thổi ra hơi nóng hay lạnh, hay nghỉ tùy theo tình hình. Miễn là cứ đảm bảo cho em 25 độ trong xe. Tuy nhiên, khi có thêm hành khách, tức là có thêm nhiệt độ do cơ thể tỏa ra khoang xe, thì cần giảm xuống 23-22 cho khoang xe nó mát =)).

Tất nhiên đặt baio nhiêu độ là tùy cảm nhận mỗi cơ thể của tài xế

vietran

Xe ba gác
Cụ ở miền Bắc phỏng ạ?

Nếu đúng thế thì xin cụ lưu ý là hơi nước luôn có "nguy cơ" bám lên kính ở phía có bề mặt nóng hoặc ấm hơn ạ.

Vì vậy, khi ngoài trời lạnh (dưới 20 độ), cách xử lý bật sưởi kính thì chỉ làm tăng hiện tượng mờ kính từ phía trong.

Cách xử lý ổn thỏa là mở kính hoặc bật lạnh để giảm chênh lệch nhiệt độ giữa hai bề mặt kính.

Em sẽ tìm bài dẫn chứng về điều này rồi post lên hầu cụ ạ.

Bổ sung: Cụ đọc ở đây và một số còm tiếp theo ạ. Hy vọng giúp cụ được tí ti.

http://www.otofun.net/threads/740948-lai-moi-hoi-kinh-nghiem-xu-ly-mo-kinh-phu-khi-lai-xe-vao-troi-mua?p=20358374#post20358374
Xe cụ thế nào chứ xe em bật nút sấy kính (chắc dùng từ này k chuẩn, vì sấy là nóng, xe nào cũng có nút kính xong hăn nhăn ấy) thì trong veo trong 1 nốt nhạc.
Xe điều hòa tự động thì em cứ bật A/C xanh lét xong chọn nhiệt độ, túm lại để tất cả ở chế độ tự động, chả bao giờ thấy mờ kính kể cả khi nhiệt độ ở trong mình để cao, bên ngoài thấp thì đèn AC nó tắt để lấy gió nóng vào xe cũng chả thấy mờ.
Em hiểu thì chế độ sấy kính là điều hòa lạnh nó thổi nên kính và chỉ thổi lên kính thôi. Chứ sấy kính không phải là sấy nóng như sấy long nhãn hay chè là dùng hơi nóng làm khô, đây là dùng hơi lạnh làm cân bằng và bay hơi nước bám.

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Vâng, cũng mới nhưng e cứ thế đi chả để ý mấy chức năng sấy siếc gì cả. Vậy là từ giờ kêt cả đông hay hè e đều phải bật điều hòa rồi
Không hẳn thế
Mùa đông rét buốt, em mặc môi cái áo phông để nhiệt độ 29 độ, AC tự tắt, quạt hơi nóng ấm nức thổi vào, kính vẫn trong veo, chứ cụ bật điều hòa suốt vừa tốn xăng mà vẫn lạnh mũi mồm, mùa đông tắt AC thổi gió nóng nó ấm đường hô hấp dễ chịu lắm.

suzu37

Xe container
Xe cụ thế nào chứ xe em bật nút sấy kính (chắc dùng từ này k chuẩn, vì sấy là nóng, xe nào cũng có nút kính xong hăn nhăn ấy) thì trong veo trong 1 nốt nhạc.
Xe điều hòa tự động thì em cứ bật A/C xanh lét xong chọn nhiệt độ, túm lại để tất cả ở chế độ tự động, chả bao giờ thấy mờ kính kể cả khi nhiệt độ ở trong mình để cao, bên ngoài thấp thì đèn AC nó tắt để lấy gió nóng vào xe cũng chả thấy mờ.
Em hiểu thì chế độ sấy kính là điều hòa lạnh nó thổi nên kính và chỉ thổi lên kính thôi. Chứ sấy kính không phải là sấy nóng như sấy long nhãn hay chè là dùng hơi nóng làm khô, đây là dùng hơi lạnh làm cân bằng và bay hơi nước bám.
Thưa cụ, có hai thông tin em muốn bổ sung với cụ thế này:

1. Khi chế tạo kính chắn gió người ta đã phải chú ý đến việc nứt kính do sấy kính bị quá nóng.

2. Trong hướng dẫn sử dụng có câu chú ý không lạm dụng sấy (nóng) kính và nhớ tắt vì có thể gây nứt kính do quên.