Một vài suy nghĩ về việc tuân thủ biển chỉ dẫn trong QC 41

suzu37

Xe container
Kính các cụ mợ.

1. Gần đây trên OF có một vài cụ cho rằng có một số nhóm biển thuộc nhóm chỉ dẫn, hướng dẫn, ví dụ như biển báo đường dành riêng cho một loại phương tiện (412), ... - là các biển có hình chữ nhật hoặc hình vuông, ... NÊN KHÔNG CẦN TUÂN THỦ.

Sau khi "ngâm cứu" lại một lần nữa luật gtdb 2008 thì nhà cháu thấy rằng, dù là biển chỉ dẫn thì vẫn phải tuân thủ. Chứng cứ đây ạ:

2. Việc tiếp theo là có phải tuân thủ biển báo không đúng quy chuẩn hay không?

Nhà cháu xin xếp ra ngoài một số biển gộp không có trong quy chuẩn.

Và chỉ đề cập đến việc thế nào là đúng quy chuẩn ở một góc độ nho nhỏ thôi:

- kích thước (dài, rộng, đường kính biển báo, tỉ lệ vạch kẻ, độ cao chữ, ...)

- màu sắc.

- độ cao đặt biển, đèn tín hiệu.

Nếu chỉ cần đối chiếu đèn, biển, vạch theo ba gạch đầu dòng trên thì e rằng không có bất cứ thứ nào đúng quy chuẩn. Lý do đơn giản nhất là kích thước cực kỳ khó đảm bảo. Ví du, biển hạn chế tốc độ được quy định là hình tròn đường kính 70 cm nhưng khi lấy dụng cụ ra đo thì chắc chắn yếu tố tròn và đường kính không được đảm bảo. :D và như vậy được xếp vào diện không đúng quy chuẩn.

Vậy thì có cần tuân thủ hằng hà sa số các biển báo không đúng quy chuẩn (theo 3 cái gạch đầu dòng trên) không ạ?

Xin ý kiến các cụ mợ. Nhà cháu xin cảm ơn.

Còn nhà cháu là tuân thủ đới ạ. :D.

ubisapro

Xe trâu
Điều 1: Nếu hiểu biển báo cái j thì tốt nhất nên chấp hành

Điều 2: kích thước or tròn méo ... có thể sai chút thì lái xe chẳng ai phàn nàn, nhưng sai hoàn toàn như mấy cái biển phân làn đầu đường Phạm Văn đồng (chân cầu vượt Mai dịch) thì chẳng ai chấp nhận nổi. Riêng việc đi qua, và đọc hết chữ ghi các phương tiện từng làn cũng chẳng kịp:D Biển chỉ dẫn phân làn quy định là hình vẽ phương tiện đó thì bắt buộc phải có, chứ ko thể có chữ ko. Nhỡ em ko biết đọc, đi sai em cũng phải chịu ah:D Có hình, thêm tí chữ nữa mặc dù ko đúng quy chuẩn nhưng cũng chấp nhận được:D

Điều 3: Biển chỉ dẫn đúng với tên gọi của nó, ko có chức năng phạt. Nhưng đi sai biển chỉ dẫn đã có lỗi rõ ràng trong luật (chẳng hạn sai làn, quá tốc độ khu đông dân cư...) thì chẳng thoát được:D Nên tốt nhất theo em cứ chấp hành đúng, đi sai là do mình thì chấp nhận chứ cãi cùn chỗ này cũng ko hay:D

Điều 4: Đặt biển báo mà sai quy chuẩn, ví dụ là khuất, ko nhìn được từ xa, lạc vào 1 rừng biển quảng cáo hay biển j j khác ... thì em nghĩ nên phản đối kịch liệt.

Bigisbest

Xe container
Kính các cụ mợ.

....Và chỉ đề cập đến việc thế nào là đúng quy chuẩn ở một góc độ nho nhỏ thôi:

- màu sắc.

Nếu chỉ cần đối chiếu đèn, biển, vạch theo ba gạch đầu dòng trên thì e rằng không có bất cứ thứ nào đúng quy chuẩn. Lý do đơn giản nhất là kích thước cực kỳ khó đảm bảo. Ví du, biển hạn chế tốc độ được quy định là hình tròn đường kính 70 cm nhưng khi lấy dụng cụ ra đo thì chắc chắn yếu tố tròn và đường kính không được đảm bảo. :D và như vậy được xếp vào diện không đúng quy chuẩn.

Vậy thì có cần tuân thủ hằng hà sa số các biển báo không đúng quy chuẩn (theo 3 cái gạch đầu dòng trên) không ạ?

- Thứ nhứt, nhà cháu giống cụ: có chữ "phải" thì mình nên chấp hành, khổ nỗi cái văn phạm của mấy đứa nghĩ nó ngờ u, nên gây khó chịu cho người chấp hành, vì chữ "chỉ dẫn" thì người ta có quyền hiểu là làm cũng được không cũng được, kiểu như một số chú xxx, có chuyện nọ kia với công rân là cứ "Giấy mời", mời thì người ta có quyền không đến.
- Thứ nhì, cụ phải bổ sung thêm cho em một trường hợp nữa ạ: đó là "vị trí đặt biển", sai chỗ là em không theo. Ở đây nó không phải chuyện cố tình, mà chính thói quen biết phản đối việc áp dụng luật sai cũng khiến cho những công chức xây dựng quy định và thực hiện nghiêm túc hơn.

hungtmc

Xe hơi
Nói thật là bất đắc dĩ mới phải chưng ra cái này. Vì XXX nó không biết có cái đó đâu. Lại phải cãi nhau mệt lắm. Tốt nhất dù nó có sai so với QC41 cũng tuân thủ cho nó lành.

pnew

Xe điện
Kính các cụ mợ.

1. Gần đây trên OF có một vài cụ cho rằng có một số nhóm biển thuộc nhóm chỉ dẫn, hướng dẫn, ví dụ như biển báo đường dành riêng cho một loại phương tiện (412), ... - là các biển có hình chữ nhật hoặc hình vuông, ... NÊN KHÔNG CẦN TUÂN THỦ.

Sau khi "ngâm cứu" lại một lần nữa luật gtdb 2008 thì nhà cháu thấy rằng, dù là biển chỉ dẫn thì vẫn phải tuân thủ. Chứng cứ đây ạ:

- màu sắc.

Xin ý kiến các cụ mợ. Nhà cháu xin cảm ơn.

Không chỉ biển báo mà cả "Hệ thống báo hiệu đường bộ bao gồm: Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, tín hiệu đèn giao thông, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, cọc tiêu, tường bảo vệ và rào chắn, cột kilômét, cọc H, mốc lộ giới, gương cầu lồi và dải phân cách tôn sóng"

hi_demo

Xe hơi
Vấn đề này quả gây rất nhiều tranh cãi. Bàn đi bàn lại cũng không xong
Tóm lại em nghĩ cứ đi đúng biển chỉ dẫn, còn nếu "chẳng may" không đúng thì lại vận dụng "lý lẽ" của các cụ trên này để đấu tranh với xxx. Nếu đấu mãi hết cả lý luận, sùi bọt mép rồi không thắng thì trả ít $$$ đóng góp NSNN là xong (kiên quyết không cho xxx ăn)
Mà thường em cứ chây lỳ với tụi xxx cũng không mấy khi bị mất $$$, chắc các anh ý nghĩ thời gian cãi nhau thì ra bắt mấy thằng khác ngon hơn =))

suzu37

Xe container
Cảm ơn cụ. Em có ý kiến ở phần chữ đỏ ợ.

Điều 1: Nếu hiểu biển báo cái j thì tốt nhất nên chấp hành

=>>> Nếu lái xe cơ giới thì phải có bằng lái. Mà có bằng lái thì buộc phải hiểu, cụ nhóa. :D

Điều 2: Nhỡ em ko biết đọc, đi sai em cũng phải chịu ah:D

=>>> Không biết đọc thì mời cụ để xe cơ giới ở nhà ợ. Đi xe của bộ thoai. :D

Điều 3: Biển chỉ dẫn đúng với tên gọi của nó, ko có chức năng phạt. Nhưng đi sai biển chỉ dẫn đã có lỗi rõ ràng trong luật (chẳng hạn sai làn, quá tốc độ khu đông dân cư...) thì chẳng thoát được:D Nên tốt nhất theo em cứ chấp hành đúng, đi sai là do mình thì chấp nhận chứ cãi cùn chỗ này cũng ko hay:D

=>> Có cụ bảo rằng không phải là hay hay không mà luật có phân định đúng sai hay không ợ.

Điều 4: Đặt biển báo mà sai quy chuẩn, ví dụ là khuất, ko nhìn được từ xa, lạc vào 1 rừng biển quảng cáo hay biển j j khác ... thì em nghĩ nên phản đối kịch liệt.

=>>> Nếu cụ nhìn được từ xa thì cụ vẫn chấp hành chứ ạ?

suzu37

Xe container
Cảm ơn cụ đã có ý kiến.

- Thứ nhứt, nhà cháu giống cụ: có chữ "phải" thì mình nên chấp hành, khổ nỗi cái văn phạm của mấy đứa nghĩ nó ngờ u, nên gây khó chịu cho người chấp hành, vì chữ "chỉ dẫn" thì người ta có quyền hiểu là làm cũng được không cũng được, kiểu như một số chú xxx, có chuyện nọ kia với công rân là cứ "Giấy mời", mời thì người ta có quyền không đến.
Chữ nghĩa VN nó phong phú lắm ạ. Giả sử cụ không nhận được giấy mời mà nhận giấy "triệu tập" thì cụ nghĩ thế nào? Có cảm thấy "nghĩ ngợi" không ạ.

- Thứ nhì, cụ phải bổ sung thêm cho em một trường hợp nữa ạ: đó là "vị trí đặt biển", sai chỗ là em không theo. Ở đây nó không phải chuyện cố tình, mà chính thói quen biết phản đối việc áp dụng luật sai cũng khiến cho những công chức xây dựng quy định và thực hiện nghiêm túc hơn.
Cảm ơn cụ, em chỉ đề cập đến một "góc nho nhỏ" thôi mờ.

suzu37

Xe container
mợ su trăn trở tóa
thưc ra muốn tuân thủ, trước tiên phải hiểu và...hiểu sâu mới tuân thủ đượt
kiến thức càng cơ bản càng khó áp dụng ra thực tế
mặt khác ...sống trong 1 xh sáng đúng chiều sai sáng mai lại đúng...O thể nói trước bất cứ điều gì
Mợ cứ "nói quá" ợ.

Em đi đường cứ phải dòm dòm xem có cụ nào là ofer mà chạy trên đường theo kiểu biển chỉ dẫn là không cần tuân thủ để em còn né ợ.

Muốn hiểu được (và chửa cần sâu) thiết nghĩ cần có thảo luận, mợ nhể.

Nói thật là bất đắc dĩ mới phải chưng ra cái này. Vì XXX nó không biết có cái đó đâu. Lại phải cãi nhau mệt lắm. Tốt nhất dù nó có sai so với QC41 cũng tuân thủ cho nó lành.
Vầng, cảm ơn cụ. Quan điểm của em là không dính dáng gì đến xxx ợ.

suzu37

Xe container
Không chỉ biển báo mà cả "Hệ thống báo hiệu đường bộ bao gồm: Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, tín hiệu đèn giao thông, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, cọc tiêu, tường bảo vệ và rào chắn, cột kilômét, cọc H, mốc lộ giới, gương cầu lồi và dải phân cách tôn sóng"
Cảm ơn cụ. Em chỉ dám bàn đến cái món mà một số cụ bảo là thuộc nhóm chỉ dẫn nên không tuân thủ ợ.

suzu37

Xe container
ý pác niu là phải đập cả :>hệ thống
Ối dồi, bỏ cả hệ thống biển báo đi thì có mờ về quê đi đường ruộng ợ. Bí quá là tòm xuống ruộng, vừa mát vừa an toàn :D.

Vấn đề này quả gây rất nhiều tranh cãi. Bàn đi bàn lại cũng không xong
Tóm lại em nghĩ cứ đi đúng biển chỉ dẫn, còn nếu "chẳng may" không đúng thì lại vận dụng "lý lẽ" của các cụ trên này để đấu tranh với xxx. Nếu đấu mãi hết cả lý luận, sùi bọt mép rồi không thắng thì trả ít $$$ đóng góp NSNN là xong (kiên quyết không cho xxx ăn)
Mà thường em cứ chây lỳ với tụi xxx cũng không mấy khi bị mất $$$, chắc các anh ý nghĩ thời gian cãi nhau thì ra bắt mấy thằng khác ngon hơn =))
Em cho rằng không phải tranh cãi đâu ợ. Nó rõ ràng theo luật GT 2008 đấy rồi còn gì ợ.

Mr. Keen

Xe buýt
Kính các cụ mợ.

Sau khi "ngâm cứu" lại một lần nữa luật gtdb 2008 thì nhà cháu thấy rằng, dù là biển chỉ dẫn thì vẫn phải tuân thủ.
Theo tui, người ta phân loại biển dựa trên mức độ nguy hiểm nếu vi phạm quy định của các biển này. Chứ còn người tham gia giao thông đều phải tuân theo chỉ dẫn, quy định của nó.

1. Biển cấm: vi phạm sẽ cực kỳ nguy hiểm (có thể gây tại nạn chết người cho mình và người khác ngay). Ví dụ: Biển 102, nếu lao ngược vào đường 1 chiều

2. Biển hiệu lệnh (biển xanh, tròn): vi phạm có thể gây tai nạn cho mình hoặc người khác ở mức độ nhẹ hơn (Ví dụ Biển 301: nếu vi phạm có thể tự lao vào tường hoặc hè hoặc… )

3. Biển chỉ dẫn (biển xanh, chữ nhật): vi phạm thì chỉ làm gây cản trở giao thông, chứ ko gây tai nạn chết người . Ví dụ: Biển 411, nếu xe đi thẳng mà vào phần đường rẽ phải hay chạy vào phần đường rẽ trái hoặc thì chỉ gây cản trở giao thông chứ ko nguy hiểm gây chết người ngay. Tương tư, đối với Biển 412: xe oto đi vào làn xe máy hoặc ngược lại.

- màu sắc.

Tui nghĩ luật cần có quy định về sai số cho phép, từ kích thước ...đến màu sắc cụ ạ. Chứ chính xác 100% thì botay.com.

Chỉnh sửa cuối:

dongoviet

Xe tăng
Chào các bác, đường 1 đang nâng cấp mở rộng, biển báo được dời vào trong, cách 1 làn đang thi công và 1 hàng rào, thì có phải chấp hành biển báo ko? Thk các bác.

suzu37

Xe container
Theo tui, người ta phân loại biển dựa trên mức độ nguy hiểm nếu vi phạm quy định của các biển này. Chứ còn người tham gia giao thông đều phải tuân theo chỉ dẫn, quy định của nó.

1. Biển cấm: vi phạm sẽ cực kỳ nguy hiểm (có thể gây tại nạn chết người cho mình và người khác ngay). Ví dụ: Biển 102, nếu lao ngược vào đường 1 chiều

2. Biển hiệu lệnh (biển xanh, tròn): vi phạm có thể gây tai nạn cho mình hoặc người khác ở mức độ nhẹ hơn (Ví dụ Biển 301: nếu vi phạm có thể tự lao vào tường hoặc hè hoặc… )

3. Biển chỉ dẫn (biển xanh, chữ nhật): vi phạm thì chỉ làm gây cản trở giao thông, chứ ko gây tai nạn ...

Tui nghĩ luật cần có quy định về sai số cho phép, từ kích thước ...đến màu sắc cụ ạ. Chứ chính xác 100% thì botay.com.
Về ngữ nghĩa và tác dụng của nó có lẽ không cần bàn thêm cụ nhỉ. Vấn đề là khoản 1 điều 11 đã ghi rõ rồi ạ: phải chấp hành.

Còn sai số thì em thấy cái thèng Tây nó có quy định đâu.

Bigisbest

Xe container
...Chữ nghĩa VN nó phong phú lắm ạ. Giả sử cụ không nhận được giấy mời mà nhận giấy "triệu tập" thì cụ nghĩ thế nào? Có cảm thấy "nghĩ ngợi" không ạ..
Chính thế đấy cụ ạ, Giấy TT thì phải đến, vậy nó cứ viết bố chúng nó như thế nó lại đỡ cải lương phỏng cụ.

mopmi

Xe tăng
E cũng suy nghĩ giống cụ. chấp hành cho nó lành.

phinm

Xe tăng
Nhiều cụ, thấy cái biển cắm ở giải phân cách cũng lu loa lên là sai quy chuẩn
Trong khi biển để ở đó đập thằng vào mắt chả còn lý do gì mà nói là không nhìn thấy cả. Thực tế cho thấy biển để đúng bên phải nhiều khi ăn đòn oan đúng lúc vượt một em công thế là thôi chả nhìn thấy biển đâu
Chiều được lòng dân khó lắm, lưỡi không xương mà

ubisapro

Xe trâu
Cảm ơn cụ. Em có ý kiến ở phần chữ đỏ ợ.
Quy chuẩn là biển báo thì phải miêu tả bằng hình vẽ, đầy cái biển chỉ có chữ ko. Em ko nói đến việc em biết đọc, học luật hay ko, nhưng nếu người dân tộc or người nước ngoài thì sao? Đọc chữ họ ko hiểu thì họ đi kiểu j? Khi tham gia giao thông, cụ liếc mắt nhìn hình vẽ đơn giản hơn, hay chăm chăm đọc từng chữ trên biển dễ hơn? Nên cái chuyện biển chỉ có chữ ko thì em phản đối kịch liệt và nếu em đi sai, em cãi ác luôn. Ko phải ai cũng chăm chăm đi đọc mấy cái chữ đó, nếu có tình huống bất ngờ dẫn đến tai nạn, e và mọi người nói do đang nhìn biển, mấy ông GTCC có chịu trách nhiệm ko??? Em khi tham gia giao thông, chỉ căn cứ vào luật quy định lỗi đó bao xiền, chứ ko quan trọng việc đó là biển chỉ dẫn hay là biển cấm. Đi sai mất xiền, đơn giản vậy thui:D

Bigisbest

Xe container
Nhiều cụ, thấy cái biển cắm ở giải phân cách cũng lu loa lên là sai quy chuẩn
Trong khi biển để ở đó đập thằng vào mắt chả còn lý do gì mà nói là không nhìn thấy cả. Thực tế cho thấy biển để đúng bên phải nhiều khi ăn đòn oan đúng lúc vượt một em công thế là thôi chả nhìn thấy biển đâu
Chiều được lòng dân khó lắm, lưỡi không xương mà
Có cần nói một cách nặng nề và hơn thế nữa theo cách này không cụ? Nếu cứ thích chỗ nào cắm chỗ đó thì còn có cần cái cơ quan xx nào đó sinh ra cái gọi là "Quy chuẩn" nữa không cụ? Chỗ này cắm bên phải, chỗ kia cắm bên trái..., nếu là cụ, cụ có nhận ra, hiểu và chấp hành được không? Chính vì cái lối bừa bãi, sai quy chuẩn dẫn đến khó chấp hành, là mảnh đất màu mỡ cho đám tha hóa đấy, cụ ạ.

pnew

Xe điện

3. Biển chỉ dẫn (biển xanh, chữ nhật): vi phạm thì chỉ làm gây cản trở giao thông, chứ ko gây tai nạn chết người . Ví dụ: Biển 411, nếu xe đi thẳng mà vào phần đường rẽ phải hay chạy vào phần đường rẽ trái hoặc thì chỉ gây cản trở giao thông chứ ko nguy hiểm gây chết người ngay. Tương tư, đối với Biển 412: xe oto đi vào làn xe máy hoặc ngược lại.

Em không nghĩ là việc phân loại biển dựa theo mức độ nguy hiểm mà là chỉ là cách thức báo hiệu thông tin cần phải chấp hành. Mức độ nguy hiểm không phụ thuộc vào loại biển mà phụ thuộc vào thông tin mà nó báo hiệu.
- Biển cấm: Báo hiệu thông tin không được làm
- Biển cảnh báo: Báo hiệu thông tin nguy hiểm để biết làm gì
- Biển hiệu lệnh: Báo hiệu thông tin phải làm
- Biển chỉ dẫn: Báo hiệu thông tin cần thiết để biết làm gì

Về nguyên tắc chỉ cần dùng một loại biển cũng có thể báo hiệu được các thông tin nhưng sẽ có trường hợp sẽ phức tạp, không hiệu quả. Ví dụ để báo hiệu làn đường dành cho xe o tô con chỉ cần treo một biển chỉ dẫn thay vì phải treo các biển cấm các phương tiện khác.