tư vấn về groupset SLX

beoweli

Xe buýt
Các cụ cao nhân cho e vài ý kiến để giải đáp thắc mắc sau.
Mua full groupset SLX có bao gồm phanh và đĩa phanh ko ạ.
E xem trên trang chủ của shimano thì đĩa phanh của SLX có ký hiệu RT67 là loại đĩa răng cưa phải thay hub đúng loại mới đc.
E đang chạy hub novatec , đĩa đang là đĩa bắt ốc thường thôi. Nếu lên slx mà vẫn dùng đĩa thường này thì có sao ko, có phát huy dc hết tính năng của phanh slx ko, hạn chế là gì.
Slx thì made in japan có phải ko các bác, alivio của e là thấy made in malaysia.
Hub shimano dành cho đĩa phanh của slx thì bn tiền ạ.
E có vài thắc mắc trên các cụ chỉ giáo giúp ạ

Hungkaax1

Xe tăng
Em trả lời gọn gàng thế này cụ ạ: cụ lên bánh xe đi, đừng ham hố lên group. Cụ qua nhà em em sẽ cho cụ thấy ví dụ không thể tin được. Đến em cũng ngỡ ngàng khi thay cặp Novatec trên xe người yêu sang bánh xịn hẳn. Deore thôi nhưng đạp vô cùng thích.
Cái vụ đĩa phanh thì không phải lăn tăn nhiều, cụ có thể không lấy đĩa đó, mua hẳn đĩa tản nhiệt RT86 thì mới thấy hiệu quả

Tan Bao

Xe đạp
bác chia sẻ kinh nghiệm về bánh đc ko ạ, loại bác đang dùng? hóng ạ.

Cũng ngóng theo dõi topic, hy vọng học hỏi được chút chia sẽ từ các bác đã đi trước.

samuraix

Xe tải
Nâng cấp toàn bộ Groupset thì nâng cấp cái đùi đĩa trục giữa ngon hơn và bánh xe ngon hơn ảnh hướng nhiều đến tốc độ hay độ sướng của xe đó bác :D.

Hungkaax1

Xe tăng
bác chia sẻ kinh nghiệm về bánh đc ko ạ, loại bác đang dùng? hóng ạ.
Em đang dùng Roval Controle XC E5, cặp bánh top của specialized từ 2009. Các cụ có điều kiện lên hẳn như thế hoặc ít hơn thì DT Swiss X1600 đạp thích lắm, cá nhân em không thích bánh Crank Brother.
Các cụ cứ tích góp tầm 7tr rồi ới em em đặt hộ cho, 1 lần và mãi mãi luôn, đạp sung sướng lắm. Cặp em đang đạp có 1,4kg, cặp DT 1600 thì 1,6kg, cá vòng 18 răng cực khỏe (cái này rất quan trọng)

lululala

Xe buýt
Em tưởng cái bánh thì chỉ cái hub mới quan trọng, chứ cái vành cũng có tác dụng nhiều hả cụ, e cứ tưởng cái vành nó khác nhau ở chống cong vênh, nhẹ hơn, và cỡ to hay nhỏ.
Em đang đi cái Mavic 319 thấy nó cũng bt

Nhưng đúng là cụ đừng ham hố cái group :)), e thấy cái group cao chỉ dc cái đẹp, chứ e đang đi deore + SLX mà e thấy chả khác vẹo j cái acera của thằng em em. khác chăng là ở cái phanh ăn nhạy hơn

beoweli

Xe buýt
đấy cụ bảo đừng ham hố mà cụ còn deore kẹp SLX rồi. E trót xuống hố rồi .... hnay chắc lên SLX + với cái xích rỗng nữa. Được cụ cao nhân chỉ thêm vụ nâng bánh... chắc sớm muộn cũng lên nốt cái bánh và cái khung hic hic ....
Cụ nào biết phân tích cho em vụ xích rỗng và xích thường ưu nhược điểm thế nào cái, xích theo bộ của SLX là xích thương ko rỗng.....

samuraix

Xe tải
Em tưởng cái bánh thì chỉ cái hub mới quan trọng, chứ cái vành cũng có tác dụng nhiều hả cụ, e cứ tưởng cái vành nó khác nhau ở chống cong vênh, nhẹ hơn, và cỡ to hay nhỏ.
Em đang đi cái Mavic 319 thấy nó cũng bt

Nếu bác nói thế thì làm gì có mấy bộ bánh từ 1000$ - ..000$ ( Chỉ cần mua hub là đủ mà hub thì không có giá này ) ??? ,ví dụ như groupset XT chỉ tầm ~1000$ . :D. Thế là thấy cái bánh quan trọng ồi :D

Hungkaax1

Xe tăng
Giá ngon thì cụ xúc cũng ổn đấy ạ. Xong gần tết xúc cặp bánh, thế là xong.
Cái vành nó quan trọng ở chỗ làm sao vừa nhẹ vừa cứng, bản vành rộng mà vẫn chịu lực tốt, nhẹ, viền giữ lốp tốt, kín hơi.
Cái khung thì cụ cứ từ từ, đã kiếm phải kiếm cái xịn hãy chơi, vì sau khi thay khung cụ thường sẽ thay cả dàn dầu, cọc yên, yên cho hợp màu. Những thứ đó nên để sau khi mua khung rồi thay

Hungkaax1

Xe tăng
Cứng nó quan trọng không phải để chống cong vênh, cong vênh chủ yếu do rút nan hoa chuẩn không, nan hoa tốt không.
Cứng là để lúc cụ đạp xe, lúc đứng lên nó không bị cảm giác flex, vặn vẹo, để truyền lực xuống đường tốt hơn

beoweli

Xe buýt
Em đang dùng Roval Controle XC E5, cặp bánh top của specialized từ 2009. Các cụ có điều kiện lên hẳn như thế hoặc ít hơn thì DT Swiss X1600 đạp thích lắm, cá nhân em không thích bánh Crank Brother.
Các cụ cứ tích góp tầm 7tr rồi ới em em đặt hộ cho, 1 lần và mãi mãi luôn, đạp sung sướng lắm. Cặp em đang đạp có 1,4kg, cặp DT 1600 thì 1,6kg, cá vòng 18 răng cực khỏe (cái này rất quan trọng)
Cụ show cặp bánh lên và nhồi thêm ít doping nữa để tết phấn đấu nào. Có kèm lốp chuea cụ, đag chạy inova tracker 26.2.0 thường thôi

Hungkaax1

Xe tăng

Cả cặp vành nặng 1428gr, trong khi cặp rất phổ thông ở VN là Crank Brother Colbalt 3 nặng 1540gr có giá khoảng 11-13tr.
So sánh về cá thì Cặp Roval truyền lực bằng 2 vòng 18 răng, trong khi Colbalt 3 là 6 cá, nghĩa là Roval truyền lực tốt hơn, tăng tốc nhanh hơn (gần như tức thì ngay khi nhấn đạp) nhưng thả trôi kém hơn. Tuy nhiên việc nhẹ hơn hơn 100gr làm bánh xe đi nhanh hơn rất nhiều.
Cặp Roval dùng nan thẳng, rất dễ mua và thay thế nếu đứt nan trong khi các cặp bánh nhẹ như Mavic SL, SLR, Colbalt 3 đều dùng nan đặc biệt của hãng rất khó mua, khó thay, thậm chí việc thay nan hoa củ Colbalt 3 là gần như không thể.
Với bất kể combo Hub - nan hoa - vành nào trên thị trường hiện nay, thậm chí đặt ở Mỹ về thì việc build 1 cặp bánh 1,4kg, vành nhôm đều gần như không thể.
Ngoài ra thì cặp Hub của bánh Roval E5 bên trong chính là DT Swiss 240s, cặp này mua mới khoảng 500$
Thuốc thế đủ chưa cụ, chưa đủ mời cụ qua em thử đạp :))

Small man

Xe tăng

Cả cặp vành nặng 1428gr, trong khi cặp rất phổ thông ở VN là Crank Brother Colbalt 3 nặng 1540gr có giá khoảng 11-13tr.
So sánh về cá thì Cặp Roval truyền lực bằng 2 vòng 18 răng, trong khi Colbalt 3 là 6 cá, nghĩa là Roval truyền lực tốt hơn, tăng tốc nhanh hơn (gần như tức thì ngay khi nhấn đạp) nhưng thả trôi kém hơn. Tuy nhiên việc nhẹ hơn hơn 100gr làm bánh xe đi nhanh hơn rất nhiều.
Cặp Roval dùng nan thẳng, rất dễ mua và thay thế nếu đứt nan trong khi các cặp bánh nhẹ như Mavic SL, SLR, Colbalt 3 đều dùng nan đặc biệt của hãng rất khó mua, khó thay, thậm chí việc thay nan hoa củ Colbalt 3 là gần như không thể.
Với bất kể combo Hub - nan hoa - vành nào trên thị trường hiện nay, thậm chí đặt ở Mỹ về thì việc build 1 cặp bánh 1,4kg, vành nhôm đều gần như không thể.
Ngoài ra thì cặp Hub của bánh Roval E5 bên trong chính là DT Swiss 240s, cặp này mua mới khoảng 500$
Thuốc thế đủ chưa cụ, chưa đủ mời cụ qua em thử đạp :))
Thử đạp xe của cụ này thì không khác gì bị... ấn đầu vào thùng thuốc liều cao!

Tú Cấn

Xe máy
Con Roval này là con cụ thuốc em đây hả cụ Hungkaxx1? Nếu mà 7 củ thì còn rẻ hơn DT Swiss 1600 đúng không cụ?

Hungkaax1

Xe tăng
Vâng, rẻ hơn, ngon hơn nhiều cụ ạ. Hồi trước em thuốc hình như là Chris King cơ, cặp đấy thì có cụ chặn xe em lại trấn lột rồi, 11 củ.
Cặp Roval này thì nhẹ hơn, nhưng tiếng kêu cũng như độ bền thì không được bằng Chris King. Còn về độ sướng khi đạp thì gần như tương tự

hah2005

Xe tăng
Group em nghĩ Deore là tạm đủ vì nó xài trục rỗng đạp lợi hơn, tuy nhiên nếu có điều kiện thì lên SLX hay XT thì ngon hơn (sang số mượt hơn, vật liệu tốt hơn nên chậm xuống cấp hơn ...). Cặp vành cũng thế, đắt tiền sẽ có nhiều ưu điểm hơn tuy nhiên nên chọn cái phù hợp với mình. Môn xe đạp mà chạy đua thì cũng tốn kém lắm :), bỏ nhiều tiền build con xe đẹp ưng ý mà chỉ để treo thì cũng không bằng mua con xe cùi bắp mà chăm chỉ đạp đâu ạ :).

chisu1308

Xe tải
Group em nghĩ Deore là tạm đủ vì nó xài trục rỗng đạp lợi hơn, tuy nhiên nếu có điều kiện thì lên SLX hay XT thì ngon hơn (sang số mượt hơn, vật liệu tốt hơn nên chậm xuống cấp hơn ...). Cặp vành cũng thế, đắt tiền sẽ có nhiều ưu điểm hơn tuy nhiên nên chọn cái phù hợp với mình. Môn xe đạp mà chạy đua thì cũng tốn kém lắm :), bỏ nhiều tiền build con xe đẹp ưng ý mà chỉ để treo thì cũng không bằng mua con xe cùi bắp mà chăm chỉ đạp đâu ạ :).
Các cụ ấy không những đạp xe đâu cụ à, các cụ ấy còn có thú "chơi" xe nữa . Mỗi người một ai cũng có sở thích ,đam mê riêng mà cụ.

chisu1308

Xe tải
Các cụ cao nhân cho e vài ý kiến để giải đáp thắc mắc sau.
Mua full groupset SLX có bao gồm phanh và đĩa phanh ko ạ.
E xem trên trang chủ của shimano thì đĩa phanh của SLX có ký hiệu RT67 là loại đĩa răng cưa phải thay hub đúng loại mới đc.
E đang chạy hub novatec , đĩa đang là đĩa bắt ốc thường thôi. Nếu lên slx mà vẫn dùng đĩa thường này thì có sao ko, có phát huy dc hết tính năng của phanh slx ko, hạn chế là gì.
Slx thì made in japan có phải ko các bác, alivio của e là thấy made in malaysia.
Hub shimano dành cho đĩa phanh của slx thì bn tiền ạ.
E có vài thắc mắc trên các cụ chỉ giáo giúp ạ
Cụ lao hố vôi quả này hơi sâu rồi đấy , khó mà nhảy ra lắm đây :bz

beoweli

Xe buýt
Các cụ ấy không những đạp xe đâu cụ à, các cụ ấy còn có thú "chơi" xe nữa . Mỗi người một ai cũng có sở thích ,đam mê riêng mà cụ.
Chuẩn cụ ạ, cái này nó là ý thích thôi.c
cá nhân e ko giàu có đại gia, ko am hiểu tường tận nhiều về xe bằng các cụ trên này, nhưng với e ngắm xe và đạp xe và nếu có nhu cầu nâng cấp dần đồ là một cái thú khó tả. ...
Tạm so sánh với các cụ ham công nghệ đổi điện thoại liên tục mà cũng ko khai thác hết cái điện thoại ...
Hôm qua e lên SLX rồi .... chạy nuột thật ...
Nhìn qua thì thấy khoảng cách giữa các líp ngắn lại, ko thưa như alivio , xích vì thế cũng nhỏ hơn, e lấy xích rỗng hình như là HG 81 .... phanh bóp nhẹ nháy phát là ăn, tuy chưa phải đĩa phanh xịn ....
hơ hơ cảm giác khá phấn khích ...

Chỉnh sửa cuối: