Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

ngochoangimsat

Xe tăng
Đợt trước cụ [@tungvv;298860] hỏi cái mạch shutdown tự động cho RPI khi tắt xe. Cháu thấy có người đã chia sẻ mạch này rồi đây. CỤ có thế tham khảo nhưng cháu nghĩ nếu ko có một lượng kiến thức kỹ thuật điện tử cụ sẽ khó làm đấy:

Bài viết gốc thì ở đây: http://engineeringdiy.freeforums.org/power-off-safety-rasperry-t155.html

Nhưng nhìn vào bên đó chắc cụ sẽ không làm theo được hoặc khó làm, vì mạch không có giải thích. Cháu đã xem cái mạch và có thể giải thích nó được cho cụ hiểu.

- Trước hết tải toàn độ mã nguồn của code cần thêm vào RPi, sơ đồ mạch điện, mạch in tại đây: http://www.mediafire.com/download/o2avr2cjs2y8jvy/Shutdown.rar

Bên trong đó gồm:
1. File Instructions.rtf hướng dẫn cách copy shutdown.py và shutdown.sh và RPI cũng như cách thiết lập để chạy nó mỗi lần RPI khởi động.
2. File RPI Power supply brd.pdf là file in ra giấy đề can rồi đem dùng bàn là (bàn là quần áo ấy) để là cái mạch in trên giấy đề can lên phíp đồng phục vụ công tác làm mạch in. Kỹ thuật làm mạch in thủ công có thể xem nhiều trên mạng. Hay trên Youtube xem tại đây: http://www.youtube.com/watch?v=vKrumYMADTM
3. File RPI Power supply full.pdf bao gồm mạch in và linh kiện đặt bên trên để phục vụ công tác lắp đặt linh kiện.
4. RPI Power supply sch.pdf là sơ đồ nguyên lý của mạch điện. Cháu biết nhìn vào sơ đồ này một số cụ sẽ rất rối bời vì nó không dành cho tất cả mọi người hểu được. Nhưng nếu chỉ cần làm sao có đc mạch thì không cần hiểu, cháu sẽ giải thích những chỗ cần hiểu để làm ra nó.
5. File RPI Power supply.sch là file sơ đồ thiết kế trên phần mềm vẽ mạch điện tử mà nó in ra mấy cái PDF bên trên. Cái này các cụ ko cần đâu.
6. File shutdown.py là file thực thi mã shutdown RPI khi tắt xe ô tô.
7. File shutdown.sh là file chạy tự động mỗi lần khởi động RPI để load cái file shutdown.py bên trên.

Phần giải thích của cháu:

Trước hết nhìn vào sơ đồ nguyên lý và sơ đồ mạch in đã:

Sơ đồ nguyên lý

Sơ đồ mạch in và vị trí câu dây

Giải thích nguyên lý hoạt động:

- Đầu tiên khi xe đang tắt máy, sơ đồ như hình trên rơ le ngắt và RPI không có điện.

- Khi bật khóa điện, điện từ đường ACC vào ÍC tạo ra điện 5v điều khiển Transistor T1 đóng rơ le cấp điện cho IC2 lấy điện từ nguồn cố định 12V ắc quy và ổn áp ra 5V cho RPI hoạt động. Khi Rpi hoạt động chân GPIO26 của RPI sẽ có điện 3,3V, điện này lấy cho vào đường OUT trên sơ đồ nguyên lý để duy trì trạng thái đóng mạch cho Transistor T1, vì vậy ngay khi tắt khóa điện xe thì RPi vẫn ko bị tắt ngay theo mà nó vẫn làm việc (để thực hiện các mã shutdown). Đồng thời quá trình khởi động xe thì rơ le ở góc dưới bên trái của sơ đồ chuyển trạng thái (điểm 4 sẽ nối với điểm 5 và để hở mạch điều khiển chân 19 để nó duy trì mức cao 3,3V). Ngoài ra từ chân GPIO2 cũng cấp điện 5V vào điểm RPI5V trên sơ đồ để nuôi rơ le trong giai đoạn thực hiện lệnh shutdown (vì lúc đó đường ACC đã mất điện rồi).

- Khi tắt xe tắt khóa điện thì rơ re (cái ở góc dưới bên trái của sơ đồ) sẽ trở về trang thái như trên sơ đồ - tức là điểm 4 sẽ nối với điểm 10 và điểm 3) kéo chân 19 xuống mức thấp (0V) mã nguồn trong file shutdown.py chỉ chờ có lúc này và đếm cho việc mất điện chân 19 (nghĩa là 0V) duy trì đạt 5S thì nó thực hiện lệnh shutdown RPI (sở dĩ đặt 5S để tránh nó tắt nhầm do nhiễu đột ngột hoặc gì đó - có thể đặt lại giá trị này trong file đoạn if (button_press_timer > 5) thành bao nhiêu tùy các cụ) .

- Một khi RPI đã shutdown điện 5V trên chân GPIO mất và rơ le nhả tiếp điểm, ngắt toàn bộ mạch ra khỏi nguồn. Trở về trạng thái ban đầu.
Chu trình làm việc tiếp theo lặp lại như cháu đã mô tả bên trên.

Tuy mạch trên làm việc bình thường nhưng nêu cụ nào thực sự cần làm thì có thể trao đổi thêm với cháu vì dùng IC 7805 là IC tuyến tính để hạ 12V xuống 5V với dòng 1A thì ko hợp lý (dùng đến 7W để đốt nóng con IC1 một cách vô ích và gây nóng ran), nó rất nóng và lãng phí điện năng. Có thể thay con IC2 thành mạch dùng IC ổn áp xung sẽ đơn giản mà ko cần lắp tản nhiệt cồng kềnh, lại tiêu hao điện năng trên IC thấp. Phân tích về lợi thế của IC ổn áp xung, sơ đồ mạch và linh kiện có thể xem thêm bài này của cháu: http://www.otofun.net/threads/643635-em-xin-huong-dan-ve-su-dung-ic-7812-on-ap-12v?p=21603174#post21603174

Chỉnh sửa cuối:

tungvv

Xe tải
Đợt trước cụ [@tungvv;298860] hỏi cái mạch shutdown tự động cho RPI khi tắt xe. Cháu thấy có người đã chia sẻ mạch này rồi đây. CỤ có thế tham khảo nhưng cháu nghĩ nếu ko có một lượng kiến thức kỹ thuật điện tử cụ sẽ khó làm đấy:

Bài viết gốc thì ở đây: http://engineeringdiy.freeforums.org/power-off-safety-rasperry-t155.html

Nhưng nhìn vào bên đó chắc cụ sẽ không làm theo được hoặc khó làm, vì mạch không có giải thích. Cháu đã xem cái mạch và có thể giải thích nó được cho cụ hiểu.

- Trước hết tải toàn độ mã nguồn của code cần thêm vào RPi, sơ đồ mạch điện, mạch in tại đây: http://www.mediafire.com/download/o2avr2cjs2y8jvy/Shutdown.rar

Bên trong đó gồm:
1. File Instructions.rtf hướng dẫn cách copy shutdown.py và shutdown.sh và RPI cũng như cách thiết lập để chạy nó mỗi lần RPI khởi động.
2. File RPI Power supply brd.pdf là file in ra giấy đề can rồi đem dùng bàn là (bàn là quần áo ấy) để là cái mạch in trên giấy đề can lên phíp đồng phục vụ công tác làm mạch in. Kỹ thuật làm mạch in thủ công có thể xem nhiều trên mạng. Hay trên Youtube xem tại đây: http://www.youtube.com/watch?v=vKrumYMADTM
3. File RPI Power supply full.pdf bao gồm mạch in và linh kiện đặt bên trên để phục vụ công tác lắp đặt linh kiện.
4. RPI Power supply sch.pdf là sơ đồ nguyên lý của mạch điện. Cháu biết nhìn vào sơ đồ này một số cụ sẽ rất rối bời vì nó không dành cho tất cả mọi người hểu được. Nhưng nếu chỉ cần làm sao có đc mạch thì không cần hiểu, cháu sẽ giải thích những chỗ cần hiểu để làm ra nó.
5. File RPI Power supply.sch là file sơ đồ thiết kế trên phần mềm vẽ mạch điện tử mà nó in ra mấy cái PDF bên trên. Cái này các cụ ko cần đâu.
6. File shutdown.py là file thực thi mã shutdown RPI khi tắt xe ô tô.
7. File shutdown.sh là file chạy tự động mỗi lần khởi động RPI để load cái file shutdown.py bên trên.

Phần giải thích của cháu:

Sơ đồ nguyên lý

Sơ đồ mạch in và vị trí câu dây

Giải thích nguyên lý hoạt động:

- Đầu tiên khi xe đang tắt máy, sơ đồ như hình trên rơ le ngắt và RPI không có điện.

- Khi bật khóa điện, điện từ đường ACC vào ÍC tạo ra điện 5v điều khiển Transistor T1 đóng rơ le cấp điện cho IC2 lấy điện từ nguồn cố định 12V ắc quy và ổn áp ra 5V cho RPI hoạt động. Khi Rpi hoạt động chân GPIO26 của RPI sẽ có điện 3,3V, điện này lấy cho vào đường OUT trên sơ đồ nguyên lý để duy trì trạng thái đóng mạch cho Transistor T1, vì vậy ngay khi tắt khóa điện xe thì RPi vẫn ko bị tắt ngay theo mà nó vẫn làm việc (để thực hiện các mã shutdown). Đồng thời quá trình khởi động xe thì rơ le ở góc dưới bên trái của sơ đồ chuyển trạng thái (điểm 4 sẽ nối với điểm 5 và để hở mạch điều khiển chân 19 để nó duy trì mức cao 3,3V). Ngoài ra từ chân GPIO2 cũng cấp điện 5V vào điểm RPI5V trên sơ đồ để nuôi rơ le trong giai đoạn thực hiện lệnh shutdown (vì lúc đó đường ACC đã mất điện rồi).

- Khi tắt xe tắt khóa điện thì rơ re (cái ở góc dưới bên trái của sơ đồ) sẽ trở về trang thái như trên sơ đồ - tức là điểm 4 sẽ nối với điểm 10 và điểm 3) kéo chân 19 xuống mức thấp (0V) mã nguồn trong file shutdown.py chỉ chờ có lúc này và đếm cho việc mất điện chân 19 (nghĩa là 0V) duy trì đạt 5S thì nó thực hiện lệnh shutdown RPI (sở dĩ đặt 5S để tránh nó tắt nhầm do nhiễu đột ngột hoặc gì đó - có thể đặt lại giá trị này trong file đoạn if (button_press_timer > 5) thành bao nhiêu tùy các cụ) .

- Một khi RPI đã shutdown điện 5V trên chân GPIO mất và rơ le nhả tiếp điểm, ngắt toàn bộ mạch ra khỏi nguồn. Trở về trạng thái ban đầu.
Chu trình làm việc tiếp theo lặp lại như cháu đã mô tả bên trên.

Tuy mạch trên làm việc bình thường nhưng nêu cụ nào thực sự cần làm thì có thể trao đổi thêm với cháu vì dùng IC 7805 là IC tuyến tính để hạ 12V xuống 5V với dòng 1A thì ko hợp lý (dùng đến 7W để đốt nóng con IC1 một cách vô ích và gây nóng ran), nó rất nóng và lãng phí điện năng. Có thể thay con IC2 thành mạch dùng IC ổn áp xung sẽ đơn giản mà ko cần lắp tản nhiệt cồng kềnh, lại tiêu hao điện năng trên IC thấp. Phân tích về lợi thế của IC ổn áp xung, sơ đồ mạch và linh kiện có thể xem thêm bài này của cháu: http://www.otofun.net/threads/643635-em-xin-huong-dan-ve-su-dung-ic-7812-on-ap-12v?p=21603174#post21603174
Rất cảm ơn cụ vì sự chịu khó và nhiệt tình giúp anh em.

Em đọc qua các hướng dẫn của cụ thì thấy kiến thức mình còn hạn chế quá, khả năng để làm được cái này chắc chỉ những người am hiểu về kỷ thuật điện. Hóng chờ các cụ cao tay làm thử hoặc chờ họ bán rồi mua vậy. Chắc ít bữa nữa họ cũng sẽ tích hợp vào Rapi trong các phiên bản tới thôi cụ nhỉ.

ngochoangimsat

Xe tăng
Rất cảm ơn cụ vì sự chịu khó và nhiệt tình giúp anh em.

Em đọc qua các hướng dẫn của cụ thì thấy kiến thức mình còn hạn chế quá, khả năng để làm được cái này chắc chỉ những người am hiểu về kỷ thuật điện. Hóng chờ các cụ cao tay làm thử hoặc chờ họ bán rồi mua vậy. Chắc ít bữa nữa họ cũng sẽ tích hợp vào Rapi trong các phiên bản tới thôi cụ nhỉ.
Làm cái trên thì kiến thíc điện tử còi còi như cháu là dư sức rồi ko cần cao siêu. Cái cần duy nhất là sự đam mê và nhu cầu thực sự.

Cháu đang nghĩ một cách khác làm đơn giản hơn, ai cũng làm được nhưng cụ bấm giờ hộ cháu xem khi RPi đang phát phim mà bấm vào nút shutdown (nút cụ gán trên bàn phím ấy) thì sau mấy giây RPi nó tắt hẳn. Cháu cần chính xác số giây này để thiết kế mạch dùng siêu tụ điện là đảm bảo lắp cực đơn giản gọn nhẹ.
Nguyên lý siêu tụ điện giống như phương án dùng Pin cho Rpi, nhưng dùng Pin thì vấn đề phải nạp cho pin cũng phức tạp. Dùng siêu tụ có dung lượng đủ nuôi RPI trong thời gian shutdown thì mạch gần như ko phải lắp gì. Chỉ chế nhẹ cái tẩu một tí là đc.

Phương trình xả điện của tụ có thể tính online tại đây (cháu chỉ ké bài sau này tìm lại cho dễ cụ ko cần xem cái này đâu)
http://hyperphysics.phy-astr.gsu.edu/hbase/electric/capdis.html

Theo tính toán của cháu, chỉ cần mua 2 con siêu tụ điện có điện dung 100F (pha ra) , điện áp chịu đựng mỗi con 2,7V. Mắc nối tiếp sẽ được một con tụ tương đương có khả năng chịu điện áp 5,4V và điện dung 50F (mất một nửa khi mắc 2 con nối tiếp) . Khi đó với dòng làm việc max của con RPI B+ là 1A thì tụ này đủ nuôi cho RPi chạy được trong 10s trước khi điện áp tụ sụp xuống mức cho phép 4,8V để RPi vẫn còn làm việc bình thường.

- Theo khảo sát khi điện áp tụt xuống 4,6V thì RPI bắt đầu ko nhận bàn phím, khi điện áp tụ xuống 4,4V RPi ko nhận chuột và bắt đầu lag, treo. Nguồn: http://www.petervis.com/Raspberry_PI/Raspberry_PI_Power_Supply/Raspberry_PI_Minimum_Voltage.html

Con tụ có giá trị phù hợp và giá cả cũng khá vừa là con tụ đúng 100F, điện áp 2,7V, giá 16$ một con. http://www.ebay.com/itm/6pcs-New-Original-Super-Capacitor-2-7V100F-22-45mm-Farad-Capacitor-Free-Shipping-/261715214371

Con thứ hai cũng hay, 500F, điện áp 2,7V , giá 12$ một em (dung lượng lớn mà lại rẻ hơn con trên vì nó kích thước lớn hơn): http://www.ebay.com/itm/2pcs-Farad-Capacitor-2-7V-500F35-60MM-Super-Capacitor-/231480200458

Với con 500F này lắp 2 con để đảm bảo điện chịu được 5V thì điện dung còn 250F , RPi chạy được sau mất nguồn 50S thì điện áp tụt từ 5V xuống 4,8V. Quá ngon- gần một phút. Kể cả RPI2 cũng đảm bảo đủ thời gian Shutdown cho dù nó phải nuôi cả ổ cứng bằng nguồn USB của RPI2 (giả sử RPi tiêu nguồn 2A thì cũng chạy được 20S để chờ shutdown).

Khi nào về nước cháu chuột bạch trước phương án này, làm việc ok thì share rộng rãi để các cụ làm. Cách làm thì ko có gì có thể đơn giản hơn, chỉ việc cho 2 con tụ này vào trong bộ vỏ RPI, mắc nó vào đường nguồn đầu vào. Từ chân cấp 12V của tẩu, trích một lỗ nhỏ để luồn cái dây ra ngoài qua 2 con điện trở hạ 12V xuống 3V và đưa thẳng vào chân GPIO9 và vẫn dùng cái code của mạch điện shutdown bên trên là đảm bảo đúng yêu cầu . Ko cần làm cái mạch rườm rà kia làm gì

Chỉnh sửa cuối:

guong hau

Xe đạp
Làm cái trên thì kiến thíc điện tử còi còi như cháu là dư sức rồi ko cần cao siêu. Cái cần duy nhất là sự đam mê và nhu cầu thực sự.

Cháu đang nghĩ một cách khác làm đơn giản hơn, ai cũng làm được nhưng cụ bấm giờ hộ cháu xem khi RPi đang phát phim mà bấm vào nút shutdown (nút cụ gán trên bàn phím ấy) thì sau mấy giây RPi nó tắt hẳn. Cháu cần chính xác số giây này để thiết kế mạch dùng siêu tụ điện là đảm bảo lắp cực đơn giản gọn nhẹ.
Nguyên lý siêu tụ điện giống như phương án dùng Pin cho Rpi, nhưng dùng Pin thì vấn đề phải nạp cho pin cũng phức tạp. Dùng siêu tụ có dung lượng đủ nuôi RPI trong thời gian shutdown thì mạch gần như ko phải lắp gì. Chỉ chế nhẹ cái tẩu một tí là đc
Thanks cụ hướng dẫn rất cụ thể

tungvv

Xe tải
Nguyên lý siêu tụ điện giống như phương án dùng Pin cho Rpi, nhưng dùng Pin thì vấn đề phải nạp cho pin cũng phức tạp. Dùng siêu tụ có dung lượng đủ nuôi RPI trong thời gian shutdown thì mạch gần như ko phải lắp gì. Chỉ chế nhẹ cái tẩu một tí là đc.
...
Em đã bấm thử shutdown thì nó dao động trong khoảng 20-25s là tắt Rapi cụ ạ. Khi dùng USB thì nó khoảng 18-20s, Khi có HDD thì nó chậm hơn khoảng 5s.

ngochoangimsat

Xe tăng
Em đã bấm thử shutdown thì nó dao động trong khoảng 20-25s là tắt Rapi cụ ạ. Khi dùng USB thì nó khoảng 18-20s, Khi có HDD thì nó chậm hơn khoảng 5s.
Lâu vậy thì ko ổn với siêu tụ rồi. Để tụ nuôi đc lâu vậy dung lượng lớn, mà dung lượng lớn lúc mới khởi động xe, nạp ụ chắc hơn 1-2 phút điện mới tăng đủ 5v để Rpi chạy.

chickenkts

Xe máy
Lắp cho màn hình gối thì RPI là sự lựa chọn hoàn hảo cụ ạ. F1 có thể xem phim, nghe nhạc, chơi game tùy thích. Ko có một sản phẩm nào phục vụ cho màn hình gối tốt hơn RPI đâu ạ, bởi nó mang trong mình sự tiện lợi của một máy vi tính. Khi lắp màn hình gối thì chắc nghe tai nghe chứ có nối ra loa trên xe đâu. Vấn đề kêu xè xè khi cụ vừa nghe nhạc vừa sạc điện thoại là do nhiễu nguồn sạc, cái đó có thể giải đc.

Nếu cụ đã từng chơi game huyền thoại của các đầu 4 nút (NES) hay 6 nút (SEGA) ngày xưa thì cụ sẽ biết rằng RPI nó chạy hoàn hảo các hệ thống đó bằng trình giả lập, phục vụ F1 hợp lý. Giá thì chả kiếm được cái gì rẻ hơn RPI

Còn chỉ nghe CD thì cụ [@tungvv;298860] khuyên cụ là chính xác đấy, làm vài cái CD là hết nhạc yêu thích thôi. lại chẳng phải đầu tư gì thêm. CÒn nếu cụ có màn hình (có thể mua cái màn hình nhỏ nhỏ 4,3 inch có 550k thôi- giá mua online bên tàu thì có 15$) thì lắp RPI sẽ rất tiện lợi ở chỗ cụ có thể tải các loại nhạc từ các nơi khác nhau trên mạng về và dùng luôn không cần phải convert gì cả, đó là cái lợi của RPI ạ.

Tuy nhiên nếu cụ chưa lắp màn hình gối thì cũng ko cần làm mấy cái trên vì các màn hình gối đời mới bây giờ rất rẻ (chỉ 150-250$ một đôi mua từ trung quốc) nó tích hợp cả đầu đọc đĩa dvd, có cả trình chơi gảme sẵn và có điều khiển game đi kèm cùng tai nghe không dây). CỤ có thể mua các loại màn hình gối đó tại: http://vi.aliexpress.com/item/Car-Pillow-Headrest2-9-LCD-Monitors-DVD-Player-Game-Video-FM-IR-Headsets/1876983697.html?s=p

Giá cái trên chỉ 220$ mà mua được 2 chiếc cho 2 ghế sau luôn ạ.
cụ giải cho em vụ nhiễu nguồn sạc ạ. Pi e đã lắp, gối đầu thì cũng sẵn, hình cũng đã lên, Aux cũng đã làm, còn mỗi tiếng nữa thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
cụ giải cho em vụ nhiễu nguồn sạc ạ. Pi e đã lắp, gối đầu thì cũng sẵn, hình cũng đã lên, Aux cũng đã làm, còn mỗi tiếng nữa thôi ạ
Vấn đề là nếu ko dùng sạc tiếng ok. Chỉ bị nhiễu khi cắm sạc thì thay sạc khác, chất lượng hơn là đc. Còn nếu là do rpi thì vào setting của nó đặt lại cho ra analog là đc

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Bên đới có được nghỉ 1/5 không cụ ơi ? Bên này nghỉ hết tuần, dài như Tết AL :)
Have a good time !
Vâng chúc cụ cùng gia đình có kỳ nghỉ vui vẻ. Bọn cháu thời gian thì có nghỉ 1/5 vì đây là ngày quốc tế lao động cơ mừ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Ksxdcd

Xe điện
Chào bác Ngochoangimsat.
Em trước có theo rõi thớt bác tạo ở http://www.otofun.net/threads/787029-huong-dan-lap-he-thong-choi-nhac-losless-va-phim-hd-tren-kia-k3https://www.otosaigon.com/threads/huong-dan-lap-he-thong-choi-nhac-losless-va-phim-hd-tren-xe.8636761/

Em thấy vấn đề bác đặt ra rất hay và chi tiết cụ thể. Nói thực như gãi đúng chỗ ngứa của em vì em cũng đang tìm cách để tai trâu của em nghe được nhạc lossless qua hệ thống Audio trên xe (nó chỉ phát MP3 và WMA nhận được qua cổng cắm USB) mà chưa có giải pháp nào khả dĩ có thể làm và ít tốn kém.
Vừa rồi em kiếm đc con Raspberry Pi type B, cũng thử tập tọe lắp theo một số chỉ dẫn của bác.
Nó đây :

Em báo cáo sơ bộ kết quả như sau :
- Em đã đấu nối con Raspberry Pi B vào hệ thống audio của xe và đã nghe được nhạc lossless một cách khá hài lòng với chất lượng âm thanh của hệ thống loa của xe. Hơn hẳn so với nghe MP3 hoặc WMA. Có lẽ chỉ kém 1 chút so với hệ thống Home theater.
- Cách em làm đơn giản : Nguồn nuôi cắm qua cổng USB của ổ cắm tẩu hút thuốc. Đầu vào em cắm 1 USB 8GB chứa nhạc lossless (có đuôi wav, dts, ape, flac….) qua cổng USB. Đầu ra jack cắm vàng vào cổng video màn hình 10.1” của Think+, đầu ra jack cắm audio 3.5mm ra jack hoa sen 1.5mm ( cổng ra màu xanh, jack màu đen) cho kênh audio left & right .
Để điều khiển con Raspberry Pi này hơi lằng nhằng 1 chút. Em phải dùng smartphone phát wifi (portable wifi hotspot), sau đó chạy app XBMC (yatse) để điều khiển như remote.

Ksxdcd

Xe điện
Vấn đề còn lại do em không phải là dân điện tử nên muốn hỏi thêm bác Ngochoangimsat :
1. Xe em có cổng AUX in có thể cắm đầu ra jack cắm audio 3.5mm ( cổng ra màu xanh, jack màu đen) của con Pi này vào cổng AUX in - khi đó có sự khác biệt nào so với cách em đấu nối trong post trước hay không?
2. Remote cho con Raspberry Pi : em thử dùng smartphone điều khiển như post trước đã nói thì chỉ khoảng hơn 2 giờ là hết cục pin ( khoảng 2800 mAh) mà thường chỉ gọi em dùng đc đến 4-5 ngày. Như vậy cách này không ổn về lâu dài. Cách giải quyết là dùng 1 remote chạy bằng IR lập trình lại bằng raspbian là có thể dùng được. Kể cũng hơi dở vì trên xe lại có 1 cái remote của TV hoặc đầu máy nào đó và trường hợp em dấu con Pi này vào trong hộc thì remote IR này sẽ không còn tác dụng. Như vậy em phải kiếm Rii i8 2.4GHz Wirelesss Touchpad Keyboard with Mouse để giải quyết triệt để việc này.
3. Hiên nay em mới thử chứ chưa dùng thường xuyên nên muốn hỏi thêm về việc phải lắp thêm những gì để con Pi này tự động phát nhạc khi khởi động máy xe và tự động shutdown khi tắt máy. Em thấy có hướng dẫn ở mấy pages trước nhưng cũng phức tạp đối với tay ngang như em. Nếu chỉ tắt nguồn ( power off mà không shutdown ) thì có ảnh hưởng gì đến máy hoặc hệ thống nói chung không?

Mong bác bớt chút thời gian chỉ bảo thêm !

Thank so much !

ngochoangimsat

Xe tăng
Vấn đề còn lại do em không phải là dân điện tử nên muốn hỏi thêm bác Ngochoangimsat :
1. Xe em có cổng AUX in có thể cắm đầu ra jack cắm audio 3.5mm ( cổng ra màu xanh, jack màu đen) của con Pi này vào cổng AUX in - khi đó có sự khác biệt nào so với cách em đấu nối trong post trước hay không?
2. Remote cho con Raspberry Pi : em thử dùng smartphone điều khiển như post trước đã nói thì chỉ khoảng hơn 2 giờ là hết cục pin ( khoảng 2800 mAh) mà thường chỉ gọi em dùng đc đến 4-5 ngày. Như vậy cách này không ổn về lâu dài. Cách giải quyết là dùng 1 remote chạy bằng IR lập trình lại bằng raspbian là có thể dùng được. Kể cũng hơi dở vì trên xe lại có 1 cái remote của TV hoặc đầu máy nào đó và trường hợp em dấu con Pi này vào trong hộc thì remote IR này sẽ không còn tác dụng. Như vậy em phải kiếm Rii i8 2.4GHz Wirelesss Touchpad Keyboard with Mouse để giải quyết triệt để việc này.
3. Hiên nay em mới thử chứ chưa dùng thường xuyên nên muốn hỏi thêm về việc phải lắp thêm những gì để con Pi này tự động phát nhạc khi khởi động máy xe và tự động shutdown khi tắt máy. Em thấy có hướng dẫn ở mấy pages trước nhưng cũng phức tạp đối với tay ngang như em. Nếu chỉ tắt nguồn ( power off mà không shutdown ) thì có ảnh hưởng gì đến máy hoặc hệ thống nói chung không?

Mong bác bớt chút thời gian chỉ bảo thêm !

Thank so much !
Vấn đề tự phát lại, tự phát tiếp bài nhạc đang phát trước đó sau khi khởi động lại xe đã hoàn hảo nhờ addon của cụ [@TVPL;118299] , cháu đã để link ở bài 1 rồi cho dễ tìm đê làm theo đó.
Vấn đề điều khiển nhanh hết pin do điện thoại phát wifi thì cụ hãy làm ngược lại là chi con rpi phát wifi, điện thoại kết nối vào thì chuyện pin sẽ ok ngay.
Vấn đề nối aux và cách của cụ là y hệt nhu về chất lượng.
Còn để auto shutdown khi tắt xe nếu cụ thực sự muốn làm, có nhu cầu và đam mê thực sự, cháu có thể hướng dẫn cụ chi tiết đến mức mua linh kiện gì ở đâu, làm thế nào, ủi mạch in ra sao và lắp ráp linh kiện lên mạch in thế nào cũng như cung cấo hình ảnh 3d về bo mạch cho cụ dễ hiểu. Cái mạch ở mấy trang trước cháu đã thiết kế lại trên máy tính ròi, ra cả hỉnh ảnh 3d của linh kiện xem dễ hiểu lắm ạ.

Việc shutdown không an toàn, nghĩa là ko shutdown mà cứ tắt thì RPI sẽ ko vấn đề gì, nếu có vấn đề gì phát sinh thì chỉ là có thể gây chút lỗi cho ổ cứng, tuy nhiên RPI chạy thì chỉ đọc ổ cứng (vì khi xem phim nghe nhạc là đang đọc dữ liệu chứ ko ghi ) nên mất điện đột ngột ko ảnh hưởng gì lắm. Nếu cụ đã dùng điều khiển hoặc bàn phím Rii thì cụ đặt một nút shutdown cũng được, bấm một phát trước khi tắt xe nếu cụ ko yên tâm, còn mọi ngừoi vẫn ko cần shutdown và chưa ai bị sao cả đâu ạ.

Về mạch điện ví dụ như mấy cái hình này, nhìn vào dễ hiểu hơn nhiều với nhìn vào sơ đồ, cháu vẽ trên phần mềm thiết kế và mô phỏng mạch điện tử Proteus, mọi tính năng làm việc đã được cháu kiểm tra kỹ trên máy tính và nó hoạt động ok. Cụ nào biết dùng Proteus cháu gửi file cho mà sửa, thích sắp đặt lại vị trí linh kiện hay thêm bớt các linh kiện vào sơ đồ thế nào thì tùy chỉnh:

Chỉnh sửa cuối:

Ksxdcd

Xe điện
Vấn đề tự phát lại, tự phát tiếp bài nhạc đang phát trước đó sau khi khởi động lại xe đã hoàn hảo nhờ addon của cụ [@TVPL;118299] , cháu đã để link ở bài 1 rồi cho dễ tìm đê làm theo đó.
Vấn đề điều khiển nhanh hết pin do điện thoại phát wifi thì cụ hãy làm ngược lại là chi con rpi phát wifi, điện thoại kết nối vào thì chuyện pin sẽ ok ngay.
Vấn đề nối aux và cách của cụ là y hệt nhu về chất lượng.
Còn để auto shutdown khi tắt xe nếu cụ thực sự muốn làm, có nhu cầu và đam mê thực sự, cháu có thể hướng dẫn cụ chi tiết đến mức mua linh kiện gì ở đâu, làm thế nào, ủi mạch in ra sao và lắp ráp linh kiện lên mạch in thế nào cũng như cung cấo hình ảnh 3d về bo mạch cho cụ dễ hiểu. Cái mạch ở mấy trang trước cháu đã thiết kế lại trên máy tính ròi, ra cả hỉnh ảnh 3d của linh kiện xem dễ hiểu lắm ạ.

Việc shutdown không an toàn, nghĩa là ko shutdown mà cứ tắt thì RPI sẽ ko vấn đề gì, nếu có vấn đề gì phát sinh thì chỉ là có thể gây chút lỗi cho ổ cứng, tuy nhiên RPI chạy thì chỉ đọc ổ cứng (vì khi xem phim nghe nhạc là đang đọc dữ liệu chứ ko ghi ) nên mất điện đột ngột ko ảnh hưởng gì lắm. Nếu cụ đã dùng điều khiển hoặc bàn phím Rii thì cụ đặt một nút shutdown cũng được, bấm một phát trước khi tắt xe nếu cụ ko yên tâm, còn mọi ngừoi vẫn ko cần shutdown và chưa ai bị sao cả đâu ạ.

Về mạch điện ví dụ như mấy cái hình này, nhìn vào dễ hiểu hơn nhiều với nhìn vào sơ đồ, cháu vẽ trên phần mềm thiết kế và mô phỏng mạch điện tử Proteus, mọi tính năng làm việc đã được cháu kiểm tra kỹ trên máy tính và nó hoạt động ok. Cụ nào biết dùng Proteus cháu gửi file cho mà sửa, thích sắp đặt lại vị trí linh kiện hay thêm bớt các linh kiện vào sơ đồ thế nào thì tùy chỉnh:

Cám ơn bác Ngochoangimsat đã trả lời.

Về cơ bản như vậy các vấn đề em vướng mắc đã đc giải quyết. Còn việc shutdown máy chắc em cứ để vậy tự tắt khi power off - như bác nói cũng không cõ vân đề gì nghiêm trọng quá xảy ra, sắp tới sẽ kiếm kiếm Rii i8 2.4GHz Wirelesss Touchpad Keyboard with Mouse - sẽ giải quyết luôn việc điều khiển cũng như shutdown máy. Lâu dài em sẽ tiếp tục vọc vạch làm thêm 1 mạch như bác đã hướng dẫn cho trọn vẹn.
Em đã kiếm đc dây nối có 2 đầu 3.5mm và sẽ thử xem sao - nó đỡ phải cắm 2 jack hoa sen. Dù sao chất lượng âm cũng không khác biệt gì, thêm 1 option để chọn !
Em sẽ nghiên cứu kỹ add on bác đã đưa lên page đầu của bác TVPL để tiện lợi hơn . Thực tế lên xe là chạy và phải chăm chú nhìn đường, không thể phân tâm trước tình hình đường xá ở VN cũng như văn hóa tham gia giao thông rất lùn của nhiều người - nên cũng ít khi có thời gian lựa chọn bài hát hay bản nhạc, chỉ bật lên là muốn nó chạy theo play list là được.

Thanks bác so much !

Kim_trong_ven

Xe tải
Tiếp tục hóng các bác... kụ nào hoàn chỉnh cho em thẩm du với nhé... em cũng máu^^

tungvv

Xe tải
Tiếp tục hóng các bác... kụ nào hoàn chỉnh cho em thẩm du với nhé... em cũng máu^^
Bẩm cụ, theo HD trong thớt này thì cụ nào cũng đã hoàn chỉnh cả rồi, ko còn trở ngại gì lớn, chỉ có điều mỗi cụ thích điều khiển rapi mỗi kiểu khác nhau mà thôi (IR, key board Wifi, Mobi wifi ...) . Cụ cứ bắc tay làm ngay là OK rồi đó, ko có gì để mà hóng nữa đâu, chỉ chờ phiên bản Rapi chạy windows 81 hoặc windows 10 hoàn thiện thì nghiên cứu tiếp.