Chi hội Nhờ các cụ tư vấn sang tên xe.

Quanmpa

Xe hơi
Em nhờ các cụ nào biết thì tư vấn giúp em vụ giấy tờ này, cụ thể như sau:
Em có chiếc matiz 2, tên cty nhưng ko phải là taxi. Em mua lâu lâu rồi nên bây giừ chỉ còn: Đăng ký xe và Đag kiểm. Vậy muốn sang tên em thì làm như thế nào? Thủ tục cần giấy tờ gì? Chi phí như thế nào?
Mong các cụ cho ý kiến. E xin cảm ơn.

kick

Xe hơi
có lẽ làm theo TT20 em đoán thế vì chưa làm

hoangtung36

Xe điện
cụ chả phải trình bày với Công an là xe không phải taxi đâu =))
Cụ tự đi làm chắc dưới 2 củ, còn nếu thuê em nghĩ khoảng 4-5 củ

Chỉnh sửa cuối:

Mr YenNinh

Xe đạp
Cháu cũng đang quan tâm, cháu muốn sang tên ngoài tỉnh cơ. Ngại mỗi phải đăng kiểm lại vì xe cháu vừa đăng kiểm xong còn gần năm nữa.

Quanmpa

Xe hơi
cụ chả phải trình bày với Công an là xe không phải taxi đâu =))
Cụ tự đi làm chắc dưới 2 củ, còn nếu thuê em nghĩ khoảng 4-5 củ
Cụ chọc em rồi. Em phải nói rõ ràng ko các cụ lại nghĩ....

huyhai2326

Xe hơi
hiiii..vụ này tưởng đơn giản nhỉ, k muốn mất time cụ cứ làm dịch vụ cho nhanh

kick

Xe hơi
dịch vụ tầm 2 củ cho nhanh cụ ạ

Namxlda

Xe tăng
Em tưởng xe cty ra phài hoàn thuế. It cũng 5tr.

Kim Chỉ Nam

Xe điện
Em nhờ các cụ nào biết thì tư vấn giúp em vụ giấy tờ này, cụ thể như sau:
Em có chiếc matiz 2, tên cty nhưng ko phải là taxi. Em mua lâu lâu rồi nên bây giừ chỉ còn: Đăng ký xe và Đag kiểm. Vậy muốn sang tên em thì làm như thế nào? Thủ tục cần giấy tờ gì? Chi phí như thế nào?
Mong các cụ cho ý kiến. E xin cảm ơn.
Chia sẻ với Cụ đây.
1. Tên công ty ( Coi như không còn giấy tờ ) chỉ còn đăng ký xe. Cụ lên Thuế nơi Cụ đang ở, ( quận ) xin xác minh công ty đã xuất hoá đơn hay chưa? ( nếu xuất hoá đơn rồi, thuế xác minh ) Nếu xuất hoá đơn rồi Cụ nộp tiền thuế trước bạ.
2. Có giấy nộp tiền rồi Cụ ra nơi đăng ký nộp và xin tờ khai cấp đăng ký mới ( nếu đúng đợi 7 ngày bấm biển, 7 ngày sau lấy đăng ký )

P/s: bôi trơn khám xe 200k, nộp tờ khai 200k nhé. ( lúc nhận giấy tờ là khám xe luôn )

Làm như trên Cụ không cần làm theo TT12 nữa. Cụ tự đi làm hết khoảng 1.600.000 VNĐ.

Ham choi

Xe hơi
Chi phí khi sang tên đổi chủ xe cũ
Phí sang tên xe đã qua sử dụng chỉ còn 2% khi Nghị quyết 02 của Chính phủ được thực hiện, giảm đáng kể chi phí cho chủ xe khi sang tên. Vậy chủ xe cần phải chuẩn bị những chi phí nào khi sang tên
- Phí trước bạ khi sang tên chủ sở hữu (đăng kí lần 2): 2% giá trị xe:
Giá trị xe đã sử dụng căn cứ theo văn bản bản số 8811/UBND-KT ngày 17/10/2011 của UBND Thành phố Hà Nội về việc ban hành bản giá tối thiểu tính lệ phí trước bạ một số tài sản cũng như các văn bản pháp luật hiện hành cùng đề nghị của Ban Giá, Sở Tài chính Hà Nội đã có quyết định 4601/QĐ-STC ban hành nguyên tắc định giá tài sản đã qua sử dụng để làm căn cứ tính thuế trước bạ.
Theo đó, ô tô đã qua sử dụng được tính giá trị theo thời gian sử dụng kể từ năm sản xuất (năm sản xuất được tính là 1 năm) theo tỷ lệ phần trăm giá trị xe mới cùng loại, cụ thể như sau:
Thời gian đã sử dụng Tỷ lệ giá trị
1 năm 85%
1 - 3 năm 70%
3 - 6 năm 50%
6 - 10 năm 30%
Trên 10 năm 20%
Quyết định này có hiệu lực từ ngày 17/10/2011 và áp dụng trên địa bàn thành phố Hà Nội.
- Lệ phí làm giấy đăng kí và biển số (nếu phải thay biển số):
HĐND thành phố Hà Nội đã thông qua đề xuất mức thu lệ phí làm giấy đăng kí và biển số phương tiện giao thông, cụ thể như sau:
Chủng loại Mức phí
Ô tô (trừ loại dưới 10 chỗ, không kinh doanh vận tải) 500.000đ
Ô tô dưới 10 chỗ không kinh doanh vận tải 20.000.000đ
Tuy nhiên, Nghị quyết 02 không đề cập dòng xe cụ thể nào, đặc biệt là dòng xe bán tải - một trong những phân khúc xe đang được nhiều người tiêu dùng chú ý, bởi dòng xe này, hiện đang chịu mức phí trước bạ cho xe mới là 2% và khi chuyển chủ sở hữu (đăng kí lần 2), liệu mức phí trước bạ có giảm không hay vẫn giữ nguyên ở mức như đăng kí lần 1?
Tư vấn các bước sang tên xe chính chủ
Phí trước bạ đối với ô tô dưới 10 chỗ là 2% giá trị xe; xe khách, xe tải... vẫn 2%. Riêng tất cả các loại mô tô, xe máy, phí trước bạ chỉ mất 1% giá trị xe.
Tính giá trị xe còn lại thế nào?
Theo quyết định mới, thời gian đã sử dụng trong 1 năm được tính còn 85% giá trị xe. Tương tự, thời gian đã sử dụng trên 1 năm đến 3 năm là 70%; 3-6 năm là 50%; 6-10 năm là 30%; trên 10 năm là 20%. Đây là căn cứ để xác định giá tài sản cũ đã qua sử dụng để làm căn cứ tính lệ phí trước bạ.

Phí trước bạ là bao nhiêu? Được tính như thế nào?
Theo quy định mới, phí trước bạ đối với ô tô dưới 10 chỗ là 2% giá trị xe; xe khách, xe tải... vẫn 2%. Riêng tất cả các loại mô tô, xe máy, phí trước bạ chỉ mất 1% giá trị xe.
Lưu ý, phí trước bạ được tính theo giá trị xe tại thời điểm đang sử dụng và đời xe. Xe càng cũ (tính theo năm sản xuất) thì giá trị được tính càng giảm.
Ví dụ giá trị xe mua mới là 300 triệu đồng, sau 3 năm sử dụng giá trị chỉ còn 50% = 150 triệu đồng. Vậy phí trước là được tính theo 2%, nghĩa là chỉ mất 3 triệu đồng.
Mức tính giá trị xe sẽ dựa vào thực tế và có bảng biểu giảm giá trị theo thời gian sử dụng. Khi đi nộp phí, người làm thủ tục sẽ được đối chiếu từng loại cụ thể.
Nộp phí trước bạ ở đâu?
Tại chi cục thuế Quận, nơi cư trú theo hộ khẩu của bạn.
Ví dụ nếu bạn nộp thuế tại quận Long Biên:Chi cục Thuế quận Long Biên 04.387 57718
Số 463 phố Nguyễn Văn Linh – Long Biên.
Đến đâu để làm thủ tục sang tên đổi chủ?
Nộp xong phí trước bạ, bạn sẽ mang giấy tờ đến điểm đăng ký xe để làm thủ tục sang tên. Riêng Hà Nội, hiện nay có 4 điểm đăng ký ô tô và tất cả quận, huyện đều có điểm đăng ký xe máy.
Ví dụ tại địa điểm quận Long Biên:
Cơ sở 4: Tại số 2 đường Long Biên I, quận Long Biên sẽ tiếp nhận hồ sơ đăng ký môtô, ôtô cho chủ xe có hộ khẩu và cơ quan đóng trên địa bàn quận Long Biên, Hoàn Kiếm, huyện Gia Lâm, Đông Anh, Sóc Sơn.
Khi làm thủ tục sang tên đổi chủ, cần mang theo những giấy tờ gì?
Chứng minh nhân dân của chủ vừa mua xe, giấy đăng ký xe, giấy mua bán (đã công chứng), hóa đơn phí trước bạ. Đến nơi đăng ký, bạn sẽ được phát tờ khai. Bạn điền thông tin theo tờ khai này rồi đưa các giấy tờ liên quan cho cán bộ đăng ký để làm thủ tục, đối chiếu.
Sau bao lâu thì nhận được đăng ký mới? Chỉ 2 ngày mà thôi.
Lệ phí làm thủ tục sang tên đổi chủ là bao nhiêu?
Tại Hà Nội, tất cả xe đăng ký mới hay sang tên đều sẽ lấy biển kiểm soát 5 số và lệ phí rất thấp. Nếu xe đã mang biển 5 số, bây giờ sang tên chỉ mất đúng 30.000 đồng. Nếu đổi từ biển 4 số sang 5 số, ô tô mất 150 nghìn đồng, xe máy chỉ 50 nghìn đồng. Tại các tỉnh có thể thấp hơn.
Sau bao lâu thì được nhận biển số mới? Sau 1 tuần là có biển mới.
Vậy toàn bộ quy trình sang tên đổi chủ (kể từ sau khi mua xe), sẽ tốn bao nhiêu tiền?
Ví dụ: Xe giá trị 300 triệu. Phí trước bạ lần 2 sau 3 năm sử dụng là 300 triệu x 50% x 2% = 3 triệu đồng. Đổi biển 4 số sang 5 số mất 150 nghìn đồng. Tổng cộng toàn bộ thủ tục sang tên đổi chủ chỉ 3 triệu 150 nghìn đồng.
- Ngoài ra còn một số phí nữa: Đăng kiểm lại xe, Phí bảo trì đường bộ, Bảo hiểm bắt buộc, bảo hiểm thân vỏ (nếu cần).

Namxlda

Xe tăng
Cám ơn CỤ cho thông tin bổ ích . đã Vodka Cụ rồi nhá .

bacabong

Xe tải
- Lệ phí làm giấy đăng kí và biển số (nếu phải thay biển số):
HĐND thành phố Hà Nội đã thông qua đề xuất mức thu lệ phí làm giấy đăng kí và biển số phương tiện giao thông, cụ thể như sau:
Chủng loại Mức phí
Ô tô (trừ loại dưới 10 chỗ, không kinh doanh vận tải) 500.000đ
Ô tô dưới 10 chỗ không kinh doanh vận tải 20.000.000đ
Tuy nhiên, Nghị quyết 02 không đề cập dòng xe cụ thể nào, đặc biệt là dòng xe bán tải - một trong những phân khúc xe đang được nhiều người tiêu dùng chú ý, bởi dòng xe này, hiện đang chịu mức phí trước bạ cho xe mới là 2% và khi chuyển chủ sở hữu (đăng kí lần 2), liệu mức phí trước bạ có giảm không hay vẫn giữ nguyên ở mức như đăng kí lần 1?
....
Tổng cộng toàn bộ thủ tục sang tên đổi chủ chỉ 3 triệu 150 nghìn đồng.
- Ngoài ra còn một số phí nữa: Đăng kiểm lại xe, Phí bảo trì đường bộ, Bảo hiểm bắt buộc, bảo hiểm thân vỏ (nếu cần).
Cụ cho em hỏi vụ 20 triệu kia là thế nào. em mua xe ở sài gòn, mà đổi chủ tại HN - e ở HN. đồng thời không còn giấy mua bán thì có được không?
em có phải mất 20 củ vụ ra biển HN ko cụ

xe dap dien pt

Xe hơi
em vừa làm song đến công an tỉnh làm qua cò 1tr5 .không phải làm gì hết cả bấm biển nó bấm luôn .được số 19A 081.82 ngon choét hi.

Spark10

Xe tải
Chúc mừng cụ, biển dễ nhớ nhỉ

Ham choi

Xe hơi
Đấy là ở tỉnh, còn ở Hà Nội, Thành Phố HCM lệ phí này cao hơn gấp nhìu lần đó

xe3banhtuche

Xe tải
CỤ ko có hóa đơn GTGT của công ty thì muôn đời ko sang tên đc ạ !
Cháu có con HONDA PS tên công ty xong mất đăng ký ko thể làm lại đc luôn ạ !
Nó bắt có hóa đơn của công ty kia ! mà công ty tư nhân nó giải thể từ bao h rồi cơ !

LUẬT LÀ THẾ

trantuan86hd

Xe tải
Cụ Ham chơi cho em hỏi với. Em mua xe cùng tỉnh, đã ra biển 5 số. Em mua của thợ xe. Chủ cũ đã làm hợp đồng ủy quyền cho thợ. Giờ thợ bán cho em cũng làm hợp đồng ủy quyền dưới danh nghĩa người đại diện chủ xe. Giờ em muốn sang tên em chính chủ. Em ra phòng thuế xin nộp phí trước bạ, nhân viên phòng thuế bắt phải có hợp đồng trước kia của chủ xe và thợ. Nếu không có họ không cho nộp. Giờ hợp đồng trước thợ làm mất, chủ cũ đi nước ngoài. Vậy em phải làm sao để nộp được thuế để sang tên em. Rất mong được các cụ chỉ giáo ah.