Lênh đênh sông Tiền cuối tuần

emchaylungtung

Xe tải
Thưa các cụ, các mợ!Vợ chồng nhà em, cái gì cũng xung khắc nhau, tìm đi tìm lại thì may mắn làm sao là vẫn còn 1 điểm rất hợp với nhau đó là : Sở thích du lịch. Cũng vì công việc 2 vc đi làm cả tuần nên lâu lâu mới có dịp nghỉ lễ thì mới đi chơi xa dài ngày được. Để có thể sống với nhau hòa thuận thì vợ chồng em luôn phát huy sở thích chung đó là những chuyến du lịch mini cuối tuần.Với kinh nghiệm đi xây cầu ở Bến Tre, mấy lần đi công tác ngang qua cầu Rạch Miễu thấy có điểm du lịch sông nước ngay khi qua cầu đến tỉnh Bến Tre mà chưa có dịp đi. Thế là tuần này, phương án du lịch 1 ngày của gia đình được quyết định nhanh chóng : Bến Tre thẳng tiến
8h : Lên xe, đề pa, nhấn ga và phi lên đường cao tốc TP Hồ Chí Minh - Trung Lương thẳng tiến
Bắt đầu vô đường cao tốc, có các cột bấm thẻ tự động. Lấy thẻ ở cột, trả tiền ở cuối đường. Phí đi đường cao tốc là 40k
Điểm lấy thẻ ở đầu đường phía TP Hồ Chí Minh đây ạ

Qua trạm lấy thẻ đi vài trăm mét đã đến địa phận tỉnh Long An

Tốc độ quy định tối đa 100km/h. Đã quy định thì mình phải thực hiện thôi. Cứ 100km/h mà phang. Các bác tài chú ý vì trên cao tốc đều gắn camera tự động nên cứ phi quá tốc độ là dễ dẫn đến cuối đường cứ thế xuống xe mà nhận biên bản của xxx đấy ạ

Mất 30 phút phóng nhanh vượt ẩu theo đúng quy định của luật giao thông đề ra. Gia đình em đã ra khỏi đường cao tốc. Đến lúc này, bụng cũng đã đói nên ghé vào quán Minh Tâm, thuộc địa phận tỉnh Tiền Giang ngay phía tay phải khi ra khỏi đường cao tốc.Không gian quán thoáng mát, sạch sẽ.chỗ đậu xe thoải mái, khách đông
Hình ảnh quán đây ạ

Với tinh thần : Muốn chơi thì phải có sức khỏe, muốn có sức khỏe thì phải ăn. Và kết quả các món ăn được gọi theo sở thích từng người.
Gấu kêu món : Hủ tíu khô, thêm chén ( bát ) nước lèo món ăn của người miền Tây

F1 cũng làm suất Bánh mì chấm Bò kho ( giống món sốt vang ngoài bắc ấy ạ )

Còn của em đây ạ. Dân cầu đường nên cứ chém to, kho mặn cho chắc cái bụng. Quán này nổi tiếng món vịt quay nên em cứ làm đĩa cơm vịt quay cho nó ngất ngây con gà Tây ạ

Xong xuôi, tổng kết ăn sáng : 1 hủ tíu khô,1 bánh mì bò kho, 1 cơm vịt quay.2 ly trà đá, 1 ly trà nóng, 1 ly caffe đen đá phí hao tổn 165k

emchaylungtung

Xe tải
Ăn sáng xong xuôi, tiếp tục hành trình.Từ quán chạy cỡ 30 phút thì đã đến cầu Rạch Miễu. Đây là cây cầu bắc qua sông Tiền nối 2 tỉnh Tiền Giang và Bến Tre
Lên cầu Rạch Miễu

Qua cầu đến địa phận Tỉnh Bến Tre em rẽ vô điểm du lịch này để bắt đầu chuyến lênh đênh sông Tiền. Ở đây có nhiều công ty du lịch tổ chức tour nhưng gần như là đều giống như nhau nên chọn Công ty nào cũng được ạ
Điểm tour đây ạ

Vào đây, các hướng dẫn giới thiệu các chương trình Tour thì có 3 Tour với thời gian tham quan khác nhau ạ : Tour 1h; Tour 3h và Tour 3,5h. Tất nhiên Tour nhiều giờ thì tham quan được nhiều hơn Tour ít h ạ. Tính đi tính lại gia đình em quyết Tour 3h. Do không muốn ngồi chờ ghép đoàn, hơn nữa đã ăn chơi thì không sợ mưa rơi. Gia đình quyết định đi luôn với giá Tour 600k/3h gồm 2 người lớn và 1 nhóc tỳ đi luôn không phải chờ đợi ai. Thế là xuống thuyền

Hành trình gồm gia đình em và em gái miền Tây hướng dẫn viên, cùng Bác cán bộ đường lối của chuyến đi.
Bác cán bộ đường lối với khuôn mặt chân chất của người miền Tây

emchaylungtung

Xe tải
Lên thuyền bắt đầu chuyến du lịch trên sông Tiền với chương trình : Thưởng thức trà mật ong; Thưởng thức trái cây và đờn ca tài tử; tại Cù lao Thới Sơn ( Tiền Giang );Cơ sở sản xuất kẹo dừa Thăm quan đạo dừa;Câu cá sấu tại du lịch sinh thái cồn Phụng.Trên đường đi, qua giới thiệu của hướng dẫn thì được biết, ở đây có 4 cồn được cha ông ta đặt tên theo tứ linh : Long - Lân - Quy ( Thới Sơn ) - Phụng. Tuy nhiên chỉ có Cồn Quy hay còn gọi là cù lao Thới Sơn và cồn Phụng có các dịch vụ cho khách tham quan.Còn lại cồn Long và cồn Lân không có dịch vụ du lịch.Thuyền bắt đầu rời bến, em tập trung chụp hình 2 bên sông ạ
Đã là dân cầu đường thì ưu tiên đầu tiên là em chụp 1 nhánh của cầu Rạch Miễu khi bước xuống thuyền

Có 1 khu nhà này chắc là nhà hàng du lịch bên bờ Bến Tre

Ra ngã ba sông đi vòng cồn Phụng để sang cù lao Thới Sơn

Bên kia sông là cầu Rạch Miễu thuộc Tiền Giang

Để ý trên sông thấy có rất nhiều nhà lồng nuôi chủ yếu cá Diêu Hồng.Theo hướng dẫn thì chi phí để làm 1 nhà bè thế này cỡ 100 triệu.Mỗi năm làm 2 vụ cá ( cũng có khi 3 vụ ).Cứ đến vụ thu hoạch thì thương lái cho thuyền lớn ra tận nhà bè thu mua hết.

Là ngày nghỉ cuối tuần nên khách du lịch đến cũng khá đông.Đặc biệt là khách nước ngoài rất thích du lịch dân dã nên em thấy khá nhiều

emchaylungtung

Xe tải
Hic, công em ngồi viết 1 đoạn dài mà bấm lên thì bị tước bằng mất luôn nội dung.Thôi đành up từng đoạn ngắn cho chắc ăn

emchaylungtung

Xe tải
20 phút lênh đênh trên thuyền. Điểm đến đầu tiên của cù lao Thới Sơn,Tiền Giang. Nơi đây, được thưởng thức uống trà mật ong.Ong ở đây do dân bản địa nuôi.Thưởng thức trà mật ong : vị thơm của trà, vị ngọt của mật ong, và vị chua thanh của trái quất.Uống trà và cùng nhấm nháp ít kẹo, chuối ép khô
Bến thuyền điểm đầu tiên

Đường từ thuyền lên giành cho du khách

Vào trong khung cảnh mộc mạc nhưng thanh bình thế này đây

Thấy duy nhất 1 quầy bán hàng lưu niệm

Gặp 1 buồng chuối gì đây nhỉ

Bước vào quán

Xung quanh có nhiều hộp nuôi ong

emchaylungtung

Xe tải
Bắt đầu được thưởng thức trà mật ong nhâm nhi cùng tý kẹo và chuối ép nào

Sau khi cho du khách dùng trà xong. Bắt đầu đến chương trình thương mại. Các sản phẩm của cù lao làm ra được giới thiệu như : Sửa ong chúa; Mật ong; Phấn hoa.Để tăng thêm phần kích thích của du khách, từng mảng ong trong hộp được đưa ra giới thiệu thế này đây

Tiếp đến phấn hoa để pha trà uống

Tuy nhiên, gia đình em chỉ mua 3 hũ Sữa ong chúa gọi là cho vui và thiệt hại 600k.Còn mật ong thì quê vợ em ở Đăk Lăk thiếu gì mật ong rừng mà phải mua mật ong nuôi.
Được cái là các em phục vụ ở đây rất lì lợm các bác ạ. Lì hơn cả con trăn nên mấy em cầm trăn mà thấy trăn ngoan ngoãn để khách du lịch chụp hình

emchaylungtung

Xe tải
Rời địa điểm đầu tiên,lên thuyền chạy cỡ 10 phút. Đến địa điểm tham quan thứ 2 tại cù lao Thới Sơn là điểm du lịch cộng đồng.Bước lên bến thuyền, thấy có nhiều quầy bán hàng lưu niệm.Các sản phẩm đồ lưu niệm chủ yếu được làm từ cây dừa.vào sâu bên trong là nơi các du khách ngồi thưởng thức trái cây nam bộ và nghe đờn ca tài tử.
Điểm du lịch cộng đồng này đây ạ

Các quầy lưu niệm bán sản phẩm cho khách du lịch

Thưởng thức trái cây Nam bộ.Em lỡ ăn vài miếng mới nhớ ra để chụp hình hầu mấy cụ, nên nhìn đĩa trái cây không được đầy đủ lắm các cụ,mợ thông cảm:))

Đờn ca tài tử.Em đã từng nghe dân ở Bạc Liêu hát rồi nên thấy ở đây có vẻ hát theo kiểu thương mại quá nên cũng không hay cho lắm

Được cái khách Tây, khách Tàu mắt chữ O, miệng chữ Ô ngồi nghe như vịt nghe sấm mà vẫn vỗ tay ầm ầm

thuongdo07

Xe tải
Cụ chủ kỳ công viết bài quá, em cứ hóng :). Du lịch miền tay mấy lần mà em chưa đến bến tre ;;)

Trang te

Xe tăng
Website
www.shopios.vn

Sau khi cho du khách dùng trà xong. Bắt đầu đến chương trình thương mại. Các sản phẩm của cù lao làm ra được giới thiệu như : Sửa ong chúa; Mật ong; Phấn hoa.Để tăng thêm phần kích thích của du khách, từng mảng ong trong hộp được đưa ra giới thiệu thế này đây

Cái em Miu Miu nhìn yêu phết cụ nhờ!
Ko biết em ý có bán sữa ko ;)

emchaylungtung

Xe tải
Sau khi đánh chén mấy dĩa trái cây, nghe dăm ba bài đờn ca tài tử. Lại tiếp tục lên đường.Đi bộ vào trong vườn phía sau quán xếp hàng để ra bến thuyền chèo đi tham quan xưởng làm kẹo dừa tại Cồn Phụng.Từ chỗ này đến xưởng sản xuất kẹo chèo thuyền cỡ 2km.Nhìn cái cảnh xuống thuyền, chèo thuyền mà nhớ đến cảnh suối Yến ở Chùa Hương.Đây chỉ là 1 cái lạch nhỏ thôi ạ.Lần đầu tiên em thấy cảnh kẹt thuyền.
Đường từ quán ra bến thuyền đây ạ.Đi trong vườn ạ

Xếp hàng chờ tới lượt xuống thuyền

Kẹt thuyền mà không thấy chú xxx nào ra điều phối.Tuy kẹt, nhưng vẫn đi được chứ ko bị tê liệt

Và em đã đi

2 bên bờ dân trồng dừa nước rất nhiều.Thấy quả dừa nước cũng nhiều

Gặp cây cầu dân sinh bằng bê tông bé tẻo teo, không có lan can cầu mà dân vẫn phóng xe máy lao ầm ầm.Liều thật.Cây cầu này buổi tối mà lỡ nhậu về đi qua coi chừng rớt xuống sông như chơi

Lại tiếp tục chèo và đi

emchaylungtung

Xe tải
Chèo thuyền cỡ 15 phút đã đến xưởng sản xuất kẹo dừa. Theo hướng dẫn thì các công đoạn làm kẹo dừa gồm : Ép dừa lấy cốt; Lọc sạch nước;Cô đặc nước;Đổ ra để nguội;Cắt thành kẹo nhỏ; Đóng gói thành phẩm
Đã đến xưởng kẹo

Các công đoạn sản xuất kẹo dừa đây ạ
Ép cốt dừa

Lọc sạch nước cốt

Nấu cô đặc nước cốt

Đổ ra để nguội

Cắt thành các cái kẹo nhỏ

Công đoạn cuối cùng là đóng gói thành phẩm ạ

Khuyến mãi thêm các cụ tấm hình toàn cảnh của xưởng sản xuất ạ

Nhà em thì chỉ vô ngắm cho vui thôi cũng không có hứng thú lắm.Tham quan chỉ chừng 15 phút lại ra thuyền chuẩn bị tham quan đạo dừa và khu du lịch sinh thái cồn Phụng
Ra thuyền tiếp tục đi

emchaylungtung

Xe tải
Cụ chủ kỳ công viết bài quá, em cứ hóng :). Du lịch miền tay mấy lần mà em chưa đến bến tre ;;)
Em muốn viết là để sau này lỡ con cháu mấy chục đời của em nó đọc được bài của cụ tổ ở trên OF biết đâu nó lại trích 1 đoạn đưa vô gia phả cũng nên:))

thuongdo07

Xe tải
Em muốn viết là để sau này lỡ con cháu mấy chục đời của em nó đọc được bài của cụ tổ ở trên OF biết đâu nó lại trích 1 đoạn đưa vô gia phả cũng nên:))
trích đoạn bài báo của cụ tổ à cụ hé hé;))