Vượt xe to ở ngã tư thật nguy hiểm !

anhtho

Xe ngựa
Chắc nhiều cụ còn nhớ cái clip dưới đây. Tình huống 2 bố con vượt ẩu, tạt đầu ô tô và tí nữa thì cả 2 bố con đều gặp đại họa. Đương nhiên người bố đi ẩu thật đáng trách. Nhưng về phía người lái xe (có cam hành trình) thì cũng thật chưa ổn. Vượt xe tải to, khuất tầm nhìn ở ngã 3, ngã tư là cực kỳ nguy hiểm. Nếu mọi 2b đều đi chuẩn chỉnh thì ko nói làm gì, nhưng ở VN ta thì điều đó là viễn tưởng. Các cụ sẽ luôn gặp cảnh 2b tạt đầu như trong hình, và nếu ta vượt xe to thì 2b sẽ vừa lúc cũng tạt đầu xong xe to và đương nhiên là có va chạm. Vụ xe Ford đâm tung người ở Hải dương ồn ĩ một hồi cũng là 1 ví dụ. Chính em cách đây mấy năm cũng bị suýt đâm vì vượt 1 chú xe khách đang lờ đờ đón khách ở Đuôi cá, may mà em đi chậm nên lão 2b thoát nạn.

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=DhB57DhovAw[/YOUTUBE]

Sorry vì em dùng clip của một cụ nào đó, nhưng đúng là cách đi như vậy rất tiềm ẩn nguy hiểm.

Chỉnh sửa cuối:

Taica

Xe tải
Tình huống này em nhìn thấy khá nhiều nên tới ngã rẽ là đề phòng luôn !

Becgie

Xe điện
2B đi ẩu em không nói nhưng Bác 4B có Cam hành trình theo em tình huống này xử lý cũng kém:
1. Qua chỗ giao nhau mà vượt ông xe tải to đùng là rất nguy hiểm
2. Tình huống ấy em nghĩ dư sức phanh đc mà ko bị va chạm.

anhtho

Xe ngựa
2B đi ẩu em không nói nhưng Bác 4B có Cam hành trình theo em tình huống này xử lý cũng kém:
1. Qua chỗ giao nhau mà vượt ông xe tải to đùng là rất nguy hiểm
2. Tình huống ấy em nghĩ dư sức phanh đc mà ko bị va chạm.
Thực ra thì với tốc độ đó, phanh cũng chỉ được vậy. Bác ý cũng phanh chứ nếu ko phanh thì tai nạn to rồi.
Vấn đề là ở tình huống như trong clip, xe con với tầm nhìn thấp, ko bao giờ được gia tốc luôn mà phải từ từ thò đầu lên, có thể quan sát rõ hơn rồi mới vượt. Xe máy ko nhìn thấy xe con, và chỉ thấy xe tải đi chậm nên nghĩ đơn giản: vượt phát một, nhưng đâu ngờ ...
Các cụ xem lại vụ tai nạn ở Hải dương xem có đúng tình huống vượt xe to, khuât tầm nhìn hay không :

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=UcG35OyUdqc[/YOUTUBE]

fiatalbea2013

Xe tải
Nguy hiểm quá, tài già còn kịp quan sát và xử lý chứ lái mới cứ ôm chặt vô lăng thì dính mất. E phải thật lưu ý tình huống này.

ReadOnly

Xe tăng
Nguy hiểm quá, tài già còn kịp quan sát và xử lý chứ lái mới cứ ôm chặt vô lăng thì dính mất. E phải thật lưu ý tình huống này.
Lái mới chưa chắc đã vượt như ông này, qua ngã giao em luôn thả ga giảm tốc chân phanh đề phòng, chỉ khi nào thấy trống hoàn toàn mới ga tiếp, chứ phi như chỗ không người thế này thì xác suất tai nạn là rất cao.

boolayn

Xe hơi
Em thấy bác tài có vẻ xử lý hơi chậm thì phải.

pnew

Xe điện
Quá đúng. Luật đã cấm: Không được vượt nơi đường giao nhau

rongmayman

Xe tải
Đã có rất nhiều vụ vượt xe bị khuất tầm nhìn và gây ra tai nạn. Vượt xe to là phải hết sức chú ý cẩn thận, cảm thấy an toàn hãy vượt, giao thông ở Việt Nam có quá nhiều rủi ro do ý thức của người tham gia giao thông cũng như cơ sở hạ tầng yếu kém. Clip đầu tiên cho thấy người lái xe máy sai hoàn toàn, vừa từ làn trong rẽ trái bất ngờ tạt đầu xe tải, không quan sát. Đúng là coi thường mạng sống của mình.