Rủi ro khi sang tên sổ đỏ nhà đất

bibi_1234

Xe tải
Ngày mai cháu đi chồng tiền xúc con nhà đất ở Hoàng Mai
nhưng có điều này cháu lăn tăn quá mong các cụ tư vấn giúp
Họ bắt là sau khi ký hợp đồng công chứng -> chồng gần như đủ tiền, chừa lại 50tr
sau đó họ đi làm sang tên sổ đỏ ở UBND quận Hoàng Mai cho nhà cháu.
Họ nói ngay sau khi ra giấy hẹn lấy sổ là nhà cháu phải chồng đủ 50tr còn lại rồi
Cháu thì muồn khi cầm cái sổ trên tay rồi mới chồng nốt tiền nhưng họ ko nghe

Các cụ có kinh nghiệm mua bán nhà rồi thì sau khi ra được giấy hẹn còn rủi ro nào nhà cháu có thể gặp phải không làm sang tên được không.
cháu lăn tăn quá vì nhà cháu cũng vừa bán nhà -> làm sang tên cho người mua. Nhưng vì là chung cư Xala nên làm sang tên trên số 10 Đặng Dung - Sở tài nguyên môi trường , trên đó người ta cứ nhận hồ sơ vào xong trả ra 1 cái giậy hẹn ngày đến nhận sổ và nộp thuế luôn ( không kiểm tra hồ sơ ). -> có thể xảy ra rùi ro trong quá trình họ thẩm định hồ sơ -> ko làm sang tên được ( vì cũng chưa nộp thuế )

Còn theo như ông bán nhà cho cháu thì ông ý bảo ở UBND quận Hoàng Mai thì khác. họ nhận hồ sơ -> thẩm định hồ sơ -> rồi sau đó nộp thuế luôn -> rồi ra được cái giấy hẹn -> rồi sau này chỉ việc lấy sổ theo ngày hẹn trên giấy không có vấn đề gì xảy ra nữa
Theo ông ý thì trước khi ra được giấy hẹn -> hồ sơ gặp phải bất kỳ vướng mắc gì là họ trả lại hồ sơ ngay -> không ra được giấy hẹn

Nhờ các cụ tư vấn giúp ông ý nói thế chuẩn không ạ

Chỉnh sửa cuối:

titi_oto

Xe tăng
làm thủ tục sang tên mất thời gian, công sức, tiền bạc lắm. Ra giấy hẹn rồi thì cũng còn mướt mới ra đc cái sổ. Trước nhà e bán nhà ở Từ Liêm cũng thế. Khi ra sổ rồi họ mới chồng nốt tiền cho nhà em. thực ra họ làm thế quá rắn vì mình đã chồng đủ gần hết rồi, thiếu 50 tr họ cũng k chịu thì quá rắn. E thấy cụ cứ nói là khi ra sổ thì chồng nốt tiền.Trước kia nhà e ra sổ, 2 bên đi công chứng xong xuôi hết rồi thì 2 bên mới ra ngân hàng rồi họ mới chuyển khoản nốt cho nhà e đấy

ririar84

Xe tải
E hóng để rút kinh nghiệm....... vì đề bài của cụ rất liên quan tới công việc của e là cho vay mua nhà có sang tên sổ đỏ

notepad

Xe hơi
Tốt nhất là hợp đồng công chứng xong, yêu cầu họ giao sổ đỏ và hợp đồng đã công chứng thì mình giao tiền (giữ lại một ít thôi). Thủ tục trên quận khá đơn giản, phức tạp nhất là tờ khai thuế thôi.
Còn cụ chồng gần đủ tiền rồi mà giấy tờ họ vẫn cầm thì có lẽ hơi rủi ro.

bibi_1234

Xe tải
làm thủ tục sang tên mất thời gian, công sức, tiền bạc lắm. Ra giấy hẹn rồi thì cũng còn mướt mới ra đc cái sổ. Trước nhà e bán nhà ở Từ Liêm cũng thế. Khi ra sổ rồi họ mới chồng nốt tiền cho nhà em. thực ra họ làm thế quá rắn vì mình đã chồng đủ gần hết rồi, thiếu 50 tr họ cũng k chịu thì quá rắn. E thấy cụ cứ nói là khi ra sổ thì chồng nốt tiền.Trước kia nhà e ra sổ, 2 bên đi công chứng xong xuôi hết rồi thì 2 bên mới ra ngân hàng rồi họ mới chuyển khoản nốt cho nhà e đấy
Thế lúc cụ làm sang tên nhà đất thì có đúng là UBND bắt nộp thuế trước không, và họ có 1 quá trình thẩm định hồ sơ trước khi ra được cái giấy hẹn không.
Như sáng nay em đi làm sang tên cho căn chung cư nhà em trên số 10 đặng dung thì nộp hồ sơ vào cái nó đưa giấy hẹn ngày lấy sổ kiêm nộp thuếluôn

Tốt nhất là hợp đồng công chứng xong, yêu cầu họ giao sổ đỏ và hợp đồng đã công chứng thì mình giao tiền (giữ lại một ít thôi). Thủ tục trên quận khá đơn giản, phức tạp nhất là tờ khai thuế thôi.
Còn cụ chồng gần đủ tiền rồi mà giấy tờ họ vẫn cầm thì có lẽ hơi rủi ro.
em cầm 1 bản hợp đồng mua bán công chứng thôi cụ
họ giữ 3 bản + sổ đổ gốc để đi làm thủ tục sang tên

Chỉnh sửa cuối:

notepad

Xe hơi
Em làm sổ 2 lần rồi. Hơi mất thời gian: lần đầu nộp hồ sơ, tờ khai thuế; sau đó 1 hay 2 tuần gì đó thì đến lấy giấy báo nộp thuế để ra kho bạc nộp; lần thứ 3 đến lấy sổ. Tổng thời gian chắc khoảng 1 tháng. Ngoài thuế chỉ mất thêm tiền phí cấp sổ cỡ vài trăm nghìn. Năm ngoái em làm có bọn báo dịch vụ làm nhanh (7 ngày thì phải) tốn thêm 20 củ.
UBND họ thẩm tra sau khi mình nộp hồ sơ lần đầu + tờ khai thuế. Nếu có giấy hẹn nộp thuế là mọi thứ OK rồi.

Chỉnh sửa cuối:

vuahe77

Xe điện
Cụ làm một cái thoả thuận có công chứng. Mở tk tại ngân hàng với điều kiện khi nào ra sổ đỏ và có chữ ký của hai bên mới giải ngân. Họ cần phí làm sổ thì cụ ứng cho họ là ok.

taylaihanoi

Xe tăng
Ra đến công chứng thì cụ trả 90% là ô văn kê.
Khi ra giấy hẹn (hoặc giao nhà) thì cụ trả nốt.
Thật ra khi làm công chứng và nộp lên quận thì tên của cụ rồi, không có gì phải lo. Nếu có vấn đề gì thì họ đã không ra giấy hẹn cho cụ.

scorp8x

Xe container
Em 2 lần mua nhà đều ra CC + cầm sổ = giao 95% số tiền. Tự nộp HS lấy giấy hẹn & thanh toán nốt 5% sau 30 ngày như giấy hẹn. Đk thanh toán ghi hết trong HĐ. Xong phim

7663A18

Xe tăng
cụ mua 1 phần hay toàn bộ đất trong sổ ạ?
nếu toàn bộ cụ thử đề nghị họ đưa sổ luôn để mình tự đi làm thủ tục và giữ lại tầm 5-10 tr thôi xem họ phản ứng thế nào.
còn mua 1 phần thì thà giữ lại ít hơn và ra sổ mới trả nốt có khi an toàn hơn.

Danngoaidao

Xe tăng
Thế lúc cụ làm sang tên nhà đất thì có đúng là UBND bắt nộp thuế trước không, và họ có 1 quá trình thẩm định hồ sơ trước khi ra được cái giấy hẹn không.
Như sáng nay em đi làm sang tên cho căn chung cư nhà em trên số 10 đặng dung thì nộp hồ sơ vào cái nó đưa giấy hẹn ngày lấy sổ kiêm nộp thuếluôn

Cái bôi đỏ hơi vô lý, hđ công chứng xong là tài sản của cụ. Họ đi sang tên sao được.

bibi_1234

Xe tải
Cái bôi đỏ hơi vô lý, hđ công chứng xong là tài sản của cụ. Họ đi sang tên sao được.
HĐ công chứng có 4 bản cơ mà cụ
mỗi bên giữ 1 bản
đi làm thủ tục mất 2 bản thôi
trong HĐ ghi rõ bên bán đi sang tên. thì họ cứ cầm hồ sơ đi sang tên OK

Nếu không có gì rủi ro thì em nghĩ họ đã chả phải rắn thế.
Cụ chốt câu này làm em hơi cóng rồi đấy :-$

Chỉnh sửa cuối:

bibi_1234

Xe tải
cụ mua 1 phần hay toàn bộ đất trong sổ ạ?
nếu toàn bộ cụ thử đề nghị họ đưa sổ luôn để mình tự đi làm thủ tục và giữ lại tầm 5-10 tr thôi xem họ phản ứng thế nào.
còn mua 1 phần thì thà giữ lại ít hơn và ra sổ mới trả nốt có khi an toàn hơn.
em mua 1 mảnh đất riêng 30m2. đã tách sổ hồng riêng khỏi mảnh 90m2

Danngoaidao

Xe tăng
HĐ công chứng có 4 bản cơ mà cụ
mỗi bên giữ 1 bản
đi làm thủ tục mất 2 bản thôi

Cụ chốt câu này làm em hơi cóng rồi đấy :-$
Nhưng là cụ phải là người đi làm thủ tục, thiếu gì Quận sẽ báo cho cụ. Cụ đi tìm và bổ xung

longsing

Xe buýt

tất nhiên trước khi ra giấy hẹn sẽ có 1 quá trình thẩm định rồi. có khi bên địa chính còn cử ng xuống đo lại đất xem có khớp vs sổ đỏ ?

longvu

Xe tăng
Em làm sổ 2 lần rồi. Hơi mất thời gian: lần đầu nộp hồ sơ, tờ khai thuế; sau đó 1 hay 2 tuần gì đó thì đến lấy giấy báo nộp thuế để ra kho bạc nộp; lần thứ 3 đến lấy sổ. Tổng thời gian chắc khoảng 1 tháng. Ngoài thuế chỉ mất thêm tiền phí cấp sổ cỡ vài trăm nghìn. Năm ngoái em làm có bọn báo dịch vụ làm nhanh (7 ngày thì phải) tốn thêm 20 củ.
UBND họ thẩm tra sau khi mình nộp hồ sơ lần đầu + tờ khai thuế. Nếu có giấy hẹn nộp thuế là mọi thứ OK rồi.
Sổ ở quận Hoàng mai thì thủ tục làm gì mà lâu thế cụ, hồi tháng 8/2014, tính từ lúc nộp hồ sơ vào 1 cửa quận, cộng cả kê khai nôp thuế, Đăng ký biến động , nhận lại sổ, tất cả là 18 ngày dương lịch (từ 13 đến 29/8).
Phí thẩm định địa chính mất 1.1 tr

Chỉnh sửa cuối:

Danngoaidao

Xe tăng
Làm gì mà lâu thế cụ, hồi tháng 8/2014, tính từ lúc nộp hồ sơ vào 1 cửa quận, cộng cả kê khai nôp thuế, Đăng ký biến động , nhận lại sổ, tất cả là 18 ngày dương lịch (từ 13 đến 29/8).
Cụ này nói chuẩn này, thủ tục nếu không vướng mắc gì thì sau 21 ngày (tương đương 18 ngày làm việc là phải trả thủ tục). Cái này quy định rồi

bibi_1234

Xe tải
Phí này là phí gì cụ,
có phải nhà đất thì mới có loại này không, là tiền cho các anh địa chính xuống đo đạc lại xem đất có khớp với sổ không ?
sáng nay cháu làm sang tên căn chung cư ko thấy có cái này

cuncoi08

Xe tải
Ra đến công chứng thì cụ trả 90% là ô văn kê.
Khi ra giấy hẹn (hoặc giao nhà) thì cụ trả nốt.
Thật ra khi làm công chứng và nộp lên quận thì tên của cụ rồi, không có gì phải lo. Nếu có vấn đề gì thì họ đã không ra giấy hẹn cho cụ.
Cụ tư vấn chuẩn ạ, nhà em cũng làm thế. Chỉ khác là nhà em người bán thoải mái, đặt cọc trước, sau khi ra phòng công chứng làm hợp đồng mua bán, ra quận làm thủ tục chuyển nhượng xong thì mới trả nốt tiền.