Có phải e ngộ nhận.

Mercedes_Benz

Xe điện
Bẩm các cụ, e trước học lái xe đc đúng 9 buổi, tính ra học đc 9 tiếng xong đi thi cũng đc bằng. Học xong thi thoảng cũng chạy vài con thử thôi, chạy một đoạn. Đợt vừa rồi e mua con Morning SLX số AT thẳng, e đi cũng đc mấy nghìn km rồi nhưng thú thực có một vài chỗ ko biết e có đúng ko nữa. Hôm trc thấy đồng hồ báo O/D Off e chả biết là gì , chỉ biết chạy 90km/h vòng tua gần 3000 thấy lạ quá, e đi cao tốc gần 100km thì dừng đi vệ sinh rồi bật điện thoại ra seach mới ngộ ra có nút O/D trên cần số. Bây giờ e có thắc mắc muốn hỏi các cụ xem e có ngộ tiếp ko? Là như này trên cần số morning slx bên trái trên đầu có cái nút tròn to. Từ lúc mua xe e nghĩ cái nút đấy phải bấm vào mới chuyển đc số giữa p,r,n,d . Thế là từ đấy đi xe chuyển số e cứ bấm và giữ nút đấy xong mới kéo sang vị trí khác. Mới đây e để ý hình như xe tự động sang số có phải bấm nút gì đâu, hay cái nút đấy trên kia morning có tác dụng gì? Vậy các cụ nào biết thì chỉ bảo e nhé

Thú thực với các cụ, trc học lái xong cũng chẳng để ý, thi thoảng chạy xe chỉ biết lái, bóp coì, xin nhan vậy thôi. Lúc e mua xe về phải mày mò, tìm cách bật gạt mưa, rửa kính, chỉnh điều hòa,...bật đèn, pha cos các thứ. Còn cái vấn đề trên các cụ giúp e để yên tâm lái xe nhé

Mercedes_Benz

Xe điện
tên xe Đức
máu xe Mỹ
yêu xe Anh
thích xe Nhật
dưng mua xe.... Hàn....hà...hà..........

Nếu O hiều ghề....hỏi go le ra hết
Cái đấy em google không ra ạ. Em bấm nút đấy kéo cần số vẫn vào bình thường, và em vẫn chạy ầm ầm. Nhưng em muốn hỏi các cụ kỹ hơn về cái nút bấm trên cần số đấy

nitsuka

Xe đạp
Trước tôi cũng co 1 xe như vậy.
Trên cần số có có 2 nút 1 to gần ngón cái của Bác và 1 nhỏ là nút /D (over drive).
Cái nút to để chuyển số khi Bác chuyển từ P sang các số khác hoặc ngược lại. Còn khi đang ở D sang N hoặc từ D 1, 2 ngược lại thì không cần. Thủ cái biết ngay.
Còn cái nút nhỏ như khuy áo O/D thì không cần dùng, chỉ khi nào bác đang trên cao tốc mà muốn vượt xe khác, nếu bác cảm thấy xe mình đọ vọt hơi kém thì bấm nút đó để xe vọt nhanh lên 1 chút nhé.
Chúc lái xe an toàn

Mercedes_Benz

Xe điện
Trên cần số có có 2 nút 1 to gần ngón cái của Bác và 1 nhỏ là nút /D (over drive).
Cái nút to để chuyển số khi Bác chuyển từ P sang các số khác hoặc ngược lại. Còn khi đang ở D sang N hoặc từ D 1, 2 ngược lại thì không cần. Thủ cái biết ngay.
Còn cái nút nhỏ như khuy áo O/D thì không cần dùng, chỉ khi nào bác đang trên cao tốc mà muốn vượt xe khác, nếu bác cảm thấy xe mình đọ vọt hơi kém thì bấm nút đó để xe vọt nhanh lên 1 chút nhé.
Chúc lái xe an toàn
Vâng cảm ơn cụ. Em cũng đi như vậy, mỗi lần chuyển từ P sang số khác là em bấm, từ D sang R hoặc 2, L, P em cũng bấm. Chỉ khi chuyển giữa N và D là em không bấm. Cái nút O/D thì em biết rồi vì hôm nọ em đi thấy vòng tua cao máy bốc nhưng tốc chậm hơn nên em đã tìm hiểu,. Cái hộp số khá nặng đô nên em cứ hỏi thêm các cụ cho chắc ăn

Mercedes_Benz

Xe điện
À em mới đọc được trên mạng thì như này: P xuống R thì bấm, R xuống N xuống D thì ko cần bấm, D xuống 2 xuống L thì bấm, L lên 2 lên Đ lên N thì không cần bấm, N lên R lên P bấm . Chả biết có chuẩn ko nữa

viamedia2014

Xe buýt
em công nhận là cụ cũng hơi bị niều đấy ợ, đang đi cha bít nó thế nào mà cũng bấm :)

Mercedes_Benz

Xe điện
em công nhận là cụ cũng hơi bị niều đấy ợ, đang đi cha bít nó thế nào mà cũng bấm :)
Vâng, em lấy con xe về mù tịt về các chức năng sử dụng. Nhìn cần số thấy cái nút to to lại để vừa tầm ngón tay cái, thế là em cứ thế bấm trước khi chuyển tay số. Được cái xe vẫn bon bon chạy không thấy gì lạ nên em cứ thế thực hiện, hôm qua vô tình đọc ở đâu đấy bảo không nên bật khóa cần số liên tục nên em mới phải hỏi lại các cụ cho chắc ăn

cucho

Xe tăng
Xin phép hỏi bác chủ 1 câu ngoài lề

Đây là diễn đàn dành cho những người đam mê xe hơi là chính
Các hiển thị nick của bác đều cao, có hạng sao bác có vốn kiến thức về xe ít thế nhể?. Chắc bác thể hiện hiểu biết ở lĩnh vực khác?

hbu082

Xe container
Xin phép hỏi bác chủ 1 câu ngoài lề

Đây là diễn đàn dành cho những người đam mê xe hơi là chính
Các hiển thị nick của bác đều cao, có hạng sao bác có vốn kiến thức về xe ít thế nhể?. Chắc bác thể hiện hiểu biết ở lĩnh vực khác?
Cụ ơi, ở đây đâu phải mem nào cũng có xe, đâu phải ai cũng đc đi nhiều loại xe, Chính vì có nhiều người đam mê xe nên có gì không biết mới lên đây hỏi. và càng nhiều người hỏi, nhiều người giải thích thì ông google mới biết đc để cho những người sau tìm hiểu chứ cụ.

Let's smile

Xe đạp
Đấy là số truyền tăng cụ ơi - có nghĩa là khi cụ đang bon bon rồi (tải nhẹ) muốn đi nhanh thì vào số tăng ý! Nó sử dụng khi xe chạy được trên 40 km/h, nếu O/D off có nghĩa là xe cụ chỉ chạy ở số 1-2-3 nên nó tăng vọt vòng tua lên và ăn xăng là phải!

Xe be tong

Xe tải
Bẩm các cụ, e trước học lái xe đc đúng 9 buổi, tính ra học đc 9 tiếng xong đi thi cũng đc bằng. Học xong thi thoảng cũng chạy vài con thử thôi, chạy một đoạn. Đợt vừa rồi e mua con Morning SLX số AT thẳng, e đi cũng đc mấy nghìn km rồi nhưng thú thực có một vài chỗ ko biết e có đúng ko nữa. Hôm trc thấy đồng hồ báo O/D Off e chả biết là gì , chỉ biết chạy 90km/h vòng tua gần 3000 thấy lạ quá, e đi cao tốc gần 100km thì dừng đi vệ sinh rồi bật điện thoại ra seach mới ngộ ra có nút O/D trên cần số. Bây giờ e có thắc mắc muốn hỏi các cụ xem e có ngộ tiếp ko? Là như này trên cần số morning slx bên trái trên đầu có cái nút tròn to. Từ lúc mua xe e nghĩ cái nút đấy phải bấm vào mới chuyển đc số giữa p,r,n,d . Thế là từ đấy đi xe chuyển số e cứ bấm và giữ nút đấy xong mới kéo sang vị trí khác. Mới đây e để ý hình như xe tự động sang số có phải bấm nút gì đâu, hay cái nút đấy trên kia morning có tác dụng gì? Vậy các cụ nào biết thì chỉ bảo e nhé

Thú thực với các cụ, trc học lái xong cũng chẳng để ý, thi thoảng chạy xe chỉ biết lái, bóp coì, xin nhan vậy thôi. Lúc e mua xe về phải mày mò, tìm cách bật gạt mưa, rửa kính, chỉnh điều hòa,...bật đèn, pha cos các thứ. Còn cái vấn đề trên các cụ giúp e để yên tâm lái xe nhé
Tham gia 21.3.2008
Chạy được 1004 km
62 con ngựa kéo xe
Vodka thì chất đầy bar...
Nghi quá :-o

k66473

Xe tăng
Em sử dụng cái gì đều ít nhất một lần đọc qua Hướng dẫn sử dụng (Manual) của nó, từ xe ô tô, xe máy, tủ lạnh, điện thoại, laptop....
Hướng dẫn sử dụng kèm theo thiết bị, nếu không có thì google trên mạng.

Mercedes_Benz

Xe điện
Bẩm các cụ! Em thì không giấu dốt cái gì không biết hoặc không rõ thì hỏi. Nếu ai chưa chạy số tự động bao giờ thì đâu phải ngồi vào là biết, ngay kể cả các cụ đi nhiều vẫn còn tranh luận về cách đi số tự động đấy. Em thì từ lúc bắt đầu đi số tự động xe em thì từ đấy đến bây giờ vẫn sử dụng chuẩn cách thức vào số, lựa chọn số phù hợp với từng tình huống, các cụ tư vấn cũng y như cách em đang nghĩ và đang thực hiện khi lái xe, chỉ có điều em muốn hỏi thêm các cụ để có cách đi chuẩn nhất tránh trường hợp đi sai cách mà thành thói quen. Em cảm ơn các cụ đã tư vấn

Mercedes_Benz

Xe điện
Đấy là số truyền tăng cụ ơi - có nghĩa là khi cụ đang bon bon rồi (tải nhẹ) muốn đi nhanh thì vào số tăng ý! Nó sử dụng khi xe chạy được trên 40 km/h, nếu O/D off có nghĩa là xe cụ chỉ chạy ở số 1-2-3 nên nó tăng vọt vòng tua lên và ăn xăng là phải!
Cái này thì em đã biết khi em thấy đèn báo trên đồng hồ rồi ạ. Ý em muốn hỏi các cụ ở đây là cách thức vào số, em VD từ P sang các số khác thì phải bấm nút khóa, từ R sang D, Sang N thì ko cần bấm, từ D xuống 1 hoặc L thì bấm khóa, từ L hoặc 1 lên D hoặc P thì không cần bấm. Có thể không cần tuân thủ như vậy nhưng cách nào là tốt nhất cho hộp số, tránh bị hổng hộp số ạ

haivinh

Xe buýt
Phải bấm khóa khi lên số cụ ạ.Nó như cái chốt để an toàn hơn thôi nhưng khi đã có nó thì phải bấm không thì một thời gian là hỏng cần số đấy.

Cà phê đen

Xe hơi
Cứ chuyển cần số là bấm, nó chỉ là cái lẫy khóa an toàn thôi mà

Let's smile

Xe đạp
Cái này thì em đã biết khi em thấy đèn báo trên đồng hồ rồi ạ. Ý em muốn hỏi các cụ ở đây là cách thức vào số, em VD từ P sang các số khác thì phải bấm nút khóa, từ R sang D, Sang N thì ko cần bấm, từ D xuống 1 hoặc L thì bấm khóa, từ L hoặc 1 lên D hoặc P thì không cần bấm. Có thể không cần tuân thủ như vậy nhưng cách nào là tốt nhất cho hộp số, tránh bị hổng hộp số ạ
Cái này em dự là cụ hiểu nhầm ạ. Trên cần số nó sẽ có 2 kiểu, một là nút khóa cần số trên loại cần số thẳng - cái này cụ phải bấm mỗi khi chuyển số. Còn cái nút O/D off nó chỉ là công tắc thôi ạ, không có chức năng khóa cần số gì cả nên cụ không cần sử dụng đến khi sang số!

phuongvm

Xe tải
Website
itcom.vn
Chúc lái xe an toàn
Cảnh báo cái chỗ đo đỏ của cụ: Đang đi tốc độ 80 mà cụ bấm cái O/D Off đấy thì không có vọt tý nào đâu cụ nhé :)